[Thảo luận] Văn hóa dẹp đường và ứng xử

Sau_Rieng

Xe đạp
Đường đông hụ còi vào ngay sao được?
Bác chịu khó xuống xe, vác lên vai đi bộ vào lề nếu ko thì nó sẽ dùng cây đập yên xe bạn
Còn nếu bác đi 4B thì chịu khó chờ nó lên đập kiếng như trường hợp em taxi kia vậy :(

ducanh2002hv

Xe tải
Thanh niên chắc bị lôi lên xe tẩn cho đấy các cụ ạ. Tội nghiệp cụ già.

Hoành

Xe tăng
Ông chủ phải nhường đường cho đầy tớ. Chuyện chỉ có ở trên thiên đường :D

h7p12000

Xe hơi
Tình hình là vừa đi ra đầu ngõ mua gói thuốc thì có 1 phái đoàn đi qua (đường nhà mình đầu là sân bay, đuôi là trung tâmt thành phố nên rất hay có phái đoàn đi), nghe tiếng còi hú và tiếng quát mình chợt nhớ đến 1 tình huống cách đây 2 năm ngay trước ngõ nhà mình. Để em làm hơi thuốc rồi Review cho các cụ xem và "oánh giá" nhé :D
- Thường thì chuyện có phái đoàn đi thì có moto của XXX đi trước dẹp đường, hú còi và quát inh ỏi không còn xa lạ đối với những người dân các TP lớn và những người thường xuyên tham gia giao thông tại các TP này. Với em thì khi nghe tiếng còi hụ của máy ông nội ông ngoại là em nép vào lề cho nó lành rồi không cần phải gào lên.
- Bữa đó cũng giờ trưa thế này, em ko nhớ ra đầu ngõ làm gì nhưng cũng có phái đoàn đi qua. Phái đoàn của nước ngoài nên mấy anh XXX đi dẹp đường khá sớm và đông. Còi hú inh ỏi, quát tháo vang cả con đường ai cũng nép vào, đường trống trơn riêng có 1 cụ già vẫn đạp xe bình thản. Chiếc moto XXX đầu tiên chạy lên sát bên nạt nộ "Tấp sát vào lề, nghe không?"
- Cụ già giật mình tay lái lảo đảo, ngã chỏng chơ.
Chiếc moto thứ 2 đi qua, chiếc thứ 3, thứ 4 đi qua vẫn nạt nộ "Đưa xe vào lề đê"
- Cụ già đau đớn đứng dậy nhưng cũng chưa hết bàng hoàng và biết được chuyện gì đang xảy ra với mình. Cụ ráng dắt xe vào, nhưng do xe trật sên (xích) nên dắt đi khá khó khăn. Mình cùng 1 số thanh niên gần đấy lao ra đỡ cụ và khiêng xe vào thì cũng vừa lúc chiến oto Trắng-Xanh-Đỏ dẫn đầu đoàn chạy lên. Do có vụ lình xình ngã xe và đông người tiến ra đường giúp cụ già nên 1 chiếc moto dừng lại với vẻ mặt khá khó chịu, vẫn ngồi trên nói như quát: Đã hú còi báo hiệu dẹp đường, không lo tránh vào. Điếc à? @#$@.
- Chúng tôi chưa kịp trả lời hay phản ứng gì thì có 1 cô đứng gần đấy dường như không bất ngờ với tình huống nên đã đáp trả mà đến giờ nhớ lại tôi thấy vẫn rất hài lòng. Cô ấy bảo "Ông ta bằng tuổi bố các cậu đó, các cậu đang hỏi ai vậy?"
- Chiếc moto rịn gas bỏ đi.
- Bất chợt lúc này tôi mới để ý, trong vành tai của cụ nó dụng cụ trợ thính, hóa ra cụ bị lãng tai thật.
- Cụ té khá nặng nên đi đứng khá khó khăn, mọi người xoa dầu, đưa nước cho cụ gần 1 giờ sau cụ mới có thể tự đi lại được.
Hỏi han thì được biết cụ bị lãng tai, dụng cụ trợ thính cũng ko còn tốt. Cụ đưa đứa cháu lên thi ĐH, đang đi tìm nhà trọ tạm thời ở vài ngày. Cụ cũng chưa hề biết việc mở đường cho phái đoàn thế này. Chỉ biết đang chạy thì có người vụt lên phía sau và hét vào tai làm hết hồn té xe.
*** Đọc bài Review tôi chốt ra được vài thứ
- Không phải ai cũng biết mỗi lần có phải đoàn đi thì người dân phải nép vào lề (dù có bị điếc hay không)
- Các anh làm nhiệm vụ thì nên hướng dẫn những người già, các anh có dư thời gian làm việc đó vì khi mở đường thì cũng một lúc sau phái đoàn mới đi qua. Đủ thời gian để đưa 1 người già vào lề. Không cần phải quát tháo. (trường hợp trên mà chẳng may cụ đó qua đời thì tôi ko biết mọi chuyện sẽ như thế nào)
- Văn hóa dẹp đường còn rất kém và dường như đã thành thông lệ, đi dẹp đường thì phải quát tháo, gầm gừ, la ko chủ ngữ vị ngữ "Tấp sát vô lề đi ..." Đâu phải mở đường thời chiến tranh đâu nhỉ? Có quá dư thời gian để mà thông báo "Yêu cầu các xe đang lưu thông phía trước tấp sát lề phải" (thật ra thì cũng là số ít người còn chạy thôi, đa phần nghe còi là tấp vào rồi. Không cần phải quát. Mà đôi khi quát to quá tôi cũng chẳng nghe rõ ra âm gì cả, các anh cứ vút cho nhanh rồi gào cho to).
*** Nói đi cũng phải nói lại, không phải nhóm nào cũng thế, có những nhóm các anh đi rất chuyên nghiệp và yêu cầu mở đường rất lịch sự nhưng đáng buồn là đa phần thường giống như trên nhiều hơn.
Các cụ cho biết ý kiến các cụ nhé!
Cụ ơi , cái đạo đức nghề nghiệp mấy Thằng XXX ấy làm gì có hả cụ

anhtho

Xe ngựa
Các cụ cứ nghĩ một chiều. Nhỡ đâu tụi khủng bố đóng giả ông già và có hành động gì đó thì các chú xxx bảo vệ đoàn đó có đỡ nổi không ?

Bom76

Xe buýt
Trường hợp cụ kể rất ít sẩy ra,vì đa số nghe các em nó giống là đều dẹp vào sát lề hết

batmancar

Xe điện
Văn hóa kém từ trên xuống dưới mà, đi lên từ lưu manh côn đồ chụp giật làm sao khá ngay đc!

h7p12000

Xe hơi

Sau_Rieng

Xe đạp
Các cụ cứ nghĩ một chiều. Nhỡ đâu tụi khủng bố đóng giả ông già và có hành động gì đó thì các chú xxx bảo vệ đoàn đó có đỡ nổi không ?
Bác đưa ra tình huống rất hay và rất chuyện nghiệp, nhưng tiếc là các em nó ko chuyện nghiệp như bác nghĩ. Chiếc moto đầu la cho ông cụ ngã, chiếc thứ 2, 3 và 4 lạnh lùng chạy qua. Giả sử ông cụ cầm súng hay bom thì đoàn sau cũng ăn trọn mà thôi bác ạ ...
Như trong bài Review em cũng có đánh giá là không phải nhóm nào cũng thế mà có những nhóm rất lịch sự và chuyên nghiệp, nhưng phần đông thì giống như bên trên bác ạ

Sau_Rieng

Xe đạp
Có ai biết vụ này ở đâu và đầu đuôi thế nào không nhở? Mới thấy bên kia chưa kịp update tình hình

ninhcd

Xe tăng
Chúng nó đi ăn cướp các cụ ah, mà cái thói đi ăn cướp thì nếu là các cụ thì các cụ có "từ tốn" nhẹ nhàng, có văn hóa được ko ?????????????

ngaynha

Xe tăng
E thì cũng hay gặp đoàn kiểu này, nhưng thấy loa nói ra rất lịch sự chứ k kiểu nói bố láo như chuyện của cụ.
Thường E nghe thấy là "Yêu cầu các phương tiện đi về phía phải đường"
Có lần trên Kim Mã, đường đông đèn đỏ, các chú ấy thúc ngay mít xe Em, E và các xe bên làn ngoài bật xin nhan sang phải mãi mà mới có xe nhường cho vào làn phải, nhưng các chú ấy không loa còi ầm ĩ gì cả mà chờ E sang làn kia mới qua vì biết có thúc cũng chả làm thế nào khác đc.

FUN LAND

Xe hơi
Chấp hành thì đúng rồi nhưng nói năng thì rất cần phải có văn hóa !

dangphuong

Xe buýt
E thì cũng hay gặp đoàn kiểu này, nhưng thấy loa nói ra rất lịch sự chứ k kiểu nói bố láo như chuyện của cụ.
Thường E nghe thấy là "Yêu cầu các phương tiện đi về phía phải đường"
Có lần trên Kim Mã, đường đông đèn đỏ, các chú ấy thúc ngay mít xe Em, E và các xe bên làn ngoài bật xin nhan sang phải mãi mà mới có xe nhường cho vào làn phải, nhưng các chú ấy không loa còi ầm ĩ gì cả mà chờ E sang làn kia mới qua vì biết có thúc cũng chả làm thế nào khác đc.
còn cả kiểu gặp đèn đỏ là các chú ý bắc loa .
Cho phép các phương tiện vượt đèn đỏ và dẹp phải nhường đường cho xe ưu tiên " =))
em bám mít mấy lần , gọi là cũng hay hay :D

Hờ oa hoa

Xe tải
Lũ c hó giờ chúng nó dẹp đường khác gì thời vua chúa ngày xưa đâu các cụ. Em cũng chứng kiến nhiều cảnh chướng tai gai mắt như cụ chủ rồi. Nhưng mình là con sâu cái kiến, chỉ biết nín lặng. Nghĩ mà đau, cụ ạ.

vls460hl

Xe buýt
Website
www.facebook.com
Đấy là 1 số cụ Cóc thôi ạ. Chứ bây giờ em thấy có đến nỗi đấy đâu, các anh ngồi trong xe thấy vậy chắc cũng không thích.

Dương Tử Anh

Xe tải
Câu chuyện bác kể cũng chỉ mang tính đơn phương cá nhân và thiếu chính xác ,bác có nhân chứng ,hình ảnh hay clip ko ?...
Cái thời buổi này gì cũng phải có bằng chứng, chứ không nhiều cụ như cụ này ứ thèm tin đâu. Tốt nhất cụ nào có ý định post không ảnh- ghi âm- clip thì đừng, cửn thựn lại ăn gạch.
Tự nhiên lại lòi ra cái kiểu....! Thốn !!!!