[Thảo luận] Vẫn là sai làn đường 5

phuquan

Xe tải
Chuyện giờ mới kể:
Em đi xe con, đang đi bon bon trên đường 5, đoạn Sài Đồng, theo chiều từ HP -> HN (như hình minh họa); 1 XXX nhẩy ra giữa đường vẫy …

XXX 1: vào đây e êi
Me: Dạ em lỗi chi anh êi
XXX 1: Chào anh, anh đi sai làn đường, anh đã đi vào làn dành cho xe tải
Me: Theo quy định, khi đến điểm giao cắt, các phương tiện đi theo mũi tên chỉ hướng, em đi vào phần đường có mũi tên đi thẳng, chả sai gì
XXX 1: Phần đường anh đi là dành cho xe tải, anh muốn đi thẳng phải cho xe đi vào làn thứ 2 từ bên trái sang.
Me: Tới điểm giao cắt em đi theo mũi tên hướng dẫn, có sai gì đâu. Nếu em đi xe máy, anh chỉ giúp em xem em mà muốn rẽ trái em đi thế nào???
XXX 1: Em đi đúng làn bên phải, đến điểm giao cắt thì chuyển sang làn ngoài cùng bên trái để rẽ trái.
Me: Thế thì em đi xe máy cũng sai hả anh, vì làn bên trái đó dành cho xe con mà
XXX 1: Cậu đừng có lằng nhằng, đầu đường đã có biển phân làn, cậu đi vào làn dành cho xe tải, đề nghị cậu cho kiểm tra giấy tờ
Me: Anh cứ bình tĩnh, anh cứ chỉ cho em biết sai chỗ nào, em xuất trình ngay
XXX 1: Bla..Bla…Bla… (có tí căng)
XXX 2: Từ xa tiến lại, từ tốn, nhẹ nhàng hỏi: 2 anh em có gì mà căng thế
Me: Có gì đâu anh, anh ý cứ bảo em sai, mà em chả thấy sai gì cả
XXX 2: Thế này nhé, tại tuyến đường này chúng tôi đã có biển phân làn từ đầu đường, các phương tiện đi thẳng phải đi vào chỗ kia (chỉ làn thứ 2 từ bên trái), đấy cậu nhìn thấy chưa, người ta đi thẳng toàn xếp hàng thế kia mà (thị phạm ngay cho em xem)
Me: Giờ em lại hỏi anh, em đi xe máy mà rẽ trái thì anh chỉ cho em đi thế nào
XXX 2: vẫn chỉ giống XXX 1. Bổ túc thêm cho cậu: thứ tự ưu tiên theo Luật: …->….-> biển -> vạch kẻ đường. Biển phân làn chúng tôi đã cắm từ đầu đường và chưa có biển nào báo hết hiệu lực, như vậy cậu đi vào phần đường này là sai làn.
Me: Vâng em cảm ơn anh. Nhưng nếu biển của anh vẫn còn hiệu lực, thì xe máy em đi sang trái kia cũng tèo rồi.
XXX 2: Ơ cái thằng này, ai lại hiểu kiểu cứng nhắc thế, phải kết hợp giữa biển và vạch kẻ đường.
Me: Em có biết đâu, em chỉ biết là vẫn còn hiệu lực thì nếu xe máy đi sang trái là em sai luật.
………………..
Qua lại dăm ba hồi:
XXX 2: Chúng tôi ở đây hướng dẫn, nhắc nhở, chỉ cho các anh cái sai để tham gia giao thông cho đúng luật.
Me: Vâng em cảm ơn. Các anh hướng dẫn, nhắc nhở thì em xin nhận, chứ bảo em sai và xử phạt thì em không đồng tình.
XXX 2: Thôi cậu đi đi.
Me: Dạ em cảm ơn 2 anh vạn bội. Tay bắt mặt mừng (hơi gượng)

P/s: Tóm lại em thấy 2 XXX dễ thương.

Các cụ góp ý thêm cho em với để đỡ mất thời gian của các XXX, đường xá đông đúc, bụi bặm mà cứ phải đứng bổ túc luật giao thông cho người dân như em thì tội quá.

thuyphongthanh

Xe lăn
Bài này mài mãi mà ăn ...

ThanhTungTB

Xe điện
Nếu trước đó có biển phân làn cho xe tải thì đi như chủ thớt là sai chứ ah ??< hay là biển hết hiệu lực rồi ah ? >

chikhoa

Xe tải
Nhà em gần khu này
Đường 5 tại Hải Phòng, Hải Dương, Hưng Yên phân chia khác hằn: làn trong cùng cho ô tô, làn giữa cho oto và moto, làn ngoài cho moto, xe tho so
Đến Hà Nội: làn trong cùng cho xe con + xe khách, làn giữa xe tải, làn trong xe thô sơ. Tại các ngã tư như Trâu Quỳ, Sài Đồng, Phố Bò các chú từ ngoại tỉnh vào cứ quen đi như ở Hải Phòng, Hưng Yên, Hải Dương là bị xxx gọi

P/S cụ chủ: ở Hải Phòng xe máy khi muốn rẽ trái thì vẫn phải rẽ từ làn xe máy bên ngoài cùng cụ ah (theo tín hiệu đèn)

vinhhanh76

[Tịch thu bằng lái]
Bác chụp cho em xem cái biển phân làn như thế nào? Có khi chỉ là vật hơi giống biển phân làn thôi.

NotTube

Xe buýt
Em đi qua đây suốt, ôm nào làm cái clip phục vụ các cụ, chỉ e rằng xxx cạch mặt xe em ra rồi :))

phuquan

Xe tải
Bác chụp cho em xem cái biển phân làn như thế nào? Có khi chỉ là vật hơi giống biển phân làn thôi.
Em chả nhìn thấy cái biển phân làn đâu ạ, chỉ có đi quá lên ngã tư tiếp theo (ngay truớc lối lên cầu Vĩnh Tuy) thì có biển phân làn y như hình. Em rẽ từ lối Bắc Ninh về, thằng bạn em nó bảo ko thấy biển nhưng em cứ lấy cái lý trên để cãi đã.

lehuuvy

Xe tải
hôm ở châu quỳ em cũng chiến y như cụ nhưng em chỉ thay xe máy bằng xe tải xxx cũng ko chả lời được xin em soá video rồi em đi

TritonAT4x2

Xe hơi
Vậy ô tô rẽ phải thì đi làn nào?
Câu trả lời ở link sau:
<Trích dẫn>
"Khi đến giao lộ tiếp theo lại có biển báo hiệu đường bộ 411 thì bạn phải tuân thủ và chấp hành theo chỉ dẫn của biển báo hiệu 411 để định hướng hướng đi tiếp theo cho mình rồi nhập vào làn tương ứng. Vì bạn đã lưu thông phương tiện hết đoạn đường có biển báo hiệu đường bộ 412, khi gặp biển báo hiệu 411 thì bạn phải chấp hành theo chỉ dẫn của biển báo hiệu đoạn đường tiếp theo."
http://antoangiaothong.gov.vn/hoi-dap/dieu-khien-phuong-tien-phai-tuan-thu-theo-bien-bao-45299.html

phuquan

Xe tải
Vậy ô tô rẽ phải thì đi làn nào?
Câu trả lời ở link sau:
<Trích dẫn>
"Khi đến giao lộ tiếp theo lại có biển báo hiệu đường bộ 411 thì bạn phải tuân thủ và chấp hành theo chỉ dẫn của biển báo hiệu 411 để định hướng hướng đi tiếp theo cho mình rồi nhập vào làn tương ứng. Vì bạn đã lưu thông phương tiện hết đoạn đường có biển báo hiệu đường bộ 412, khi gặp biển báo hiệu 411 thì bạn phải chấp hành theo chỉ dẫn của biển báo hiệu đoạn đường tiếp theo."
http://antoangiaothong.gov.vn/hoi-dap/dieu-khien-phuong-tien-phai-tuan-thu-theo-bien-bao-45299.html
Cụ ơi trường hợp của em là không có biển 4.11 những vẫn có vạch 1.18.

phamminhquan

Xe máy
Em chả nhìn thấy cái biển phân làn đâu ạ, chỉ có đi quá lên ngã tư tiếp theo (ngay truớc lối lên cầu Vĩnh Tuy) thì có biển phân làn y như hình. Em rẽ từ lối Bắc Ninh về, thằng bạn em nó bảo ko thấy biển nhưng em cứ lấy cái lý trên để cãi đã.
Thế thì biển sai rồi ạ. Biển phân làn ký hiệu 412 được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy. Tùy loại phương tiện cần quy định mà bố trí biển cho phù hợp. Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này. Biển số 412b "Làn đường dành cho ôtô con" được đặt phía trên đầu làn xe con, - Biển số 412a "Làn đường dành cho ôtô khách": làn đường dành riêng cho ôtô khách được đặt trên đầu làn xe khách...vv. Nghĩa là, các biển phải được đặt tách rời, không xếp cạnh nhau. Ngoài ra các biển này là hình vuông 60cmx60cm.

phamminhquan

Xe máy
Cháu chạy trên đường 5, công an vẫy cháu vào, nhìn thấy biển số xe cháu lại vẫy đi. Chán chả muốn bắt.

NotTube

Xe buýt

phuquan

Xe tải
Thế thì biển sai rồi ạ. Biển phân làn ký hiệu 412 được đặt phía trên làn xe, ở đầu đường theo chiều xe chạy. Tùy loại phương tiện cần quy định mà bố trí biển cho phù hợp. Các loại xe khác không được đi vào làn đường có đặt biển này. Biển số 412b "Làn đường dành cho ôtô con" được đặt phía trên đầu làn xe con, - Biển số 412a "Làn đường dành cho ôtô khách": làn đường dành riêng cho ôtô khách được đặt trên đầu làn xe khách...vv. Nghĩa là, các biển phải được đặt tách rời, không xếp cạnh nhau. Ngoài ra các biển này là hình vuông 60cmx60cm.
Em cũng biết đa phần biển 412 đều sai Quy chuẩn, ví dụ như các biển trong phố: Phố Huế, Hàng Bài, Bà Triệu..., nhưng tốt nhất là cứ tuân theo cho lành cụ ơi, cãi được biển này sai Quy chuẩn chắc còn khướt

soc anh

Xe hơi
em thấy đội 5 ăn cũng bửn :) đoạn từ cầu thanh trì về big c vạch cũng ko rõ ràng nên các chú ấy vẫy nhiều ae đi cẩn thận

RubynamitnA

Xe điện
Lần sau có cụ nào bị dừng hỏi hộ em 1 câu là biển phân làn có 3 loại phương tiện vậy đến nút giao thông có 4 làn thì làn thừa ấy là làn gì nó là làn nào? (Bỏ qua mũi tên chỉ hướng nhé).

phuquan

Xe tải
Lần sau có cụ nào bị dừng hỏi hộ em 1 câu là biển phân làn có 3 loại phương tiện vậy đến nút giao thông có 4 làn thì làn thừa ấy là làn gì nó là làn nào? (Bỏ qua mũi tên chỉ hướng nhé).
Em về cũng nghĩ giống cụ, sao ko hỏi thử các xxx xem biển 412 3 làn mà đến điểm giao cắt tận 4 làn, em biết đi đường nào

luckyhiro

Xe điện
xxx đoạn đó toàn rình ăn bửn thui, cụ nào cứng thì nhả, biển k có trong luật mà cứ diễn mãi bài đó cũng cá kiếm. Diễn hoài mà k có ông nào chịu trách nhiệm, đúng là Thiên.....