[Funland] Vai trò của may mắn trong thành công

dzoro

Xe điện
May mắn quan trọng không kém năng lực đâu các cụ ạ. Nhiều người thành đạt nhờ năng lực nhưng cũng nhiều người thành đạt có sự trợ giúp của may mắn. Tự bản thân em thấy em cũng may mắn ở một số thời điểm. Cách đây gần 20 niên được tuyển dụng trái chuyên môn. Em cho đó là may mắn. Có lần em muốn có đột phá trong sự nghiệp nên ứng tuyển vào một công ty của Nhật, vượt qua toàn bộ cuộc phỏng vấn rồi đến bước cuối cùng thì công ty đó chọn một ứng viên khác có kinh nghiệm hơn. Em tiếc quá nhưng rồi một năm sau em lại được tuyển dụng vào một công ty còn tốt hơn và vị trí tốt hơn hẳn vị trí bị mất kia. Em cho đó cũng là may mắn.

Pumzen

Xe ba gác
Nhất mệnh, nhì vận, tam phong thuỷ, tứ đức, ngũ độc thư. Người thành công thường hội tụ đủ 5 yếu tố này, trong đó tiêu chí thứ 5 là độc thư, chính là trình độ tri thức. Tiêu chí này chỉ xếp vào hàng cuối cùng. :))

Trungpv

Xe tăng
Thành công do may mắn thì em ko biết. Nhưng xã hội em thấy đúng là có 1 số người may mắn hơn người khác thật, như quanh em có vài người rất đỏ trong những môn may rủi như bốc thăm trúng thưởng hay đánh giải 6h30 hàng ngày :) . hoặc cũng có thể họ giỏi môn xác suất thông kê thì em ko rõ

VuNgoanMuc

Xe điện
Cụ nên để tiêu đề là may mắn trong giàu có ..
Chứ thành công thì nghĩa nó quá rộng, nhiều người đạt được thành tựu trong lĩnh vực của họ và như vậy với họ là thành công dù tiền không nhiều .

matizvan2009

Xe ba gác
các cụ chả có câu: cô thương thì làm người thường cũng khó

duongqua

Xe container
Số làng nhàng như cụ chủ nói ít lắm, trừ khi nhà họ bố mẹ làm to nên thời đi học họ làng nhàng về chuyện học còn sau này ra đời họ có quá nhiều cơ hội, mối quan hệ để mà vượt lên trong cuộc sống. Học phổ thông là 1 phần ko đánh giá hết được sự thành công sau này khi ra đời. Cái chính vẫn là vận may và làm đúng nghề. Còn phổ thông giỏi chưa là gì, còn phải lên đại học nữa. Mà e thấy từ các bạn e thì đúng là đại học đứa nào giỏi thì ra đời đều ngon hết. Phổ thông thì lại ngược lại, giỏi nhưng vẫn vất vả và long đong lắm. Có nhiều bạn phổ thông giỏi nhưng đến lúc thi đại học lại tạch khá nhiều nên lại rẽ sang hướng khác như cao đẳng hoặc chọn nghề không đúng đến giờ vẫn long đong.
Còn đội hình học làng nhàng hoặc kém nếu ra đời mà thành công chủ yếu gia đình có điều kiện cộng với may mắn nhiều thì mới ngon được, còn không đến giờ e thấy nhiều bạn làng nhàng hoặc kém thời phổ thông phải làm tự do với lao động chân tay cũng khổ lắm, họp lớp gặp các bạn mà mình còn thấy thương cảm.

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn

Vongai

Xe buýt
Tức là thước đo thành công của cụ thớt là “tiền và tương đương tiền “ đúng không ạ?
Có nhiều góc nhìn, nhiều thước đo vấn đề thành công.
Với em, không cái gì đo sự thành công chính xác bằng tiền bạc.
Tiền bạc, tự do tài chính là công cụ giúp thoải mái, tự do, làm điều mình muốn 1 cách hiệu quả nhất. Tất nhiên là ko phải chỉ mỗi tiền, nhg nó luôn là thứ quan trọng trong mỗi vấn đề,

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Chắc đầu óc của em ở tầm rất thấp nên chọn tiền bạc là thước đo quan trọng nhất của sự thành công, cụ nhỉ,
Với đầu óc của người bình thường thì thế . Đầu óc của nhà khoa học thì thước đo lại khác , đầu vĩ nhân thước đo lại khác . Nên đâu so sánh được thước đo của mỗi người

Vongai

Xe buýt
May mắn cần có để được thành công ban đầu, còn muốn giữ thành công lâu bền thi phải có tri thức. Không ai may mắn mãi được.
Cái này là chắc chắn rồi. Điều đầu tiên của thành công vẫn là tri thức, và ý chí quyết tâm, máu lửa với công việc,
Nhg mới là điểu kiện cần.
Thành công được vẫn phải có thời vận, người hướng đạo-hỗ trợ,

Luke2018

Xe hơi
Các cụ có nghĩ thời vận quan trọng không, nhiều cụ bạn hồi phổ thông của em giỏi phết, mọi thứ tưởng như rải hoa hồng thì bây giờ lại làng nhàng, còn nhiều bạn vừa phải thì giờ đất cát khắp nơi, chả biết kiểu gì
thành phần làng nhàng từ xưa đến nay như nhà em thì chắc là phổ biến =))
Ra đời thì điểm số trên học bạ có nói lên điều gì đâu. Quan trọng vẫn là cái chất bên trong mỗi người (có khả năng thích nghi tốt, tự học tốt) thì mới khá được. Cùng 1 xã hội như nhàu nhưng số phận lại khác nhau là vì sao? câu trả lời theo em là do cái đầu khác nhau nên số phận cũng khác nhau.

Còn nói về chuyện thế nào là giàu thì rất khó nói. Vài mảnh đất + cái xe + cái nhà mà đã cho là giàu thì xem ra thế giới quan của anh bạn còn hạn chế lắm đấy.

cunglatruong

Xe container
Nói về may mắn trong tán gái và thi và thi cử Tôi chắc top1 địa cầu :)

bo kent

Xe tăng
Thực ra cụ thớt chọn thước đo chưa chắc đã chuẩn nhé.
  1. Đo xuất phát điểm bằng việc học giỏi hơn người, gia thế điều kiện để tính toán tương lai là chưa phù hợp. Mỗi người có 1 năng lực và tùy hoàn cảnh, thời gian sẽ phát huy khác nhau. Cái gia thế, điều kiện kia cũng thay đổi dần. Ví dụ ngày xưa là cháu của Bộ trưởng nhưng giờ mới vô tù.
  2. Đo thành công bằng tiền bạc cũng chưa chuẩn. Bạn em có những ông tiền đủ ăn nhưng thong dong, tự tại hơn bọn lắm tiền suốt ngày hối hả.
May mắn rất quan trong trong nhiều chuyện, bao gồm cả kiếm tiền, chọn nhà, xe, vợ, ... Tuy nhiên sống sung sướng hạnh phúc, thành công lại từ bản thân mà ra.

Chỉnh sửa cuối: