[Thảo luận] Vào P khi xe đang lăn bánh !!!!!!!

R.Cavalli198x

Xe máy
Mấy hôm vừa rồi có đưa cụ phốt ra tập xe. trước khi giao tay lái cho cụ em đã luôn cảnh báo : không được về P khi xe đang lăn bánh phải dừng hẳn mới được phép vè P, không sẽ ảnh hưửong đến hộp số. hoặc hỏng, vỡ hộp số... thế mà đang đi cụ phót có điện thoại....tay trái nghe ĐT tay phải đưa lền. 1 tiếng kêu ketttttttttttttttttttttttt...!!!!!! em xót xa. mặt cụ phốt hồn nhiên như không có chuyện gì sảy ra. thế rồi lại cho ông cậu tập. không cho thì cũng ngại lại bảo nọ kia, cho thì..... và lại sảy ra trường hợp như cụ phốt.... Điên hết cả người, chỉ dám nhăn nhó, méo mó. không chửi được đành ngậm hột thị thôi,.
các bác tư vấn cho em : với tốc độ nào khi vào P thì sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến hộp số. và nếu trường hợp vỡ hộp số thì phải làm sao.....

Chỉnh sửa cuối:

Evo600

Xe tải
Tốc độ nào chả nguy hiểm mà Bác. Tốt nhất là phải tránh. Cò:69:n vỡ số thì có bác LXC rồi.

Civic2306

Xe điện
Cụ cứ tưởng tượng cái bánh răng nó đang quay, tự nhiên có cái chốt đóng phập vào phát, theo quán tính hoặc chốt gãy, hoặc bánh răng gãy. Còn tốc độ bao nhiêu mới gãy thì em nghĩ tùy vào chất lượng thép :21:

lanth

Xe tải
Mấy hôm vừa rồi có đưa cụ phốt ra tập xe. trước khi giao tay lái cho cụ em đã luôn cảnh báo : không được về P khi xe đang lăn bánh phải dừng hẳn mới được phép vè P, không sẽ ảnh hưửong đến hộp số. hoặc hỏng, vỡ hộp số... thế mà đang đi cụ phót có điện thoại....tay trái nghe ĐT tay phải đưa lền. 1 tiếng kêu ketttttttttttttttttttttttt...!!!!!! em xót xa. mặt cụ phốt hồn nhiên như không có chuyện gì sảy ra. thế rồi lại cho ông cậu tập. không cho thì cũng ngại lại bảo nọ kia, cho thì..... và lại sảy ra trường hợp như cụ phốt.... Điên hết cả người, chỉ dám nhăn nhó, méo mó. không chửi được đành ngậm hột thị thôi,.
các bác tư vấn cho em : với tốc độ nào khi vào P thì sẽ ảnh hưởng nghiêm trọng đến hộp số. và nếu trường hợp vỡ hộp số thì phải làm sao.....
Tập xe thì phải tập xe số sàn cho nó lành chứ, tập xe số tự động dễ hơn nhưng nguy hiểm lém cụ ơi.

buloonggi

Xe điện
Cụ cứ tưởng tượng như THỌC GẬY BÁNH XE ấy nhá... :D

Cụ đang đi bon bon (2b) mà có thằng nó cho cái gậy vào bánh xe thì chắc nan hoa chả còn mấy cái cụ nhể... kèm theo là một đống răng :))

R.Cavalli198x

Xe máy
mà tình hình này mấy cụ nhà iem còn đòi tập tành nữa. Mà nói đi nói lại chuyện về P mà các các nhà ta coi như bình thường không có gì là nghiêm trọng cả. EM đến chịu thôi các bác ợ. không thể đỡ nổi

buloonggi

Xe điện
mà tình hình này mấy cụ nhà iem còn đòi tập tành nữa. Mà nói đi nói lại chuyện về P mà các các nhà ta coi như bình thường không có gì là nghiêm trọng cả. EM đến chịu thôi các bác ợ. không thể đỡ nổi
Cụ đổi Magnus đi cho lành, muốn về đến R hay P còn phải nhấc cổ cần số lên... thế các cụ ấy đỡ quên.

OKLEY

Xe buýt

Cụ đang đi bon bon (2b) mà có thằng nó cho cái gậy vào bánh xe thì chắc nan hoa chả còn mấy cái cụ nhể... kèm theo là một đống răng :))
Bac cu giai thich cho cac cu nha bac nhu the nay,dam bao lan sau cac cu se rut kinh nghiem(b)

R.Cavalli198x

Xe máy

khổ nỗi mình hiểu rồi thì không sao. Nhưng em nói đi nói lại mà vẫn coi như không. bực mình không chửi được. không cho tập thì cũng ngại. Tập xe tự động làm gì , thi thì thi xe số chứ có thi xe số tự động đâu. Mấy cụ nhà em bảo: tao tập cho quen tay đã, căn trái căn phải cho quen. em nói thật chứ khi các cụ mà chuyển sang xe số thì vào được số thì đầu xe của mình đã ra giữa đường rồi. học số tự động trước làm gì cho nó hỏng tay ra. đúng không các bác

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Sao mà về P được nhỉ ? Nó có lẫy an toàn chỉ khi đứng và đạp phanh mới về được chứ :^)

BMW530d

Xe tăng
Chưa thử mà cũng chẳng dám thử, nhưng làm sao đang chạy tức nấc D lại nhảy về P được nhỉ. Nếu là dãy số thẳng thì còn phải N, R mới về P được chưa kể phải bóp nút dưới cần số, mà nguyên tắc xe dừng hẳn mới gạt về P được. Còn số zíc zắc thì đang chạy muốn về P thì phải gãy cần số trước mới đúng nhỉ. Xe đang chạy em chỉ thấy N và D đổi chỗ cho nhau là được.

buloonggi

Xe điện
Học số tự động kinh lắm ạ... nhầm chân phanh với chân ga coi như xong.

Trước, khi còn đang tập lái xe, em bị 1 phát dưng mờ là số tay, chân trái vẫn đạp côn, chân phải đạp phanh nhưng nhầm mịe sang chân ga. May là xe số tay, đạp côn rồi nên xe chỉ rú ầm lên. Em nghĩ quả đấy là số tự động chắc em phi thẳng vào cái cột điện trước mặt luôn.:77::77::77:

buloonggi

Xe điện

Civic2306

Xe điện
Sao mà về P được nhỉ ? Nó có lẫy an toàn chỉ khi đứng và đạp phanh mới về được chứ :^)
Tùy xe thôi cụ ạ, em nhớ ngày trước chạy Civic thì chỉ cần móc lốp cái lẫy là gạt về được ngay, giờ sang SF thì phải đạp phanh ạ

R.Cavalli198x

Xe máy
Thế bác đã thử chưa. em biết thì em không bao giờ thử. người chưa biết thì thử cho biết. em đảm bảo là bác sẽ giật mình, xót xa đó. tốc độ nào cũng được, bác chỉ cần bóp vào lẫy an toàn rồi kéo 1 phát lên trên cũng bác sẽ thấy cảm giác ngay. hehe

Land

Xe tăng
về P thường là lúc chạy chậm rồi nên chả sao cả . Có ai đang đi nhanh lại động vào số làm gì , nhất là mấy cụ tập lái giữ được cái vô lăng là giỏi rồi .

vietvoiz

Xe container
Website
www.vietvoiz.com
Nhưng từ D về P phải qua R, không lẽ cài được R khi xe đang chạy :69:

chuotdong

Xe điện
Học số tự động kinh lắm ạ... nhầm chân phanh với chân ga coi như xong.

Trước, khi còn đang tập lái xe, em bị 1 phát dưng mờ là số tay, chân trái vẫn đạp côn, chân phải đạp phanh nhưng nhầm mịe sang chân ga. May là xe số tay, đạp côn rồi nên xe chỉ rú ầm lên. Em nghĩ quả đấy là số tự động chắc em phi thẳng vào cái cột điện trước mặt luôn.:77::77::77:
Khác gì xe MT mà cho người đi tập đang số 5 giật về R (vì tưởng số 4), hay là nó có lãy. Chứ chắc tùy xe không thì gẫy răng chứ còn

R.Cavalli198x

Xe máy
Chưa thử mà cũng chẳng dám thử, nhưng làm sao đang chạy tức nấc D lại nhảy về P được nhỉ. Nếu là dãy số thẳng thì còn phải N, R mới về P được chưa kể phải bóp nút dưới cần số, mà nguyên tắc xe dừng hẳn mới gạt về P được. Còn số zíc zắc thì đang chạy muốn về P thì phải gãy cần số trước mới đúng nhỉ. Xe đang chạy em chỉ thấy N và D đổi chỗ cho nhau là được.
em chạy pre bác ợ ! chỉ cần bấm nút an toàn là bác cho về số nào chả được

HUNGSMUN

Xe container
Bác nên cảnh báo trước cho người nhà về độ nguy hại của việc thao tác sai để còn dễ bắt đền:21:, lần sau đòi tập bác bảo hộp số đang có vấn đề do lần trước tập gây ra, hãng bảo là phải tiếp tục theo dõi để còn sửa chữa...:102: