[Thảo luận] Vào và ra đường cao tốc thế nào cho đúng

Quân Đuôi

Xe điện
đấy là những thằng ngu si ,và cái ngu si ấy làm ảnh hưởng đến cả hệ thống GT của ta hiện nay ,(Thường là biển xanh ,đỏ )
Biển trắng cũng không ít đâu ạ ! Kiểu như đi SH , @ , lyberty thì không cần đội mũ ấy , càng xe Hịn thì càng phải thể hiện Đẳng cấp tạt đầu thằng khác ! Nản

vnuca

Xe buýt
Website
vnuca.vn
Cảm ơn cụ chủ ! Ở đường trên cao Phạm Hùng có kèm theo mũi tên nữa.

marktqd

Xe đạp
Cái này hay đấy, cảm ơn cụ nhé !

dreamwater

Xe điện
Nói chung là ở VN ko có cái gì giống với tiêu chuẩn quốc tế đâu các cụ ạ. Cứ phải tùy theo tình hình thực tế trên điều kiện địa hình thôi

sino4776

Xe hơi
Đường ở VN thiết kế ứ đúng ạ!
Cháu đi từ Quảng Châu ~~ Huệ Châu cả 1 quãng đường dài như vậy cháu để ý
Khi cái thằng nhập Làn nó đủ tốc độ với làn tiếp theo thì mới được ra. Cái khoảng này dài lắm nhé ước ước của cháu rớt vào khoảng ngót 1km nó mới được vào. Còn đường của mình có tí tẹo, khi nhập làn tiếp theo thì cứ gọi là ớn cực.
Khi vào đường rẽ cũng thế ợ cháu vào từ xa nhưng xa quá lại sợ xxx bắt sai làn :(!

747

Xe tăng
...thậm chí đi quá lên rồi quay đầu ấy chứ...

GB1

Xe tăng
Ngày ở gần hồ con Rùa, tối về gần hồ con Ốc.
Em thấy nhập, tách làn trên đường cao tốc mà không đúng sẽ rất nguy hiểm nên cần đi theo mũi tên. Quan sát trên đường em thấy nhiều lái xe rẽ rất nhanh đè vào "ngựa vằn" hoặc vạch liền (thường là để vượt trước xe khác). Lúc ý chỉ mong sao có xxx chặn xe đấy lại :P.

ThienRacer

Xe buýt
bài viết quá hay và bổ ích. tks cụ chủ nhiều!

buicongchuc

Xe ba gác
Chiểu theo Luật GTĐB 2008 của VN mềnh thì căn cứ vào đâu để xử lý việc chuyển làn trước mũi tên (vạch 1.18) hả các cụ? Em trích dẫn đây ạ:

Trong Luật GTĐB 2008 có viết:

Điều 26. Giao thông trên đường cao tốc

1. Người lái xe, người điều khiển xe máy chuyên dùngtrên đường cao tốc ngoài việc tuân thủ các quy tắc giao thông quy định tại Luật này còn phải thực hiện cácquy định sau đây:
a) Khi vào đường cao tốc phải có tín hiệu xin vào và phải nhường đường cho xe đang chạy trên đường, khi thấy an toàn mới cho xe nhập vào dòng xe ở làn đường sát mép ngoài, nếu có làn đường tăng tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi vào làn đường của đường cao tốc;
b) Khi ra khỏi đường cao tốc phải thực hiện chuyển dần sang làn đường phía bên phải, nếu có làn đường giảm tốc thì phải cho xe chạy trên làn đường đó trước khi rời khỏi đường cao tốc;

tom09

Xe buýt
Website
www.khoavantaykorea.com
Hầu hết đều lái như con màu đỏ. =))
Cụ nói chả có căn cứ gì cả. Hầu hết là thế nào? là bạn cụ và những người cụ biết hay bao nhiêu%?
Thực tế trên đường hiếm cao xe nào chèn vạch lền như xe mầu đỏ

manhcuongx1

Xe hơi
vấn đề thiết kế của kỹ sư vn đều đã tham khảo trên toàn cầu(chỉ có điều kiện dài,ngắn,to,nhỏ...là khác nhau)lỗi sai lớn nhất là người tham gia giao thông mà thôi!!!!!có những người đi sai thấy khác mọi người chắc trong đầu họ nghĩ mình đang hơn người!!(phần lớn là những loại biển xanh,đỏ..)ý thức bằng con ruồi....!!!!!!!!!!!

hungdt257

Đi bộ
Thanks cụ nhé. Mình cũng hay đi giống xe đỏ. Cảm ơn cụ đã chỉ bảo. vodka cho cụ nhé.:D
Nhân dịp đường cao tốc trên cao mới khánh thành, và tuy rằng mới thông xe nhưng có rất nhiều cụ bị xxx vịn, em lập topic này để giải thích một số thuật ngữ, cấu tạo và cách đi đúng khi vào hoặc ra khỏi đường cao tốc.

Khi vào (/ra) khỏi đường cao tốc ta phải đi vào làn nhập làn (hay tách làn), với đường cao tốc (vận tốc thiết kế thường >80km/h) thì các làn này thường được cấu tạo theo kiểu làn song song như hình sau:
Làn tăng tốc (nhập làn):

Làn giảm tốc (tách làn):

Cấu tạo các làn này như sau: làn tăng tốc (acceleration lane) gồm đoạn tăng tốc (acceleration gap) + đoạn chuyển làn (taper), như vậy khi nhập vào đường cao tốc các bác phải đi song song một đoạn đến đầu đoạn chuyển làn, mục đích là tăng tốc để gần đạt vận tốc của làn tốc độ thấp trên đường cao tốc, rồi bật xi nhan chuyển làn để nhập làn, như hình sau:

Tách làn thì chuyển làn rồi giảm dần tốc độ xuống tốc độ cho phép của nhánh đi ra, như hình sau:

Xe màu đỏ là đi sai.

Jerry

Xe tải
Khi ra thi chuyển làn và giảm dần tốc độ làm sao đến đầu mũi rẽ thì không vượt quá tốc độ của nhanh ra, ở VN hay hạn chế là 40km/h, chỗ này nhiều bác không cẩn thận, hay bị bắn.

Nguy hiểm nhất là lúc vào, khi đó cần cho xe chạy trên làn tăng tốc, đật tốc độ gần tương đương với tốc độ làn trong của đường cao tốc (tầm 60-80km/h) nhìn gương nếu thấy an toàn thì nhập vào, luôn bật xi nhan nhé các cụ.

QuietmanQ

Xe điện
Cụ nói chả có căn cứ gì cả. Hầu hết là thế nào? là bạn cụ và những người cụ biết hay bao nhiêu%?
Thực tế trên đường hiếm cao xe nào chèn vạch lền như xe mầu đỏ
Cụ chuẩn cái chỗ đỏ đỏ.
Đi như con màu đỏ còn lịch sự chán :((. Nhiều thằng nó còn đè cả lên cái đảo giao thông mềm to tổ bố ngay cạnh lối vào/ra. Cụ cứ lượn đường trên cao thấy nhan nhản.

1.6gli

Xe container
Ô hay nhỉ em cũng thi thoảng đi như chú màu đỏ đấy chet chet sai hết cả rồi!

LamKhanh

Xe tải
Nhập và tách khỏi đường cao tốc cần đặc biệt chú ý tuân thủ luật lệ, vì khi đó phương tiện đang di chuyển với tốc độ cao.

phongpts2000

Xe tải
e ở Bắc Ninh các đồng chí xxx toàn đứng chỗ giảm tốc vớt bắn tốc độ nên e chả giảm đc ở đấy

Ivannguyen

Xe hơi
Thông tin thật hữu ích thanks cụ chủ thớt nhiều, ở hn mình vẫn còn ít đường cao tốc nên chưa nhiều người biết cách đi trên đường cao tốc đâu nhất là những tay mới như em.