[VHGT] Văn hóa giao thông : Nhường đường cho người đi bộ

KarinMoon

Xe tăng
Em chỉ chậm lại cho đi qua chứ chưa bao giờ dừng hẳn như bên nước ngoài :D

Tung.DaVy

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Cái này thì rõ cả 2 phía rồi, thông thường thì em đi chậm lại, nếu có ý định muốn qua hoặc đứng dưới đường rồi thì em dừng lại nhường cho đi, còn nếu thấy người đi bộ nhường thì em vọt qua.
Nói người cũng phải nghĩ đến ta, nhiều khi muốn qua đường mà chỗ sang đường cách đến mấy trăm m thì em đồ rằng không ít cụ trong số các cụ nhà mình cũng vẫn sang đường thôi ạ.

ceramicTL

Xe đạp
Thực ra cái thực trạng giao thông của ta có vấn đề từ cả hai phía: (1) Công tác tổ chức giao thông kém, thiếu khoa học; và (2) Ý thức người tham gia giao thông kém, thiếu văn hóa giao thông.

Như vậy để giải quyết vấn đề rõ ràng phải sẽ xử lý từ cả hai phía, cái này chắc ai cũng thấy, chỉ có điều có ai làm và có ai đứng ra chỉ đạo làm hay không mà thôi.

Tuy vậy dù gì đi nữa, cộng đồng OtoFun vẫn nên là những người đi đầu trong việc gây dựng "văn hóa giao thông", từ từng nét văn hóa một, ví dụ như văn hóa nhường đường cho người đi bộ đi sang đường đúng chỗ.

Sẽ rất tốt nếu từng nét văn hóa giao thông được anh chị em trong OtoFun ghi nhận, cùng nhau thực hiện và gây dựng lan tỏa trong cộng đồng.
mình ủng hộ sáng kiến này, cứ nghĩ tới các cụ nhà mình hàng ngày dù đi bộ cũng phải đối phó bao hiểm nguy mà nản.

Meo Thamlam

Xe lăn
Website
www.cognotiv.vn
đây cũng là 1 phần văn hóa giao thông Việt đang thiếu,vote cụ chủ
Ngẫm lại thấy người nước ngoài luôn sang đường trên vạch kẻ của người đi bộ chứ không sang đường lung tung như dân mình. Cái hay chúng ta phải học tập nhỉ !

Onimusha

Đi bộ
cái này hay
nhiều khi đi bộ sang đường em hoảng loạn quá
xe cứ lao vù vù, như mún đâm mình lun ấy
sao họ ích kỷ thế ko biết

vam

Xe buýt
Ngẫm lại thấy người nước ngoài luôn sang đường trên vạch kẻ của người đi bộ chứ không sang đường lung tung như dân mình. Cái hay chúng ta phải học tập nhỉ !
người ta không sang đúng vạch đúng đèn thì bị đâm chết cũng phải chịu, còn ở mình ai đâm vào ta người đó có trách nhiệm bồi thường nên cứ bạ đâu cứ sang thoải mái thôi. Để được văn minh như nước ngoài thì luật GT phải sửa đổi nhiều lắm cụ ạ.

buicongchuc

Xe ba gác
Em ủng hộ văn hóa nhường đường cho người đi bộ đúng vạch. Mấy lần em từ Topke bằng qua đường Cầu Giấy, đi đúng vạch dành cho người đi bộ. Có lúc tim dừng đập các cụ ạ!