vài suy nghĩ nhân đọc thớt nói về sư lành của Toy

coolpix8700

Xe ngựa
Tôi thì có lựa chọn mua xe nhập của TOY. Tôi luôn đánh giá TOY là lựa chọn kinh tế nhất
Bác cũng chẳng "khôn" hơn số đông bao nhiêu và vẫn bị ghép vào tội bầy đàn với đám thường dân của cả trái đất thôi!
Bây giờ mua cái gì người ta cũng tìm "đời đầu" chắc vì đời đầu thì nhà sx nào cũng làm cẩn thận nhất và hâu như nghĩ được ra cái gì người ta cho đủ vào sản phẩm, những sản phẩm của các lô kế tiếp thì cứ bị cắt, xén dần... Chắc ô tô cũng không thoát. Nhà em đã mua 2 cái Toy LD "đời đầu" (Zace và Altis) thì công nhận là chúng "lành" thật. Chi phí vận hành vừa phải, cái Altis sau khoảng 5 năm cho đi ở còn cái Zace thì vẫn chạy cho đến tận hôm nay mà chưa bao giờ chúng bắt tụi em dừng ở giữa đường vì "bị hắt hơi, sổ mũi" cả!
Nhưng cái mới (Cam) thì em mua xe nhập, vì mọi người bảo xe nhập chạy êm và đầm hơn. Cũng tâm lý "bầy đàn" như bị gán ghép, nhưng đúng là nó êm và đầm thật.
Chắc để thay cái Zace (tuổi của nó hơn 10 rồi-lành mấy thì cũng phải nghĩ đến độ già cỗi của nó) options cao nhất chắc em sẽ tham khảo mấy cái Hilander, Prado hay RAV4... Có đi thử mấy lần Ford ếch và Ếp vờ nhưng mấy bác lái người quen cứ phản đối ầm ầm làm em vẫn phân vân!

Chỉnh sửa cuối:

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Dân vịt nhà mình hay nhỉ? Toi nó quá coi thường mạng sống dân mình mà các bác vẫn dửng dưng như không để khen và bảo vệ cho nó

Sau có điều kiện hơn tý em làm một con Lac liên doanh mới (thời điểm mua nó năm 2009 tính cả tiền ra biển thì chênh lệch Vios khoảng 100 tr). Lúc lấy nó thì cũng tùy tiền biện lễ, có chừng nào lấy chừng đó, với lại cũng suy nghĩ Vios chắc cũng như thế, hơn gì xe mình mà phải gắng thêm tiền. Chạy hơn một năm em bán, lại mua một em Vios E già hơn một tuổi, đời 2008, xe kinh doanh nhé. Nhưng so sánh với em Lac thì Vios hơn khá nhiều, ít nhất là sự an toàn cho mình và gấu, xe có hai túi khí (trong khi thằng Lac ko có), phanh ABS, phân bổ lực phanh điện tử (cái này thằng Lac càng không), khung gầm chắc hơn, thả ổ gà và đi nhanh, phanh yên tâm hơn.
cụ đem mẫu lac 2004 đi xo với vios 2008 thì làm sao so được cụ phải so vios 2008 với lac nhập Cruze chứ

coolpix8700

Xe ngựa
Dân vịt nhà mình hay nhỉ? Toi nó quá coi thường mạng sống dân mình mà các bác vẫn dửng dưng như không để khen và bảo vệ cho nó
Bác tìm hiểu lại thông tin các hãng khác xem mức độ "coi thường mạng sống dân mình" có kém không: xe tự tăng ga thì được trả lời là đó là "knowhow" của hãng, mất phanh khi đang chạy thì lờ đến tận bây giờ, cái xe tải em vừa mua xong đang mang đi đăng ký bánh sau nó bung ra chạy lên phía trước thìhọ trả lời lắp lại xiết bu lông chặt hơn là xong... toàn các hãng mà các bác đang khuyên người dùng bỏ Toy chạy sang đấy! Họ như nhau, kẻ tám lạng, người nửa cân (cân Tầu) cả. Nếu có ý thức hơn thì 1. là tẩy chay xe 4 sx ở VN, 2. là nếu ít tiền mà vẫn muốn đi xe thì đi đứng cẩn thận hơn nữa (không chỉ người đi xe 4B)!

Okane

Xe container
E thì xe nào cũng được, miễn là nó chạy tốt và an toàn, vì công việc nên giờ e đang phải đi xe Nhật, LX470, dưng e chỉ thik Range Rover thôi ạ, Hàn Mẽo Nhựt e chẳng thik tẹo nào >:P

blackpaint

Xe container
EM xin phép có ý kiến tí, các cụ cứ so sánh làm gì. Mọi sự so sánh đều khập khiễng. Nếu cụ coi cái xe là tài sản (kinh tế, tiết kiệm, thanh khoản tốt, ko mất giá) thì nên mua theo hứong đó, còn nếu coi cái xe công cụ, là 1 loại tiêu sản (phục vụ công việc, thú vui, sở thích, tiện lợi) thì cụ nên theo hướng khác, 2 hướng đó giống như mua đất và mua điện thoại vậy. Còn nếu cụ nào chọn cách trung hòa giữa 2 hướng ^#(^ thì có mua được cụ cũng lại lăn tăn, không hài lòng được đâu. Suy nghĩ của em nó zậy thôi, các cụ ném đá nhẹ chút nhé. Em té đây :D
Em voka cụ cái, tùy theo mục đích mua xe để làm gì thì sẽ có quyết định sáng suốt, ví dụ mua xe để không bị lỗ thì TOY rồi.

giaophuong

Xe điện
Ở VN thì lĩnh vực,sản phẩm nào dính đến con người,chế độ sx có gắn với chữ VN mà chẳng bố láo,vô đạo đức,đâu chỉ cái ô tô.

mercurate

Xe tăng
Ở Sing xe taxi chạy Sonata nhiều vô kể các cụ ah, chả lẽ họ chọn xe không bền, k ổn định để chạy taxi sao.

tjttojdol

Xe đạp
mỗi người 1 quan điểm,ai cũng có cái lý của mình cả...

heroesdaubu

Xe điện
Từ ngày em là thành viên OF và OS đến giờ, không biết có bao nhiêu thớt kiểu như thế này mà chẳng đi đến đâu. Tại sao các bác ko tìm lại các bài cũ mà cứ phải làm 1 thơt mới tự sướng giương đông kích tây mất đoàn kết! Chả ra làm sao cả.

bitme

Xe buýt
Ở Sing xe taxi chạy Sonata nhiều vô kể các cụ ah, chả lẽ họ chọn xe không bền, k ổn định để chạy taxi sao.
Ở Đức thì Mercedes E Class có lẽ được làm taxi nhiều nhất, các cụ nghĩ sao?

lexus_bk

Xe điện
ở VN Getz, hoặc Morning làm taxi nhiều nhất các cụ nghĩ sao :))
em thì em nghĩ là VN nghèo nhất, sing nghèo nhì, đức giàu nhất :))

vietdq

Xe tải
Với quan điểm của em thì chỉ nói 1 vài lần , nói rồi không nghe thì thôi < càng tốt > . Vì e ghét nói chuyện với những người thuộc dạng bảo thủ , biết sai nhưng mà vẫn sĩ diện nên cãi rất " khỏe " .

Cái quan niệm Toi lành thì e nói chính xác là đúng với những người U6x , 7x , cũng có thể thêm 1 ít 8x , 8x đời đầu , vì đơn giản Toy nó vào trước , kiểu như là Toi nó cho " nghiện " trước ý , phê thuốc của Toi rồi nên lúc nào cũng thèm thuốc Toi , các loại khác không thèm .

Còn bây giờ , khi các hãng xe đã vào VN nhiều , chiến dịch quảng bá cũng như chất lượng xe ngày càng tốt , thì e nghĩ cũng kô xa nữa đâu . Với u9x như e , và rồi u 200x , 201x khi tiếp cận với thế giới xe sau này sẽ không có khái niệm gì là Toi lành cả nhé , mà là đầy đủ Hyundai , Kia , Ford .... Thời của Toi theo e cũng sắp Toi theo thời gian các U5x 6x thôi .

Toi tốt là điều chính xác , nhưng tốt thôi chưa đủ < đẹp người phải đẹp cả nết >, đừng có mà vừa bỏ tiền mua xe mà vẫn bị NSX nó chửi cho là NGU , theo em kiểu này chỉ có ở VN , ở VN làm cái gì cũng rất là bố láo . Bên nước ngoài , xem cách họ nói ứng xử với khách hàng mà sướng lắm < trên phim > rất lịch sự , nhã nhặn , không chửi đểu đằng sau như dân VN mình , ngồi tiếp thì anh anh em em , quay lưng cái là bắt đầu văng tục ra chửi sau lưng < ngay trên phim VN cũng có nhiều > phải chăng đấy là phong cách ?

Còn các bác đừng bênh Toi hay hãng nào cả , những bác bênh Toi chẳng qua là các bác đang đi Toi, thấy người ta kick bác Toi, cái NSX ra cái xe các bác đang đi , thì các bác thấy lòng sĩ diện bị động chạm , các bác lên đây đấu tranh để lấy lại cái sĩ diện . Nhưng các bác làm thế để làm gì ? Toi nó cho các bác tiền à ? Hay là các bác quá hài lòng với những gì đang có ?

Tất cả hãng xe đều là của nước ngoài và vào VN mới mục đích kinh doanh , và với kinh doanh thì lợi nhuận là trên hết , lỗi cũng bán cho đủ lợi nhuận . Nước ngoài họ bỏ ra 500 triệu VND mua xe và đc hưởng những quyền lợi rất thiết thực , xứng đáng với số tiền bỏ ra , còn ở VN thì phải bỏ ra 1 tỷ 500 triệu VND để mua 1 chiếc xe như thế < nhẽ ra đc 3 chiếc xếp thẳng hàng >, vậy các bác đã bao giờ đặt câu hỏi là mình bỏ tiền ra gấp 3 người ta nhưng có đc hưởng quyền bằng 1/3 của người ta không ? Vậy các bác còn khóc thuê cho hãng xe bốc lột tiền của các bác làm gì ?

Quan điểm của em là khen thì có khen , tốt thì phải khen , không tốt thì phải chê , động đến quyền lợi chính đáng của mình thì phải đấu tranh , hưởng đủ chứ kô chịu thiệt cũng chẳng đòi hơn . Ai khôn thì sống thế thui :D !

Isu_zu

Tháo bánh
Innova ko phải xe đại diện cho Toyota. Các loại xe khác của Toy là tốt, và nếu mua xe nhập thì chả phải suy nghĩ gì. Cá nhân e ko thích thái độ của sêu Toy, nhưng đó cũng tại người VN, chính sách VN. Bản thân e cũng mua xe nhập, vì ghét sêu Toy, nhưng xe Toy lành, bảo dưỡng sửa chữa dễ dàng, dễ sữ dụng, giữ giá...là những thế mạnh ko thể chối cãi của Toy, phù hợp với số đông NTD. Còn khi đã dư dả, thì chỉ có xe Đức mới là đích nhắm. Ai mua xe cũng tìm hiểu kỹ càng, và đều có tiêu chí riêng của mình khi chọn xe, ko nên áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác, hay chê bai mua xe này là khôn, xe kia là dại...với quan điểm của em, đã kiếm đc tiền mua ô tô, chả có ai dại cả!
Tất nhiên, Toy VN phải có trách nhiệm thu hồi và sửa chữa miễn phí cho Innova bị lỗi, chỉ có như vậy, mới giữ được lòng tin cùa NTD. Bên cạnh đó, thái độ phục vụ kiểu thừa nước đục thả câu (đòi thêm tiền khi thiếu xe) là phải bỏ ngay lập tức, KH phải là thượng đế, ko có ngoại lệ.

longtroc1974

Xe buýt
Innova ko phải xe đại diện cho Toyota. Các loại xe khác của Toy là tốt, và nếu mua xe nhập thì chả phải suy nghĩ gì. Cá nhân e ko thích thái độ của sêu Toy, nhưng đó cũng tại người VN, chính sách VN. Bản thân e cũng mua xe nhập, vì ghét sêu Toy, nhưng xe Toy lành, bảo dưỡng sửa chữa dễ dàng, dễ sữ dụng, giữ giá...là những thế mạnh ko thể chối cãi của Toy, phù hợp với số đông NTD. Còn khi đã dư dả, thì chỉ có xe Đức mới là đích nhắm. Ai mua xe cũng tìm hiểu kỹ càng, và đều có tiêu chí riêng của mình khi chọn xe, ko nên áp đặt suy nghĩ của mình cho người khác, hay chê bai mua xe này là khôn, xe kia là dại...với quan điểm của em, đã kiếm đc tiền mua ô tô, chả có ai dại cả!
Tất nhiên, Toy VN phải có trách nhiệm thu hồi và sửa chữa miễn phí cho Innova bị lỗi, chỉ có như vậy, mới giữ được lòng tin cùa NTD. Bên cạnh đó, thái độ phục vụ kiểu thừa nước đục thả câu (đòi thêm tiền khi thiếu xe) là phải bỏ ngay lập tức, KH phải là thượng đế, ko có ngoại lệ.
Innova và vios là đại diên của TOY... ở việt nam cụ nhể, Tạch bẩu 74000 xe bị lỗi sao giờ còn 9000? Em thấy bẩu áp suất dầu phanh của ỉn cao hơn tiêu chuẩn thì khi phanh chỉ bị văng mông chứ không ảnh hưởng đến khả năng vận hànhx-( *** nó coi thường nhân dân quá

h_mdc

Xe điện
Toy và Honda là những hãng xe lớn sớm có mặt tại VN. Trước khi họ vào đã có nhiều xe của họ được nhập về nên dân ta quen với 2 hãng này hơn và phụ tùng thay thế cũng sẵn vì thế rẻ hơn. Chất lượng xe LD kém do cách nuông chiều bằng các chính sách ưu đãi nên họ lợi dụng, chả dại gì mà không lợi dụng. Các cụ xem hãng xe Hàn nào vào VN sớm nhất: hãng xe kém nhất, bé nhất liên danh thành Mekông, sau đó là hãng sắp chết Daewoo sau này mới là Kia và Hyundai, cách vào ngược hẳn với các hãng Nhật, Mỹ, Đức. Bây giờ TQ cũng đang vào VN theo cách của Hàn. Như vậy các cụ cũng thấy cách nhìn nhận thị trường VN của các nước có tiềm năng về xe hơi.

lmtuan

Xe tăng
ở VN Getz, hoặc Morning làm taxi nhiều nhất các cụ nghĩ sao :))
em thì em nghĩ là VN nghèo nhất, sing nghèo nhì, đức giàu nhất :))
Các cụ chờ đó. Em mà lên chủ tịt nước em sẽ bỏ vốn mở 1 tập đoàn taxi bằng Rôn Roi Phang Tông miễn phí 10 cây số đầu tiên như nhà mạng di động đang làm ấy. Em thề em hứa đứa khác nó đảm bảo :-"

xeford

Xe tải
Em chỉ nói là nếu ToyVN 0 hạ bớt giá + bớt chảnh thì anh Hải và anh 4 sẽ ngày càng lấn sân thị phần xe phổ thông.