[Funland] Vàng lại lên ngôi !

haTranauto

Xe tăng
Hô hô quả là vi diệu, ta không bị phụ thuộc giá TG rồi

dheIa

Xe điện
Đúng là giá tuyên bố thôi mợ
Tìm mua sl nhiều lúc này chấp nhận ko có giấy tờ gì
Xác định mua tự do là ko giấy tờ rùi mà.
Trước giờ vẫn thế. Cơ mà giờ cũng run bác nhờ, vì ko biết bác Nhà nước sẽ ra thêm quy định với chính sách gì nữa.

3077

Xe container
Trước giờ vẫn thế. Cơ mà giờ cũng run bác nhờ, vì ko biết bác Nhà nước sẽ ra thêm quy định với chính sách gì nữa.
Biết đâu có quả định danh vàng, ông nào mua vàng gắn với cccd có trên hệ thống thì được ra cửa hàng chính ngạch bán. Còn mua vàng không định danh thì chỉ có bán chợ đen cho nhau thôi, tha hồ bị ép giá :))

formula_one

Xe tăng
Giảm hay tăng sẽ là sự định giá của thị trường dựa vào nguồn cung và nhu cầu theo tự do của 2 bên. Khi nn đã tiến hành can thiệp để bình ổn giá thì nghĩa là nn đóng vai trò cung/ cầu. Để đủ lực kiểm soát giá lên xuống của thị trường thì phải đảm bảo số lượng cung rất lớn nhằm thoả mãn nhu cầu của bên mua để “ bão hoà” thì giá sẽ xuống hoặc ổn định đi ngang. Nhưng nếu cung không đủ mà đơn phương áp giá không dựa vào bất kỳ quy tắc thị trường thì chả khác gì “ giá ảo”. Nn muốn làm ngọn hải đăng để định đoạt giá và chỉ cần bán một lượng cực kỳ ít gọi là có giao dịch thì như muối bỏ bể. Bên mua sẽ tìm mua giá nn bán nhưng họ sẽ không bán theo giá nn mua lại, thậm trí sẽ cao hơn dựa vào nhu cầu của bên khác. Vậy là một thị trường mới sẽ thành lập với đầy đủ số lượng cho cả hai bên, và giá sẽ thiết lập mà không dựa vào giá của nn. Về lâu dài thì đây không thể gọi là bền vững.
Dần dần giống như ngoại tệ, sẽ hình thành thị trường chợ đen, chợ xám.

dheIa

Xe điện
Biết đâu có quả định danh vàng, ông nào mua vàng gắn với cccd có trên hệ thống thì được ra cửa hàng chính ngạch bán. Còn mua vàng không định danh thì chỉ có bán chợ đen cho nhau thôi, tha hồ bị ép giá :))
Cái này các nước xiên xiến nó làm lâu rùi bác.
Vàng ko giấy tờ thì chỉ có ra gặp mấy anh xăm trổ ^^
Nhà mình là trước giờ à uôm cho tự do quá nên giờ dọn dẹp nó mệt :D
Nhưng em nghĩ dần dần rồi cũng sẽ siết theo chiều hướng đó. Nghèo thì cũng phải có nền nếp tí chứ lị :D

Canon_D7000

Xe tải
Chắc chắn có , mà chưa biết thế nào
Một số anh tay tởm đang lo việc này
Thế nên chờ đã
Thật sự nó bằng nhẫn thật thì các anh ấy sẵn sàng chuyển tài sản thành .....trang sức , vòng , bình , ấm chén ngay !
Kiểu nào cũng có thuốc trị hết
Nhưng giờ mà chuyển thì mất khối tiền

dheIa

Xe điện

Em điểm báo giùm các bác ^^

myob

Xe tăng
Thực ra khó khăn mới đi mua vàng, mọi người đều có chút tiền tích lũy phòng khi ốm đau, có sự vụ nên muốn mua để giữ giá trị tiền.Phần lớn những người có tuổi ngoài gửi tiết kiệm và mua vàng còn biết làm j đâu.
Cụ này nói chuẩn đúng tâm lý của những người khó trong cách tìm con đường tồn tại lâu dài. Sự thật thì đó là đại đa số những người mua vàng và đang xếp hàng mua vàng làm theo cách này. Họ có tiền nhưng trong dài hạn họ không biết làm gì để giữ được giá trị đồng tiền nên mới mua vàng. Trước đây thì có người mua đô nhưng ngay cả khi đồng đô la mạnh nhất và ổn định nhất cũng mất giá khi so với vàng. Còn nếu như mấy cụ bày cách buôn bds hay chơi cổ cánh thì năm sau khéo không có đất ngoài đê mà ở. Xin thưa luôn cho các cụ là, sẽ đến một thời điểm của tuổi tác, chắc chắn các cụ sẽ thấy ngoài vàng ra thì không loại đầu tư nào an toàn hơn vàng. Chỉ qua các cụ còn trẻ, còn thời gian để lăn lộn thôi.

piston

Xe container
Dân đội mưa xếp hàng mua vàng miếng có phải là “vàng hoá”?

myob

Xe tăng
Dần dần giống như ngoại tệ, sẽ hình thành thị trường chợ đen, chợ xám.
Nó đã hình thành từ lâu và vẫn đang hoạt động mà cụ. Còn ngoại tệ thì nn đã tìm mọi cách để xiết chặt nhưng cũng không hiệu quả. Đến ngay cả người bình thường cũng nghĩ ra muôn vàn cách lách luật như: cho tặng, vay mượn…. Đến bds là thứ bắt buộc phải đi qua chính quyền mà vẫn lách luật để giảm tiền thuế, nhưng họ vẫn làm đúng luật. Mỗi năm hàng ngàn du học sinh thì thử hỏi gia đình chuyển tiền đến con em bằng cách nào nhanh, đơn giản, rẻ nhất, không giới hạn số lượng… chắc cụ cũng biết cách.

Em thì nghĩ hôm nay Ko vì Kitco tăng.
NN cứ cố gắng giữ mức bằng giá Kitco +5 là dân hài lòng rồi. Ko cần rẻ hơn. Vì phải giữ trận lâu nên dân ai thích xếp hàng thì cứ xếp thôi.

Phải giữ trận lâu để thị trường tự do phải lấy giá NN làm chuẩn mà giao dịch. Ai thích mua rẻ thì chịu khó xếp hàng ở các điểm bình ổn, mỗi ngày 2 cây (cái này Nhà nước nên chỉnh lại. Hạn chế mỗi id chỉ đc 2 cây/ngày để số người mua đc tăng lên thì sẽ bớt đc cảnh chen nhau nhốn nháo), ai ko có thời gian xếp hàng thì mua ngoài, đắt hơn 1tr/que thì cũng chấp nhận đc.

Cơ mà Ls nếu tăng lên 7% thì khéo lại ế ^^
Tôi nghĩ đang cố gồng để không tăng lãi đấy ạ.
Có lẽ vẫn cố nắn xèng vào bất động đậy. Hồi 2017, 2018 lãi huy động của big4 đều loanh quanh 6,8%. Thậm chí cuối 2018, Mận bắc hà bị hái vào rọ, bờ i dờ vờ còn tăng lãi huy động lên 7,5% cơ. Lúc đấy nền giá bất động đậy còn thấp, nên xèng vẫn vào đất.
Giờ giá đất cao quá rồi, nên lãi có thấp thì xèng cũng không vào đất đâu, mà nó vào vàng.

hoanganhhn83

Xe tải
Có lẽ vẫn cố nắn xèng vào bất động đậy. Hồi 2017, 2018 lãi huy động của big4 đều loanh quanh 6,8%. Thậm chí cuối 2018, Mận bắc hà bị hái vào rọ, bờ i dờ vờ còn tăng lãi huy động lên 7,5% cơ. Lúc đấy nền giá bất động đậy còn thấp, nên xèng vẫn vào đất.
Giờ giá đất cao quá rồi, nên lãi có thấp thì xèng cũng không vào đất đâu, mà nó vào vàng.
Nói chung là nhiều tiêu cực nếu thị trường vàng không theo quy luật cung cầu cụ nhể

duyhung10

Xe buýt
Có khi nào ép giá xuống dưới giá tg, dân nhè vàng ra xuất lậu lấy $ về ko cccm, nguyên tắc là $ của ai cầm cũng được miễn là về vn

hoanganhhn83

Xe tải
em không tham gia vào post cuộc chiến Nga - Uca ,
thật sự mong 1 là Nga thua cmn đi , hai là chia đôi Ucraina ra 1 nửa vào Nato , 1 nữa chia phứt cho Nga , chấm dứt cuộc chiến đau thương , thằng nào về nhà đó làm ăn cho ngon lành cành đào
em cũng mong Mỹ thắng trong cuộc chiến , nhưng thực tế nó vẫn phải thừa nhận là đồng đô la đã rất yếu , và Mỹ cùng pt cũng éo làm thế nào để thắng được Nga lúc này , nhưng khả năng của BRISC cũng chưa có thực lực lật đổ đồng đô được nhưng làm suy yếu thì có đó cụ
vì vậy tích trữ vàng vẫn là cửa sáng trong lúc này để bảo toàn tài sản , chứ thần thánh hoá gì đâu !
có nhiều cụ cứ mong 1 phía ....nhận định làm sai cả ván cờ
giờ đây , là đánh bạc với nhà nước ....thế đó , luôn là thế đó .....!
Putin chơi Hột nhưn vàng bay lên mây.
Cụ Putin vừa mới nói rồi đấy cụ, không cần anh Medvedev nói hộ nữa, các nước kể cả thân thiện lẫn không thân thiện cứ ép Nga nữa đi

hoanganhhn83

Xe tải
Có khi nào ép giá xuống dưới giá tg, dân nhè vàng ra xuất lậu lấy $ về ko cccm, nguyên tắc là $ của ai cầm cũng được miễn là về vn
Đang tính đội có vàng thấy giá thấp thì bán ra thôi, nhưng đội này thì ko cần tiền nên biết làm sao giờ

Thudovang

Xe buýt
Em không mua vì e thấy Vàng lên do chiến tranh Nga-UK nên mấy tháng nữa kết thúc cuộc chiến là đổ đèo về ~60 triệu ngay . Như đợt 2011 lên đỉnh 50 triệu song đổ đèu về 35-40 triệu suốt 9 năm đến 2020 Covid mới lên. Vì Vàng không phải là tài sản sinh lời kép như bds vừa ở vừa cho thuê dc nên nó không thể tăng như bds được

hoanganhhn83

Xe tải
Em không mua vì e thấy Vàng lên do chiến tranh Nga-UK nên mấy tháng nữa kết thúc cuộc chiến là đổ đèo về ~60 triệu ngay . Như đợt 2011 lên đỉnh 50 triệu song đổ đèu về 35-40 triệu suốt 9 năm đến 2020 Covid mới lên. Vì Vàng không phải là tài sản sinh lời kép như bds vừa ở vừa cho thuê dc nên nó không thể tăng như bds được
Lịch sử ít khi lặp lại nhất là thị trường vì sẽ có thay đổi, Chiến tranh Nga _ Ucr chỉ là 1 phần xúc tác cho vàng. Em chưa nghĩ có thể kết thúc cuộc chiến. Giá vàng sẽ duy trì và đến 2025 thì không gì cản được, vì tiền được in ra quá nhiều. Có chăng tiền hiện đổ vào tiền ảo cũng nhiều. Theo em thì cụ có đất nên kinh nghiệm của cụ về đất có thể hơn người chưa có đất.
Nhưng vàng vẫn dễ thanh khoản hơn đất ạ