Vấn đề muôn thủa của Matiz

Quan77

Xe tải
Các cụ giúp em, chả là em matiz của em nó bị bệnh khó chịu vô cùng. Việc thế này ạ! Xe em đi đường ngắn, thi thoảng để lâu hết ác quy, vấn đề là ở chỗ này đây cứ mỗi lần tháo ác quy ra mang đi sạc xong lắp vào thì xe đi nó cứ rống lên từng hồi như bò điên tức là oà ga nặng các cụ ạ mặc dù trước khi nổ máy em cũng bật tắt chìa khoá như hướng dẫn để van không tải tìm đúng vị trí của nó.... Kíu em với các cụ ơi.... Em lính mới các cụ thông cảm

hay_doi_day

Xe tải
Các cụ giúp em, chả là em matiz của em nó bị bệnh khó chịu vô cùng. Việc thế này ạ! Xe em đi đường ngắn, thi thoảng để lâu hết ác quy, vấn đề là ở chỗ này đây cứ mỗi lần tháo ác quy ra mang đi sạc xong lắp vào thì xe đi nó cứ rống lên từng hồi như bò điên tức là oà ga nặng các cụ ạ mặc dù trước khi nổ máy em cũng bật tắt chìa khoá như hướng dẫn để van không tải tìm đúng vị trí của nó.... Kíu em với các cụ ơi.... Em lính mới các cụ thông cảm
Accquy cụ dùng lâu chưa,thay đi thôi, tháo accquy ra thì hình như ECM nó set lại van Không tải thì phải.

Quan77

Xe tải
Accquy cụ dùng lâu chưa,thay đi thôi, tháo accquy ra thì hình như ECM nó set lại van Không tải thì phải.
Vâng đúng là ECU sẽ bị reset lại. Em tháo giắc van không tải ra nổ máy thấy không bị rống lên nữa nhưng khi lắp vào lại bị em thay một van không tải mới rồi vẫn thế.

hay_doi_day

Xe tải
Vâng đúng là ECU sẽ bị reset lại. Em tháo giắc van không tải ra nổ máy thấy không bị rống lên nữa nhưng khi lắp vào lại bị em thay một van không tải mới rồi vẫn thế.
Cụ nên xử lý cái acquy đi đã,vì khi ECU reset nó sẽ không về được thông số chuẩn ngay, mình phải chạy một thời gian nó set mới chuẩn được.Theo em nghĩ có 3 nguyên nhân:
1 là hỏng máy phát,cụ mang gara họ đo điện nạp (cỡ 14v là ok)
2 là hỏng accquy (đo không tải mà dưới 13v)
3 có thành phần nào đó ăn điện (ngay cả khi cụ tắt khóa điện)

xe em cũng đi ngắn và ít , có khi cả tuần ko động , thế mà accquy vẫn đề nổ ngon lành

andoan

Xe tải
em tháo lắp ac quy ngư cơm bữa. chạy vẫn bt, chẳng phải reset gì.

MatizCuChi

Xe hơi
Mua cái máy sạc về nhà tự sạc!để trên xe sạc luôn khỏi tháo ra!

Quan77

Xe tải
Mua cái máy sạc về nhà tự sạc!để trên xe sạc luôn khỏi tháo ra!
Ấy chít, không được đâu nhé ! một lần kẹp nạp kiểu ấy bị ông anh mắng vì dòng sạc của máy nạp nó sẽ làm hỏng luôn ECU.

ABCZ13

Xe tải
Tốt nhất theo e cụ nên kiểm tra xe xem do máy phát hay rò điện hay ắc quy. E thấy nhiều khả năng bình ắc quy hỏng nếu bình dùng lâu rồi, còn mua máy nạp hay mang đi nạp chỉ là tình thế tạm thời thôi chứ ắc quy ngon cụ để cả tháng vẫn đề nổ phe phé.

Quan77

Xe tải
Vậy không cụ nào có kinh nghiệm vụ này ạ? Chắc xe các cụ chưa gặp bệnh này roài, và xe em tã quá cũng lên.

thktsvtc

Xe hơi
Xe em có vấn đề vì Bình thường các xe khác khi bị òa ga, reset lại bằng cách ngắt điện ắc quy là xe lại em ngay. còn xe em thì bi ngược lại.
*lưu ý ắc quy lúc hết thì điện áp là bao nhiêu ? có xuống đến 10v không khi đề các đèn báo có bị tắt không?.....
nhiều khi có thể do hệ thống điện, dây giắc tiếp xuc kém dẫn đến điên áp cấp ra không đủ.

truongphihtu

Xe đạp
Xe em thỉnh thoảng đậm hết côn mà nó vẫn òa ga. Ko biết vì sao hix

nvtk1

Xe hơi
E vừa thay con van không tải bãi 450k hết hẳn cụ ạ. Máy cũng êm hơn rất nhiều

0996677555

Xe hơi
Em chỉ dám hóng

0996677555

Xe hơi
Ấy chít, không được đâu nhé ! một lần kẹp nạp kiểu ấy bị ông anh mắng vì dòng sạc của máy nạp nó sẽ làm hỏng luôn ECU.
Vậy ai dám sạc kẹp qua máy nữa nhỉ

Quan77

Xe tải
Vâng, tiện thể hỏi các cụ trong MSC xem có ai biết chỗ nào ở Hà nội bán phần nhựa tap lô của MATIZ 2 không ạ ? muốn thay cái phần nhựa đó nhưng không tìm ra.

xoe

Xe tải
Có cái này kinh nghiệm xương máu xe em nhé: đang chạy 250km về không sao, tắc đường Hà Lội đi như đi bộ được 7km là hết ắc quy. Vào gara, kiểm tra mọi thứ ok, ông thì phán "chết ăc quy", ông thì "chết máy phát", ông nữa thì "bó lốc điều hòa"... Cuối cùng là thế này: chỉ có cái dây cu roa máy phát rão quá, mất mấy răng, chạy chậm nó nóng lên quay trơn luôn, không tải máy phát được, thế là ắc quy tèo, máy lịm. (vào gara để 1 tý nguội máy nó vẫn lai tạm đươc) Thay cu roa xong là OK luôn.

Khải Đặng

Xe đạp
Các cụ cho hỏi, xe Matiz Groove có công tắc ngắt ác qui riêng không hay chỉ tắc chìa khóa xe là ngắt được hết nguồn điện. Vì xe ít đi nên mình muốn ngắt điện cho an toàn! Cảm ơn ạ 🤒

thanhnamst89

Xe tải
Các cụ cho hỏi, xe Matiz Groove có công tắc ngắt ác qui riêng không hay chỉ tắc chìa khóa xe là ngắt được hết nguồn điện. Vì xe ít đi nên mình muốn ngắt điện cho an toàn! Cảm ơn ạ 🤒
Tắt chìa khoá thì ko ngắt hết đc nguồn đâu cụ. Bằng chứng là cụ bật đèn khẩn cấp chõ nút tam giác đỏ đèn vẫn lên đó. Còn ngắt thì cụ ra làm công tắc thôi. Nhưng em thấy cũng thừa. Vì xe em cũng ít đi em cũng kệ. Cụ tìm hỗ khô ráo thoáng mát đỗ xe là ok