[Funland] Vận chuyển khối đá 4 tấn lên Kim Tự Tháp kiểu gì.

tungLam.nwl

Xe tăng
Hồi đấy lực hút trái đất yếu tương tự mặt trăng bây giờ, vua cho 100 thằng nô lệ hàng ngày cầm đá ném chồng lên nhau, Những tảng lớn thì hai ba thằng mỗi thằng cầm một góc xếp cẩn thận lên đỉnh, trong vòng hơn tháng xây xong cái lăng mộ. Trong quá trình thi công để tránh nắng tụi nô lệ nó chui vào lăng mộ nằm ngủ, mấy thằng lấy móng tay vẽ nhăng vẽ cuội lên tường bị cai phát hiện ra oánh lằn mông nhưng do lỡ xếp hết đá lên rồi không lẽ vứt đi đành kệ nó vậy. Do lực hút yếu nên phải dùng đá làm cái lăng mộ nó mới đứng được, đỡ bị rung động dẫn đến sập hầm. Khi vua chết người ta cho 1000 thằng nô lệ gẩy đất để lấp đi tránh việc ai đó ngứa chân đạp mạnh quá thì hỏng hết mộ. Sau đó trải qua rất nhiều thế kỷ do biến đổi ở tầng lõi trái đất nguội đi khiến lực hút mạnh lên, việc di chuyển đá nặng hơn đất bị gió thổi trôi hết chỉ còn lại cát bay qua bay lại làm lộ cái lăng mộ ra. Người thời sau đầu óc tuy thông mình nhưng chỉ tập trung vào việc chém gió trên mạng xã hội và xoi mói trong quần người khác nên mãi vẫn không nghĩ ra được chuyện xây loăng mộ thế nào cứ cho đó là việc thần kỳ.

pooka

Xe container
Việt Nam có chú Cuội bay lên cung trăng từ sớm nhất thế giới, việc xây Kim tự tháp của Ai Cập nghĩa lý gì chứ.

tomoabc

Xe tải
Hồi bé em có đọc 1 cuốn sách về các giả thuyết nghi ngờ đã từng có các nền văn minh phát triển rất cao trên trái đất hoặc có các nền văn minh ngoài trái đất đã từng đến trái đất rồi rời đi ...

Một trong nhiều công trình cổ đại được đem ra mổ xẻ có kim tự tháp này, bên cạnh các câu hỏi rất khó lý giải như của cụ chủ thớt là làm sao họ có thể xây dựng 1 công trình vĩ đại thế vào thời bấy giờ, còn có 1 loạt các yếu tố khác về số đo các kích thước, chiều cao, hướng, bố trí ánh sáng mặt trời có chủ ý .... họ tin rằng những người xây kim tự tháp có 1 kiến thức rất sâu về thiên văn học và toán học, dường như họ đã biết dc các số đo về khoảng cách đến mặt trăng, mặt trời, chu vi trái đất, chu kỳ chiếu sáng của mặt trăng, mặt trời hàng tháng, hàng năm, phương pháp tính được lịch ....

Ngoài ra còn dẫn chứng nhiều câu chuyện khác như mấy cái cột đá Stonehenge ở Anh, hay nền văn minh Maya bị biến mất bí ẩn ...

Cuốn sách đó do 1 tác giả người Ba Lan viết và hồi còn bé em đọc cuốn đó thực sự say mê.
Cuốn sách đó tên gì vậy cụ?

wave thái xịn

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nào đã thích mấy cái khảo cổ "bí ẩn" này kể cả có lời giải thích thoả đáng chưa chắc đã thích nghe, thích cái gì bí ẩn cao siêu cơ. :)) :))

suti

Xe buýt
Cuốn sách đó tên gì vậy cụ?
À mà sau khi search thử thì em thấy thông tin về cuốn sách này ở đây này cụ

Tên của cuốn sách em nhớ là "Người ngoài hành tinh: sự thật hay huyền thoại" hoặc là "Nền văn minh ngoài trái đất: sự thật hay huyền thoại"

Em U50 rồi, tức là hồi bé em đọc nghĩa là vào tầm năm 1985, hồi đó sách chắc đều được dịch từ bản tiếng Nga sang, giờ tìm ko ra đâu. Nhưng mà tìm các thông tin tương tự thì chắc nhiều, em nhớ là tác giả phân tích thông tin về cột đá Stonehenge, nền văn minh Maya, thành phố mất tích Atlantic, Kim tự tháp .. và nhiều công trình khác minh chứng cho giả thuyết là có một nền văn minh phát triển cao đã giúp làm nên những thứ đó chứ trình độ loài người mà ta biết vào thời đó ko thể xây dc các công trình như vậy.

Chỉnh sửa cuối:

dichvuflycamhn

Xe buýt
À mà sau khi search thử thì em thấy thông tin về cuốn sách này ở đây này cụ

Tên của cuốn sách em nhớ là "Người ngoài hành tinh: sự thật hay huyền thoại" hoặc là "Nền văn minh ngoài trái đất: sự thật hay huyền thoại"

Em U50 rồi, tức là hồi bé em đọc nghĩa là vào tầm năm 1985, hồi đó sách chắc đều được dịch từ bản tiếng Nga sang, giờ tìm ko ra đâu. Nhưng mà tìm các thông tin tương tự thì chắc nhiều, em nhớ là tác giả phân tích thông tin về cột đá Stonehenge, nền văn minh Maya, thành phố mất tích Atlantic, Kim tự tháp .. và nhiều công trình khác minh chứng cho giả thuyết là có một nền văn minh phát triển cao đã giúp làm nên những thứ đó chứ trình độ loài người mà ta biết vào thời đó ko thể xây dc các công trình như vậy.
Hồi những năm 91-92 gì đó em còn nhìn thấy UFO. Hôm đó là vào khoảng 7h-8h tối, em đang ngồi chơi ở trước cửa nhà thì vô tình nhìn lên cái quả đồi ở đối diện nhà em, thấy có 3-4 chấm đỏ rực, nó bay lờ đờ rất chậm, em thấy lạ nên vừa nhìn vừa gọi ông anh ra xem thì nhoằng cái nó đột ngột biến mất luôn.
Sau đó em kể lại cho mọi người trong nhà thì chẳng ai tin. Quê em là ở vùng núi tây bắc, thời điểm đó và cho tới tận bây giờ cũng ko hề có sân bay dân sự nào mà bảo là máy bay dc.
Các máy bay quân sự chỗ em thì chỉ thỉnh thoảng mới bay huấn luyện, và bay buổi trưa hoặc chiều chứ ko bao giờ bay vào buổi tối như thế, cho đến giờ cũng vẫn luôn như vậy. Nhà em cũng ko hề nằm gần sân bay.
Sau này em xem thông tin trên mạng thì thấy cũng nhiều người họ đã từng nhìn thấy những điều dị biệt nhưng khi nói lại thì ko có bằng chứng nên mọi người thường cho là nhìn gà hoá cuốc hoặc chém gió cho vui.

Newnick

Xe buýt
Người ta dùng đòn bẩy kiểu quẩy đá các cụ ạ. Một cái cột to, có cái cần bập bênh trên đầu. Một đầu buộc tảng đá, một đầu là cái hộc to đựng nước hoặc cát. Họ đổ cát hiawcj nước vào, đủ nặng sẽ nâng khối đá lên, lúc này xoay cả cái cột hoaecj riêng cái cần bằng tời thừng bện quá dễ. Đến vị trí xả nước và cát vào cái thùng của trụ cẩu thứ 2. Cứ thế nâng dần lên rất nhanh và khi xếp vào vị trí dunhf dây nèo rất chuẩn.

Gionam72

Xe lăn
Người ta dùng đòn bẩy kiểu quẩy đá các cụ ạ. Một cái cột to, có cái cần bập bênh trên đầu. Một đầu buộc tảng đá, một đầu là cái hộc to đựng nước hoặc cát. Họ đổ cát hiawcj nước vào, đủ nặng sẽ nâng khối đá lên, lúc này xoay cả cái cột hoaecj riêng cái cần bằng tời thừng bện quá dễ. Đến vị trí xả nước và cát vào cái thùng của trụ cẩu thứ 2. Cứ thế nâng dần lên rất nhanh và khi xếp vào vị trí dunhf dây nèo rất chuẩn.
Dây thừng không chịu tải được tấn hàng đâu

datinh

Xe container
sao rồi
đã tìm ra đơn vị nào trúng thầu và thi công

Quakhoang

Xe buýt
Ồ, đơn giản lắm bác ạ.
- Đầu tiên là các Pharaon sẽ cho các thầy tư tế (giống thầy mo chô các bác) tạo ra một cái trend gì đó như kiểu thần linh...hay dịch bệnh gì đó & không cứu chữa (hoặc cứu chữa sai phác đồ)....hy sinh vài cậu dân Ai Cập để tăng tính thuyết phục.

- Tiếp theo các Pharaon cần ra nghị quyết là phải làm kim tự tháp để hóa giải lời nguyền...sau đó sẽ duyệt quy hoạch tổng thể...kim tự tháp xây ở tỉnh nào của Ai Cập.....chỉ định sẽ làm hình dáng như này....vật tư dùng đá kiểu như kia (kiểu đặt hàng rào kỹ thuật trước).

- Các Pharaon sẽ lập ra một ban chỉ đạo công việc, quán xuyến tổng thể....họ sẽ thay Pharaon lấy vàng và châu báu trong kho ra để thực hiện việc xây dựng rồi.

Và sau đó tảng đá 4 tấn sẽ được người dân Ai Cập bê đặt lên thôi....4000kg mà chia đều cho 4000 người thì mỗi người chịu có 1kg, rất phù hợp với quy mô dân số và thể trạng người Ai Cập lúc đó phải không nào?

Rất bài bản phải không nào? Nhiều ý kiến của các học giả ngày nay cho rằng các Pharaon ngày đó hẳn phải xuất thân từ kỹ sư xây dựng ra nên mới đam mê quy hoạch và xây dựng cơ bản như vậy. Điều đó cũng có lý phải không nào?

Tất nhiên chúng ta sẽ không quên tôn trọng nhân dân Ai Cập rồi, họ thực hiện đúng nghị quyết, đúng quy hoạch & bỏ công sức-mồ hôi-xương máu ra.....và chúng ta được đi du lịch ngày nay để ngắm các kỳ quan đó. Chắc chắn là vậy rồi phải không nào?

Xây kim tự tháp làm gì các cụ nhỉ?
Em có 10tỷ xây cái nhà đôi tỷ để ở được rồi.
Em có vài trăm tỷ thì cũng phải cỡ biệt thự ngoại Hạ Long.
Có ông nào chịu ở nhà bé đâu
vua chúa ngày ấy chắc cũng thế. Nhiều tiền quá mà. Chả nhẽ chết 1 cách lãng xẹt sao. Làm cái nhà cho hoành tráng, kéo theo vài chục vài trăm phu chết cùng.

namphong12

Xe lăn
Em có 10tỷ xây cái nhà đôi tỷ để ở được rồi.
Em có vài trăm tỷ thì cũng phải cỡ biệt thự ngoại Hạ Long.
Có ông nào chịu ở nhà bé đâu
vua chúa ngày ấy chắc cũng thế. Nhiều tiền quá mà. Chả nhẽ chết 1 cách lãng xẹt sao. Làm cái nhà cho hoành tráng, kéo theo vài chục vài trăm phu chết cùng.
Huy động sức người, sức của để làm 1 ngôi mộ. Làm khánh kiệt kinh tế đất nước. Đói nghèo xảy ra khắp nơi dẫn đến các cuộc nổi loạn. Xã hội bất ổn. Miếng mồi ngon cho ngoại bang.
Tất cả các nền văn hóa sau khi xây dựng các công trình thế kỷ là diệt vong.

anhtrangvn

Xe tăng
Em nghĩ kim tự tháp Giza với hàng triệu khối đá lớn, ngay cả kỹ thuật thời nay cũng là một điều khó khả thi trong việc xây dựng. Em đã nghĩ ra giả thuyết về kỹ thuật làm đá mất trọng lực, cụ nào rảnh thì nghe: :D

Huy động sức người, sức của để làm 1 ngôi mộ. Làm khánh kiệt kinh tế đất nước. Đói nghèo xảy ra khắp nơi dẫn đến các cuộc nổi loạn. Xã hội bất ổn. Miếng mồi ngon cho ngoại bang.
Tất cả các nền văn hóa sau khi xây dựng các công trình thế kỷ là diệt vong.
Triều đại nào rồi cũng suy vong. Chỉ có tên tuổi các Pharaong gắn liền với Kim Tự Tháp mãi trường tồn. Người đời còn nhớ đến tên cả thiên niên kỷ. Là em chắc em cũng làm thế :D

Alisoma

Xe buýt
Triều đại nào rồi cũng suy vong. Chỉ có tên tuổi các Pharaong gắn liền với Kim Tự Tháp mãi trường tồn. Người đời còn nhớ đến tên cả thiên niên kỷ. Là em chắc em cũng làm thế :D
Em cũng thế :D.
Trong film The Dark Knight có câu "You Either Die a Hero, or You Live Long Enough To See Yourself Become the Villain" đúng phết. Tài giỏi kiệt xuất hoặc có quyền lực quá lớn thì sẽ dễ bị nhàm chán với những việc bình thường, kiểu như bắt cụ cháu mình ngày nào cũng phải giải toán lớp 1, nên kiểu gì cũng ngồi nghĩ ra mấy trò quái dị chả ai nghĩ tới. Mà mấy trò dị dị thì sẽ cần đến nhiều thời gian, tiền bạc, nhân lực và thế là mở đường dẫn đến suy vong.

namphong12

Xe lăn
Có thịnh rồi sẽ có suy. Như cụ thì đẩy nhanh quá trình suy đến sớm hơn thôi. Thay vì xây ngội mộ cho mình thật hoành tráng. Thì đi xây cây cầu bắc qua sông, con đường nối các đô thị với nhau, cảng biển. Vừa làm cho triều đại thêm hưng thịnh mà tiếng thơm lưu muôn đời.