Vân Hải Tuyết Sơn - Hành trình vạn dặm

chuotlang

Xe lừa

Nhóm Phượt leo núi Thành Đô đang chụp ảnh lưu niệm, Yến Tử lúc này nhìn như 1 bà già thực sự

speed266

Xe điện
Tiếp đi lão ui, từ tối đến giờ có nhõn 3 tấm

摩旅吧

Đi bộ
Nếu em không nhầm thì đấy là Cống Ca Thần Sơn (Minya Konka), một ngọn trong Đại Tuyết Sơn của Trung Quốc, ngàn năm băng tuyết giá lạnh. Nó cao 7.556m so với mực nước biển (núi Cống Ca là ngọn núi cao tuyết đối nhất trên thế giới, từ chân núi lên đỉnh núi đạt 6.200m), là thánh địa leo núi và thám hiểm núi cao nổi tiếng trên thế giới. Tuy nhiên, núi Cống Ca cũng là ngọn núi cao khó mà chinh phục nhất, độ khó để lên tới đỉnh vượt xa cả ngọn Chu Mô Lung Ma. Theo thống kê đến nay, chỉ có 24 người lên đỉnh thành công, lại có 37 người gặp nạn khi leo lên và leo xuống, trong đó bao gồm cả 14 người nước ngoài. Tỉ lệ tử vong khi leo núi vượt qua 14% so với ngọn Chu Mô Lung Ma và 30% so với ngọn Chogori

Đỉnh kia cao 7700m, nó rất khó leo và hình như chưa ai trinh phục được nó

chuotlang

Xe lừa
Nếu em không nhầm thì đấy là Cống Ca Thần Sơn (Minya Konka), một ngọn trong Đại Tuyết Sơn của Trung Quốc, ngàn năm băng tuyết giá lạnh. Nó cao 7.556m so với mực nước biển (núi Cống Ca là ngọn núi cao tuyết đối nhất trên thế giới, từ chân núi lên đỉnh núi đạt 6.200m), là thánh địa leo núi và thám hiểm núi cao nổi tiếng trên thế giới. Tuy nhiên, núi Cống Ca cũng là ngọn núi cao khó mà chinh phục nhất, độ khó để lên tới đỉnh vượt xa cả ngọn Chu Mô Lung Ma. Theo thống kê đến nay, chỉ có 24 người lên đỉnh thành công, lại có 37 người gặp nạn khi leo lên và leo xuống, trong đó bao gồm cả 14 người nước ngoài. Tỉ lệ tử vong khi leo núi vượt qua 14% so với ngọn Chu Mô Lung Ma và 30% so với ngọn Chogori
Cám ơn bác quan tâm, đúng vậy, đây là ngọn núi nối tiếng của China có tên Gongga Show Mt (贡嘎雪山)
Dưới chân nó là Hailuogou nổi tiếng với tắm suối nước nóng trong tuyết rơi như Nhật Bản luôn

Up cho bác hình dung, các ngọn thấp ko liệt kê vào đây như 1 số ngọn khá đc nhiều người VN biết đến như Tứ Cô Nuơng .. cũng nằm trong này và nhìn thấy xa xa được

Các ngọn chính được liệt kê tại đây

Ước gì được trải nghiệm như người ta trên đỉnh Niubei Mt :)

Chỉnh sửa cuối:

chuotlang

Xe lừa
@ 摩旅吧

Ngoài Hailuogou quanh đó thì còn Yanzigou ( Yến Tử Câu ) cũng có thể là 1 nơi rất đáng đến, màu sắc phong phú với các bãi đá đỏ như Công Viên đá đỏ em sẽ đến ở phần tiếp theo

Ảnh tham khảo

Nơi đây rất thích hợp cho chụp ảnh chân dung, cưới, và setup giống chưởng bộ ;)

Và dĩ nhiên là cho cả thể loại phong cảnh

chuotlang

Xe lừa
Hết mây luồn rồi à lãnh đạo? Sao mà tiết kiệm thế.....
Thì có post hết ở bài này đâu hehe, cũng lược ra gần 100 tấm post bên kia chớ, chứ ko bên kia để toàn teen xóa phông thì còn giề là âu phở ;))

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Mây luồn dư vầy cơ mà, kia là biển mây...Dân phong cảnh Vn có câu: mây luồn nắng lọt mừ

Thì có post hết ở bài này đâu hehe, cũng lược ra gần 100 tấm post bên kia chớ, chứ ko bên kia để toàn teen xóa phông thì còn giề là âu phở ;))

Dims

Xe điện
Website
glaptop.com
Dạ, ý nhà em đâu có tham lam thế!!!! Mây luồn là mây nó len lỏi vào cây vào núi rồi thi thoảng lại có tia nắng chiếu vô. Cả vầng thái dương thôi nhường người khác, nhà em chỉ cần 1 tia nắng là ok roài.
Lãnh đạo sau 1 hồi dạo hồ Lugu hình như mới học được môn câu cá nên câu giờ đang buông cần, câu giờ hơi lâu đấy chả thấy thêm tý ảnh nào!

Ý mợ là thế nào hehe

Đã có mây lại còn đòi ông mặt trời to thế này phải ko :P

vnn1369

Xe tải
Đẹp quá Cụ ạ. Em cũng có một mong muốn như cụ, mà không biết tới khi nào đây :(

chuotlang

Xe lừa
Dạ, ý nhà em đâu có tham lam thế!!!! Mây luồn là mây nó len lỏi vào cây vào núi rồi thi thoảng lại có tia nắng chiếu vô. Cả vầng thái dương thôi nhường người khác, nhà em chỉ cần 1 tia nắng là ok roài.
Lãnh đạo sau 1 hồi dạo hồ Lugu hình như mới học được môn câu cá nên câu giờ đang buông cần, câu giờ hơi lâu đấy chả thấy thêm tý ảnh nào!
Vị trí chụp là nhìn thẳng ra hường mặt trời nên ko có ánh sáng xiên để tạo ra những vạt nắng vàng chiếu vào cây và sườn núi được ;)
Dạo này busy nên chưa post tiếp hehe

Chỉnh sửa cuối:

La Pulga

Xe buýt
Ảnh đẹp quá, khung cảnh núi non thật hùng vĩ, ước gì e có được 1 chuyến đi như cụ !

chuotlang

Xe lừa
Ảnh đẹp quá, khung cảnh núi non thật hùng vĩ, ước gì e có được 1 chuyến đi như cụ !
Cám ơn bác, bác cứ sang Phượt setup 1-2 chuyến đảm bảo sẽ có những chặng phê như em hehe, nhưng có cái đi đông người cửn thựn bất đồng thôi, bọn em đi ít mà lâu ngày còn bất đồng về Local chết thôi, may ko bất đồng về lối sống là đc

168

Xe đạp
Công nhận ảnh của cụ Chuột đẹp thật.

hai_beo

Đi bộ
Bác chuotlang chụp ảnh cứ như NAG nhỉ, nhìn đẹp quá! e thấy diễn đàn vnphoto cũng có bác.

nighteyes

Xe hơi
Ảnh của bác chuột xem chẳng bao h chán cả ! Thanks cụ chuột vì nhưng bức ảnh đẹp

buffalo car

Xe điện

Đỉnh kia cao 7700m, nó rất khó leo và hình như chưa ai trinh phục được nó
Từ năm ngoái đến giờ mới vào đây ngồi xem ảnh được của lão! Chúc lão một năm Mã Đáo Thành Công và sức khỏe tốt để đi nhiều chuyến nữa nhé! :)

Em leo đến đỉnh (4506m) của Ngọc Long Tuyết Sơn mà tuyết đã mênh mông và lạnh tê tái, một số người yếu đã phải dùng oxi cá nhân rồi mà nếu ai nên được đỉnh 7700 trên thì khí hậu khắc nghiệt như thế nào nữa lão nhỉ?

MaxMax

Xe tải
Phóng sự của Cụ Chuột hay quá, em đánh dấu để xem dần ;)