[Funland] Vấn đề về mượn xe.

Toietmoi

Xe điện
Có lần em cho mượn xe, khi nhận lại thấy dây đai an toàn cài sẵn (để xe khỏi kêu), tự dưng thấy bực mình.

E chủ nghĩa tự do
Đi thuê méo mượn mõ gì cả, đỡ phiền. Có thì dùng ko thì đi thuê
Mượn nhỡ va quệt hỏng hóc xước thì lại phiền
Cháu như cụ ! Bất đắc dĩ mới cho mượn. Trước đây khi chưa mua xe cháu cũng ko bao h mượn dù a e bạn bè e cũng chủ động nói cần cứ lấy, đi đâu cứ kêu taxi hay xe khách cho nó lành. Thoải mái cả hai bên.

Langthang_Mercedes

Xe container
Pm mấy cmt đồng ý cho mượn ấy cụ. Toàn anh em Ofers với nhau cả, có cái xe chả lẽ lại tiếc?
Bọn nói chuyện đạo lý thường sống như ccc hoặc chưa thấy quan tài nên chưa đổ lệ, cứ phán cho sướng mồm. Theo đúc rút của dân cư mạng đấy chứ không phải em nói đâu nhé :D:D:D:D

happyhn

Xe container
Mượn ô tô chỉ để thỏa mãn cơn sĩ chứ dịch vụ thiếu j.

Huy_89

Xe hơi
như cụ là dùng xe để đi lại chủ yếu hàng ngày nên em thấy rảnh thì cụ cho mượn, không thì thôi

sondaicajqk

Xe tăng
nếu anh em ruột thì cho mượn, còn mà cho mượn mà lăn tăn ko thoải mái thì cứ cancel luôn. Gợi ý thuê xe cho họ

tetsu82

Xe tải
Đã chấp nhận cho mượn thì kêu làm gì ạ?

XSim

Xe container
Chắc ô tô giờ còn là tài sản lớn nên người cho mượn phải lăn tăn suy nghĩ nhiều chứ vài năm nữa nó vừa tầm thu nhập (như xe máy thời 9x) thì chắc ít người quan tâm đến vấn đề này.

Nghĩ rộng ra, đây cũng là kinh nghiệm về cách sống, với cả người cho mượn và người mượn. Nên cho mượn hay không nên, ai ở phe nào cũng có ý đúng cả, do cách sống / suy nghĩ khác nhau thôi. Thế nên em thấy trong cuộc sống cần tinh tế để hiểu đối tác / bạn của mình thế nào, kiểu họ không vô tư mà mình cứ vồ vập thì vô duyên lắm :D

mimozabk

Xe hơi
Đó cụ không rõ ràng thôi, đã cho mượn thì suy nghĩ làm gì

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
e cũng đ éo hiểu người mượn nghĩ gì, kể mà xe để không không đi, hoặc nhà nh xe có thể sắp xếp vài hôm cả nhà đi chung 1 xe thì mượn còn được.
đằng này nhà ng ta có mỗi cái xe để đi, ông mượn thì ng ta đi bằng gì, tối thiểu thế còn đ éo nghĩ được.
khôn như mấy ông này vừa muốn sĩ lại vừa đ éo muốn mất tiền thì xã hồi này xích đầy cổng.

kiamorningslx

Xe buýt
Bạn như nào thì cũng thể hiện cụ như vậy, đặc biệt là bạn thân, hệ cứt đái gặp nhau cả thôi!
Còn cụ muốn biết ông anh họ của thằng thớt mượn mấy lần thì hỏi cho rõ mà kết luận.
Khéo có khi dm lúc chén chú chén anh thì lại ngoạc mồm ra bảo a cần đi đâu xa cứ lấy xe e mà đi chứ thuê mướn bất tiện với nọ kia.
Ông anh họ khi cần mượn về đám cưới xong giờ đọc trên này chắc cũng dí bòi vào thằng e họ nữa.
Thằng đàn bà mãi mãi éo bao giờ là thằng đàn ông được, nhanh cho nó vuông.
Còn dm tư duy theo kiểu mượn xe xước xe với va chạm nọ kia nó cũng éo bằng khi ngại không dám mượn xe rồi cả nhà đi xe khách sau đó lên báo bay cả gia đình. Thằng cầm vô lăng chở vợ con đi bao giờ chả cẩn thận hơn thằng khác cầm vô lăng chở gia đình mình đi.
Cái méo gì chả xảy ra được khi nó sẽ xảy ra, còn cho mượn rồi thì câm mịa mồm đi, nói ít thôi thì người ta còn tôn trọng.
Toàn mấy bố dấm dớ phát ngôn ba lăng nhăng, gánh nặng của xã hội.
Bó tay với cái dòng đậm đậm. Cụ nghĩ cụ là ai mà nói người khác là cứt đái. Đồ rác rưởi

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Người ta mượn ngoài cái việc đi lại một triệu như cụ tính thì người ta còn giải quyết các khâu khác vì là đám cưới đi lại chở người nọ người kia các kiểu và đôi khi là khâu oai nữa.
Cụ cho mượn thì đừng tính toán mà đã tính toán thì tốt nhất đừng cho mượn.
Xe của cụ thì cụ cũng phải đổ xăng, dầu cũng phải phí nó phí kia chứ ko phải là cụ đi xe cụ thì ko mất tiền còn đi grab là mất tiền.
Tính cụ cả nể nhưng bụng cụ nhỏ nhen.
Cá nhân e ko cho mượn thì thôi, cho người quen mượn e còn rửa sạch xe và đóng xăng dầu đầy bình trước khi giao xe cho người ta.
Éo gì phải tính toán như đàn bà nó làm hèn cái thằng đàn ông đi.
thì chủ thớt cũng nói là cà nể.
vấn đề này thì đáng nhẽ người đi mượn cũng phải xem xét như nào rồi mới mượn.
nhà ng ta có một cái xe, ông mượn thì người ta đi bằng gì? cái tối thiểu như thế còn chả nghĩ đươc.

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
À ko phải chi li đâu cụ, ý E chỉ là để muốn làm nổi ý thực tế khi mượn xe thì nó cũng giống như là người cho mượn đi thuê xe thay cho người mượn thôi. Kiểu như vì ngại thuê xe và muốn tiện nên đi mượn, như thế nhiều trường hợp lại "vô tình" đẩy cái ngại và cái bất tiện sang người cho mượn.
Dù sao E sẽ cố gắng học tính đại trượng phu của cụ, nhg E chỉ sợ như người ta nói, những thằng hay nói đạo lý thường sống như l... thôi :D
cụ nói đúng, nhiều thằng nói thì như rồng nhưng sống thì có khi đ éo bằng cái âm hộ người phụ nữ.

vinnocauno

Xe tải
dit cu những thằng mở mồm nói đạo lý anh anh em em anh anh chú chú đều là loại sống như lol

Voi 79

Xe tải
Theo em trong một số trường hợp thì vẫn cho mượn, nhưng phải biết rõ người mượn lái có tốt không, có điềm đạm không, quan hệ với mình thế nào, để nếu có những điều không hay xẩy ra thì chấp nhận như là tai nạn không mong muốn. Còn thấy không đủ để tin tưởng và vui vẻ thì tuyệt đối nói không. Từ chối khéo cũng là một cách để bảo vệ nhau.

kduc

Xe Cứu Trợ
dit cu những thằng mở mồm nói đạo lý anh anh em em anh anh chú chú đều là loại sống như lol
Nó cho mượn vài lần rồi vay nóng vài trăm chậm (10 năm hoặc lâu hơn nữa :)) ) trả hoặc ko trả ấy mà, kcmnđ.
Cái xe cho mượn ko những là tài sản lớn mà còn là nguồn nguy hiểm cao độ, người đã mượn xe thường ít lái xe nên nếu xảy ra tai nạn là rất phiền.

darkks

[Tịch thu bằng lái]
ko được, chấm hết. xe là chiến mã, chiến mã ko ai lại cho mượn cả. r còn lúc đâm xe, dính tới pháp lý, mạng người, hay đơn giản nhất là người mượn đền hay ko đền, xe giá trị bao nhiêu, quan hệ 2 bên thế nào, cầm tiền hay ko, muốn cáu, trút giận cũng đều khó. tranh tranh cãi cãi mất hết tình nghĩa. thế nên là, mượn tiền mượn xe, méo nhé.

haivanphe

Xe container
Em nhớ có lần người mượn xe của em còn đánh mất cái chìa khóa điện tử của xe (xe thời ấy 1 khóa điều khiển, 1 khóa cơ), ra hãng ở VIệt Nam còn ko đánh lại được chìa điện tử, phải làm lại toàn bộ phần khóa điện, báo nhục luôn. Đời em sở hữu qua mấy đời xe rồi, có những lúc bấn thật, chưa có xe đi thì em cũng không bao giờ mượn ai vì đã trải qua cảm giác người khác mượn xe của mình.

smartman76

Xe tải
Em cũng từng cho mượn và đi mượn!
Lúc cho mượn : tối đa không quá 2 ngày ( vì mình biết người mượn thực sự cần gấp vì việc gia đình phải di chuyển đi lại nhiều)
Lúc đi mượn : cũng không quá 2 ngày, từ hôm trước đến hôm sau ( khi trả xe : xăng đầy,xe sạch, coi như mình đi thuê xe ) có như vậy lần sau nhỡ nhàng hỏi mượn xe người ta còn muốn cho mượn.

Aolixnam

Xe máy
Em cho ong đồng hao mượn 3-4 lần , lần cuối về trả xe lùi vào xuoc hết 1 cánh , em mang đi sửa gần 3 triệu , em ko lấy tiền . Từ đấy ko thấy hoi mượn nữa.