[Thảo luận] Vạch liền trên đường - Loại nào cấm đè lên, loại nào được đè lên?

ktsthanhnc

Xe hơi
Giống lém nhưng mà cụ taxi nhà em bị bắt ngay tại vạch lúc dừng cơ

NguyenDK1712

Xe buýt
Bài này hay quá, bổ ích quá, nhưng chưa áp dụng vào thực tiễn được. Để phòng thân thôi.

Lái Lụa

Xe đạp
Vào hóng kinh nghiệm lấy ít kinh nghiệm dắt cạp quần phòng thân ;))

longphamhoai

Xe tăng
Cảm ơn cụ chủ đã bỏ sức để tổng hợp. Rất dễ hiểu và thực hiện. Em voka cho cụ nhưng bị máy tính nó..chửi

Hopesun

Xe máy
Em vẫn lăn tăn: trò vạch liền cho làn cùng chiều là lò bánh mì của xxx. Vạch chia 2 chiều thì vốn dĩ rất ít người vi phạm, vì nó không tự nhiên (giống như lỗi xi nhan thì các bác 2b hay bị phạt vì quên khi rẽ phãi, chứ ít khi vì quên khi rẽ trái).
Liệu xxx có từ bỏ?
Đã anh em nào cãi đc chưa?
Nếu đúng việc kẻ vạch này là sai, thì ở hn sai quá nhiều, sao báo chí k phản ánh?
Thanks các bác :D

zvnkt

Xe máy
Em cùng thắc mắc với cụ. Lỗi này ra đường ở HN chắc phải chiếm 70% chứ không ít. Cụ nào có trường hợp cãi thành công thì post lên cho anh em tham khảo.

Hoành

Xe tăng
thớt bổ ích, em đánh dấu ngâm cứu kỹ hơn

Website
www.facebook.com
Em vẫn lăn tăn: trò vạch liền cho làn cùng chiều là lò bánh mì của xxx. Vạch chia 2 chiều thì vốn dĩ rất ít người vi phạm, vì nó không tự nhiên (giống như lỗi xi nhan thì các bác 2b hay bị phạt vì quên khi rẽ phãi, chứ ít khi vì quên khi rẽ trái).
Liệu xxx có từ bỏ?
Đã anh em nào cãi đc chưa?
Nếu đúng việc kẻ vạch này là sai, thì ở hn sai quá nhiều, sao báo chí k phản ánh?
Thanks các bác :D
Em cùng thắc mắc với cụ. Lỗi này ra đường ở HN chắc phải chiếm 70% chứ không ít. Cụ nào có trường hợp cãi thành công thì post lên cho anh em tham khảo.
Các kụ lo lắng quá mà quên mất quy định của luật rồi.

Các kụ xem chỗ gạch dưới màu đỏ, đánh số 1 và số 2 thì rõ.
Csgt có trách nhiệm chứng minh các kụ đã phạm lỗi, chứ không phải các kụ phải chứng minh (hoặc cãi) rằng mình không phạm lỗi.

Khi bị xxx dừng xe bắt láo với lỗi đè vạch liền, blah blah ..., các kụ chỉ việc đóng vai Lý Quỳ, tung ra 3 búa sau:

1- Lấy hết can đảm, dõng dạc nói "xin anh cái biên bản".

2- Đề nghị xxx ghi rõ trong biên bản "vi phạm lỗi đè vạch liền, vạch số abcd" (đề nghị ghi rõ tên vạch, có số bao nhiêu trong luật).
Đồng thời, các kụ lấy máy ra chụp lại, hoặc quay clip hình cái vạch đó.

Đây là bước đi để xxx xác định lỗi theo đúng quy định tại Mục d, Khoản 1, Điều 3 Luật Xử lí vi phạm hành chính (gạch dưới có đánh số 1 trong hình dưới đây), và cũng để chứng minh các kụ không phạm lỗi (như mục gạch đỏ số 3 dưới đây)

3- Trong phần Ý kiến người vi phạm các kụ ghi "tôi không đồng ý với lỗi trên, vì vạch kẻ trên đường không đúng theo luật (hoặc không có trong luật, hoặc luật không cấm đè lên).

Xong, các kụ cảm ơn, cầm biên bản đi về (nếu họ đủ dũng cảm để viết BB).

Lãnh đạo của chàng xxx kia có trách nhiệm phải chứng minh các kụ đã phạm lỗi (như quy định tại Mục đ, khoản 1 Điều 3, nơi có số 2 màu đỏ).
Không chứng minh được như luật quy định, họ phải hủy biên bản, không thể ra QĐ xử phạt, mời các kụ đến để trả giấy tờ và xin lỗi.

Khi thấy không có cơ sở pháp lí để kí QĐ xử phạt, họ sẽ không kí. Do họ không muốn bị công dân khiếu nại, hoặc kiện do đã ký QĐ xử phạt vô căn cứ đó.

------
Trích luật

Chỉnh sửa cuối:

hgb

Xe container
B- Đường có tốc độ di chuyển >60 km/h. (Tiếp theo)

]
Đọc các bài phân tích và tổng hợp của cụ thì bài nào cũng hay. Cảm ơn cụ rất nhiều vì bài viết bổ ích cho mọi người.
Em kính cụ 1 ly, mặc dù máy ko cho; máy nói e chú ý cụ nhièu quá :)

Chỉnh sửa cuối:

vietsunboy

Xe tải
Em hỏi ngu cái! Nếu đường nội thị chỉ cho phép tốc độ dưới 60km/h thì cái đảo mềm (hay xuất hiện khi 1 làn lên cầu hoặc xuống hầm với 1 làn vẫn đi trên mặt đường phẳng bình thường) có được phép đi xe đè vào đó không ạ? Nếu đè có vi phạm luật GTĐB không ạ?

Amoni

Xe đạp
Em hỏi ngu cái! Nếu đường nội thị chỉ cho phép tốc độ dưới 60km/h thì cái đảo mềm (hay xuất hiện khi 1 làn lên cầu hoặc xuống hầm với 1 làn vẫn đi trên mặt đường phẳng bình thường) có được phép đi xe đè vào đó không ạ? Nếu đè có vi phạm luật GTĐB không ạ?
Hầm Kim Liên đầu Đại Cồ Việt chào mừng cụ, 1 trong những điểm siêu béo bở

mitmeo

Xe hơi
Rất bổ ích. Cám ơn Otofun !

Website
www.facebook.com
Vạch đảo mềm kụ nói đến là "Vạch Ngựa vằn", số 1.16, được vẽ giữa các làn cùng chiều.
Luật ghi rõ "cấm đè lên vạch", tức là cấm đè lên bất kì vị trí nào nằm trong ranh giới hình tam giác, kể cả đường bao.
Kụ xem vạch 1.16 tại còm #2 trên đầu thớt này, nơi mũi tên có ghi số 4 màu đỏ sẽ thấy.

Riêng vạch liền kẻ giữa 2 làn cùng chiều, nằm trước hình tam giác đó, nếu có, lại là loại vạch không có quy định trong luật, nên không bị luật coi là ohajm lỗi khi lỡ đè lên vạch liền đó.

Chỉnh sửa cuối:

vietsunboy

Xe tải
Hầm Kim Liên đầu Đại Cồ Việt chào mừng cụ, 1 trong những điểm siêu béo bở
Cụ nói đúng rồi ạ. Em bị xxx bắt ở đây ạ. Nhưng em muốn hỏi thêm là trước cái đảo mềm có mấy cái cục nhựa nổi trên đường là cái gì đó ạ? Tác dụng của nó là gì và có được đè lên không ạ?

Kara_men

Xe buýt
Cụ nói đúng rồi ạ. Em bị xxx bắt ở đây ạ. Nhưng em muốn hỏi thêm là trước cái đảo mềm có mấy cái cục nhựa nổi trên đường là cái gì đó ạ? Tác dụng của nó là gì và có được đè lên không ạ?
Nó là vạch 1.16, còn mấy cục nhựa cụ ko cần quan tâm. Em bị múc ở đây xxx báo lỗi "chuyển làn không đúng nơi quy định", em nói lại thành "đè vạch" cơ mà thấy vẫn nghi nghi.
Chú xxx ở đây chém lỗi "chuyển làn..." phạt 300k; hết biên lai; không phạt vi phạm.. 3 cái sai đấy em ghi âm được, nếu báo lên pc67 thì chú í có sao không nhỉ? Em cực ghét trò báo mức phạt láo.

Minh Hằng

Xe đạp
cảm ơn cụ sgb345, em đọc thấy chi tiết quá, luật rắc rối thế này thảo nào các bác CsGT bắt đk nhiều ng thế