[Funland] Vài trăn trở sau chuyến đi Thái Lan

samcomienbac

Xe máy
Em nghĩ nên dẹp Bộ văn hóa thể thao du lịch đi! không biết các ông ý làm dc gì? Việt Nam mình có quá nhiều cảnh đẹp hơn hẳn Thái mà ko phát triển bằng nó dc. Chán

samcomienbac

Xe máy
Bọn Thái chơi trò bùa Ngải với khách du lịch! Nhưng cái đồ lưu niệm và vòng hoa đeo cổ là Ngải đấy. Bác nào đi Thái rồi sẽ phải quay trở lại

NguyenMinhNgoc

Xe tăng
Suy nghĩ của chủ thớt thì cũng nhiều người đồng ý.
Đã có nhiều ý kiến về so sánh du lịch VN và Thái.
VN vượt trội hoàn toàn về cảnh đẹp, di tích lịch sử văn hóa, giá đồ ăn, dịch vụ rẻ.... nhưng thua xa du lịch Thái chủ yếu vì cách làm, mà trước hết là đạo đức kinh doanh.
Kiểu chộp giật, lừa đảo, bóp nặn, ăn xin ăn mày... là nguyên nhân khiến khách có ấn tượng xấu dù rất thích nhiều mặt khác của du lịch VN (cảnh đẹp, bãi tắm lý tưởng, giá rẻ, ăn ngon...).

thằng nhà quê

Xe điện
Ngày xưa nhé: chiếc dream Thái nó xịn hơn dream vịt nam 1000 lần

thằng nhà quê

Xe điện
Em cũng có 1 tâm tư khá lâu rồi, tiện đây thổ lộ. Daikin cùng đặt nhà máy tại VN và TL nhưng cùng 1 chủng loại thì hàng VN bé hơn về kích thước, nhẹ hơn về cân nặng, nhìn qua vẻ ngoài kém xịn hơn hàng TL.
Vì vậy số lượng sử dụng hàng nhập TL cao hơn rất nhiều so với VN. Mặc dù hàng VN rẻ hơn vì ko phải chịu thuế nhập khẩu :(

Xe dream thái dúi xịn hơn dream vịt 1000 lần

Nana2015

Xe tăng
E chỉ thấy việt nam đâu có tệ đến mức mà cụ phải tự nhục nhỉ. Thái thì e thấy vui mắt mỗi cái chỗ mà lựa chọn thôi. Việt nam trừ những chỗ chộp dật xấu bẩn còn lại toàn đẹp à. Cụ đi hết việt nam đi thấy đẹp lắm cụ

Hùm Xám 99

Xe hơi
Thêm 1 tính cách nữa của người Thái: người Thái hầu như ko bao giờ to tiếng xửng cồ, cách nói chuyện luôn khiêm tốn, ko ngạo mạn vỗ ngực "nước Thái cái gì cũng tốt" và cố moi móc ra mọi khía cạnh kém, xấu của nước khác để dè bỉu, nâng "nước mình" lên và coi đó là lòng "tự tôn zân tộc" ;))
Em cho là cụ nói trên số đông, vì ở đâu cũng có người này người kia.
Nhưng số đông của em khác cụ, Thái bạn em nhiều đứa to tiếng, thích cãi nhau, thích khoe xe cộ nhà cửa, thích đấu đá chính trị.

Hùm Xám 99

Xe hơi
Đến các điểm du lịch văn hóa, chợ búa, chợ đêm, chùa chiền không có đội ngũ chèo kéo dai hơn đỉa đói khắp nơi khắp chốn, chặn từ đầu phố đến cuối phố, từ đầu chùa đến cuối chùa, bất kể khách tây hay khách địa phương.
Côn an Thái hầu như mất tăm mất tích :D
Em không biết cụ ở Thái bao lâu hay đi Thái bao nhiêu lần, cơ mà đa số là sai
Hồi xưa có giai đoạn ngày nào em đi về cũng có công an chặn xe em, bạn em ai cũng bảo dúi cho bọn nó 100-200 Bạc (bên đấy rẻ hơn thật hihi)

Những chùa lớn hay có bọn con nít hay người nghèo bán hoa sen, người ta sẵn sàng đi kè kè theo mình nài nỉ mua
Chạy xe qua những ngã tư lớn hay có bọn con nít lao kính, mình vẫy tao bảo ko nó vẫn quết xà bông lên xe mình, xong đứng chắp tay xin tiền

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Em cho là cụ nói trên số đông, vì ở đâu cũng có người này người kia.
Nhưng số đông của em khác cụ, Thái bạn em nhiều đứa to tiếng, thích cãi nhau, thích khoe xe cộ nhà cửa, thích đấu đá chính trị.
Phiphat nói:

- "Khoe xe cộ nhà cửa, thích đấu đá 9 chị" ko có trong liệt kê "người Thái hầu như ko....." của tôi.
- "Số đông to tiếng, cãi nhau" (ngoài 9 chị) của các bạn cụ có thể dễ dàng đưa dẫn chứng, clip để mn cùng mở mang.

Hùm Xám 99

Xe hơi
Phiphat nói:

- "Khoe xe cộ nhà cửa, thích đấu đá 9 chị" ko có trong liệt kê "người Thái hầu như ko....." của tôi.
- "Số đông to tiếng, cãi nhau" (ngoài 9 chị) của các bạn cụ có thể dễ dàng đưa dẫn chứng, clip để mn cùng mở mang.
Nhưng có "cách nói chuyện luôn khiêm tốn"
Em không có clip, mà không lẽ mỗi lần người ta to tiếng mình lại bật điện thoại lên quay.

Em ở Thái 5 6 năm, nên không lạ với tính cách của người Thái, thấy cụ tâng bốc nhiều quá nên em ngứa miệng nói thôi, có làm cụ phiền lòng thì em xin lỗi.

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Em không biết cụ ở Thái bao lâu hay đi Thái bao nhiêu lần, cơ mà đa số là sai
Hồi xưa có giai đoạn ngày nào em đi về cũng có công an chặn xe em, bạn em ai cũng bảo dúi cho bọn nó 100-200 Bạc (bên đấy rẻ hơn thật hihi)
Những chùa lớn hay có bọn con nít hay người nghèo bán hoa sen, người ta sẵn sàng đi kè kè theo mình nài nỉ mua
Chạy xe qua những ngã tư lớn hay có bọn con nít lao kính, mình vẫy tao bảo ko nó vẫn quết xà bông lên xe mình, xong đứng chắp tay xin tiền
- Ngày nào cũng có công an chặn xe: cụ do clip chứng. Các cụ khác từng đến Thái ở đây đều có thể xác nhận họ từng ít nhất 1 lần bị chặn xe hay không.
- Chùa: hoa sen, hoa nhài có người mời nhưng "không chèo kéo kè kè từ đầu chùa đến cuối chùa", nếu có mời anh cho clip. Patpong: tương tự.

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Nhưng có "cách nói chuyện luôn khiêm tốn"
Em không có clip, mà không lẽ mỗi lần người ta to tiếng mình lại bật điện thoại lên quay.
Em ở Thái 5 6 năm, nên không lạ với tính cách của người Thái, thấy cụ tâng bốc nhiều quá nên em ngứa miệng nói thôi, có làm cụ phiền lòng thì em xin lỗi.
Ở Thái 6 năm mà gặp "phần đông người Thái to tiếng cãi cọ + côn an ngày nào cũng chặn xe, chùa chiền toàn bị chèo kéo" thì ko cần anh quay cũng có cả ngàn clip trên youtube rồi.

Hùm Xám 99

Xe hơi
- Ngày nào cũng có công an chặn xe: cụ do clip chứng. Các cụ khác từng đến Thái ở đây đều có thể xác nhận họ từng ít nhất 1 lần bị chặn xe hay không.
- Chùa: hoa sen, hoa nhài có người mời nhưng "không chèo kéo kè kè từ đầu chùa đến cuối chùa", nếu có mời anh cho clip. Patpong: tương tự.
Cụ à, cụ đang so sánh mặt bằng chung, thì ko thể so với những người đi du lịch vài ngày và những người sống ở đó lâu năm.
Để em ví dụ rõ ràng là có giai đoạn ngày nào cũng có công an chặn xe ngay góc chân cầu gần khu Rangnam, gần ngã tư Phaya Thai - Ratchaprarop
Hoặc ở khu Thong Loor

Ngoài ra cụ bớt thêm chữ giúp em, em ghi là "kè kè theo mình nài nỉ mua" chứ không ghi là "kè kè từ đàu chùa đến cuối chùa", cụ có thể search Thai persistent hawkers để xem nhiều ví dụ nhé.

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
E chỉ thấy việt nam đâu có tệ đến mức mà cụ phải tự nhục nhỉ. Thái thì e thấy vui mắt mỗi cái chỗ mà lựa chọn thôi. Việt nam trừ những chỗ chộp dật xấu bẩn còn lại toàn đẹp à. Cụ đi hết việt nam đi thấy đẹp lắm cụ
Ko ai nói VN cảnh thiên nhiên ko đẹp cả, thậm chí toàn khen cảnh quan thiên nhiên bạn tặng hơn hẳn Thái và nhiều nước khác. Nói riêng cái chùa Hương thôi, dân VN có ai dám chê phong cảnh chùa Hương xấu ko, nhưng ai từng đi 1 lần rồi cũng sợ, chê.... họ chê cái gì vậy?

PS: Ngoài những chỗ chụp dựt xấu bẩn do còn người đến 99%, thì 1% còn lại đương nhiên đẹp mĩ mãn rồi.

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
Cụ à, cụ đang so sánh mặt bằng chung, thì ko thể so với những người đi du lịch vài ngày và những người sống ở đó lâu năm.
Để em ví dụ rõ ràng là có giai đoạn ngày nào cũng có công an chặn xe ngay góc chân cầu gần khu Rangnam, gần ngã tư Phaya Thai - Ratchaprarop
Hoặc ở khu Thong Loor

Ngoài ra cụ bớt thêm chữ giúp em, em ghi là "kè kè theo mình nài nỉ mua" chứ không ghi là "kè kè từ đàu chùa đến cuối chùa", cụ có thể search Thai persistent hawkers để xem nhiều ví dụ nhé.
- Côn an hẳn là ngày ngày chặn xe anh, vậy anh đi xe gì, PTCC hay xe riêng?
- Của tôi còm là "kè kè từ đàu chùa/đầu phố đến cuối chùa/ cuối phố", anh reply "tôi nói sai" và dùng "kè kè theo mình nài nỉ mua"! Vậy có sự khác nhau ko? "Kè kè" (5-10-15 giây) mời mua 1 bó hoa có khác với "kè kè từ đầu chùa/ đầu phố đến cuối chùa/ cuối phố" ko?

Huthasa

Xe container
Các cụ ạ,

Em mới đi Thái Lan 5 ngày về. Trước đây khoảng 4 năm rồi em cũng đi Thái 1 lần, lần này quay lại là lần thứ 2. Đi xong em cứ suỹ nghĩ mãi về điểm khác biệt giữa nước mình vs Thái.

1. Về cảnh thiên nhiên, Thái Lan ko có gì đặc sắc về cảnh quan thiên nhiên, có vài chỗ tự nhiên thì cũng kém xa Đà Lạt, Đà Nẵng, Phú Quốc... của mình. Vậy mà khách du lịch đông hơn quân Nguyên. Họ làm du lịch tốt quá, mà là du lịch tự tạo, VN mình đẹp mà chưa biết cách khai thác.

2. Các điểm du lịch được quy hoạch vào nề nếp đâu ra đó, tận dụng mọi chỗ để bán hàng và bán đồ ăn nhưng 1 cách có tổ chức chứ không kiểu bán hàng rong như mình.
Các Shopping Mall quá khủng, to và hoành tráng, lúc nào cũng đông nườm nượp. Dưới chân các mall to là các gian hàng đẹp mắt kiểu như hội trợ triển lãm của mình.

3. Đi xong em thấy Thái Lan khác mình thật. Nhà ở Chiangmai hay Bangkok em thấy đều khá cũ kỹ (trừ 1 số trung tâm thương mại mới xây). Hiện tại em thấy nước mình tiền đang đổ vào bất động sản nhiều quá, bán chênh giá thì tiền từ túi người này sang túi người kia. Tiền không được đầu tư vào sản xuất, dịch vụ đúng nghĩa.

P/s: Châu Á em đã đi Hàn, Trung, Thái, Malay, Sing, vẫn phải công nhận đồ ăn Việt Nam là ngon nhất :))

Em muốn nghe ý kiến từ các cụ vì đây là ý kiến cá nhân của em. Ước gì em có thể làm gì để cải tiến ngành du lịch VNam ạ.
Tết vừa rồi em đi Thái qua Tour vì không mua được vé mb để tự đi. Nói thật đi Thái mà đi tour chán kinh người. Cảnh quan chả có gì, biển thì xấu. Đi Thái chỉ sướng nhất là đi bụi, lang thang, ăn uống đường phố mới ngon.

TamAn7810

Xe tăng
Ngày xưa hóng ở đâu bảo Hạ Long làm cái phố đèn đỏ như Pát tai nha mà chưa thấy đâu các cụ nhỉ :( Làm e hóng mãi

Hùm Xám 99

Xe hơi
- Côn an hẳn là ngày ngày chặn xe anh, vậy anh đi xe gì, PTCC hay xe riêng?
- Của tôi còm là "kè kè từ đàu chùa/đầu phố đến cuối chùa/ cuối phố", anh reply "tôi nói sai" và dùng "kè kè theo mình nài nỉ mua"! Vậy có sự khác nhau ko? "Kè kè" (5-10-15 giây) mời mua 1 bó hoa có khác với "kè kè từ đầu chùa/ đầu phố đến cuối chùa/ cuối phố" ko?
- Tôi đi xe riêng cụ ạ, nhưng chuyện đó không liên quan đến cụ, càng không liên quan đến chuyện "công an Thái hầu như mất tăm mất tích"
- Dĩ nhiên là khác rồi, tôi "bảo dân trí thấp lại tự ái"

Phiphat

[Tịch thu bằng lái]
- Tôi đi xe riêng cụ ạ, nhưng chuyện đó không liên quan đến cụ, càng không liên quan đến chuyện "công an Thái hầu như mất tăm mất tích"
- Dĩ nhiên là khác rồi, tôi "bảo dân trí thấp lại tự ái"
Vâng, chắc anh có lý do riêng khi xe anh ngày nào cũng bị côn an thái chặn, rồi phải dúi nọ giúi kia, ko ai ép a phải tiết lộ dc rồi.

- Nói thêm chuyện ở Thái 5-6 năm: Tôi từng gặp những bạn trẻ VN ở Thái 5-10 năm từ lúc 15-16 tuổi từ VN dạt sang BKK làm sai vặt, bưng bê quán ăn, cửu vạn, nv đóng gói hàng cho khách buôn VN trong các hostel.... ngay trong ngõ chợ Pratunam. Và con đường đi làm hàng ngày của mấy bạn ấy là từ tầng hầm (phòng ở cho nhân viên) lên đến tầng 6 trong hostel, xa hơn nữa là đường từ hostel đến chợ dưới chân tháp Bayok (200-300m), trò chuyện vs mấy bạn ấy về nước Thái thấy cũng gói gọn trong cái hostel đó, về con người thì giao tiếp với mấy lái buôn VN, các nhân viên, chủ hàng ngoài chợ, chủ hostel; ngôn ngữ thì giao tiếp đơn giản được tiếng Thái (nhưng ko biết đọc biết viết) và đương nhiên trải nghiệm hàng ngày của các bạn ấy là luôn gặp các anh côn an Thái tối tối đi dẹp vỉa hè, kiểm tra hàng lậu, kiểm tra KS và chắc là cả thu phế bảo kê, đương nhiên.

Hùm Xám 99

Xe hơi
Vâng, chắc anh có lý do riêng khi xe anh ngày nào cũng bị côn an thái chặn, rồi phải dúi nọ giúi kia, ko ai ép a phải tiết lộ dc rồi.

- Nói thêm chuyện ở Thái 5-6 năm: Tôi từng gặp những bạn trẻ VN ở Thái 5-10 năm từ lúc 15-16 tuổi từ VN dạt sang BKK làm sai vặt, bưng bê quán ăn, cửu vạn, nv đóng gói hàng cho khách buôn VN trong các hostel.... ngay trong ngõ chợ Pratunam. Và con đường đi làm hàng ngày của mấy bạn ấy là từ tầng hầm (phòng ở cho nhân viên) lên đến tầng 6 trong hostel, xa hơn nữa là đường từ hostel đến chợ dưới chân tháp Bayok (200-300m), trò chuyện vs mấy bạn ấy về nước Thái thấy cũng gói gọn trong cái hostel đó, về con người thì giao tiếp với mấy lái buôn VN, các nhân viên, chủ hàng ngoài chợ, chủ hostel; ngôn ngữ thì giao tiếp đơn giản được tiếng Thái (nhưng ko biết đọc biết viết) và đương nhiên trải nghiệm hàng ngày của các bạn ấy là luôn gặp các anh côn an Thái tối tối đi dẹp vỉa hè, kiểm tra hàng lậu, kiểm tra KS và chắc là cả thu phế bảo kê, đương nhiên.
Cụ ạ, nếu tôi làm bưng bê thì cụ nên thấy xấu hổ, vì logic cụ nói chuyện thua cả những người làm lao động phổ thông hihi.

Còn công an chặn là chặn toàn bộ khúc đường, toàn bộ xe, nói thế cho cụ hiểu thêm 1 tí nhé.