[VHGT] Văn hóa nhường đường

nkdung

Xe tải
Qua ngã tư xác định em không bao giờ nhường mình nhường thì xe khác có nhường mình đâu. Riêng trường hợp này em nhường là mấy thằng vô học quay đầu ở giữa đường (đường nhỏ) mình mà không nhường làn mình sẽ tắc ngay.
Mà ông chủ thớt trong clip bon chen cũng cố tình dí xát đầu xe mình vào xe người khác để gây áp lực không được rồi lại cố tình xiên lên để lách, sao ông không nhường họ trước đi. Xem xét lại bản thân mình trước rồi hãy phê phán người khác
Tôi nghĩ nếu ông là tôi ông cũng đi như thế, khi ông nhìn thấy dọc đường tắc cả trăm mét không xe nào tiến được, nếu mình nhẫn nại đứng chờ thì biết khi nào mới đi qua được, công ty thì xa, chắc ông không muốn nhận điểm trừ vì đến muộn. Tôi dí là để xin đường xe tiếp theo chức chẳng gây áp với lực gì ông nhé.

ducletrung

Xe container
Tôi nghĩ nếu ông là tôi ông cũng đi như thế, khi ông nhìn thấy dọc đường tắc cả trăm mét không xe nào tiến được, nếu mình nhẫn nại đứng chờ thì biết khi nào mới đi qua được, công ty thì xa, chắc ông không muốn nhận điểm trừ vì đến muộn. Tôi dí là để xin đường xe tiếp theo chức chẳng gây áp với lực gì ông nhé.
Văn hóa giao thông của ông cũng lùn lắm chắc mỗi mình ông bận còn người khác thì không thế thì đừng nói đến văn hóa nhường đường nhá. Với cách sang đường của ông nếu dòng xe kia họ không nhường thì ông trực tiếp gây nghẽn dòng xe ngược chiều. Theo như tôi xem trong camera hành trình thì dòng xe chặn ông chủ thớt đếm qua cũng 5 - 6 chiếc thì đâu thể gọi là tắc đường hàng trăm mét ( mà cũng chưa đến 1 phút bon chen ông cũng đã qua ngã tư đó rồi mà), bản thân cũng ích kỷ trong tham gia giao thông mà cũng đòi đi phê phán người khác. haizz =:)

hgb

Xe container
Thưa các cụ là vụ này thì em gặp nhiều rồi nhưng hôm nay em đưa lên đây để anh em nhà mình thảo luận rút kinh nghiệm. Hôm đó em đi làm trên đường Nguyễn Khắc Nhu, qua ngã tư cắt Cửa Bắc, phố Cửa Bắc thì tắc khá dài, các xe không đi được. Mặc dù em nháy đèn và còi xin đi qua nhưng các anh ấy cứ lạnh lùng tiến lên, chắn hết cả đường không cho em đi. Thiết nghĩ các anh ấy không cố tình như vậy thì đã không gây cản trở cho dòng xe muốn cắt qua.

Nói đến đây em lại nhớ trước đó có 2 lần gặp 2 bác taxi, nhường đường cho em rất lịch sự. Theo em mình nên cổ vũ cho văn hóa nhường đường các cụ ạ.

Dốc Cửa Bắc phải ko cụ?
Theo em thì do tính xấu của 1 số người, họ ko thích nhường cho người khác. Còn 1 số trường hợp khác thì họ ko có khả năng phân tích tình huống trên đường. Trong nhiều trường hợp, họ chỉ cần nhường dg 15'' thôi cho 1 phương tiện đi qua là ko gây tắc dg rồi.

Tuan 678

Xe tải
Văn hóa lái xe của Tây là không bao giờ để ngã tư bị ùn xe . Ví dụ hướng xe mình đang đi mà phía bên kia bị ùn xe thì dù vẫn đang đèn xanh họ cũng dừng lại để ngã tư không bị bịt kín . Bên kia thoát xe thì họ đi tiếp còn không thì thôi để hướng khác đến lượt có đèn xanh lưu thông tiếp sẽ bị không bị tắc đường . Văn hóa của VN thì thằng nào cũng ra vẻ ta đây khôn hơn người cố bon chen nhưng thực ra lại thành cả một lũ ngu cùng tắc , cùng chậm cả . Chẳng biết đi kiểu như clip của cụ chủ thì mấy thằng đó kiếm thêm đuược bao tiền hay nhanh được hơn bao nhiêu giây hay lại chậm hơn bài chục phút . Gặp em là em nhường cụ chủ rẽ ngay kê con mẹ xe sau thế nào .
Thích cụ rồi đấy. Kiềm chế là sức mạnh. Kẻ mạnh là kẻ nâng người khác trên đôi vai mình chứ ko phải là chà đạp họ dưới chân mình. :)>-

nkdung

Xe tải
Văn hóa giao thông của ông cũng lùn lắm chắc mỗi mình ông bận còn người khác thì không thế thì đừng nói đến văn hóa nhường đường nhá. Với cách sang đường của ông nếu dòng xe kia họ không nhường thì ông trực tiếp gây nghẽn dòng xe ngược chiều. Theo như tôi xem trong camera hành trình thì dòng xe chặn ông chủ thớt đếm qua cũng 5 - 6 chiếc thì đâu thể gọi là tắc đường hàng trăm mét ( mà cũng chưa đến 1 phút bon chen ông cũng đã qua ngã tư đó rồi mà), bản thân cũng ích kỷ trong tham gia giao thông mà cũng đòi đi phê phán người khác. haizz =:)
Tôi nghĩ ông hiểu vấn đề hơi bị sai, đâu chỉ có 5 hay 6 xe mà phía trước đó tắc từ ngã tư Quán Thánh dọc lên đến tận đây, 5-6 ông đấy cố tiến lên chặn đường thì cả chiều đi ngang sẽ chịu chung số phận là đứng chờ cùng nhau. Ông hiểu vấn đề chưa nhỉ.

nkdung

Xe tải
Văn hóa lái xe của Tây là không bao giờ để ngã tư bị ùn xe . Ví dụ hướng xe mình đang đi mà phía bên kia bị ùn xe thì dù vẫn đang đèn xanh họ cũng dừng lại để ngã tư không bị bịt kín . Bên kia thoát xe thì họ đi tiếp còn không thì thôi để hướng khác đến lượt có đèn xanh lưu thông tiếp sẽ bị không bị tắc đường . Văn hóa của VN thì thằng nào cũng ra vẻ ta đây khôn hơn người cố bon chen nhưng thực ra lại thành cả một lũ ngu cùng tắc , cùng chậm cả . Chẳng biết đi kiểu như clip của cụ chủ thì mấy thằng đó kiếm thêm đuược bao tiền hay nhanh được hơn bao nhiêu giây hay lại chậm hơn bài chục phút . Gặp em là em nhường cụ chủ rẽ ngay kê con mẹ xe sau thế nào .
Cụ ở Séc à? Hiện đang ở Séc hay đã từng ở Séc?

ngungo thien ly

Xe container
Thật thông cảm cho người thủ đô muốn sang đường. Cứ qua vài xe thì nhường vài xe sang đường, vừa không tắc vừa có tình người. Thôi em cứ ước vậy thôi

hbu082

Xe container
trong những trường hợp này thỉnh thoảng xen kẽ các cụ hoặc các mợ mới lái thì bên cụ chủ mới thông đc, thường cụ nào cũng cố nhoai đầu lên để tranh, chính vị vậy mới tạo ra cái hiện tượng tắc tại chính trung tâm ngã 4, các xe đan xen kịt vào nhau mà không hướng nào di chuyển đc.

luckyme

Xe buýt
Em để xe ở bãi trên phố nên hôm nào vội đi làm cũng đánh liều chạy mấy chục mét để ra cho nhanh. Cụ thông cảm.
Thế mà cụ còn đưa lên. Có khi người ta có lòng tốt biết cụ đi vào đường cấm nên mới chèn lên không cho cụ qua để cụ đi đúng đường ấy chứ. Cụ đã sai rồi thì cũng không nên trách người khác.

bác nếu ko xin được thì cũng nên vòng. đồng ý trường hợp này bác nào có tinh thần cho mọi người ko tắc thì nhường bác nhưng mà nếu đi yếu thế mà ko ai nhương thì bác đi vòng cho nhanh cả nhà đỡ tắc

nkdung

Xe tải
Cảm ơn tất cả các cụ đã góp ý. Cũng để lan man cho vui về nhường đường, em thấy thằng bạn em ở bên Mỹ kể là khi đến ngã tư đường cùng cấp thì họ không nhường xe bên phải mà xe nào vào ngã tư trước thì được đi trước, mọi người nhìn nhau để đi. Em thấy luật này cũng có cái hay của nó nếu tất cả đều ý thức.

shrek17

Xe đạp
Các cụ bàn chuyện này em nhớ đến một điều mà em đọc được trong cẩm nang tài xế mới, em đọc được cũng trên forum của nhà mình thôi. Trong đó có đoạn ý như thế này:"... đi trên đường thì phải nhận biết được xu hướng lưu thông của các phương tiện xung quanh...". đây có lẽ là điều mà em tâm đắc nhất trong bài viết đó. Chỉ có điều, giờ đi ra đường mới thấy dân trí nghèo đến mức nào. Tranh nhau từng cm đường một, cảnh dê con qua qua cầu diễn ra thường xuyên.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Vấn đề là nên đi thế nào để tạo điều kiện cho người khác đi mà mình không ảnh hưởng gì. Trong clip thì tắc rất dài, nếu em không vòng ra sau cái xe bus đó mà đứng chờ thì sẽ có 1 đoàn các xe khác nối đuôi vào đứng, như thế thì biết bao giờ mình mới đi được hở cụ.
Tôi đặt lại câu hỏi với bác:
Sau lưng bác cũng "tắc rất dài" => nếu tôi nhường bác, loạt xe sau lưng bác chen lên, "như thế thì biết bao giờ mình mới đi được hở cụ."

Còn nếu bác đứng 1 mình, thì tôi vui lòng nhường ngay.

anhtho

Xe ngựa
Ngã tư hẹp, đông xe, lại ko có đèn giao thông thì tránh sao khỏi tắc !
Nhưng đúng là ý thức nhường nhịn ở ta hơi thiếu, ai có thể lấn lên trước chiếm không gian là lấn ngay.
Có lần ở ngã tư Lý thường Kiệt - Quán sứ, em rẽ trái, lúc tới giữa ngã tư em phanh lại nhường ông đi thẳng (vì thấy dòng xe phía sau đông quá), thế mà ông ý ngỡ ngàng tỏ vẻ khá ngạc nhiên, phải vẫy tay ông ý mới đi. Vì quen bị đè mặt quá, lúc được nhường lại ko tin vào thực tế.

shrek17

Xe đạp
Nói chung giao thông ở Việt Nam khá phức tạp, phải tùy tình huống mà cư xử sao cho hợp lý thôi các cụ nhỉ.