[Thảo luận] Văn hóa cư xử của chủ cửa hàng mặt đường đối với xe đỗ cửa không phải khách của mình!

cogang

Xe tăng
Toàn mua chui là chính, trừ mấy bên như ngân hàng... họ mua bằng hợp đồng. Bán hàng ăn gian được hẳn cái vỉa hè, lại còn thêm chỗ đỗ xe nữa thì tham quá. Luật nó nghiêm thì nó cấm lấn chiếm vỉa hè, thì lúc đấy mua chỗ đỗ cũng khó.
vì sao nhà mặt phố nó có giá cao hở cụ? Vì sao cụ thuê nhà mặt đường để kinh doanh thay vì vào trong ngõ cho nó rẻ?
Mà ở đâu ra việc ăn lận vỉa hè, tiền hết đấy cụ nhé, mà vỉa hè rộng cụ cũng chỉ để 1 làn xe theo đúng vạch sơn của phường thôi.
Cụ cứ tiêu cực hoá mọi chuyện chứ hộ kinh doanh cá thể như bọn em đây nộp tiền 'điểm đỗ' cũng phải xem giấy phép và pháp nhân của bên thu chán rồi mới nộp.
Muốn khẳng định với cụ rằng trừ trà đá hay kinh doanh linh tinh thôi chứ đã mở cửa hàng cửa hiệu thì ko có gì ăn gian và free được đâu

ceo_hd

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
125Chùa Láng, Hn -sualaptoplayngay.vn-suaiphone.vn
Website
sualaptoplayngay.vn
Đọc qua một lượt thấy các bác ủng hộ phe 15 anh. E nhờ tư vấn chút :D. Cửa hàng e 2 mặt tiền. Mặt trước là đường oto ko dám đỗ vì bị x phạt. Có mặt ngõ to..trên hè là dành để xe a e người làm (cả khách vì tiện lên). Đối diện có cái ngân hàng..khách toàn oto đến chả bao giờ gửi gắm nhờ vả 5 10p gì..cá biệt có ông đỗ cả nửa buổi đi đâu chả biết..
- vậy là e các bác làm như nào..

ubisapro

Xe trâu
vì sao nhà mặt phố nó có giá cao hở cụ? Vì sao cụ thuê nhà mặt đường để kinh doanh thay vì vào trong ngõ cho nó rẻ?
Mà ở đâu ra việc ăn lận vỉa hè, tiền hết đấy cụ nhé, mà vỉa hè rộng cụ cũng chỉ để 1 làn xe theo đúng vạch sơn của phường thôi.
Cụ cứ tiêu cực hoá mọi chuyện chứ hộ kinh doanh cá thể như bọn em đây nộp tiền 'điểm đỗ' cũng phải xem giấy phép và pháp nhân của bên thu chán rồi mới nộp.
Muốn khẳng định với cụ rằng trừ trà đá hay kinh doanh linh tinh thôi chứ đã mở cửa hàng cửa hiệu thì ko có gì ăn gian và free được đâu
Cụ ko hiểu vấn đề ợ? Vẫn biết là mất tiền mới được sử dụng, nhưng cụ mất tiền kiểu j? Lên phường, hàng tháng nộp "tô" thì cụ đừng mong đuổi người khác đi nếu họ đỗ vào đấy. Trừ khi cụ mua chỗ đỗ bên GTCC, kẻ vạch đàng hoàng (giống kiểu cụ gửi xe hàng tháng ở các điểm đỗ đó) thì chỗ đó là của cụ và cụ có quyền đuổi. Còn chẳng ở đâu cho sử dụng vỉa hè kinh doanh cụ nhé (toàn kiểu nộp tô để mấy anh phường ngó mắt làm ngơ), ko có j là free (đúng) nhưng ko có nghĩa là đúng luật. E vẫn giữ quan điểm chả bênh ông nào, nhưng cũng ko thể coi chỗ đỗ đó là của cửa hàng trên phố cả.

toilatho

Xe tăng
Website
topbds.vn
Vấn đề là nó ghét, lúc cụ đi công việc có khi lại vài vết chìa khóa vạch lên xe.
Em quen một người , chẳng hiểu thế nào bị người khác chơi cờ ca rô trên nắp capo ! , lại khuyến mại thêm mấy phát ở cửa.
Vâng, vì vậy em mới vẫn phải đá hình ra ngoài xem có biến gì có biết mà bác hehe

unlo

Xe tải
Ô cái này hay nhỉ cụ thớt

blackpaint

Xe container
Em cũng biết mà cụ, nhưng tiền toàn đưa sau lưng thôi cụ. Cụ nói thì đúng, nhưng làm gì có ông nào kinh doanh đúng LUẬT đâu ạ.

cogang

Xe tăng
Cụ ko hiểu vấn đề ợ? Vẫn biết là mất tiền mới được sử dụng, nhưng cụ mất tiền kiểu j? Lên phường, hàng tháng nộp "tô" thì cụ đừng mong đuổi người khác đi nếu họ đỗ vào đấy. Trừ khi cụ mua chỗ đỗ bên GTCC, kẻ vạch đàng hoàng (giống kiểu cụ gửi xe hàng tháng ở các điểm đỗ đó) thì chỗ đó là của cụ và cụ có quyền đuổi. Còn chẳng ở đâu cho sử dụng vỉa hè kinh doanh cụ nhé (toàn kiểu nộp tô để mấy anh phường ngó mắt làm ngơ), ko có j là free (đúng) nhưng ko có nghĩa là đúng luật. E vẫn giữ quan điểm chả bênh ông nào, nhưng cũng ko thể coi chỗ đỗ đó là của cửa hàng trên phố cả.
em hiểu chứ cụ, em đang nói về vấn đề lòng đường trước cửa hàng. còn về cái vỉa hè thì ở phường em kinh doanh có công an phường + tổ dân phố + trật tự quận ra đo và kẻ sơn trắng cách mép nhà tầm 1,5m cho phép các hộ kinh doanh hay các công ty chỉ để xe trong vạch sơn, nhường phần vỉa hè còn lại cho người đi bộ, nếu để xe ra ngoài vạch sơn mới bị xử phạt. việc đấy có đúng Luật không thì em không biết nhưng rõ ràng em được sử dụng phần vỉa hè phía bên trong vạch sơn.em đã sống qua 5,6 năm ở khu vực em kinh doanh và cũng nhận được cảnh báo xếp xe gọn gàng mỗi khi có các đoàn kiểm tra nhiều lần và chưa 1 lần bị phạt vì lỗi để xe trong vạch sơn cả.

ubisapro

Xe trâu
em hiểu chứ cụ, em đang nói về vấn đề lòng đường trước cửa hàng. còn về cái vỉa hè thì ở phường em kinh doanh có công an phường + tổ dân phố + trật tự quận ra đo và kẻ sơn trắng cách mép nhà tầm 1,5m cho phép các hộ kinh doanh hay các công ty chỉ để xe trong vạch sơn, nhường phần vỉa hè còn lại cho người đi bộ, nếu để xe ra ngoài vạch sơn mới bị xử phạt. việc đấy có đúng Luật không thì em không biết nhưng rõ ràng em được sử dụng phần vỉa hè phía bên trong vạch sơn.em đã sống qua 5,6 năm ở khu vực em kinh doanh và cũng nhận được cảnh báo xếp xe gọn gàng mỗi khi có các đoàn kiểm tra nhiều lần và chưa 1 lần bị phạt vì lỗi để xe trong vạch sơn cả.
Đến hôm nộp tô, cụ hỏi mấy ông xxx phường, tiền tôi mất, vỉa hè của tôi và ko ai khác được dùng, đúng ko? XXX trả lời đúng thì cụ cho em địa chỉ, em đến làm cái clip post lên mạng câu view:D Cụ được sử dụng ko có nghĩa người khác ko được dùng cụ nhé.

Mà cụ cho em hỏi, tiền cụ nộp, có cái hóa đơn chứng từ nào ko??? Về mặt pháp luật, ko có hóa đơn, hợp đồng, chứng từ thì có nghĩa cụ chả nộp cái j nhé.

cogang

Xe tăng
Vỉa hè trong vạch sơn ko phải nộp. Lòng đường bên khai thác điểm đỗ có phiếu thu cẩn thận luôn cụ ạ.
Riêng với trường hợp nhà bán bánh cuốn trong câu chuyện của chủ thớt thì e cam đoan rằng nếu cụ là người kinh doanh cụ cũng sẽ ra đề nghị chủ xe đỗ xe tránh mặt tiền cửa hàng, và bạn chủ xe phang trước thì nhà bánh cuốn oánh lại là điều tất nhiên, còn sau đó ít người mà thua thì phải chịu thôi cụ ạ.

Mr Q5

Xe máy
Em cũng ghét kiểu bán hàng mà xe mình đi có việc khẩn dừng lại tý là nó ra nó đuổi như đường nhà nó. Nhưng thôi gặp chó thì mình nhịn chứ như bác chủ thớt lại mang thương binh vào người mà nhỡ xảy ra chuyện lớn thì mình lại khổ.

ngungo thien ly

Xe container
Tự dưng mất 1 mớ mà lại có tí thương tật vào người

RoyalNavy

Xe hơi
Sống ở phố mà cứ có kiểu đương làng, chó cậy gần nhà. Ăn tẩn là phải. Gặp đội cứng hơn có khi k dám bán tiếp

Bopbi_hsgs

Xe container
Sống ở phố mà cứ có kiểu đương làng, chó cậy gần nhà. Ăn tẩn là phải. Gặp đội cứng hơn có khi k dám bán tiếp
Bán hàng kiểu đấy, không sớm thì muộn cũng có chuyện; Gặp "hổ báo" thì dễ có chuyện rồi, nhưng gặp những người bình thường có khi cũng xảy ra chuyện vì gặp phải sếp của các đội "hổ báo"

pnew

Xe điện
Vỉa hè trong vạch sơn ko phải nộp. Lòng đường bên khai thác điểm đỗ có phiếu thu cẩn thận luôn cụ ạ.
Riêng với trường hợp nhà bán bánh cuốn trong câu chuyện của chủ thớt thì e cam đoan rằng nếu cụ là người kinh doanh cụ cũng sẽ ra đề nghị chủ xe đỗ xe tránh mặt tiền cửa hàng, và bạn chủ xe phang trước thì nhà bánh cuốn oánh lại là điều tất nhiên, còn sau đó ít người mà thua thì phải chịu thôi cụ ạ.
"Đề nghị" khác với "đuổi hay chửi". Măt khác cũng còn phải xem có chỗ đỗ khác không

Bopbi_hsgs

Xe container
"Đề nghị" khác với "đuổi hay chửi". Măt khác cũng còn phải xem có chỗ đỗ khác không
Có khi đuổi vài câu không được là chửi hoặc đe dọa luôn ấy chứ, nói tử tế thì có khi người ta cũng đi, lại làm như là "bố người ta" thì chắc gì người ta đã chịu.

cogang

Xe tăng
Ai cũng có việc và ai cũng có lý do để vội các cụ ạ. Cơ bản là tôn trọng lẫn nhau nhìn nhau mà cư xử thôi.
Các cụ nhìn về phía tiện và vội của mình nhưng đâu có nhìn về thiệt hại của người khác.
Ví dụ nhà các cụ mặt phố, dù là ko kinh doanh cái gì bỗng ngủ trưa dậy đi làm thấy cái xe ô tô ngay cửa xuống đường, các cụ ko đánh xe ra đi làm được thì các cụ mới hiểu lý do tại sao bọn em quý cái mặt tiền cửa hàng như thế.
Hoặc cửa văn phòng các cụ có cái xe đỗ chình ình trước cửa suốt ngày các cụ cũng sẽ thông cảm được cho những người đi thuê nhà mặt phố kinh doanh.

Trưa nay khoảng hơn 1h em có chút việc ở phố Xã Đàn thì được chứng kiến từ đầu đến cuối cảnh lái xe và cửa hàng bánh cuốn trên phố này cự cãi và choảng nhau như trong phim hành động. (Xin phép không đưa hình và clip lên vì có tý nhậy cảm ạ) Trưa nay vào tầm đó bác nào đi qua thì sẽ thấy. Sự vụ diễn ra như sau:
1 xe mầu đỏ em ko để ý xe gì nhưng cỡ nhỏ như kiểu Yaris, đỗ ngay trước cửa quán bánh cuốn cạnh cửa hàng vàng bạc Phú Quý, chủ cửa hàng đon đả ra mời nhưng 2 anh chàng này không vào đó mà đi bộ dọc phố lên phía trên thế là bị chủ cửa hàng đuổi theo chửi bới bắt đánh xe ra chỗ khác, bác lái xe quay lại: Đ,,M, Bố thích đỗ đấy thì mày tính sao? Đường nhà mày éo đâu mà đuổi? 2 bên chửi bới nhau vài câu thì bác đi cùng xe không nói câu nào tống ngay cho 1 nắm đấm vào mặt anh chàng bánh cuốn, lúc này em ra can 2 bên và bác đấm trưóc kia tự bỏ đi, còn nhõn bác lái xe đứng lại đôi co thêm vài câu, 1 ông em trong nhà hàng bánh cuốn chạy ra ko biêt nếp tẻ rì thấy ông đồng nghiệp bị tẩn thế là nhẩy vào tẩn luôn bác lái xe...lúc này 2 đánh 1 thì như đấm quả bóng lăn lông lốc ra đường, búa dao được vận dụng tối đa nhưng may bác kia chạy thoát vì chị vợ bánh cuốn chạy ra can ôm chặt lấy ông cầm dao búa, chừng 10 phút sau khoảng 15 đồng chí hổ báo cáo chồn "đồng nghiệp" của chủ xe kéo đến quán bánh cuốn, lúc này 2 chàng bánh cuốn đã chuẩn bị đầy đủ tuýp nước, dao, kéo đứng đợi ở cửa nhà, 15 chú kia rất nhã nhặn vào hỏi chuyện nhẹ nhàng khi tiếp cận sát người 2 chàng bánh cuốn tức thì xông vào tưóc luôn đồ nghề 2 bác bánh cuốn đang cầm và phang luôn rất nhiệt tình và khẩn trương, chịu đòn hội đồng được 1 chút 2 bác bánh cuốn chạy vào trong nhà và lúc này thì bát, đĩa, bàn, ghế được bay từ trong nhà ra, gạch đá và các loại ngoài đường thì tự bay trở lại vào trong nhà... đồ vật bay độ 2 phút thì cửa hàng tan hoang 2 bác bánh cuốn kia máu me đầy mồm và chắc hết đạn (bát đĩa, nồi, niêu, xoong, chảo) thì giơ tay xin hàng, 15 bác bên ngoài rút êm hết...sau 1 hồi alo alo của vợ chủ quán thì độ 10p sau CA phường đến lấy lời khai quán bánh cuốn rồi cho thương binh đi bệnh viện, cả 2 bên đều có thương binh...hồi sau thế nào em cũng chả hóng nữa ạ!
Các bác nghe xong tự rút ra bài học cho mình khi gặp tình huống này là tốt lắm rồi.
Hehe. Văn cụ quá hay, hơn cả Kim Dung đấy ạ =))

thinhkieuphong

Xe điện
Có rùi đó cụ, hồi Nam cường mất, nhà em còn ở khu Đào tấn, chắn cả 1 đoạn đường Linh lang để tổ chức đám ma, đóng cả cửa chợ Linh lang (hình như cho mỗi hộ kinh doanh 500 để nghỉ), thuê xxx phường và dân phòng gác 2 đầu đường ... Và dân quanh đó như em, bị chắn đường đều chửi cả :))
nhà ông nam cường này thế lực lớn thế hả cụ :D