[Funland] Vào 3 ra 7 và KHÔNG BAO GIỜ về đến nhà

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Đây mà một câu chuyện buồn của một người bạn của em chia sẻ, em mang về đây chia sẻ lại với các bác. Mong rằng chúng ta nên hết sức cẩn thận khi tham gia giao thông. Mạnh mẽ nói KHÔNG với rượi bia khi phải lái xe. Đã vui là phải hết mình nhưng phải chắc chắn rằng, sau mỗi cuộc vui luôn có một phương án an toàn về nhà (taxi, xe ôm, gọi vợ...)
--

Ớn lạnh với "vào 3 ra 7"

Mùng 3 tết năm đó, ba và chú tôi cùng đi chúc tết người bạn phương xa. Khuya, cả nhà lo lắng vì ba và chú chưa về. Giữa lúc hoang mang thì nhận được cuộc gọi từ số của ba, nhưng đầu dây bên kia là một giọng lạ, đầy hốt hoảng: "Anh ơi, tui thấy vụ té xe, một người thì chết rồi, một người đang thoi thóp". Mẹ tôi ngất xỉu khi nghe tin. Cả nhà nháo nhào chạy đến nơi xảy ra tai nạn.

Người thoi thóp là ba tôi, chú tôi đã tử nạn. Cả hai nồng nặc mùi rượu bia. Từ đó, niềm vui ngày tết biến thành nỗi đau buồn. Ba tôi được bác sĩ cứu sống. Sau này, khi mọi chuyện tạm lắng, ba tôi kể: cuộc nhậu của ba và những người bạn có lệ hễ ai về sớm thì phạt 7 ly. Ba và chú tôi đã ngà ngà say, xin kiếu về trước vì đường xa, mỗi người phải uống thêm 7 ly. Ba và chú vì quá say mà tự té xe. Ba tôi đã bỏ hẳn bia rượu.

Bản thân tôi cũng đã nhiều lần gây ra tai nạn giao thông, thậm chí suýt chết vì say. Và không ít lần trong số ấy cũng vì cái lệ "vào 3 ra 7" mà bạn bè tôi hay áp dụng. Tôi chưa bỏ được bia rượu như ba tôi, nhưng tôi hiểu rằng không nên liều lĩnh mà điều khiển xe ra về khi đã say. Giờ mỗi lần ai đó bắt phải "vào 3 ra 7", tôi từ chối và ra về ngay nếu họ phật ý. Tôi rùng mình khi nghe điệp khúc kiểu này. Tôi không muốn mình lặp lại sai lầm của ba tôi.

Hãy dẹp ngay suy nghĩ muôn thuở ép nhau uống kiểu "vào 3 ra 7".

TẠ TƯ VŨ
Ngắn gọn: Thời đại này ai còn ép nhau uống rượu nữa.
Hoặc:
Em k uống.
Mày k nể anh à.
Em nể a nhưng e k uống
Mày k uống thì mày về đi đừng bao giờ nhìn mặt a
Vâng. Chào a em về nhé.
Hôm sau cứ gặp, chả ai nhắc lại nữa.
Hoặc:
Mày vào sau uống 3 chén đi.
Uống 1 chén thôi nhé.
Ai lại thế. Theo luật mà làm chứ.
Thế t về nhé. 3 chén say mịa nó rồi.

tan nghi

Xe hơi
Em uống 1 chén vào người mẩn đỏ , đau đầu , buồn nôn , nên chỉ rỉa mồi , thằng nào ép kệ mịa nó coi như điếc
không uống được thì ko cố cụ ạ, không lại khổ. E lâu lâu vui vẫn cố đú theo được vài chén. Còn lại thì ngồi phá mồi như cụ thoy :)

@xichlo@

Xe điện
Uống rượu xoa tay, về phải xin phép thì nhọc lắm!

tellme

Xe tăng
Uống rượu phải mời nhau cho nó xôm nhưng người ta từ chối thì thôi.
Ép quá thì trả dép ông về =))

tellme

Xe tăng
Cơ bản trong mâm tầm chục người cái loại mình ko thèm ngồi nó lại ngồi chung với những người mình cần ngồi thế nên vẫn phải ngồi... VD như ae trong cơ quan có 5 chú nát riệu 6 chú thì bình thường uống cũng được ko cũng chả sao và 3 4 sếp ăn sn chả hạn, sếp bảo ae vui vẻ ko được trốn về đâu nhé... mình ngồi thì hay bị khích bác rồi bắt uống này nọ... quan trọng là xử lí tình huốn hợp lí để ae vui vẻ chứ đứng dậy đi về tỏ thái độ thì thiệt mình nhiều hơn...thì chỉ trừ khi mình là sếp chứ mình là nhân viên khó lắm....
Biết trước như thế thì phải hợp tác với mấy ae thân thân. Xoay tua mới 1 ông đó thôi.
Đã có lần em tổ chức cho 2 thằng nữa, trước bữa nhậu, đi làm bát phở, thêm 2 quả trứng trần rồi vào uống. Lần lượt cho 2 ông chuyên khích bác gục tại trận. Từ đó, chả thấy khích bác gì nữa :))

fadco

Xe container
có 1 cách hạn chế bợm nhậu vào 3 ra 7 là đừng uống diệu ngâm nữa, cứ diệu ích ki tây mà táng, mà dell táng cái loại lèm nhèm 1,2 củ 1 chai, cứ táng loại 10 củ 1 chai trở lên xem các bợm có tiền để vào 3 ra 7 ko:-)))))

hd-vt

Xe container
Ngắn gọn: Thời đại này ai còn ép nhau uống rượu nữa.
Hoặc:
Em k uống.
Mày k nể anh à.
Em nể a nhưng e k uống
Mày k uống thì mày về đi đừng bao giờ nhìn mặt a
Vâng. Chào a em về nhé.
Hôm sau cứ gặp, chả ai nhắc lại nữa.
Hoặc:
Mày vào sau uống 3 chén đi.
Uống 1 chén thôi nhé.
Ai lại thế. Theo luật mà làm chứ.
Thế t về nhé. 3 chén say mịa nó rồi.
Theo em, nhậu là vui vẻ, là thư giãn. Mỗi tội lắm ông như đàn bà, người ta tửu lượng đến thế thì đừng ép người ta, thế thôi. Em uống bình thường, đến khi thấy đủ thì uống giãn ra, thỉnh thoảng bỏ vòng là đều vui vẻ cả. Chứ ngồi không uống gì cũng chả hay đâu, không uống nên ra chỗ khác chứ đừng ngồi mình tỉnh nhìn họ say kỳ lắm.

TNLak

Xe điện
Team em h cũng chỉ 3 ly là cười nói, còn ai thích làm gì thì làm ko ép, mấy tuổi rồi còn ép ông lại vả cho bay cả hàm :)) Mấyông anh em 7x đờiđầu vì nát riệu mồm hay đi xa h chả ai muốn làmăn cùng :))

drchimnon

Xe tăng
Em thì tính trung bình 1 năm uống ko dưới nửa tấn bia cho sang mồm, ngày nào cũng ít 1,2 lít lúc chờ cơm chiều he he. Ra ngoài thì ngoan như cún, chả dám ép ai bao giờ.

hungboy

Xe buýt
Uống xong taxi về là được, đằng nào chẳng say rồi

Dr Thanh Bùi

Xe lăn
Hồi đi học , e ở VĐ nhiều quá nên thấu hiểu những chuyện này . Sau đi làm cũng ít khi bia rượu , có uống thì chọn các phương án an toàn thôi

Thanhlien.cusi

[Tịch thu bằng lái]
Cơ bản ở chỗ mình thiếu các sinh hoạt cộng đồng, or chỗ ăn uống bé quá, cứ như bên Tây, khiêu vũ, nhảy, hay cầm ly rượu đi nói chuyện, ông nào thích uống thì làm mâm tự uống, ông ko thích thì đi ra nơi khác chơi...
Cuộc rượu nó cũng chỉ loanh quoanh rượu bia. Chính Giỗ chạp ở quê khá văn minh, đến sớm trò chuyện, trà nc, đánh cờ chán trưa tế lễ, tế lễ xong đợi tắt hương, rồi mới ăn, đủ thời gian tò chuyện, ăn uống,...

Chỉnh sửa cuối:

bau67

Xe container
Nhà Cháu hôm qua về Hải phòng đươ j bữa hải sản xịn, rượu nếp cái cũng xịn, ngon quá nhưng chỉ nhấp môi. Uống hả ? Tý về luôn nên không uống ở đây, rót Tớ đầy chai mang về, hứa sẽ uống hết ! 😀

Halinh07

Xe tăng
Việc uống rượu là do lối sống thôi. Ai đã thích thì khó mà ngăn họ không uống. Tính em thì không thích uống và nếu uống thì có kỷ luật nên ai nói hay chê gì thì mặc kệ. Lúc mình ốm đau có thấy thằng méo nào nó đến hầu đâu. Nên có thân thì giữ thôi