[Thảo luận] Vẫn phải nhắc bật xinhan khi chuyển hướng

tranhoangminh

Xe container
Đứng ở sau ngã rẽ này mà đòi bắt không bật đèn rẽ. E rẽ 2 lần thì toàn quay vô lăng đèn tự tắt, xxx hỏi e toàn bảo nó tự tắt bật lại làm giè nữa, mục đích là bật trước lúc rẽ để cho người sau biết, chứ lúc đang rẽ rồi thì bật còn tác dụng giè nữa, mà các anh đứng sau ngã rẽ cũng đòi bắt không bật đèn chứng tỏ các anh chả hiểu gì tác dụng của đèn rẽ cả. Anh xxx bảo e cứ làm như anh không lái xe bao giờ ý, a lái gần 20 năm rồi lạ gì cái việc quay vô lăng đèn tự tắt ...abc...xyz, lại đòi xem giấy tờ e cũng cầm giơ cho xem đek cho cầm :)) ( học tập các cụ), xxx mắng e bảo chú cứ làm như bọn anh là ăn cướp ý (câu này nghe quen quen nhỉ), thế là e thấy hơi xúc phạm xxx quá lại đưa cho xxx xem.

Xem xong khen giấy tờ của e mới, rồi lại ra vẻ hiểu biết dậy e vài điều :P
đọc cm của cụ e sướng:)), chắc gặp xxx nó hiền, e nói thật là nhiều cụ đi cũng có xinhan đâu, ngay đến cái lối bật pha sau 6h mà đa phần có bật đâu, e về đến nhà lúc 7h kém còn nhiều cụ đi không bật?

meoluoi

Xe điện
Ngã tư này tại cái đèn ấy

ngaynha

Xe tăng
Làm thế nào để nghị mỗi đội xxx phải có 1 máy quay, cho xem hình vi phạm ngay để đỡ mất tgian cãi nhau các cụ nhỉ.
Em toàn phải gạt lại xin nhan khi trả lại cho chắc ăn, chỉ sợ lúc nào sơ ý quên, nó gọi lại lại mất tgian cãi nhau.

Ob3xuT

Xe điện
Em thấy nhiều người cứ gần đến lúc rẽ rồi mới bật đèn rẽ thì nó vô nghĩa, e toàn bật từ lúc trước khi rẽ ít nhất là 20m nhưng thường là dài hơn thế và còn tùy thuộc vào tốc độ xe lúc đó đi bao nhiêu.

Vào ngã rẽ rồi tức lúc xe e đang trên cung đường cong ý ạ, lúc đấy thì có bật thì cũng là đang rẽ rồi cần gì phải báo cho ai biết nữa :D

Em có dám cãi xxx đâu lúc nào cũng trên tinh thần hợp tác đúng mực không to tiếng nếu chưa cần thiết :P
Chẳng có luật nào bắt bật trc 20m cả cụ ạ, Bật trước để cho người đi đường biết thôi chứ

heroesdaubu

Xe điện
Em toàn tự bật tiếp nếu nó tự tắt đến khi nào vào đường thẳng mới thôi, xxx làm gì có cửa:-h

Oldstar

Xe tăng
Chẳng có luật nào bắt bật trc 20m cả cụ ạ, Bật trước để cho người đi đường biết thôi chứ
Đung vậy cụ ạ, Luật GTĐB quy định rất ỡm ờ về việc chuyển hướng:

Luật GTĐB
Điều 15: Chuyển hướng xe

1. Khi muốn chuyển hướng, người điều khiển phương tiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ.
Luật quy định như trên là rất vớ vỉn, thế nào là "khi muốn chuyển hướng"??? Giả sử em đi vào đến giữa ngã tư thì em mới nghĩ ra và muốn rẽ (chuyển hướng), lúc đó em bấm xi nhan và rẽ ngay lập tức thì sao? Rõ ràng hành động này là nguy hiểm, nhưng nếu theo luật thì xxx sẽ chẳng làm gì được em, vì theo câu chữ trong Điều 15 thì em vẫn tuân thủ đúng.
Tại sao không quy định luôn là: "Trước khi chuyển hướng tối thiểu abc mét, người điều khiển ptiện phải giảm tốc độ và có tín hiệu báo hướng rẽ"???

Rồi đến Nghị định 34 thì vẫn quy định như này

[FONT=&quot]Khoản 4, Điều 9, Nghị định 34/2010/NĐ-CP quy định:
"Phạt tiền từ 200.000 đến 400.000 đồng đối với người điều khiển xe vi phạm: chuyển hướng không giảm tốc độ hoặc không có tín hiệu báo hướng rẽ"[/FONT]
Quy định như trên vẫn không chặt và không cụ thể. Nếu lúc rẽ em chỉ cần nháy xi nhan vài nhát, rồi sau đó xi nhan tự động tắt thì em cũng vẫn đảm bảo trước lúc rẽ em đã có tín hiệu rồi, xxx chắc chắn ko thể phạt được em.

thienhoacompany

Xe hơi
Em ngại nhất là bật xi nhan xong quay trả vô lăng thì tự ngắt, lúc ấy xxx ra bắt lỗi, lại phải trình bày, em bị mấy vố rồi, nhưng chưa bị phạt lần nào vì em bảo xxx đây chìa khóa xe em đây anh lên lái rồi bật xi nhan giùm em xem nó có tự ngắt khi anh trả lái không thế là mấy chú lại abc một hồi rồi cho em đi, nghĩ cũng bực chả nhẽ xxx không biết hay sao mà cứ vẫy e vào rồi để mất công trình bày chứ.

LUONTIMHIEU

Đi bộ
" Chẳng có luật nào bắt bật trc 20m cả cụ ạ, Bật trước để cho người đi đường biết thôi chứ"
Em ko đồng ý với ý kiến của Cụ Ob3xuT vì với kiểu giao thông Vịt nhà mình và với cách phạt của xxx thì ko bật xinhan trước và sau khi rẽ =>20m thì ăn đòn đủ với 2b và xxx

gia doi

Xe điện
Cụ ơi! Em nghĩ lỗi ở giao cắt này là do từ Nguyễn Phong Sắc rẽ phải Xuân Thủy mà thôi> Lý do chỗ này phải đánh lái 2 hướng mấy lần nên xi nhan tư tắt, xxx bắt lỗi vớ vẩn, chứ đã lái 4 bánh đến ngã 4 kiểu gì chả xi nhan.
Đứng ở sau ngã rẽ này mà đòi bắt không bật đèn rẽ. E rẽ 2 lần thì toàn quay vô lăng đèn tự tắt, xxx hỏi e toàn bảo nó tự tắt bật lại làm giè nữa, mục đích là bật trước lúc rẽ để cho người sau biết, chứ lúc đang rẽ rồi thì bật còn tác dụng giè nữa, mà các anh đứng sau ngã rẽ cũng đòi bắt không bật đèn chứng tỏ các anh chả hiểu gì tác dụng của đèn rẽ cả. Anh xxx bảo e cứ làm như anh không lái xe bao giờ ý, a lái gần 20 năm rồi lạ gì cái việc quay vô lăng đèn tự tắt ...abc...xyz, lại đòi xem giấy tờ e cũng cầm giơ cho xem đek cho cầm :)) ( học tập các cụ), xxx mắng e bảo chú cứ làm như bọn anh là ăn cướp ý (câu này nghe quen quen nhỉ), thế là e thấy hơi xúc phạm xxx quá lại đưa cho xxx xem.

Xem xong khen giấy tờ của e mới, rồi lại ra vẻ hiểu biết dậy e vài điều :P
Ai mà ngu ngơ là bị thành con vịt béo cho xxx thui.

Emchaien

Xe buýt
Thế các cụ đi thi lấy bằng có nhớ bài rẽ bật signal ko? trong cái bài đấy nếu signal tắt thì phải bật lại ngay nếu ko sẽ bị trừ 5 điểm đấy :D
Em vẫn nhớ như in nhưng cũng không máy móc áp dụng lắm, chỉ là khi đường đông mà mình đang rẽ phải tránh xe khác nên e không bật nữa :D

Đúng quy trình là nó phải bám theo mông các xe, nếu không thấy xi nhan thì phọt lên chặn mà phạt chứ rẽ xong rồi xi nhan tự tắt chặn bắt cái gì, em đoán đoạn này nó là cái bẫy nên xxx nó mới đón lõng như thế.
Cụ nói đúng ý e rồi đấy và thêm nữa là nó phải đứng ở chỗ nào để nhìn thấy lúc người ta bắt đầu rẽ chứ không phải lúc người ta đang rẽ.Ví dụ như tổ CSGT đứng bắt ở Hoàng Quốc Việt rẽ phải vào đường Bưởi không bị khuất tầm nhìn, nhìn thấy người điều khiển phương tiện cả trước và sau lúc rẽ.

Ở Hà Nội có nhiều đoạn cong cong như Emchaien nói và nó khá dài, thông thường khi đã xi nhan và rẽ vào đầu cái chỗ cong cong ấy thì trả lái cái là hết. Oái ăm là đường cong nó dài + việc hết đường cong thì lại phải đánh lái tiếp (không cần xi nhan chỗ này nữa) nhưng tốt nhất cứ giữ một tí, tốn tí điện xi nhan:P nhưng đỡ mất thì giờ. b-). Một ví dụ là Huỳnh Thúc Kháng rẽ Láng Hạ.
Em cũng đồng ý với cụ nhưng thỉnh thoảng mình giữ cần gạt mà đánh lái nghe đánh cạch phát xót phết :P

đọc cm của cụ e sướng:)), chắc gặp xxx nó hiền, e nói thật là nhiều cụ đi cũng có xinhan đâu, ngay đến cái lối bật pha sau 6h mà đa phần có bật đâu, e về đến nhà lúc 7h kém còn nhiều cụ đi không bật?
Lúc nãy tầm 19h e đi 2b vừa nhắc 1 cụ Camry đi trên vỉa hè Parkson xuống mà quên chưa bật đèn, nhắc phát cụ bật ngay, nhanh thật :D.Dạo này e hay đi 2b, rẽ không bao giờ quên bật đèn kể cả đoạn đường ngắn, như kiểu người ngoài hành tinh :D

Ơ e có trích điều luật nào đâu, đấy là e nói cách đi của e mà :x

Em hoàn toàn đồng ý, nhưng em thêm: 50 mét (hoặc hơn) là an toàn nhất có thể. Nhưng mà TSB mấy thằng đó nó cố tình không hiểu, thậm chí nhiều nơi có kiểu phải giữ "liệt" xi nhan. Cái TSB nhà chúng nó, mặc dù vậy theo em nên giữ để tránh phiền phức mất thời gian, bác nào mà thoải mái thời gian thì khi trả lái là ok, nhưng nhớ đừng trả lái sớm quá, gây hiểu nhầm.
Em toàn bị không may mà rơi vào tình huống đấy chứ có thời gian e cũng chả xuống nói chuyện với các bạn làm gì :D

henryk

Xe buýt
Thế các cụ đi thi lấy bằng có nhớ bài rẽ bật signal ko? trong cái bài đấy nếu signal tắt thì phải bật lại ngay nếu ko sẽ bị trừ 5 điểm đấy :D
Cụ nói đúng rồi, mà em thấy ông thầy em bảo ngoài thực tế cũng giống thê mà.