[TNGT] Văn hóa ứng xử của người NN khi gây tai nạn!

ddbin

Xe tải
..."Tôi đi nước ngoài nhiều, tôi thấy nhục nhã khi cầm cuốn hộ chiếu mang quốc tịch VN..." Các bác nghĩ sao về câu nói của linh mục Kiệt. ??? Nghe thì muốn "ỉa vào mồm tè vào miệng" nhưng xét trong từng trường hợp cụ thể chúng ta cũng thấy có cái đúng. Không tự dưng mà ở HN có những cái siêu thị người nước ngoài được phép mang túi vào còn người VN thì phải gửi lại hết.
Sẽ có bác chửi em, nhưng trước khi chửi hãy chửi những người thiếu ý thức trước đã.:69::69::69:
:21::21: lại nói đến chuyện đi siêu thị, mị.a nó, lúc chờ xếp hàng tính tiền, cứ lơ ngơ nhìn chỗ khác quạy lại là đã có một đứa mới toanh đứng trước mặt mình tự bao giờ!! ức ra tiếng Hán! :102:
Thảo nào người ta nói dân ta giỏi "luồn lách" .

bvc

Xe tăng
Cô chủ nhỏ nhà em 8 tuổi vừa có chuyến nghỉ hè 3 tháng ở bầu trời phương tây và hôm qua đã về đến nhà.
Cảm nhận đầu tiên cô chủ nhỏ nhà em kể cho Bố Mẹ: Con và các chị đang đi xe đạp ngoài đường thì bị tuột xích, loay hoay mãi chẳng biết lắp xích lại thế nào thì có 1 ông tây đang lái ô tô đi qua nhìn thấy, ông ấy lùi xe ô tô lại, xuống xe giúp bọn con lắp lại xích xe đạp, xong đâu đấy ông ấy lên xe ô tô đi tiếp với 2 bàn tay lấm lem. :41:

Và cô chủ nhỏ nhà em hỏi: Ở Việt nam có như vậy không Bố? :^):6:

Em không biết trả lời cô chủ nhỏ như thế nào, vì quả thực mình cũng chỉ có đôi lần giúp đỡ người bị ngã xe, chứ thực sự chưa có trong suy nghĩ sẽ giúp các cháu trong trường hợp nho nhỏ như thế này. :102:

Theo các bác nền giáo dục và nhận thức xã hội của Việt Nam có đúng cách không?

laixevuive

Xe hơi
Lần trước em vào Big C mua hàng, mua hơi nhiều nên xe hàng đầy. Lúc tính tiền thấy có cô em đứng sau mua ít, em nói cô ấy có thể đứng lên trước em. Cô ta đi lên không một lời cám ơn, cũng chẳng thèm nhìn mình, lại còn vẻ kiêu kiêu. Thật là chán :^)

ddbin

Xe tải
Cô chủ nhỏ nhà em 8 tuổi vừa có chuyến nghỉ hè 3 tháng ở bầu trời phương tây và hôm qua đã về đến nhà.
Cảm nhận đầu tiên cô chủ nhỏ nhà em kể cho Bố Mẹ: Con và các chị đang đi xe đạp ngoài đường thì bị tuột xích, loay hoay mãi chẳng biết lắp xích lại thế nào thì có 1 ông tây đang lái ô tô đi qua nhìn thấy, ông ấy lùi xe ô tô lại, xuống xe giúp bọn con lắp lại xích xe đạp, xong đâu đấy ông ấy lên xe ô tô đi tiếp với 2 bàn tay lấm lem. :41:

Và cô chủ nhỏ nhà em hỏi: Ở Việt nam có như vậy không Bố? :^):6:

Em không biết trả lời cô chủ nhỏ như thế nào, vì quả thực mình cũng chỉ có đôi lần giúp đỡ người bị ngã xe, chứ thực sự chưa có trong suy nghĩ sẽ giúp các cháu trong trường hợp nho nhỏ như thế này. :102:

Theo các bác nền giáo dục và nhận thức xã hội của Việt Nam có đúng cách không?
:^) Cái gốc rễ là ở khâu đào tạo con người từ khi còn bé thơ, mấy chục năm qua nền giáo dục vn cứ "trăn trở" suốt ngày đổi mới nọ kia, cuối cùng kết quả???
Theo em, áp mị.a nó nguyên cái chương trình đào tạo con người (em nhấn mạnh lại là CON NGƯỜI đó nhé) của Úc hoặc Newzealand vào Vịt ta (khỏi tốn công nay cải cách mai đổi mới.......linh tinh xoẹ....), đảm bảo 5 năm nữa chúng ta sẽ tự hào và tự tin rằng một new generation biết sống vì xã hội, những người xung quanh.....hơn vạn lần cái hiện tại!
Em nói sai thì sửa ợ! :77:

Red_Evil

Xe buýt
..."Tôi đi nước ngoài nhiều, tôi thấy nhục nhã khi cầm cuốn hộ chiếu mang quốc tịch VN..." Các bác nghĩ sao về câu nói của linh mục Kiệt. ??? Nghe thì muốn "ỉa vào mồm tè vào miệng" nhưng xét trong từng trường hợp cụ thể chúng ta cũng thấy có cái đúng. Không tự dưng mà ở HN có những cái siêu thị người nước ngoài được phép mang túi vào còn người VN thì phải gửi lại hết.
Sẽ có bác chửi em, nhưng trước khi chửi hãy chửi những người thiếu ý thức trước đã.:69::69::69:
Em là em vuốt cụ!

Quickie

Xe buýt
Vấn đề là câu nói đã bị cắt bớt rồi, nếu nghe toàn câu thì ý nghĩa của nó sẽ khác hẳn bác ạ, ko đến nỗi phải ỉa đâu :21::21:

Còn ý thức thì bàn làm gì, lấy đâu ra mà nói, trong cái xh điên đảo này, khi mà làm một việc tốt ở ngoài đường thì bị cười cho là hâm, có làm thì cũng lấm la lấm lét trong khi thằng ăn trộm thì lại tỉnh bơ như thường :mad::mad:

xeben

Xe máy
Cái văn hóa này 1 phần cũng là do có sẵn đạn hay không nữa ợ :D như nhà cháu mà làm hỏng cái ô tô của người khác cháu té ngay :D nhưng cái xe đạp thì cháu gọi lại cháu đền :D
Cụ này là một đặc trưng của người Việt :21:

mrkibeo

Xe buýt
Khi có lỗi, họ cảm thấy rất xấu hổ với chính bản thân mình. Và điều đó khiến họ phải đi tìm chủ xe để đền, nếu không chính họ sẽ bị dằn vặt. Phần lớn dân mình đứt dây thần kinh xấu hổ rồi nên dzọt lẹ, xong có khi còn lên forum nào đó khoe.
Cụ nói chí phải....(b)(b)

Người nước ngoài nói chung là có ý thức tốt hơn khi TNGT nhưng không phải tất cả đều là hay, bên đó cũng đầy vụ "hit and run" = đâm và bỏ chạy. Theo em ý thức hay văn hóa giao thông của nước ngoài không phải do bản tính họ tốt mà là do luật pháp họ nghiêm và công bằng mà ra.

fan

Xe máy
Nếu như ý thức không có hoặc kém thì ít ra luật phải nghiêm. Như chúng ta hay nói mấy ông xxx "này nọ". Nếu như không này nọ thì ai thèm làm xxx mà luật bị coi thường thì dần dần ai cũng lờn, chả ai có ý thức. Nó là 1 cái vòng lẩn quẩn...

VinhCivic

Xe tăng
Tự trọng & liêm sỉ, toàn của hiếm cả, tìm đâu ra, đào đâu thấy :102:
Chả phải tự nhiên mà " nghèo " lại đi liền với " hèn " :)):))
Vấn đề là câu nói đã bị cắt bớt rồi, nếu nghe toàn câu thì ý nghĩa của nó sẽ khác hẳn bác ạ, ko đến nỗi phải ỉa đâu :21::21:

Còn ý thức thì bàn làm gì, lấy đâu ra mà nói, trong cái xh điên đảo này, khi mà làm một việc tốt ở ngoài đường thì bị cười cho là hâm, có làm thì cũng lấm la lấm lét trong khi thằng ăn trộm thì lại tỉnh bơ như thường :mad::mad:
Vâng em cũng đã nghe hết bài phát hiểu của linh mục Kiệt, em không giám bình luận về chính trị, cụ nàu chưa nghe thì vào youtube tìm nghe.
Cũng nói để các cụ biết ở xã hội (trường học mầm non) thôi con em từ bé đến trước khi đi mẫu giáo chưa biết câu chửi bậy là gì... nếu không vào nhà WC nhất định cháu không ị... vậy mà đi mẫu giáo về đúng 1 tuần chẳng biết cháu học được những gì nhưng chửi bậy thì bố mẹ thấy sốc luôn... hỏi con học ở đâu cháu bảo ở lớp các bạn nói vậy.:102::102::102: còn tiểu tiện thì sẵn sàng đứng giữa cửa câu vọt ra ngoài đường luôn :102::102::102: còn rủ bố thì với con xem ai CẨU xa hơn:mad::mad::mad:

em là em alo bảo hiểm trước hỏi xem trường hợp này có trong điều kiện bảo hiểm không?
1 Nếu có gặp chủ xe ngay
2 không có em té

Quyt2.4G

Xe tải
Sáng nay ra cửa gặp ngay mấy cụ đang đứng to nhỏ ở cửa ra vào

hỏi kỹ ra mới biết chủ em xe này là người nước ngoài

khi đánh xe ra khỏi chỗ đỗ của mình đã để xảy ra va chạm, gây mốp ba đờ sốc trước bên lái của chiếc này:

hiện trường vụ tai nạn:

Quả thật là chuyện hiếm vì đây là người nước ngoài lái xe, gây hư hỏng cho xe khác, và tự chạy đi nhờ người tìm chủ nhân chiếc xe Lexus kia để được bồi thường.
Không biết nào là mấy cụ nhà ta thì cách ứng xử không biết sẽ thế nào nhỉ?
Cụ ở Ciputra tầng mấy thế?
Bãi xe E01 có bảo vệ và camera, không chạy thoát được đâu nên ông ấy đi tìm chủ Lexus cũng đúng thôi.
Hình như chủ xe người Hàn thì phải.Công nhận văn hóa cao

Relaxtech

Xe buýt
Thực ra ông NN này ở VN chắc lâu rồi nên trách nhiệm dân dự họ có trách nhiệm giải quyết (chả có bảo vệ ở quanh đấy, chả có bảo hiểm nữa), đấy là văn minh cũng là có tiền nữa đều đúng. Ở bển hầu hết đều bảo hiểm hết, sau khi chạm làm một số thủ tục đơn giản (ko cần tìm chủ xe cũng được) rồi đi làm việc tiếp. Ở mình bây giờ một số lĩnh vực tôi thấy bảo hiểm cũng bắt đầu làm việc rồi.

Mazda 3 2009

Xe hơi
Các bác đừng nên xính mấy thằng tây này quá mà đánh giá thấp Vịt nam ta, tây cũng tùy loại em tiếp xúc cả rồi có thằng lịch sự có thằng còn bẩn hơn những thằng bẩn, đâm xe như này bh nó đền hết chả mất gì, chẳng may va chạm thì để lại số alo là xong chứ gặp phải chú tây balo ko có bh hay ví mỏng thì có khi nó cũng chẩu cho lẹ đấy ạ, em cũng đã từng bị rồi em gái Tây hẳn hoi lùi vỡ đèn em tẩu luôn đuổi mãi mới được:). Nói chung là đời sống nó cao từ đó hình thành nên văn hóa ứng xử thôi, hay như ra đường vất rác thằng sing nó phạt cho 200$, nhiều lần chả sợ vãi tè ra ấy chứ lâu dần nó ăn sâu vào tiềm thức dẫn đến ko dám vứt nữa mình lại tưởng nó văn hóa hơn mình:))mấy cái hành động như này em tin vẫn đầy người VN ta làm được, minh ko phủ nhận nhưng cũng ko nên tôn sùng nó quá mà hạ thấp đi lòng tự hào dân tộc ạ

Chỉnh sửa cuối:

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Người nước nào cũng có người này người kia thôi ạ, em cũng đã thấy 1 anh tóc vàng hoe đi biển NN quệt xong chạy mất dép, ko biết có phải là sợ bị đánh hay là trốn trách nhiệm.
Em chỉ sợ tóc nhuộm vàng hoe thôi cụ ah!

cool&clean

[Tịch thu bằng lái]
Cụ ở Ciputra tầng mấy thế?
Bãi xe E01 có bảo vệ và camera, không chạy thoát được đâu nên ông ấy đi tìm chủ Lexus cũng đúng thôi.
Hình như chủ xe người Hàn thì phải.Công nhận văn hóa cao
Em ở khu đấy thôi, chứ nói tầng ra có nhiều cụ lên téng em thì chết, hihih.
Chủ xe người Ấn Độ thì phải, lúc đấy nói thật là cũng chẳng có mống bảo vệ nào, camera thì em chắc là có quay nhưng không biết có ghi hình không.
Bảo vệ khu này dạo này lởm lắm, tối đi ghi tình trạng các xe, xước xát, nhưng mấy lần em và một số xe khách quên không tắt đèn là chẳng bao giờ đi nhắc cả, hix.
Cụ cũng ở đấy à!

FORD G-Point

Xe tải
Các bác đừng nên xính mấy thằng tây này quá mà đánh giá thấp Vịt nam ta, tây cũng tùy loại em tiếp xúc cả rồi có thằng lịch sự có thằng còn bẩn hơn những thằng bẩn, đâm xe như này bh nó đền hết chả mất gì, chẳng may va chạm thì để lại số alo là xong chứ gặp phải chú tây balo ko có bh hay ví mỏng thì có khi nó cũng chẩu cho lẹ đấy ạ, em cũng đã từng bị rồi em gái Tây hẳn hoi lùi vỡ đèn em tẩu luôn đuổi mãi mới được:). Nói chung là đời sống nó cao từ đó hình thành nên văn hóa ứng xử thôi, hay như ra đường vất rác thằng sing nó phạt cho 200$, nhiều lần chả sợ vãi tè ra ấy chứ lâu dần nó ăn sâu vào tiềm thức dẫn đến ko dám vứt nữa mình lại tưởng nó văn hóa hơn mình:))mấy cái hành động như này em tin vẫn đầy người VN ta làm được, minh ko phủ nhận nhưng cũng ko nên tôn sùng nó quá mà hạ thấp đi lòng tự hào dân tộc ạ
E cũng tiếp xúc với Tây nhiều bác ạ. Phần lớn các nước châu Âu đều có bảo hiểm bắt buộc, nên trong trường hợp thế này BH của xe gây tai nạn sẽ đền, việc gì phải chạy.
Còn bác đừng nghĩ đời sống nó cao nên nó có văn hóa. Thế bác chưa bao h thấy mấy ông VN chạy Mec... hay PS, SH... thiếu văn hóa à( Ở VN mình như thế dc xếp vào loại "có tiền" rồi đấy)
Còn theo e thì ko ai tôn sùng tây đâu , mà cái gì hay thì ta nên học hỏi thôi. Nhiều khi tự hào quá lại đâm ra vô tổ chức, coi thường pháp luật.