[Funland] Vấn đề trẻ vị thành niên.

Lọ mọ

Xe buýt
Mình nuôi con mình phải thừa hiểu tính cách của con nó như thế nào. Lúc f1 nhà em học lớp 5-6 gì đó có lần cháu lấy dần nửa cặp sách(chỉ tiền xu tiền giấy ko lấy)đem tới lớp chia cho các bạn lớp chơi. Chứ ko có mục đích gì cả vậy em ko trách gì cháu chỉ phân tích là việc đấy ko tốt và cẩn thận trong việc tiền long.rồi cháu nó từ lúc đấy đến bây giờ ko bao giờ như thế nữa. Em cho tiền con tiêu đủ để cháu nó biết là nó chẳng cần lấy trộm tiền làm gì cần thì xin bố mẹ cho.quần áo ,ăn uống lắp mạng máy tính chơi game tại nhà.lên tiền giờ nó chẳng coi trọng gì.

TÔN

Xe container
Bẩm các cụ, chuyện là sáng nay ngồi caffe với ông anh . nghe ông kể đang đau đầu với đứa con gái năm nay lớp 6, mà đã nói dối ông bà bố mẹ rồi, tuần rồi lại phát hiện trộm của bố mẹ mấy lần với tổng tiền hơn 2 triệu, giờ đang đau đầu không biết xử lý thế nào. Ngẫm lại con đầu của em năm nay đã lớp 4 , cũng đang chập chững bước vào cái tuổi ẩm ương rồi, mà mình chưa có kinh nghiệm gì. Em đưa lên đây xin ý kiến các cụ đã có kinh nghiệm dạy con ở cái tuổi ẩm ương làm sao cho con nó nghe lời mình mà không phải đòn roi gì ah.
Hôm qua thì có cháu bé lớp 6 11 tuổi ở gold mark Hồ Tùng Mậu nhảy lầu tự tử vì chuyện học hành :(

Hoàng Trang

Xe ngựa
Con em lớp 6 rồi giờ lớp 7, con gái, nó có tiền tiêu vặt lâu lâu em cho nhưng thích nhất là mua gì tiêu tiền của ba.
Con bé sau lớp 2, ngây thơ, tiền lì xì tết bị mẹ thu sạch, cứ theo hỏi em là tiền trong tài khoản của con còn bao nhiêu, em toàn nói là có 1 triệu. Nó hào phóng lắm, lúc nào xin mua gì cũng bảo "ba lấy tiền trong tài khoản của con mà mua"" ba mua cái gì mà hết tiền của ba thì lấy tiền của con mà mua"
Do con bé nhà cụ chưa biết tiêu tiền thôi. Lớn tí nữa nó sẽ theo chị nó (đoạn in đậm) :)).

Zerodaide

Xe buýt
Mình nuôi con mình phải thừa hiểu tính cách của con nó như thế nào. Lúc f1 nhà em học lớp 5-6 gì đó có lần cháu lấy dần nửa cặp sách(chỉ tiền xu tiền giấy ko lấy)đem tới lớp chia cho các bạn lớp chơi. Chứ ko có mục đích gì cả vậy em ko trách gì cháu chỉ phân tích là việc đấy ko tốt và cẩn thận trong việc tiền long.rồi cháu nó từ lúc đấy đến bây giờ ko bao giờ như thế nữa. Em cho tiền con tiêu đủ để cháu nó biết là nó chẳng cần lấy trộm tiền làm gì cần thì xin bố mẹ cho.quần áo ,ăn uống lắp mạng máy tính chơi game tại nhà.lên tiền giờ nó chẳng coi trọng gì.
Nghĩ thì dễ nhưng làm mới khó cụ ah, lúc con còn bé thì em cũng nghĩ sẽ dành thời gian nhiều bên con, chơi với con như người bạn. Nhưng công việc nó cứ lôi mình theo, thời gian dành cho con nó cứ vơi dần, giờ em cũng chỉ cố gắng ăn cơm với gia đình đầy đủ, sáng dậy đưa đón con đi học là hết. Cv nó cứ quấn vào cả ngày, nhiều khi cũng chán nhưng nếu ngơi tay cái thì tiền đâu lo cho con. Trước thì chỉ nghĩ kiếm đủ tiền lo đường, sữa cho con là đủ, nhưng giờ nhìn con lớn lên hàng ngày thì mình phải cố găng lo cho tương lai nó nữa.càng nghĩ càng lo cụ ah

Zerodaide

Xe buýt
Hôm qua thì có cháu bé lớp 6 11 tuổi ở gold mark Hồ Tùng Mậu nhảy lầu tự tử vì chuyện học hành :(
Cái tuổi ẩm ương này mà gặp đứa nào cá tính là rất mê
Giáo dục mạnh lại thôi. Trước em học lớp 5 lớp 6 đi chơi nhiều còn bị xích chân vào giường cơ. Xã hội VN nó ko như tây, đừng dạy con kiểu ko răn đe như tây là hỏng đấy.
Mạnh nhưng mạnh thế nào thì cũng khó cụ ah, có đứa quát câu đã sợ rồi, nhưng lại có đứa càng roi vọt lại càng lỳ.

tungLam.nwl

Xe tăng
Kiên nhẫn, đối thoại, giải thích thôi. Tất cả điều đó may mà gấu nhà em có.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Cái tuổi ẩm ương này mà gặp đứa nào cá tính là rất mê
Mạnh nhưng mạnh thế nào thì cũng khó cụ ah, có đứa quát câu đã sợ rồi, nhưng lại có đứa càng roi vọt lại càng lỳ.
Em chưa nói đến oánh. Mà là nghiêm khắc, bố mẹ nói là làm, từ bé tí 1-2 tuổi đã thế rồi.
Ví dụ con em ngã hay chơi gì dại bị đâu mặc dù 1-2 tuổi nhưng ko bao h có kiểu như nhà mình là ra đánh chừa cái làm cháu bị đau mà phải nói rõ tại con, lần sau cẩn thận.
Ví dụ nữa là đã hứa hẹn ăn cơm ngoan cho đi đâu đi đâu thì phải làm, ko làm đc phải giải thích và xin lỗi con. Trẻ 2-3 tuổi là phải dạy rồi, chứ nhiều khi học lớp 3 lớp 4 là láo lắm rồi, dạy lại hơi khoai.
Em vẫn nghĩ các ông bố bà mẹ nên nhìn lại mình. Cả ngày cắm mặt vào điện thoại mà cứ lên hỏi chặn con xem youtube với Webgame :D .

Demchinhhang.net

Xe container
Con gái nên để cho nó thoáng 1 tí, thiếu quá nó cũng sinh thèm muốn giống bàn vả nẩy sinh gian ý. Nhà em thì em làm cho 1 cái thẻ phụ của em, em bảo con đi đâu tiêu gì mua tẹt đúng với cái con cần (hạn mức tí ti tẹt cái gì đâu) có lần thấy tin nhắn mua vinmart liên tục biết ngay là mua bim bim. Em để vài hôm rồi có 1 tôi em đọc trên đt và hô âm lên "ối dồi ôi" bó mới hỏi "cái gì thế bố" em mới phịa ôi đọc tin bim bim sợ chưa, toàn làm từ hóa chất đồ bẩn này...bla bla. Từ sau đợt đấy thấy ít hẳn:))

công nông tàu

Xe container
Hồi f1 học lớp 6 em hàng tuần em phát tiền ăn trưa và tiền xe buýt đến trường cho con, lúc bạn bè nó sinh nhật, nó xin tiền mua quà cho bạn. Thông thường để đối tốt với bạn con thường mua quà đắt tiền rồi về báo giá để mẹ trả tiền.
Sau em dùng cách ngoài tiền ăn tiền xe buýt hàng tuần, em phát thêm tiền tiêu vặt khoảng 100 nghìn/ tháng. F1 giãy nảy bảo như vậy không đủ tiền mua quà sn cho bạn. Em bảo nếu con muốn tặng bạn quà đắt tiền thì con phải tiết kiệm trong khoản tiền mà mẹ cấp. Con có thể dậy sớm chuẩn bị cơm hộp mang đi học thay vì đến trường mua đồ ăn, con có thể đi bộ đến trường để tiết kiệm tiền xe buýt.... hồi lớp 8 em còn cho nó đi dạy kèm con cô bạn học lớp 6 rồi em cũng tính buổi, tính giờ trả tiền cho F1 giả vờ là cô bạn trả công để nó biết giá trị của lao động nhờ vậy con em biết quản lý tiền từ sớm. Vào đại học là vừa học vừa đi làm thêm kiếm tiền tự mua sắm máy tính, đt cho bản thân, chưa bao giờ hỏi xin tiền bố mẹ.

thanh040506

Xe trâu
Nhớ mình ngày bé ăn trộm suốt, sao đâu các cụ☺

thanh040506

Xe trâu
Bác trai nhà cháu nay có thằng con trai lên lớp 8 mà nó đã lấy trộm tiền mẹ nó hai lần mỗi lần 18triệu để mua iphone. Bắt được dùng điện thoại iphone 2 lần thu máy, tra hỏi mãi nó mới khai là lấy trộm tiền trong túi mẹ. Thật sự dã man và không biết xử lý thế nào
Mất 2 lần 18 triệu mà k biết, xứng đáng mất nhiều hơn.

thanh040506

Xe trâu
Em chưa nói đến oánh. Mà là nghiêm khắc, bố mẹ nói là làm, từ bé tí 1-2 tuổi đã thế rồi.
Ví dụ con em ngã hay chơi gì dại bị đâu mặc dù 1-2 tuổi nhưng ko bao h có kiểu như nhà mình là ra đánh chừa cái làm cháu bị đau mà phải nói rõ tại con, lần sau cẩn thận.
Ví dụ nữa là đã hứa hẹn ăn cơm ngoan cho đi đâu đi đâu thì phải làm, ko làm đc phải giải thích và xin lỗi con. Trẻ 2-3 tuổi là phải dạy rồi, chứ nhiều khi học lớp 3 lớp 4 là láo lắm rồi, dạy lại hơi khoai.
Em vẫn nghĩ các ông bố bà mẹ nên nhìn lại mình. Cả ngày cắm mặt vào điện thoại mà cứ lên hỏi chặn con xem youtube với Webgame :D .
Chuẩn cụ.
Mình già rồi cai ọp còn khó đây này.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Từ lúc bọn em còn bé tí, bố mẹ em đã luôn dạy con không lấy những gì không thuộc về mình. Và thế là trong khi bọn trẻ con hàng xóm có sự nghiệp chui rào đi ăn trộm hoa quả hết sức vất vả (bị gai nó cào, dẫm phải mảnh sành, chó đuổi, bla bla) thì em chọn cách phi thẳng vào nhà khổ chủ hỏi xin cẩn thận. Nhiều cây cao, khổ chủ còn ra hái quả ngon cho em, hết sức lợi lộc :)).
Trẻ con nó như tờ giấy trắng, người lớn vẽ như thế nào thì nó như thế. Phải dạy từ lúc 2-3 tuổi trở đi. Đừng nói là 2-3 tuổi nó chưa biết gì. Chứ đợi lớn mới dạy thì đã muộn ạ.

Xe bọ xít

Xe container
F1 nhà em là trai, học lớp 4. Chỉ sợ em chứ không sợ mẹ nó. Hiện đang học online. Hôm trước vừa học vừa xem youtube. Em về cho 1 trận rồi. Hôm qua lại tái diễn mẹ nó mắng "không học hành gì nữa đi nhặt ve chai (đồng nát)." thế là bỏ đi. Đi loanh quanh khu nhà thôi. Em về mà chưa biết xử lý thế nào đây. Chắc không đánh nữa được rồi.
Cụ cho bạn ý nghe chuyện này

thngaylangthang

Xe ngựa
Từ lúc bọn em còn bé tí, bố mẹ em đã luôn dạy con không lấy những gì không thuộc về mình. Và thế là trong khi bọn trẻ con hàng xóm có sự nghiệp chui rào đi ăn trộm hoa quả hết sức vất vả (bị gai nó cào, dẫm phải mảnh sành, chó đuổi, bla bla) thì em chọn cách phi thẳng vào nhà khổ chủ hỏi xin cẩn thận. Nhiều cây cao, khổ chủ còn ra hái quả ngon cho em, hết sức lợi lộc :)).
Trẻ con nó như tờ giấy trắng, người lớn vẽ như thế nào thì nó như thế. Phải dạy từ lúc 2-3 tuổi trở đi. Đừng nói là 2-3 tuổi nó chưa biết gì. Chứ đợi lớn mới dạy thì đã muộn ạ.
:)) :)) còn em lại thích thứ ko thuộc về ai ah ;))

hamcuare!

Xe container
Con bé nhà e năm ngoái học lớp 7 cũng lấy tiềm của mẹ nó để trên bàn thờ đi mua thẻ game gì đó… e vụt cho mấy roi vì tội trộm tiền mua thẻ game. Xong sau đó cũng nói chuyện vs con là k đc phép như vậy…. Thiếu gì cần gì chính đáng bm đều đáp ứng, dù đắt hay rẻ.
Sau đó một thời gian dài còn bài tâm lý và nghe ngóng xem có thay đổi hay chống đối gì k… thấy có vẻ ổn.
Đợt đó nó cũng khá bướng, hay cãi mẹ… nên e cũng bảo gấu nhẹ nhàng vs con, k để nó đối đầu, 2mc phải nc như 2 người phụ nữ để con nó đỡ che đậy, chống đối… có chuyện gì dù sai cũng phải từ từ chứ k xấn xổ mắng con.
E cũng nc với bọn trẻ con cởi mở, k quát mắng gì kể cả nó k đúng ý, cố gắng uốn nắn nó nhẹ nhàng.
Bayh có vẻ cũng nền nã, nói chuyện biết kiềm chế cảm xúc hơn rất nhiều.