vấn đề giá xe tại việt nam

daigia224

Xe hơi
xin chào tất cả các cụ , dưới đây em xin bày tỏ 1 chút về 1 số thắc mắc của em
mong các cụ đừng trách và đừng mắng em nhé
em năm nay mới 22 tuổi chỉ buôn bán bình thường và có 1 chút tiền nho nhỏ cũng đang mơ tới mua xe 4 bánh , theo thông tin em đọc trên các báo mạng và tin tức thì đc biết giá xe oto ở VN ở mức cao nhất thế giới , em đang suy nghĩ
1: dân ta còn nghèo mà sao phải chịu giá xe thuộc tóp cao nhât thế giới
2: có 1 số lí do đc các bạn trả lời rằng vì đường xá còn nhỏ và không phù hợp với môi trường đa số là oto . ( theo em đc biết chỉ HN và TP HCM thôi)
3: lấy VD 1 chiếc xe Giá rẻ nhất như I10 bên USA chỉ giá 10.000 USD và khi về VN lên tới 400 triệu đồng , với mức giá này thì chỉ có dại gia VN mới mua đc , Đúng là dân mình khổ quá .
4: đến khi nào người VN như em và các bạn chưa có oto mới mua đc oto theo giá các nước đông nam á , nói không xa như lào , cam , thái .................

BinhminhCDS

Xe buýt
Cụ ơi cái này là muôn thưở rồi cụ ạ! Có cả tỷ topic như thế này rồi!

vietanh_car

Xe tăng
sang nước ngoài nhìn xe mà thèm vãi lúa, xe ở nước ngoài về VN gấp đôi gấp 3 lần giá trị xe

gia doi

Xe điện
Đề tài này là muôn thủa chắc khoảng mấy ngàn năm tới nữa may ra giá xe oto mới rẻ ngang bằng lào, cam, thái thui

neverfg

Xe điện
phải sống chung với lũ thôi bác à. e có mấy ông bạn ko chịu đc sang bển định cư luôn.

awu05

Xe điện
Website
www.toandung.com
Có cụ nào giải thích , tại sao một số xe đắt gấp 2 lần số khác lại đắt gấp 3 ( không tính xe tải và xe chuyên dụng).

dvd

Xe tăng
Đã là daigia224 thì lăn tăn gì chuyện giá xe ở mình hơn ở ngoải 2-3 lần.:))

bodan80

Xe hơi
Có cụ nào giải thích , tại sao một số xe đắt gấp 2 lần số khác lại đắt gấp 3 ( không tính xe tải và xe chuyên dụng).
E toàn thấy gấp 3 lần giá xe trong nước ấy chứ. Cứ biểu thuế mà tính ra thôi

czechonline

Xe điện
xin chào tất cả các cụ , dưới đây em xin bày tỏ 1 chút về 1 số thắc mắc của em
mong các cụ đừng trách và đừng mắng em nhé
em năm nay mới 22 tuổi chỉ buôn bán bình thường và có 1 chút tiền nho nhỏ cũng đang mơ tới mua xe 4 bánh , theo thông tin em đọc trên các báo mạng và tin tức thì đc biết giá xe oto ở VN ở mức cao nhất thế giới , em đang suy nghĩ
1: dân ta còn nghèo mà sao phải chịu giá xe thuộc tóp cao nhât thế giới
2: có 1 số lí do đc các bạn trả lời rằng vì đường xá còn nhỏ và không phù hợp với môi trường đa số là oto . ( theo em đc biết chỉ HN và TP HCM thôi)
3: lấy VD 1 chiếc xe Giá rẻ nhất như I10 bên USA chỉ giá 10.000 USD và khi về VN lên tới 400 triệu đồng , với mức giá này thì chỉ có dại gia VN mới mua đc , Đúng là dân mình khổ quá .
4: đến khi nào người VN như em và các bạn chưa có oto mới mua đc oto theo giá các nước đông nam á , nói không xa như lào , cam , thái .................
cụ cứ lo buôn bán bình thường chờ giá đất lên tí nữa bán lấy 1mil dolla rồi sang các nước phát triển sống chứ đợi giá xe VN xuống bằng các nước chắc đến đời chít của cụ cũng ko có đâu :-w

Mr_bEm

Xe hơi
cụ cứ lo buôn bán bình thường chờ giá đất lên tí nữa bán lấy 1mil dolla rồi sang các nước phát triển sống chứ đợi giá xe VN xuống bằng các nước chắc đến đời chít của cụ cũng ko có đâu :-w
cứ xác định là chẳng bao giờ có chuyện đó đâu, các cụ nhỉ!

daigia224

Xe hơi
em chỉ ước gì có người tham gia quốc hội năm nay có bác đại biểu nào đó nói đến vấn đề giá xe tại VN cho dân đc nhờ , chắc em đang mơ

Chester4T

Xe hơi
Trên góc độ kinh tế vĩ mô, nếu giá xe ở ta mà rẻ như US thì oto chạy đầy đường, nhập khẩu tăng cao -> nhập siêu, VND mất giá, lạm phát tăng... đến lúc đó các cụ có ô tô để đi nhưng mà sáng hít khí trời, trưa uống nước lã cầm hơi lấy tiền mà đổ xăng. BH chỉ có mong chờ kái nền tiểu thủ công nghiệp vặn ốc lắp ô tô ở ta cải tiến, giá xe rẻ đi... nhưng ngày đó... ko bao giờ đến :))

xekeotay

Xe hơi
trên góc độ vi mô các ngài nô bộc đã có xe công, có xăng công, có tài công và là công...công. Thế thì sao hiểu các chủ nhân đất nước khổ như nào?????????????????????????????????????????????????????????????

Mraaa

Xe tăng
Chúng tôi ngồi trên này cũng suy nghĩ nát óc rồi, những cái các anh nghĩ được thì chúng tôi cũng nghĩ được rồi.

Nhưng mà, phải thừa nhận là ... thật là đau lòng lắm thay, không có giải pháp nào để cân đối được quyền lợi của dân tộc và quyền lợi của cá nhân.

Chỉnh sửa cuối:

heroesdaubu

Xe điện
Bác mới 22 tuổi mà đã sắp có 4b, hồi như bác em còn thuộc bang hội cái bang ở cái thủ đô 1k năm văn hến này. Phướng thế còn kêu nỗi gì?

duongtm

Xe tăng
Sao lại phải lăn tăn chuyện giá cả của Việt nam thế nhỉ. Các bác chưa nghe nói vụ không tăng giá điện và xăng ah, nói xong tăng ngay có vấn đề gì đâu

Giá xe cũng thế, ờ anh chỉ có thế thôi, chú mua hay không là việc của chú chứ, phỏng ah :D :D :D

ThuyTrangHG

Xe đạp
Có ai được chọn bố mẹ đâu, thôi chấp nhận mà sống thôi các cụ ạ. Nếu mà không chịu được thì cố tìm cách đi sang... Lào mà sống ;)

hoatan80

Xe máy
Khách quan mà nói thì cũng có cái hợp lý và cái bất hợp lý:
Bất hợp lý: giá xe cao nên mình có cố cũng chỉ mua đc cái xe cỏ .
Hợp lý: Phải đánh thuế cao -> Tăng thu cho Ngân sách . Có Ngân sách mới có đường xá cầu cống (abc em không đề cập) . Do cơ sở hạ tầng giao thông VN còn kém, nếu xe mà rẻ quá thì suốt ngày chỉ có tắc đường -> đi bộ sướng hơn . Bảo hộ các hãng xe trong nước. ... vô vàn lý do khác.

yeswrong

Xe buýt
4 câu hỏi lớn không lời đáp!
22 tuổi cụ còn quá trẻ để có thể hiểu vấn đề cụ hỏi. Nôm na cụ cứ hiểu là VN nó thế, có đủ tiền thì mua không đủ thì chờ cho đủ. Còn tìm hiểu cặn kẽ vấn đề thị cụ bắt đầu bằng việc tìm hiểu nghĩa của từ CHÍNH SÁCH BẢO HỘ thì cụ sẽ hiểu dần thôi.

daudoc

Xe buýt
4 câu hỏi lớn không lời đáp!
22 tuổi cụ còn quá trẻ để có thể hiểu vấn đề cụ hỏi. Nôm na cụ cứ hiểu là VN nó thế, có đủ tiền thì mua không đủ thì chờ cho đủ. Còn tìm hiểu cặn kẽ vấn đề thị cụ bắt đầu bằng việc tìm hiểu nghĩa của từ CHÍNH SÁCH BẢO HỘ thì cụ sẽ hiểu dần thôi.
cụ nói cao siêu quá , nhà em nghĩ có 2 lí do để xe rẻ được . Một là tự sản xuất - người lao động trong nước có công ăn việc làm => kiếm tiền lại mua ô tô ..... và cứ thế đi lên . Hai là nhập về mà bán , đánh thuế 0% , đến lúc ý lại chả đến lượt người Vn nhập , không có công ăn việc làm => vẫn không có tiền mua ô tô..... và die!