[Funland] Vàng lại lên ngôi !

piston

Xe container
Có phải ai cũng thích chạy ra xếp hàng mua đâu. Xã hội có người này người kia. Nhìn trong clip toàn các vị nhiều tuổi, rảnh rang. Các cụ trên này trẻ khoẻ còn phải kiếm từng cuốc Grap, thời gian đâu mà chen lấn xô đẩy.

Em cứ phải rộng rãi thoải mái thì mua. Mấy lần mua sjc toàn thiệt.

springsea

[Tịch thu bằng lái]
Hình thức này thì NN ko cần đến một lượng vàng vật chất lớn để bình ổn. Dân cầm vàng thật hay tín chỉ cũng đều như nhau, cơ bản nó chỉ là vật giữ giá trị. Vấn đề NN có vẻ kém tự tin vì giá kim loại quý thế giới khó lường, cung tiền, lãi suất NH đang điều hành ngược với TG, dự trữ ngoại tệ ko đủ mạnh. Oánh bạc với dân là toang.

Đúng vậy cụ nhỉ. Cứ lập sàn nhà nước quản lý như sàn chứng khoán (Hoặc đưa luôn vào sàn MXV không cho dùng đòn bẩy là an toàn), dân mua bán trên đó thoải mái khỏi phải xếp hàng. Sàn cho liên thông với thị trường thế giới là giá bằng luôn giá thế giới chả chênh 1 xu nào. Dân mua bao nhiêu cũng đáp ứng được hết, NN ở giữa thu phí mà chả tốn mấy công mua bán vàng vật chất như này.

Vẫn tư duy bao cấp thì sao bình ổn được giá vàng nhỉ, mà làm sao phải bình ổn khi mà vẫn có sự chênh lệch giá?

khanhnguyen09

Xe container
Dân không sợ giá vàng giảm, chỉ sợ không mua được :D

Hôm trước thì mạnh miệng "mua bao nhiêu cũng có", cuối cùng 9h đã hết vàng để bán.

Không hiểu a nhà nước làm cái trò mèo gì :D
Em hôm trước đã dự trên of già đời mà lắm cụ giàu trí tưởng bở, tưởng mua được giá rẻ bất ngờ. Lúc đó e chỉ đoán là khó có giá rẻ, nhưng bị ném đá. Giờ hoá ra là giá rẻ nhưng lên tv để mua.:))

khanhnguyen09

Xe container
muốn bình ổn cho dân dễ lắm, cho lập sàn vật chất, mua bán qua tk, lượng vàng vẫn nằm trong tay nn, mà người dân vẫn thỏa cơn khát.
Kiểu cờ bạc thế nó đánh lô đề với bóng cho nhanh chứ hơi đâu chơi với ông.:))

khanhnguyen09

Xe container
sao ko, nhu ck thôi, cụ mua giấy nhưng vẫn rút đc tiền mà.
Là em thì em làm thế, còn nn thì em ko biết nha.
Nếu ngon đã làm rồi, chẳng đợi cụ sáng kiến. Chừng khoán nó là hàng nghìn doanh nghiệp, và thị trường theo chuẩn thế giới. Còn cái sàn cụ nói 1 ông cầm cái thì muốn làm gì chẳng được.:))

Maruko_2609

Xe tải
Em hôm trước đã dự trên of già đời mà lắm cụ giàu trí tưởng bở, tưởng mua được giá rẻ bất ngờ. Lúc đó e chỉ đoán là khó có giá rẻ, nhưng bị ném đá. Giờ hoá ra là giá rẻ nhưng lên tv để mua.:))
Vì làm gì có cụ nào mua đâu. Toàn hỏi cho vui ^^
Đây này, máu mua thực sự thì phải như nhân dân trong clip này này. Sáng ko đc thì chiều. Hôm nay ko đc thì mai đi tiếp. Nhiều người ko mua được nhưng vẫn có người mua được. Muốn mua rẻ hơn người thì phải chịu mất công mất sức tí chứ.
Muốn nhanh thì mua ở ngoài đắt hơn. Nhưng ko chịu. Muốn ngon bổ rẻ nhưng vẫn đòi phải nhanh cơ 😌
Lúc chúng nó thốc ngược lên hơn 90 củ thì chửi ông NN ko chịu làm gì. Giờ người ta làm, tuy vẫn còn nhiều cái bất cập nhưng nhờ thế mà giá vàng xuống đc bao nhiêu.. vẫn ko thèm tính công cho người ta. Chỉ chê là nhuần nhuyễn ^^

Khó chiều quá :D

https://video.vnexpress.net/cho-doi-chen-lan-hang-tieng-mua-vang-gia-binh-on-4754268.html
nói chung là dân gian cụ nhỉ, toàn ngồi chửi là nhanh thôi :))

Kedatinh8888

Xe hơi
Em chào cccm!
Ngân hàng nhà nước đã bắt đầu bán vàng cho dân với giá thấp, còn người dân đổ xô đi xếp hàng mua vàng. Vậy em có vài vấn đề xin được cccm thảo luận phân tích giúp để em hiểu hơn về thị trường vàng hiện nay với ạ!
1. SJC ngân hàng 100% vốn nhà nước, vậy sao thủ tướng chỉ đạo giảm giá vàng mãi mà ko được.
2. Ngân hàng nhà nước bán ra nhưng ko mua vào Thế này có phải nhà nước đang đẩy vàng ra để hút tiền vào ko hay có mục đích gì khác nữa ạ.
3. Mua vàng qua ngân hàng sẽ phải kê khai nguồn tiền, bị giám sát số vàng đã mua. Khi muốn bán thì ngân hàng ko mua lại nên phải bán qua cửa hàng dẫn đến bị ép giá. Vậy mua tại cửa hàng như hiện nay vẫn là tối ưu hơn chứ ạ.

em có vài thắc mắc như trên mong cccm thông não giúp em ạ! Em cảm ơn cccm ạ!

Sô lếch Mù

Xe điện
Để phá thế độc quyền của sjc,NN cần ra loại vàng miếng khác kiểu như HCMJC. Đảm bảo Sjc khóc ra tiếng mán

DIT

Xe điện
Cũng chả phải. Giờ có nhõn tí tiền, đất cát thì không đủ tiền mua, cổ chứng thì vào ăn úp sọt, gửi ngân hàng thì lãi suất thấp, tiền để không thì mòn đi hàng ngày...vậy không vào vàng thì vào đâu ?

Em đoán chắc các cụ trên này ít nhiều tài sản cũng phải để nhiều giỏ...ít đất cát...ít cổ vui vui....ít vàng...ít tiền mặt đủ tiêu xài cho vài thú vui, cà phê, gia đình....nên các cụ giờ cũng xếp hàng mua vàng cũng đúng. Giờ ai dúi tay em đôi tỏi em cũng xếp hàng mua ngay, tiền mặt để trong túi nó nóng, sốt ruột lắm ah ;))
Có đôi tỏi làm gì có thời gian mà đi xếp hàng, trừ khi trúng số. Mà lúc đó cũng ko rảnh xếp hàng luôn

Lúc thì đẩy vàng lên cao lãi tiền gửi thấp để tạo đỉnh bđs.
Đỉnh bđs xong thì tăng lãi gửi + giảm giá vàng để bđs đi xuống.
Quá hay :D

toyota219

Xe điện
Tình hình này e thấy có lợi cho mấy bác lâu nay mua mỗi 49. Nay có thể chịu lỗ tý, rồi đổi 1 ít sang SG Jean Club😁😁😁😁

toyota219

Xe điện
Như ở Nhật, em mà muốn mang vàng U cho ra bán thì chỉ có cách xin gặp mấy anh xăm trổ ^^
Bển có chắc mình nó giữa biển bao la. Mình thì có 3 "Tây" lận.
Nhất là "bên kia cũng là nhà" đang mua khủng khiếp. Hở ra là lặn mất tăm luôn í chứ. E coi đợt này đc bao lâu, có như vụ BOJ với JPY@160🤔🤔🤔🤔

Chelski

Xe điện
Thôi mai em nhờ bác xe ôm đầu ngõ hay chở F1 đi học xếp hàng mua hộ 1 cây SJC chơi vui, cũng chẳng có tiền đâu mà mua nhiều....Chiều mai có vàng thì em khoe các cụ.

piston

Xe container
Để phá thế độc quyền của sjc,NN cần ra loại vàng miếng khác kiểu như HCMJC. Đảm bảo Sjc khóc ra tiếng mán
Cụ nói thế là cụ ko hiểu đúng về miếng sjc rồi. Cty sjc vốn nhà nc, nhà nc lấy thương hiệu miêng sjc. Sjc chỉ gia công thuê cho nhà nc thôi.

Còn chuyện nhà nc phát hành ra sjc miếng mà ko quản đc giá thì là vĩ mô, quá tầm của thớt :D