[Funland] Vàng lại lên ngôi !

cụ không thấy nó lạm phát cao hơn các nước G7 cũng là do không có chính sách ổn định giữ kho vàng à?
Cụ hỏi các lao động ở Nhật với các nước khác xem có nơi nào ảnh hưởng như ở Nhật không?
Các nước dùng kho vàng để ổn định lạm phát thế nào vậy cụ, cụ tự tưởng tượng ra à :)) Nói về giữ lạm phát thấp các nước G7 làm được như Nhật vài chục năm vừa rồi chưa. Lạm phát ở G7 vài năm qua cũng chả kém Nhật hiện giờ đâu cụ cứ google đi xem số liệu thế nào

Để ổn định giá trị đồng tiền phải bán dự trữ USD ra chứ không phải lấy vàng để ổn định nhé cụ

hoanganhhn83

Xe tải
Các nước dùng kho vàng để ổn định lạm phát thế nào vậy cụ, cụ tự tưởng tượng ra à :)) Nói về giữ lạm phát thấp các nước G7 làm được như Nhật vài chục năm vừa rồi chưa. Lạm phát ở G7 vài năm qua cũng chả kém Nhật hiện giờ đâu cụ cứ google đi xem số liệu thế nào

Để ổn định giá trị đồng tiền phải bán dự trữ USD ra chứ không phải lấy vàng để ổn định nhé cụ
Cụ đánh đồng tỷ giá với lạm phát à? thôi cụ cứ định hướng theo cụ, em không trả lời nữa nhé

Cụ đánh đồng tỷ giá với lạm phát à? thôi cụ cứ định hướng theo cụ, em không trả lời nữa nhé
Cụ nói lạm phát Nhật cao hơn G7 thì cho e cái số liệu nhé, e google ra thì G7 lại đang cao hơn đấy :))

Không giữ được tỷ giá thì lạm phát cao chứ sao do chi phí nhập khẩu khiến giá tiêu dùng tăng. Xăng, dầu, thực phẩm, khí đốt... nhập bằng gì vậy cụ

Canon_D7000

Xe tải
vâng thi thoảng có tin gì cụ cứ post lại thớt nhé, sau này sẽ có nhận định cho em với cụ vì em thấy cụ cùng định hướng, vàng xuống mà được mua thì vẫn mua thôi
Còn các cụ khác không tin vào vàng thì thôi ạ
Vâng cụ !
Em cũng học hỏi được khá nhiều từ 1 số cụ .mợ trên này ạ
Cõi Ốp = ngọa hổ tàng long
Bẩu sao bị các chã xóa lên xóa xuống vẫn muốn vào xàm
Còn phiền nhất là 1 số cụ cứ mang các quan điểm chính trị vào đẻ ...la ó um sùm ! Cực kỳ buồn cười
Kinh tế ăn theo chính trị đúng thôi , nhưng ngược lại chính trị mà ko có kt thì vứt đi tất !
Cái này em cũng cho qua !
Nhưng bị làm phiền nhiều lúc chả muốn post gì cả , không mang lại lợi ích mà nhiều lúc thấy nó vô lý !

Chỉnh sửa cuối:

hoanganhhn83

Xe tải
Cụ nói lạm phát Nhật cao hơn G7 thì cho e cái số liệu nhé, e google ra thì G7 lại đang cao hơn đấy :))

Không giữ được tỷ giá thì lạm phát cao chứ sao do chi phí nhập khẩu khiến giá tiêu dùng tăng. Xăng, dầu, thực phẩm, khí đốt... nhập bằng gì vậy cụ
Thôi cụ đúng rồi, cụ vui nhé

hoanganhhn83

Xe tải
Vâng cụ !
Em cũng học hỏi được khá nhiều từ 1 số cụ trên này ạ
Ốp phơ = ngọa hổ tàng long
Bẩu sao bị các chã xóa lên xóa xuống vẫn muốn vào xàm
Còn phiền nhất là 1 số cụ cứ mang các quan điểm chính trị vào đẻ ...la ó um sùm ! Cực kỳ buồn cười
Kinh tế ăn theo chính trị đúng thôi , nhưng ngược lại chính trị mà ko có kt thì vứt đi tất !
Cái này em cũng cho qua !
Nhưng bị làm phiền nhiều lúc chả muốn post gì cả , không mang lại lợi ích mà nhiều lúc thấy nó vô lý !
Vâng cụ, kiến thức mỗi người một ý, nhiều khi mình tưởng đúng nhưng lại sai, nên cứ tiếp nhận vui vẻ cụ nhỉ

Canon_D7000

Xe tải
Còn 1 điều nữa !
Lưu ý các cụ một chút !
Tiềm năng Nhật bản như nào các cụ đều biết phải ko ạ !
Nhật Bản là 1 đế quốc , đến bây giờ vẫn thực sự là 1 đế quốc
Trong chiến tranh TG thứ 2 , chính ra người Nhật mới là hưởng lợi nhiều nhất từ chiến tranh , chư ko phải các nước phe trục , Đức , hay Ý !
Chính vì Nhật Bản mải mê vơ vét vàng từ các nước châu á nên mới bỏ ngỏ mặt trận phía Nga mà để xảy ra vỡ trận sớm hơn nhiều .....!

Nhắc lại 1 chút ,
= số lượng lớn vàng Nhật cướp của sa hoàng Nga ở Viễn đông đã đi đâu ?
= số lượng trên 4000 tấn những năm cuối cuộc chiến bị Mỹ đánh chìm ở vùng buển Việt Nam liệu có còn ?
Theo em thì nó đã yên vị ở Nhật Bản từ khi ta còn đang chiến tranh !
Số lượng vàng cướp của TQ và 1 số nước châu á khác đi đâu ?
Thậm chí họ vơ vét đến mức độ những ngày cuối cuộc chiến họ phải mang vàng chôn ở Philipin ? Mà sau này chính phủ philipin đã khai quật được 1 phần ???
Người Nhật không đùa được
Họ tích trữ vàng kể cả vàng ăn cướp được trong rất nhiều thập kỷ !
Nhắc lại thêm chút nữa !
Sau vụ Fukushima người nhật chỉ mất đúng 6 ngày để xây dựng , sửa chữa , phục hồi lại toàn bộ thành phố !!!
Đây đòi hỏi 1 lượng tiền lớn như thế nào , chưa kể đến tiềm lực thực sự !
Vậy mà em nhớ , lúc đó chính em phải đóng góp 1 phần tiền để .......Ủng hộ người nhật trong thiên tai ??
Quay lại thêm lịch sử
Chính người Nhật mới gây ra nạn đói năm 1945 đẫn đến hàng triệu người việt Nam chết đói năm 1945 !
Và còn rất nhiều thứ khác
Và các ct của Nhật bán xe honda , ô tô cho người Việt với giá nào ?
Vậy mà nay , ta đang nợ của Nhật 1 số vốn rất khủng , so vơi những thứ được coi là viện trợ ko hoàn lại thì em cho rằng chỉ là 1 phần rất nhỏ lãi mẹ lãi con !
Tóm lại
Nhật bổn chắc chắn đang có 1 số lượng vàng lớn nhất thế giới đang được cất giữ mà chỉ có họ mới biết
Và tất cả những thông tin về dự trữ của Nhật chắc chắn thấp hơn thực tế rất nhiều !

Chỉnh sửa cuối:

hoanganhhn83

Xe tải
Còn 1 điều nữa !
Lưu ý các cụ một chút !
Tiềm năng Nhật bản như nào các cụ đều biết phải ko ạ !
Nhật Bản là 1 đế quốc , đến bây giờ vẫn thực sự là 1 đế quốc
Trong chiến tranh TG thứ 2 , chính ra người Nhật mới là hưởng lợi nhiều nhất từ chiến tranh , chư ko phải các nước phe trục , Đức , hay Ý !
Chính vì Nhật Bản mải mê vơ vét vàng từ các nước châu á nên mới bỏ ngỏ mặt trận phía Nga mà để xảy ra vỡ trận sớm hơn nhiều .....!

Nhắc lại 1 chút ,
= số lượng lớn vàng Nhật cướp của sa hoàng Nga ở Viễn đông đã đi đâu ?
= số lượng trên 4000 tấn những năm cuối cuộc chiến bị Mỹ đánh chìm ở vùng buển Việt Nam liệu có còn ?
Theo em thì nó đã yên vị ở Nhật Bản từ khi ta còn đang chiến tranh !
Số lượng vàng cướp của TQ và 1 số nước châu á khác đi đâu ?
Thậm chí họ vơ vét đến mức độ những ngày cuối cuộc chiến họ phải mang vàng chôn ở Philipin ? Mà sau này chính phủ philipin đã khai quật được 1 phần ???
Người Nhật không đùa được
Họ tích trữ vàng kể cả vàng ăn cướp được trong rất nhiều thập kỷ !
Nhắc lại thêm chút nữa !
Sau vụ Fukushima người nhật chỉ mất đúng 6 ngày để xây dựng , sửa chữa , phục hồi lại toàn bộ thành phố !!!
Đây đòi hỏi 1 lượng tiền lớn như thế nào , chưa kể đến tiềm lực thực sự !
Vậy mà em nhớ , lúc đó chính em phải đóng góp 1 phần tiền để .......Ủng hộ người nhật trong thiên tai ??
Quay lại thêm lịch sử
Chính người Nhật mới gây ra nạn đói năm 1945 đẫn đến hàng triệu người việt Nam chết đói năm 1945 !
Và còn rất nhiều thứ khác
Và các ct của Nhật bán xe honda , ô tô cho người Việt với giá nào ?
Vậy mà nay , ta đang nợ của Nhật 1 số vốn rất khủng , so vơi những thứ được coi là viện trợ ko hoàn lại thì em cho rằng chỉ là 1 phần rất nhỏ lãi mẹ lãi con !
Tóm lại
Nhật bổn chắc chắn đang có 1 số lượng vàng lớn nhất thế giới đang được cất giữ mà chỉ có họ mới biết
Và tất cả những thông tin về dự trữ của Nhật chắc chắn thấp hơn thực tế rất nhiều !
Cụ nói em mới biết vì sao Nhật không nhập vàng và vì sao họ giấu không công khai

Canon_D7000

Xe tải
Cụ nói em mới biết vì sao Nhật không nhập vàng và vì sao họ giấu không công khai
Nếu cụ quan tâm thì chắc cụ biết vụ ông cụ 96 tuổi , vì có bản đồ kho vàng Nhật ở núi tàu ( giáp ranh Ninh thuận , và bình thuận )
Bán cả nhà đi để tìm vàng , đến tận cuối đời không thể tìm thấy
Mà rút cục chỉ tìm đươc 2 thanh kiếm nhật , mấu xác khô và 1 số vụn vàng , giá trị nhất có 1 bức tượng nhỏ bằng bạc !
Và tại sao ở vùng khô cắn này 1 CT của Nhật lại trả tiền cao để thuê 2 vùng đất ngay phía trong tàu nhật chìm để nuôi tôm ???
Đúng lúc rộ lên việc ông già đi tìm kho vàng thì họ rút đi trong êm lặng ?
Theo em thì chắc họ đã đưa hết số vàng kia về nước rồi ! Đến lúc ta nhận ra thì tất cả đã yên vị

hoanganhhn83

Xe tải
Nếu cụ quan tâm thì chắc cụ biết vụ ông cụ 96 tuổi , vì có bản đồ kho vàng Nhật ở núi tàu ( giáp ranh Ninh thuận , và bình thuận )
Bán cả nhà đi để tìm vàng , đến tận cuối đời không thể tìm thấy
Mà rút cục chỉ tìm đươc 2 thanh kiếm nhật , mấu xác khô và 1 số vụn vàng , giá trị nhất có 1 bức tượng nhỏ bằng bạc !
Và tại sao ở vùng khô cắn này 1 CT của Nhật lại trả tiền cao để thuê 2 vùng đất ngay phía trong tàu nhật chìm để nuôi tôm ???
Đúng lúc rộ lên việc ông già đi tìm kho vàng thì họ rút đi trong êm lặng ?
Theo em thì chắc họ đã đưa hết số vàng kia về nước rồi ! Đến lúc ta nhận ra thì tất cả đã yên vị
Nói chung có vàng vẫn tự tin cụ nhỉ, còn mấy ông bên Philippines với bên Malay nữa cũng tìm kiếm đào bới mà chưa thấy ;))

Canon_D7000

Xe tải
Nói chung có vàng vẫn tự tin cụ nhỉ, còn mấy ông bên Philippines với bên Malay nữa cũng tìm kiếm đào bới mà chưa thấy ;))
Họ đã đưa được từ VN về
Thì các nước kia cũng bị đưa đi mất thôi !
Chắc chắn !

hm.tuan

Xe điện
Mua bán món này giờ vào pa tê bốc có đầy nhóm sang tay luôn rồi mà.

quocanhnguyen201

Xe tăng
Dự trữ vàng của Nhật được công khai chứ có dấu giếm gì đâu 850 tấn ~ 55 tỷ USD so với dự trữ ngoại hối là 1280tỷ USD thì chỉ bằng số lẻ

Ngày xưa giao thương quốc tế là hàng đổi hàng do chưa có đồng tiền để trao đổi nên các đế quốc mới vơ vét vàng, bạc... đơn giản thế thôi

dheIa

Xe điện
cụ không thấy nó lạm phát cao hơn các nước G7 cũng là do không có chính sách ổn định giữ kho vàng à?
Cụ hỏi các lao động ở Nhật với các nước khác xem có nơi nào ảnh hưởng như ở Nhật không?
Em đang ở Nhật đây ạ. Ảnh hưởng là có nhưng với lao động nước ngoài (như VN...) muốn chuyển tiền về quê thôi. Chứ dân Nhật hoặc dân vĩnh trú chẳng chuyển tiền đi đâu thì cuộc sống ko sao đâu cụ ạ. Tích luỹ vẫn ko ảnh hưởng vì chi phí lương thực thực phẩm thiết yêu ko tăng là bao ...

Về con số CPI của Nhật so với các nước thì em tìm đc cái này, cụ đọc cho vui:

Lạm phát tổng thể:

Lạm phát lõi:

Mỹ (xanh dương),
HICP khu vực đồng Euro (nâu vàng),
Canada (xanh lá cây),
Nhật Bản (đỏ),
Thụy Điển (tím hoa cà).
Nguồn: BLS, MEI via FRED, World Bank (for Nhật Bản).

CP Nhật đang hài lòng về mức độ lạm phát hiện có ạ. Vì đấy là mục tiêu của họ để thúc đẩy tăng trưởng sau bao nhiêu năm trì trệ :)

Chỉnh sửa cuối:

fundraiser

Xe container
Mời các cụ theo dõi mua vàng của các nước năm qua.
View attachment 8565159

Trung quốc mới chiếm vị trí trữ vàng thứ 6 thế giới, nên mục tiêu thứ 2 của họ là rất lớn.
Nhưng hiện tại tình hình sx vẫn tốt, nhu cầu mua nguyên liệu và sp từ TQ vẫn cao vậy tạm thời vàng cứ từ từ mua sau.

Một lưu ý nữa là Đức, Ý, và Pháp có tỷ lệ vàng trong dự trữ ngoại hối cao hơn nhiều Trung Quốc, nên giá vàng đỉnh đợt rồi chưa phải là cao ạ😂
Đúc Ý Pháp mà có dự trữ ngoại hối ah? Họ thuyết phục thế giới rằng đồng tiền nội tệ của họ là đồng tiền dự trữ nên họ ko có tư duy phải xây dựng quỹ dự trữ ngoại hối nhé. Cũng giống như Mỹ. Họ chỉ trữ vàng và các kim loại quý khác thôi. Bao giờ thế giới thấy rằng đồng usd, eur ko có giá trị nhiều trong rổ dự trữ như kiểu CNY hay Rub thì họ mới xây dự trữ thôi. Lúc đó lại bán vàng đi mua CNY hay Rub

dheIa

Xe điện
Việc gì phải thế , tự mình tạo ra rủi ro ??
Các cụ ra ngay Vietcom bank , thuê cái két !
Hoặc thuê hộp đảm bảo tại ngân hàng !
Trước ko có , giờ có rồi đấy , Ngân hàng thà chấp nhận dân gom vàng , chúe ko muốn mất lợi nhuận
Tiền của các cụ trả cho cái két ấy tính ra chả đáng là bao , so với lãi
An toàn tuyệt đối !
Thông tin hay quá ạ. Cám ơn cụ :)

Việc gì phải thế , tự mình tạo ra rủi ro ??
Các cụ ra ngay Vietcom bank , thuê cái két !
Hoặc thuê hộp đảm bảo tại ngân hàng !
Trước ko có , giờ có rồi đấy , Ngân hàng thà chấp nhận dân gom vàng , chúe ko muốn mất lợi nhuận
Tiền của các cụ trả cho cái két ấy tính ra chả đáng là bao , so với lãi
An toàn tuyệt đối !
Bác đúc thành gạch bê tông, nhét vàng vào trong rồi dùng gạch đấy xây chỗ nào đấy trong nhà bác, ví dụ như xây bàn bếp chẳng hạn. Bác mua thêm cái két sắt thật to, để ngay chỗ dễ nhìn thấy như cửa ra vào chẳng hạn, để nghi binh thôi, trong két bác bỏ tờ giấy ghi chữ " lêu lêu " ;))

dheIa

Xe điện
Bác đúc thành gạch bê tông, nhét vàng vào trong rồi dùng gạch đấy xây chỗ nào đấy trong nhà bác, ví dụ như xây bàn bếp chẳng hạn. Bác mua thêm cái két sắt thật to, để ngay chỗ dễ nhìn thấy như cửa ra vào chẳng hạn, để nghi binh thôi, trong két bác bỏ tờ giấy ghi chữ " lêu lêu " ;))
Lạy cụ. Lại còn "lêu lêu" 😂
Cách của cụ mới chỉ là để đối phó với trộm thôi. Còn cướp nữa. Cướp nó hung hãn hơn. Gặp cướp khéo còn phải tự mà đục viên gạch ra mà nạp cho nó 😂