[Thảo luận] Vào phố, ngõ nhỏ các cụ chú ý nhé

search

Xe điện
Còi và đèn thể hiện tầm văn hóa của lái xe, riêng chuyện đèn đi buổi tối vào ngõ quay đầu, hai bên đều có hàng cà phê hoặc cứ có người ngồi bên, tóm lại đối diện mình em luôn tắt đèn để giống như bác, chứ không bao giờ rọi thẳng đèn vào mặt người khác. Bác nào đi cà phê ở N3b Lê Văn Lương cũng chú ý, khi xe đã rẽ lên hè rồi thì đề nghị tắt đèn luôn, tránh việc để đèn soi thẳng vào hàng chục người đang ngồi trong và cà ngoài quán, cực kỳ vô văn hóa, chỉ còn thiếu nước tắm xăng vào mặt. Cách đây mấy hôm em còn chứng kiến ofer đi i 20 gắn logo i30club không biết vội hay không mà cứ bấm còi liên tục ở đoạn gò Đống Đa, thực sự khó chịu.
Phải ngồi cafe vỉa hè, xe cộ để hết xuống đường để các xe khác ko đi được thì mới là văn hóa kụ nhể

cwise

Xe container
Em thấy các kụ chửi chú taxi em hơi lạ, chẳng tự nhiên chú bấm còi làm gì xong lại ăn tẩn, đường to nhưng xe cộ hàng quán lấn hết ra đường ko đi nổi chú ý mới còi, về luật chú ý chẳng sai gì, về phép lịch sự lái xe em nghĩ còi sinh ra cho những lúc kiểu này, chỉ có điều chú ý N.gu ko biết đi bấm còi mấy anh tranh ảnh, lại còn còi sên to quá làm các anh ý giật mình thì bị tẩn.
Thế mới có chuyện vào ngõ nhỏ chứ bác, ở Hà Nội hay nhiều nơi, nó là cái tập quán rồi, khó mà dẹp được. Bảo sao nhiều khi cứ chửi dân phòng đi thu dẹp các hàng rong, hàng ăn vỉa hè, thấy có vẻ phản cảm nhưng thực chất là đúng.

tranhoangminh

Xe container
cái này thì cậu taxi khệnh thôi, chứ e thấy nhiều cụ, cũng taxi, vào làng e đều phải nhỏ nhẹ, chứ bóp còi là dân nó chửu ngay. gặp xh đen nó uýnh cho là phải.

vutamhoan

Xe tăng
Thực ra ở mình ko dùng còi e đố cụ nào đi dc nhưng phải đúng lúc đúng chỗ thôi .
Chỗ nào xe đi được là cháu đi được mà khỏi cần còi, cụ có tin không? Chắc chắn là không chậm hơn ông cứ bấm còi nếu không muốn nói là nhanh hơn (như vụ chú Taxi ở trên chẳng hạn he he he)

Nói chung trình độ lái xe nó tỉ lệ nghịch với tần suất dùng còi

dongkijote

Xe điện
Em còn gặp trường hợp xe của mấy tóc xanh, đỏ đứng lấn phần đường chờ đèn đỏ, xe đi trước em pim còi nó cứ đứng giả điếc, lái xe hạ kính xuống "em ơi cho anh đi nhờ chút ..." đồng loạt cả hội dựng xe rút đồ ra cho kính lái xe vỡ vụn, không nói không rằng lên xe đi tiếp...:((
Em dị ứng với còi xe lắm rồi, xin các Cụ hạn chế những tình huống không cần thiết và đừng quen tay như 1 thói quen xấu. Em đi trong ngõ nhà em ra, có cụ già đi bộ đằng trước mà em cứ phải đi đằng sau, đến khi có người đi ngựơc lại nhắc cụ, em mới đi vượt cụ ấy. Cả ngày em đi chả dùng còi lần nào vẫn đi được.

Chỉnh sửa cuối:

Little Sushi

Xe buýt
Cái ông lái Taxi sai lè rồi,kể cả không tranh ảnh,mực tàu thì vẫn phải kéo kính xuống mà bảo chứ ai lại chơi còi.

tamtommy

Xe tăng
gặp mấy anh thanh niên thôn này lắm chuyện lắm

ndkhoivtv

Xe tăng
Em còn gặp trường hợp xe của mấy tóc xanh, đỏ đứng lấn phần đường chờ đèn đỏ, xe đi trước em pim còi nó cứ đứng giả điếc, lái xe hạ kính xuống "em ơi cho anh đi nhờ chút ..." đồng loạt cả hội dựng xe rút đồ ra cho kính lái xe vỡ vụn, không nói không rằng lên xe đi tiếp...:((
Em dị ứng với còi xe lắm rồi, xin các Cụ hạn chế những tình huống không cần thiết và đừng quen tay như 1 thói quen xấu.
Tỉ lệ hư cấu trong tình huống trên đạt khoảng bao nhiêu % hở cụ? Nhà cháu chả tin vì nhà cháu cũng... toàn thế! Cứ đi/đỗ láo, mất tập trung làm ảnh hưởng đến GT là nhà cháu còi rồi đến hạ kính, xuống xe. Vấn đề là phải thế nào, thái độ ra sao mới bị ăn đập/ăn đòn chứ cứ đời thường mà xử sao cho phải đạo thì làm gì phải nhịn mãi đâm "hèn"!

CHIANTHI

Xe tăng
Dân trong làng ,trong ngõ luôn coi vỉa hè như sân nhà của họ và tự cho mình cái quyền cản trở người nơi khác đến ,nói nặng thì gọi là ch...cậy gần nhà . Còn người lạ đi qua thì nên thấm nhuần câu :" Đi ra đồng đất nước người ,gặp đứa lên mười cũng phải gọi bằng anh"

Emchaien

Xe buýt
Em dị ứng với còi xe lắm rồi, xin các Cụ hạn chế những tình huống không cần thiết và đừng quen tay như 1 thói quen xấu. Em đi trong ngõ nhà em ra, có cụ già đi bộ đằng trước mà em cứ phải đi đằng sau, đến khi có người đi ngựơc lại nhắc cụ, em mới đi vượt cụ ấy. Cả ngày em đi chả dùng còi lần nào vẫn đi được.
Làm gì mà cụ cẩn thận quá thế, cứ bấm nhẹ 1 phát cho cụ già biết là có xe đằng sau là được :D.

Còi vẫn có tác dụng và vẫn phải bấm chứ, như vào giao lộ vẫn phải cảnh báo bằng còi cho các xe từ hướng khác tới đặc biệt là trong khu dân cư lúc chuẩn bị vòng hay rẽ chỗ khuất tầm nhìn, vượt xe khác vẫn phải xin bằng còi, còi để cảnh báo cho bạn đằng trước đang lùi vào đầu xe mình mà không nhìn gương, còi để báo hiệu cho các anh trong bãi xe khi đi qua chỗ các anh gác là e đã về, các anh ra mở cổng cho e :D, còi để cảnh báo các bạn xe máy không có gương chiếu hậu cứ lởn vởn ở đầu xe nhìn phát khiếp...

Túm lại là vẫn phải còi và quan trọng là cách bấm và hoàn cảnh bấm phải phù hợp, tốt nhất là chỉ 1 tiếng pép gọn nhẹ và đáng yêu :x ;))

Oldstar

Xe tăng
Cái ông lái Taxi sai lè rồi,kể cả không tranh ảnh,mực tàu thì vẫn phải kéo kính xuống mà bảo chứ ai lại chơi còi.
Cụ bảo sai là sai chỗ nào, sai theo quy định nào trong luật giao thông?
Chú taxi chỉ hơi thiếu i-ốt khi dùng còi xe không phù hợp với hoàn cảnh.

volangvuong

Xe tải
Nếu là em thì em xuống xin phép các anh cho em kê dịch cái xe máy vào ạ!

New_Carens

Xe điện
Xh thâm mà giựt cả cửa mình, rơi cốc thì cũng chỉ là anh hùng thôn thôi.(:|
Em quên không đưa rõ thông tin. Chú Getz dí sát vào người mấy thanh niên này mà bấm còi. Thanh niên làm rơi cốc nước là thanh niên ngồi quay lưng lại với xe Getz. Ngồi trên ghế nhựa loại thấp mà bị gí còi thì cái còi nó ngang tầm tai, lại là còi sên nên em thấy việc rơi cốc nước là bình thường mà
Nó cố tình đánh rơi cốc nước để có cớ gây sự với ông taxi thôi!

Hoàng Nam Hưng

Xe tăng
khổ thân chú Getz,tự dưng chuốc họa vào thân

mat_troi_ha_noi

Xe tải
vào ngõ nhỏ , mà bấm còi bim bim, thì ăn bim bim là đúng rồi

cháu lên 3

Xe container
Em giả sử lái xe Get có con kiếm Nhật trong xe, rút ra lia gió, thì liệu xã hội thâm có chạy ko nhỉ, xã hội thâm phải ko chạy thì mới là xã hội thâm :))
Nhưng mà ở trong ngõ nhỏ phố nhỏ thì tuyệt đối ko nên dùng còi, như thế là ko tôn trọng người khác, ô nhiễm tiếng ồn

Chỉnh sửa cuối:

dapvocaydan

Xe điện
Đi vào ngõ mà dùng còi thì dở hơi rồi. Chắc chú taxi cũng ngộ ra nhiều điều