[Thảo luận] văn hóa GT của người Hà Nội vùng ngoại ô!

coolpix8700

Xe ngựa
Bác chủ thớt chụp chỗ này thì mấy viên đá ấy còn quá nhó. Họ không "vứt" đâu mà họ kê ra để chắn xe đi sát vào gần làm bắn nước hay bụi vào nhà họ. Nhà xây sát ra mép đường, rồi lấy đá, tảng bê tông ra chắn xe. Hôm trước qua đó em chứng kiến 1 cái 4 chỗ đâm vào tảng bê tông to khi tránh xe khách (đường hẹp như vậy nhưng vẫn có tuyến xe khách qua). Buổi chiều thường xuyên tắc đường ở những chỗ chắn như vậy.
Nhưng bên Sóc Sơn-Xuân Hòa vẫn còn chưa ăn thua. Trên đường QL 3 qua Sóc Sơn ngay chỗ rẽ Đền Sóc, dân ven đường phơi sắn họ còn chặn 2 đầu bằng bàn chông (tấm gỗ được cắn những thanh sắt nhọn ngược lên), như kiểu du kích ngày xưa làm rà chắn xe tăng Pháp đi càn. Đi qua nhìn thấy em rợn người. 4B đâm vào thì nổ lốp, đi không nhanh lắm vẫn dừng lại được chứ 2b thì không chỉ xe mà cả người cũng rơi vào và những cây chông ấy thừa sức xuyên từ bên này sang bên kia!

Chỉnh sửa cuối:

laitrongpho

Xe máy
Em nói thật, tại sao các cấp chính quyền xã ko tuyên truyền giáo dục, nhắc nhở nông dân nhỉ? Giao thông có thông suốt, hạn chế tai nạn thì tiết kiệm biết bao nhiêu tiền của xã hội nhỉ.

coolpix8700

Xe ngựa
Em nói thật, tại sao các cấp chính quyền xã ko tuyên truyền giáo dục, nhắc nhở nông dân nhỉ? Giao thông có thông suốt, hạn chế tai nạn thì tiết kiệm biết bao nhiêu tiền của xã hội nhỉ.
Nhiệm vụ của họ không chỉ là tuyên truyền giáo dục mà phải giải phóng cho cái đường giao thông, bỏ bao nhiêu tiền ra để làm, cải tạo, nâng cấp để họ ra lấn sát mặt đường, rồi rào, chắn đường mà vẫn để yên!

zin_zin_hn

Xe điện
Không chỉ có vứt đá ngay phía trước nhà mà họ còn thả xúc vật như trâu bò, lợn gà, chó mèo chạy nhong nhong ngoài đường, nhỡ đâm phải thì họ lăn ra ăn vạ, dàn xếp ko thỏa tháng thì họ lôi cả thôn ra xúm vào. Sợ vãi chưởng luôn ý ạ.:(:(

Chỉnh sửa cuối:

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Tối nay em đi qua sân MĐ, thấy 2 xe 2b có 4 chú chả có cái mũ nào sất, kè sau cũng 4 chú trên 2 xe đội mũ có chữ CSCĐ mà chả ý kiến gì, hóa ra nó toàn bắt người íu bóng vía các cụ nhể.

Pet_HUT

Xe container
Em thật, đi lại lung tung, thiếu văn hóa thì chẳng phải đâu xa, cần gì mất công ra ngoại thành. Ngay tối nay thôi, em về lúc hơn 10h tối, qua mấy phố trung tâm mà thấy xe cộ (99% là 2B) chạy lung tung beng, vượt đèn đỏ loạn xì ngầu, đánh võng, lạng lách trên đường đầy rẫy ra. Mà đấy là cảnh tượng ở ngay giữa thủ đô Hà Nội đấy nhé. Còn trước cửa cái văn phòng hay cơ quan gì đó của công an ở đầu phố Tràng Thi thì người ta vẫn hiên ngang vượt đèn đỏ và lườm xe nào không chịu nhường họ. Lạy hồn cái ý thức ở thủ đô. ^:)^

P/S: Em ở đây vài chục năm, đi 2B cũng hơn chục, cưỡi 4B trong thành phố gần 2 năm rồi nhưng chưa hôm nào em thấy văn hóa đi lại kinh khủng như hôm nay, vừa đi vừa sợ bạn thanh niên nào đó đi ẩu rồi va vào mình thì rất gay. :42:
9-10/7 là ngày toàn dân đưa con ra thủ đô thi đh-cđ mà cụ ơi! :)) Cụ trách nhầm người Hà thành rồi!

BlackMarl

Xe đạp
Đi về quê mùa gặt mới ghê các cụ ạ, mấy gốc cây khô, rồi gạch đá, bồ cào, thi nhau trốn trong đống rơm, đường nhựa thì vàng toàn rơm (đem rơm ra phơi hết lên đường mà) Hôm trước em đi bị xịt lốp vì bánh liếm vào cái gì đó (k rõ) nằm ven đường, nấp trong ụ rơm :( Đi qua 1 đoạn xa xa rồi cũng không quay lại xem nữa

dapvocaydan

Xe điện
Không chỉ có vứt đá ngay phía trước nhà mà họ còn thả xúc vật như trâu bò, lợn gà, chó mèo chạy nhong nhong ngoài đường, nhỡ đâm phải thì họ lăn ra ăn vạ, dàn xếp ko thỏa tháng thì họ lôi cả thôn ra xúm vào. Sợ vãi chưởng luôn ý ạ.:(:(
Toàn động vật quý hiếm đấy ạ, đâm vào thì đền ốm

zin_zin_hn

Xe điện
9-10/7 là ngày toàn dân đưa con ra thủ đô thi đh-cđ mà cụ ơi! :)) Cụ trách nhầm người Hà thành rồi!
Không chỉ những ngày thi ĐH mà những ngày bình thường thôi cũng đến 70% người dân ở các tỉnh khác vì thế cũng ko để đỗ lỗi đường HN văn hóa GT kém là do người HN.:P

lead2011

Xe container
Xời, chả cần ngoại ô. Ngay khu em ở cg thế. Tuyền vứt gạch đá ra để giữ chỗ bán hàng.

codate

Xe tăng
dạ em vừa đi Đại Lải hôm qua về, em đi con lanos của bên dạy lái, đường đi quanh hồ đẹp đến mức ko dám tăng lên số 3, bò mệt cả người lại còn bị mấy ông đánh gold bắn phá xèo đầu :)) chưa kể những đoạn đường mịn nhất thì lại gặp mấy cái tảng đá to đùng nằm giữa đường.
Đến cái khu vực mà theo giới thiệu là hồ câu cá "to, nặng" thì đường mới đẹp lên chút

LeTai1979

Xe cút kít
Em thấy trai làng chả anh nào đội MBH.

FujiS5200

Xe điện
Dạ không. Đó là các "nam thanh" ạ, không phải là người từ nơi khác đến. Các "nam thanh" này gồm cả các các anh giai ngồi SH (vốn dĩ có "truyền thống" vượt đèn đỏ), các anh choai choai và cả những anh trông bảnh bao, tri thức cũng oánh võng, kè đầu, lượn lách vượt đèn đỏ. Em dám chắc người từ nơi khác đến chưa chắc đã dám làm thế đâu.

kienbeu

Xe điện
Dạ không. Đó là các "nam thanh" ạ, không phải là người từ nơi khác đến. Các "nam thanh" này gồm cả các các anh giai ngồi SH (vốn dĩ có "truyền thống" vượt đèn đỏ), các anh choai choai và cả những anh trông bảnh bao, tri thức cũng oánh võng, kè đầu, lượn lách vượt đèn đỏ. Em dám chắc người từ nơi khác đến chưa chắc đã dám làm thế đâu.
hội này toàn bạn thân của xxx hay sao ý nhể:-o em chả thấy xxx vung cạp nong bao giờ:)):)):))

be beo

Xe tăng
Em thì đường làng em cũng sợ mà đường phố em cũng sợ. Ý thức kém, nhận thức kém, văn hóa kém... tạo nên thế. :-??

enkhr

Xe đạp
ảnh die hết rồi cụ ợ. cụ up lại đê....
"Ối giời...Bác nhanh tay ấn quá. Nó là phải ít nhất 60 giây giữa 2 lần đăng bài cơ. Giờ còn 22 giây, bác chờ xíu nữa nhé."
đúng là Hà Nội không vội được đâu. OF cũng bắt anh em dừng đèn đỏ.

tuan_hust

Xe hơi
ảnh die hết rùi cụ ợ :(