[Thảo luận] Văn minh của Lái xe trên OF

khoavq

Xe điện
Kính các cụ,

Nhà cháu tham gia OF đến nay đã được gần 3 năm, dù mới đăng ký nick từ 3/2008. Cũng đã buồn/vui cùng OF và học được nhiều điều hay từ OF. Hôm nay cháu mở thớt này ra để chia sẻ về việc chấp hành luật giao thông của cánh cầm lái chúng ta, dù là nam hay nữ - cháu không dám nói rằng mình dở hay là mình hay, chỉ muốn chia sẻ cùng các cụ để chúng ta tham gia giao thông thoải mái và an toàn.

Nếu bài của cháu đã có người post rồi, hoặc không phù hợp thì các cụ cứ delete hoặc move đi chỗ khác hộ cháu nhé. Thanks.

Ở ngoài đường, mỗi khi gặp 1 lái xe có những hành vi chấp hành luật giao thông, cháu và vợ cháu đều rất khen ngợi và cảm mến. Thường xuyên cháu nhìn xem có đeo logo OF hay không? Tại sao nhỉ?
Có thể bởi vì cháu thấy rất nhiều cụ trên OF như: Đoàn Viên, Nam Vũ, Mèo Tham Lam, Dragon9, Winstorm, Giao Thông, Việt Voi, Thích là Bụp, LXC, Ngọc Lan, Kim, haituonglong v.v. (cụ nào thiếu tên thì cho cháu xin lỗi nhé) chia sẻ việc chấp hành luật giao thông của các cụ ấy, và cháu thấy thật là văn minh và đáng học tập, nên cháu nghĩ rằng đa số các cụ trên OF nhà ta đều là những lái xe văn minh. Và cháu rất hay học tập những điều ấy, ví dụ như:

1/ Lên xe là thắt dây an toàn lập tức. Cái này cả cháu và vợ đều thực hiện, từ lúc mới có xe cách đây vài năm tới nay và về sau, không cần đợi 1/7/2009;
2/ Chấp hành việc dừng xe trước ngã tư có đèn giao thông/người điều khiển giao thông và dừng xe nhường đường cho người đi bộ. Đặc biệt cháu không vượt qua ngã tư khi đèn xanh báo còn 1, 2 giây.
3/ Tuyệt đối không đi ngược chiều;
4/ Nhất định không chém vạch, (trừ trường hợp có xe đỗ phía trước chiếm gần hết làn đường);
5/ Chuyển làn/đổi hướng nhất định xi nhan;
6/ Nhường đường tuyệt đối trong trường hợp phía trước đủ thông thoáng. Nhiều khi phía trước có xe máy, cháu vẫn xi nhan rồi tạt phải và phanh lại phía sau xe máy để nhường đường khi có xe xin vượt. Điều này bao gồm cả trong Hà Nội luôn;
7/ Không sử dụng còi bừa bãi. Trong Hà Nội gần như cháu không dùng còi. Chỉ dùng khi vượt xe tải trên đường cao tốc, trong trường hợp nháy đèn và xi nhan nhưng tài xế phía trước thiếu chú ý quan sát xe sau...
8/ Tuyệt đối không dùng đèn pha khi đi trong phố, trừ trường hợp nháy pha. Khi đi đường trường vào ban đêm thì dùng đèn pha. Gặp xe đi ngược chiều (bao gồm cả xe máy và ô tô) thì hạ pha, chờ đi qua thì lại tiếp tục sử dụng pha;
9/ Nhường đường cho xe máy trong điều kiện trời nắng nóng, hoặc mưa to. Đặc biệt khi mưa to thì nên đi chậm, vừa an toàn lại tránh hắt nước lên người đi đường;
10/ Không dừng/đỗ cẩu thả tại những nơi có biển cấm đỗ, cấm dừng;
11/ Chạy đúng tốc độ: 50 km/h trong khu đô thị; và 80 km/h ngoài khu đô thị... đặc biệt ở Pháp Vân thì chạy 100 km/h. Thú thật cũng có vài lần cháu chạy 90/80 ở ngoài khu đô thị rồi, nhưng chưa bao giờ chạy quá 50 km/h trong khu đô thị và chưa chạy quá 105 km/h tại Pháp Vân... (cháu chưa bao giờ bị bắn lỗi tốc độ cả);
... Tuy nhiên thì có 1 vài cái biển cháu không chấp hành, ví dụ như giới hạn tốc độ tối đa 5 km/h hoặc 10 km/h tại những cung đường phẳng, thẳng và không có công trường. Cái này cháu chịu, có bị bắn cũng chịu :77::77::77:
12/ Tuyệt đối không vượt trong phạm vi cấm vượt;
13/ Không quay đầu xe và đỗ xe trên vạch dành cho người đi bộ;
14/ Đường rộng và thoáng, nhường đường lập tức nếu xe sau xin vượt. Nhường từ xa để họ không phải phanh... nếu có thể.

... còn nữa thì các cụ bổ sung tiếp nhé.

Còn có 1 số điều cháu vi phạm:

1/ Thỉnh thoảng vượt phải :102:
2/ Không chấp hành biển hạn chế tốc độ tối đa 5 km/h hoặc 10 km/h (làm sao sửa được đây?)
3/ Thỉnh thoảng vẫn nghe điện thoại di động (dùng chế độ speaker phone).

Cháu chia sẻ vậy các cụ đừng ném đá cháu nhé. Nếu có cụ nào có những điều gì hay thì chia sẻ, cháu sẵn sàng học tập.

Ở ngoài đường có 1 số cụ lái xe khi bực mình thì tạt đầu, đánh võng, không chấp hành luật lệ giao thông hoặc gây ức chế cho người tham gia giao thông. Giá các cụ ấy cũng là thành viên của OF thì các cụ ấy sẽ hiểu rằng văn minh khi tham gia giao thông sẽ khiến cho mọi người kính trọng mình thì tuyệt các cụ nhỉ.

Các cụ ném đá thì cháu cũng đành chịu vậy. Cảm ơn các cụ!

Chỉnh sửa cuối:

Bình Mía

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Nhà Cháu tuyền bị Gấu ngồi bên cạnh càu nhàu "anh cứ cẩn thận quá, đèn xanh còn 1 giây mà đã dừng lại" hay " Vọt đi anh".
Híc nhà cháu cứ phải lên lớp suốt: "em đưa anh thêm 2tr nữa đây rồi anh vượt cho", "Vọt lên mà có táng vào ai thì em đến viện đút Cháo cho họ nhá"
Đừng nhanh 1 chút rồi chậm cả đời :6:

Chỉnh sửa cuối:

hoangthanh2345

Xe buýt
Nhà Cháu tuyền bị Gấu ngồi bên cạnh càu nhàu "anh cứ cẩn thận quá, đèn xanh còn 1 phút mà đã dừng lại" hay " Vọt đi anh".
Híc nhà cháu cứ phải lên lớp suốt: "em đưa anh thêm 2tr nữa đây rồi anh vượt cho", "Vọt lên mà có táng vào ai thì em đến viện đút Cháo cho họ nhá"
Đừng nhanh 1 chút rồi chậm cả đời :6:
Đèn xanh còn 1 phút mà cụ dừng lại là vi phạm luật đấy nhé, vote em đi :69:

mr_chipheo

Xe buýt
Kính các cụ,

Nhà cháu tham gia OF đến nay đã được gần 3 năm, dù mới đăng ký nick từ 3/2008. Cũng đã buồn/vui cùng OF và học được nhiều điều hay từ OF. Hôm nay cháu mở thớt này ra để chia sẻ về việc chấp hành luật giao thông của cánh cầm lái chúng ta, dù là nam hay nữ - cháu không dám nói rằng mình dở hay là mình hay, chỉ muốn chia sẻ cùng các cụ để chúng ta tham gia giao thông thoải mái và an toàn.

Nếu bài của cháu đã có người post rồi, hoặc không phù hợp thì các cụ cứ delete hoặc move đi chỗ khác hộ cháu nhé. Thanks.

Ở ngoài đường, mỗi khi gặp 1 lái xe có những hành vi chấp hành luật giao thông, cháu và vợ cháu đều rất khen ngợi và cảm mến. Thường xuyên cháu nhìn xem có đeo logo OF hay không? Tại sao nhỉ?
Có thể bởi vì cháu thấy rất nhiều cụ trên OF như: Đoàn Viên, Nam Vũ, Mèo Tham Lam, Dragon9, Winstorm, Giao Thông, Việt Voi v.v. (cụ nào thiếu tên thì cho cháu xin lỗi nhé) chia sẻ việc chấp hành luật giao thông của các cụ ấy, và cháu thấy thật là văn minh và đáng học tập, nên cháu nghĩ rằng đa số các cụ trên OF nhà ta đều là những lái xe văn minh. Và cháu rất hay học tập những điều ấy, ví dụ như:

1/ Lên xe là thắt dây an toàn lập tức. Cái này cả cháu và vợ đều thực hiện, từ lúc mới có xe cách đây vài năm tới nay và về sau, không cần đợi 1/7/2009;
2/ Chấp hành việc dừng xe trước ngã tư có đèn giao thông/người điều khiển giao thông và dừng xe nhường đường cho người đi bộ. Đặc biệt cháu không vượt qua ngã tư khi đèn xanh báo còn 1, 2 giây.
4/ Nhất định không chém vạch, (trừ trường hợp có xe đỗ phía trước chiếm gần hết làn đường);
6/ Nhường đường tuyệt đối trong trường hợp phía trước đủ thông thoáng. Nhiều khi phía trước có xe máy, cháu vẫn xi nhan rồi tạt phải và phanh lại phía sau xe máy để nhường đường khi có xe xin vượt. Điều này bao gồm cả trong Hà Nội luôn;
7/ Không sử dụng còi bừa bãi. Trong Hà Nội gần như cháu không dùng còi. Chỉ dùng khi vượt xe tải trên đường cao tốc, trong trường hợp nháy đèn và xi nhan nhưng tài xế phía trước thiếu chú ý quan sát xe sau...
8/ Tuyệt đối không dùng đèn pha khi đi trong phố, trừ trường hợp nháy pha. Khi đi đường trường vào ban đêm thì dùng đèn pha. Gặp xe đi ngược chiều (bao gồm cả xe máy và ô tô) thì hạ pha, chờ đi qua thì lại tiếp tục sử dụng pha;
9/ Nhường đường cho xe máy trong điều kiện trời nắng nóng, hoặc mưa to. Đặc biệt khi mưa to thì nên đi chậm, vừa an toàn lại tránh hắt nước lên người đi đường;

11/ Chạy đúng tốc độ: 50 km/h trong khu đô thị; và 80 km/h ngoài khu đô thị... đặc biệt ở Pháp Vân thì chạy 100 km/h. Thú thật cũng có vài lần cháu chạy 90/80 ở ngoài khu đô thị rồi, nhưng chưa bao giờ chạy quá 50 km/h trong khu đô thị và chưa chạy quá 105 km/h tại Pháp Vân... (cháu chưa bao giờ bị bắn lỗi tốc độ cả);
... Tuy nhiên thì có 1 vài cái biển cháu không chấp hành, ví dụ như giới hạn tốc độ tối đa 5 km/h hoặc 10 km/h tại những cung đường phẳng, thẳng và không có công trường. Cái này cháu chịu, có bị bắn cũng chịu :77::77::77:

2/ Không chấp hành biển hạn chế tốc độ tối đa 5 km/h hoặc 10 km/h (làm sao sửa được đây?)

Cháu chia sẻ vậy các cụ đừng ném đá cháu nhé. Nếu có cụ nào có những điều gì hay thì chia sẻ, cháu sẵn sàng học tập.

Ở ngoài đường có 1 số cụ lái xe khi bực mình thì tạt đầu, đánh võng, không chấp hành luật lệ giao thông hoặc gây ức chế cho người tham gia giao thông. Giá các cụ ấy cũng là thành viên của OF thì các cụ ấy sẽ hiểu rằng văn minh khi tham gia giao thông sẽ khiến cho mọi người kính trọng mình thì tuyệt các cụ nhỉ.

2 cái này bức xúc nhất, rất nhiều con lợn có ý thức như con ruồi, đi trong phố cứ giương ngược pha lên soi cái mả bố chúng nó, trời mưa thì đi nhanh rồi lại tạt trái tạt phải trước mặt người khác (cả 2B và 4B đều có cả)
chán ghê:102:

classic

Xe hơi
2 cái này bức xúc nhất, rất nhiều con lợn có ý thức như con ruồi, đi trong phố cứ giương ngược pha lên soi cái mả bố chúng nó, trời mưa thì đi nhanh rồi lại tạt trái tạt phải trước mặt người khác (cả 2B và 4B đều có cả)
chán ghê:102:
Đi ngoài đường trường ban đêm theo luật cũng không được dùng pha cụ ạ. Chỉ dùng pha khi trời mưa quá to hoặc sương mù dầy đặc hạn chế tầm nhìn thôi cụ ạ.

Mazspeed

Xe container
OF thì cũng là Vịt cả, đào đâu ra văn minh!!!

HUNGSMUN

Xe container
Kính các cụ,

Có thể bởi vì cháu thấy rất nhiều cụ trên OF như: Đoàn Viên, Nam Vũ, Mèo Tham Lam, Dragon9, Winstorm, Giao Thông, Việt Voi v.v. (cụ nào thiếu tên thì cho cháu xin lỗi nhé) chia sẻ việc chấp hành luật giao thông của các cụ ấy, và cháu thấy thật là văn minh và đáng học tập, nên cháu nghĩ rằng đa số các cụ trên OF nhà ta đều là những lái xe văn minh. Và cháu rất hay học tập những điều ấy, ví dụ như:

Rất đáng để anh em học tập, em cũng đạt được 90% tiêu chuẩn của cụ. Còn một điều nữa cụ ạ: khi tham gia giao thông trên đường đôi khi có cả F1 đi cùng, nếu chạy cẩn thận và chấp hành luật thì cũng là cách để cho F1 và gấu học tập; ngược lại nếu chạy ẩu sau này F1 nhà mình nó cũng chạy thế. Vote!(b)

Winstorm07

Xe container
Em bực nhất là mấy ông taxi rất hay chọi pha vào người đối diện, đang đi mà thấy khách vẫy thì bất kể trước sau thế nào cứ thế là tạt vào với phanh hự 1 phát, bố ai mà đỡ được.:77::77:

belancer

Xe buýt
Em ủng hộ cụ, em gần được như cụ trừ mấy điểm:
10/ thỉnh thoảng vẫn đỗ ở nơi cấm đỗ, nhưng bao giờ cũng phải quan sát chỗ đỗ ở những nơi thực sự thông thoáng, không cản trở giao thông. Nếu cản trở giao thông thì kể cả cho dừng cũng không dừng, muốn dừng, đỗ phải chọn nơi thông thoáng.
11/Tốc độ: nói chung là tuân thủ, nhưng thỉnh thoảng vẫn vọt 70, vì em hay đi đường Phạm Hùng.
Vượt phải: hạn chế tối đa nhưng khó tránh, vì văn hóa lái xe dân mình còn kém lắm, nhiều ông đi cứ tà tà 30km/h, chạy làn ngoài, ôm mobile, xin vượt kiểu gì cũng không cho.:102:

babetta_hn

Xe hơi
Ai cũng được như bác chủ thớt thì xxx và vợ con xxx húp cháo loãng hết.:)):)):))

Doanvien

Xe container
Website
www.facebook.com
Luôn chấp hành luật, cẩn thận cho mình - người thân và cho người khác và nhanh nhẹn tìm hướng xử lý trong các tình huống... (l)(l)(l)

hoanglavie

Xe tải
Em đồng ý với cụ.
Nhưng em thì hay dùng còi, vì các cụ đi xe máy cứ hay lượn trước mũi xe em, còi cho các cụ ý biết mà tránh, đi gọn vào lề tý cụ ợ.

Real_Lady

Xe đạp
Mong mọi người tham gia giao thông đều có ý thức
Khi nào đủ tuổi em sẽ vote bác (k)(k)(k)

NguoiGia

Xe tăng
Làm được thế rất tuyệt. Vote nha!

tienpham1102

Xe tăng
Nghiêm chỉnh chấp hành pháp luật, không tiếp tay cho kẻ xấu, lợi dụng chức vụ quyền hạn để vòi tiền người dân:77::77::77::77::77:

Mazspeed

Xe container

TOMDUY

Xe điện
Website
www.bacsygiadinhhn.vn

sushi222

Xe buýt
Website
www.handomart.com
tất cả các điều của cụ chủ thớt dậy đều đúng, nhưng có 1 điều kiện rất quan trọng để làm được nó, đó là: tập trung tư tưởng 100% vào tay lái, kô nói chuyện, kô nghe đt, kô nhắn tin, kô ăn uống hôn hít sờ mó xyz khi cầm lái

nếu vi phạm 1 trong các điều trên thì các cụ có hô hào khí thế đến đâu cũng sẽ tèo hết :P