[Thảo luận] Vạch liền trên đường - Loại nào cấm đè lên, loại nào được đè lên?

Thuy_CK

Xe điện
Thank cụ, cụ cho em hỏi thêm chút là cái vạch chạy liền màu trắng chạy song song với đường thì xe 4b đi vào đó để vượt xe bên cạnh có sao ko ạ? (Em lấy ví dụ là đoạn qua trước khu công nghiệp Quế Võ- Bắc Ninh-QL18, xe tải với xe công hay chạy sát dải phân cách mà tốc độ chỉ khoảng 40km/h em nhiều khi đánh liều đi vào bên phải để đi trước mà ko chắc chắn là đi thế có phạm lỗi vượt phải hay ko- em ko chạy quá tốc độ.)
Vạch liền màu trắng dọc đường bên phải chiều đi là vạch giới hạn ngoài làn xe chạy hoặc phân chia làn xe cơ giới và xe thô sơ . Vạch này không cấm đè vạch. Nếu là nét đứt thfi được phép "vượt qua vạch" !

QUY CHUẨN KỸ THUẬT QUỐC GIA VỀ BÁO HIỆU ĐƯỜNG BỘ
d) Đường vạch giới hạn ngoài các làn xe.
- Vạch giới hạn ngoài các làn xe là đường liền màu trắng, dùng để chia ranh giới phần xe chạy với lề đường hoặc đường thô sơ, đường người đi bộ hoặc dải phân cách giữa;
- Trên đường cao tốc, đường bộ cấp 1, cấp 2 và đường đô thị có tốc độ cao, thì cần kẻ vạch giới hạn ngoài của làn xe hoặc ở dọc bó vỉa của đường, dải phân cách giữa; đường vạch liền này, (xem Vạch số 4). Còn vạch phân chia giữa làn xe có động cơ với làn xe không có động cơ được coi như là vạch giới hạn ngoài của làn xe (ngoài vạch ra còn nên đặt dải phân cách) vạch này là vạch liền màu trắng. Nếu chỗ nào cho phép xe có động cơ vượt qua vạch giới hạn thì vạch bằng đường đứt khúc màu trắng.
Nơi đã có giải dừng xe khẩn cấp thì không cần kẻ vạch đó nữa, (xem Vạch số 5)

thichsieuxe

Xe máy
Bẩm các kụ mợ,

Kể từ khi Quy chuẩn VN số 41/2012 có hiệu lực, "Vạch kẻ đường" đường bộ lại được tách ra làm 2 loại áp dụng riêng theo tốc độ lưu thông của từng tuyến đường, là ≤60km/h (mặc định) và >60km/h.

Số lượng vạch liền mà luật cấm đè tăng lên đáng kể, có thể gây nhầm lẫn cả cho người kẻ vạch (kẻ vạch sai luật), người điều hành giao thông (bắt lỗi đè những vạch không có trong luật) và người tham gia giao thông (bị phạt oan mà không biết).

Với mục đích tập hợp vào một thớt tất cả "các loại vạch liền luật cấm không cho đè lên" để các kụ mợ có cái nhìn tổng quát, nhà cháu xin post lại các bài nhà cháu đã đăng trên các thớt khác nhau do các kụ HaJolie, Dhcuong84, x1_2548, Thanh_titan khởi xướng.

Mục đích của thớt này chỉ là liệt kê các loại vạch "luật có ghi rõ là cấm đè lên" để mỗi người tự tổng hợp cho mình, và để các kụ bổ sung vào đây những vạch các kụ thấy còn thiếu, chưa nêu tại đây nhé.

Các kụ nào tranh luận về vạch liền xin mời ghé vào các thớt theo thuỳ linh dưới đây nhé. Xin cảm ơn các kụ mợ.

#1- Thớt của kụ HaJolie
http://www.otofun.net/threads/551297-[trao-doi]-loi-de-vach-lien-trong-moi-truong-hop-deu-la-pham-loi-dung-hay-sai?p=14564632#post14564632

#2- Thớt của kụ Dhcuong84
http://www.otofun.net/threads/554782-lap-luan-voi-bay-tai-nga-tu-mui-ten-di-thang-va-mui-ten-re-trai-qua-gan-nhau?p=14549536#post14549536

#3- Thớt của kụ X1_2548
http://www.otofun.net/threads/554018-cac-cu-chu-y-loi-moi-nga-tu-minh-khai-dai-la?p=14538685#post14538685

#4- Thớt của kụ Thanh_titan
http://www.otofun.net/threads/554597-cac-cu-cho-em-hoi-voi-tinh-huong-nay-nguoi-nong-dan-phai-lam-gi?p=14549386#post14549386

Do Quy chuẩn VN về Báo hiệu chia đường theo 2 cấp vận tốc khai thác (≤60km/h và >60km/h), nhà cháu xin trình bày "vạch liền luật cấm đè lên" cũng theo 2 cấp tốc độ trên.
Quá chuẩn cho nhà cháu đọc, kính cụ một ly volka

thichsieuxe

Xe máy
Từ ngày đọc bài này, đi đg rất tự tin, đặc biệt mình dán mit logo nên đi rất cẩn thận, đội ơn các cụ đã viết chi tiết

Tân Dậu 1981

Xe hơi
Theo QC41 hiện hành, vạch số 35 chỉ được kẻ và áp dụng trên các đường có tốc độ >60 km/h thôi, kụ ơi. Vì thế, theo luật, vạch số 35 không được áp dụng cho đoạn đường ≤60 km/h, kụ à.

em kính cụ chủ ~o).
cho em hỏi vạch này có được đè k? k đạt 2 tiêu chí rộng 10cm và kẻ tim đường, phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau

m) Vạch số 1.12. Vạch "Dừng lại" chỉ rõ vị trí mà lái xe phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ, người điều khiển hoặc nơi không có tín hiệu giao thông để quan sát, được dùng kèm theo biển số 122 "STOP", khi thấy an toàn mới được đi hoặc. Vạch này kẻ ngang qua toàn bộ chiều rộng mặt đường của một chiều xe chạy. Vạch "Dừng lại" được áp dụng ở:

- Nơi giao nhau có người điều khiển giao thông hoặc tín hiệu đèn.

l) Vạch số 1.12 - Vạch liên tục màu trắng có chiều rộng 40cm dùng ở nơi chỉ rõ vị trí người điều khiển phương tiện phải dừng lại khi có biển số 122 hoặc khi có tín hiệu đèn đỏ. Vạch này kẻ ngang toàn bộ bề rộng đường của hướng xe chạy.

Website
www.facebook.com
em kính cụ chủ ~o).
cho em hỏi vạch này có được đè k? k đạt 2 tiêu chí rộng 10cm và kẻ tim đường, phân chia 2 dòng phương tiện ngược chiều nhau

m) Vạch số 1.12. Vạch "Dừng lại" chỉ rõ vị trí mà lái xe phải dừng lại khi có tín hiệu đèn đỏ, người điều khiển hoặc nơi không có tín hiệu giao thông để quan sát, được dùng kèm theo biển số 122 "STOP", khi thấy an toàn mới được đi hoặc. Vạch này kẻ ngang qua toàn bộ chiều rộng mặt đường của một chiều xe chạy. Vạch "Dừng lại" được áp dụng ở:

- Nơi giao nhau có người điều khiển giao thông hoặc tín hiệu đèn.

l) Vạch số 1.12 - Vạch liên tục màu trắng có chiều rộng 40cm dùng ở nơi chỉ rõ vị trí người điều khiển phương tiện phải dừng lại khi có biển số 122 hoặc khi có tín hiệu đèn đỏ. Vạch này kẻ ngang toàn bộ bề rộng đường của hướng xe chạy.
Vạch số 1.12 là vạch được đè qua để đi vào giao cắt (khi đèn xanh, đèn vàng, khi không có đèn tín hiệu hoặc không có biển 122 "Dừng lại"), nhưng không được đè lên vạch khi dừng xe chờ tín hiệu đèn hoặc tín hiệu cho phép đi của người điều khiển giao thông, kụ à.

Mặc dù trong phần nội dung miêu tả chức năng của vạch 1.12 không nêu cụ thể câu "không được đè lên vạch khi dừng xe", nhưng trong các nội dung khác nêu trong QC41 liên quan đến việc dừng xe đều quy định "phải dừng xe TRƯỚC vạch dừng". Trước = Không đè lên, kụ à.

.

hanatuor

Xe hơi
Cảm ơn bài viết cụ chủ rất ý nghĩa. Cụ cho nhà cháu kính cụ 1 ly để tỏ lòng cảm ơn ạ.

thanh2h

Xe máy
Mình đọc bản dự thảo QC sửa đổi lần 4 không thấy nói đến cấm đè vạch như trong QC 41 các cụ hầy.
Cụ nào thông não hộ phát.

Chú lợn con

Xe hơi
Xin lỗi cụ chủ. E mới đọc được có mỗi 2 trang mà loạn hết cả lên. E xin phép đánh dầu lại để ngâm cứu sau ạ

ktshoanghai

Xe máy
[
B- Đường có tốc độ di chuyển >60 km/h. (Tiếp theo)

Hình vẽ minh họa:

- Có 4 loại vạch bị luật cấm đè lên, 1 loại vạch cấm xe không được vượt qua để chuyển làn, như sau

Các loại vạch đó nhìn như thế này:

- 4 loại vạch luật cấm đè lên:

#1a- Hai vạch liền, màu vàng, kẻ song song (vạch số 27), cấm đè lên vạch

#1b. Một vạch liền kèm một vạch đứt, xe từ phía vạch liền không được đè lên vạch, là các vạch 28, 29, 30, 31, 32, 33, 34.

Nhìn giống thế này:

#2- Một vạch liền, màu vàng, có 6 loại, từ vạch 56 đến vạch 61

#3- Vạch chỉ dẫn làn xe (Đảo mềm), cấm đè lên vạch
Gồm các vạch số 44, 45, 46, 47, 48, 49

#4- Vạch vành khuyên (Vòng xuyến mềm), vạch số 50 và 51, cấm đè lên vạch.

- 1 loại vạch luật cấm xe vượt qua vạch để vượt xe, rẽ hay đổi làn

#5- Vạch cấm thay đổi làn xe (vạch số 35), cấm xe vượt qua vạch (nhưng không thấy cấm đè lên vạch?)

- 3 loại vạch liền màu vàng cho phép xe đè qua

- tiểu đảo gắn với các vạch 29, 60, 61

- vạch số 52, 53

- vạch 42
Rõ ràng và dễ hiểu. Thanks cụ.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

vinataba1

Xe hơi
A- Đường có tốc độ di chuyển ≤ 60 km/h. Áp dụng Phụ lục H của Quy chuẩn VN.

Cụ thể:

Với đường có tốc độ di chuyển ≤ 60 km/h, Luật chỉ cấm xe đè lên vạch liền khi vạch liền đó có đủ 2 tính chất sau:
1- vạch rộng 10cm, màu trắng.
2- vạch được kẻ giữa tim đường, có tác dụng phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau.

Cụ chủ cho em hỏi. Theo như cụ chủ thì vạch 1.1 được phép đè theo phụ lục H nhưng theo như hình ảnh thì nó lại không được phép đè nếu có cường độ giao thông >1000xe/ ngày đêm. Với mật độ giao thông trong nội đô của Hà Nội thì >1000xe/ ngày đêm là chuyện bình thường, vậy thì em áp dụng cái nào nếu bị xxx dừng xe lỗi này.

Website
www.facebook.com
...
Cụ chủ cho em hỏi. Theo như cụ chủ thì vạch 1.1 được phép đè theo phụ lục H nhưng theo như hình ảnh thì nó lại không được phép đè nếu có cường độ giao thông >1000xe/ ngày đêm. Với mật độ giao thông trong nội đô của Hà Nội thì >1000xe/ ngày đêm là chuyện bình thường, vậy thì em áp dụng cái nào nếu bị xxx dừng xe lỗi này.
Phụ lục H cũng quy địng không được đè lên vạch 1.1, kụ ui. Chắc kụ đọc lướt nên sót chữ thôi.

Mình đọc bản dự thảo QC sửa đổi lần 4 không thấy nói đến cấm đè vạch như trong QC 41 các cụ hầy.
Cụ nào thông não hộ phát.
Nhờ kụ trích phần kụ băn khoăn lên đây cho các kụ mợ khác cùng biết nhé.

.

vinataba1

Xe hơi
cụ thể trong trường hợp này thì được phép đè do 2 dòng phương tiện cùng chiều nhau theo phụ lục H. Nhưng nếu XXX bảo đường này mật độ >1000 xe thì không được phép vì chỗ mô tả chi tiết vạch 1.1 này nó lại không đề cập đến dòng phương tiện ngược chiều hay cùng chiều. Em thấy chỗ này nó đá nhau

Website
www.facebook.com
cụ thể trong trường hợp này thì được phép đè do 2 dòng phương tiện cùng chiều nhau theo phụ lục H. Nhưng nếu XXX bảo đường này mật độ >1000 xe thì không được phép vì chỗ mô tả chi tiết vạch 1.1 này nó lại không đề cập đến dòng phương tiện ngược chiều hay cùng chiều. Em thấy chỗ này nó đá nhau
Cái vạch đó KHÔNG kẻ giữa 2 làn ngược chiều nhau, nên không phải là vạch số 1.1, không có chức năng của vạch 1.1.
Vạch liền đó kẻ giữa 2 làn cùng chiều, là vạch kẻ sai luật, không có trong Phụ lục H.

Một vạch kẻ không có trong luật thì không có hiệu lực để buộc phải tuân theo.
xxx không có cơ sở pháp lí khi dùng một vạch không có trong luật để xử phạt lái xe khi họ nhỡ đè lên vạch đó, kụ à.

mashara

Xe hơi
Cái vạch đó KHÔNG kẻ giữa 2 làn ngược chiều nhau, nên không phải là vạch số 1.1, không có chức năng của vạch 1.1.
Vạch liền đó kẻ giữa 2 làn cùng chiều, là vạch kẻ sai luật, không có trong Phụ lục H.

Một vạch kẻ không có trong luật thì không có hiệu lực để buộc phải tuân theo.
xxx không có cơ sở pháp lí khi dùng một vạch không có trong luật để xử phạt lái xe khi họ nhỡ đè lên vạch đó, kụ à.
Em cũng phân vân chỗ này cụ ạ. Thông thường ở trước điểm dừng đèn xanh đỏ sẽ có các hướng đi trái thẳng phải, có mũi tên các kiểu, có 1 đoạn vạch liền. Theo như em hiểu thì cái vạch liền này được phép đè lên, nhưng như thế có thể bị lỗi không tuẩn thủ biển báo, vạch kẻ đường ko cụ?
Với lại cụ thông não cho em với nhé, đè là chỉ đè bánh lên, hay là 1 hoặc 2 bánh qua hẳn bên kia rồi ạ (tức là cái vạch liền trắng đấy nó ở tầm tầm giữa bụng xe rồi ấy ạ??? Em cảm ơn cụ nhé!

maylanhtrieuan

Xe đạp
Website
maylanhchatluong.com
A- Đường có tốc độ di chuyển ≤ 60 km/h. Áp dụng Phụ lục H của Quy chuẩn VN.

Cụ thể:

Với đường có tốc độ di chuyển ≤ 60 km/h, Luật chỉ cấm xe đè lên vạch liền khi vạch liền đó có đủ 2 tính chất sau:
1- vạch rộng 10cm, màu trắng.
2- vạch được kẻ giữa tim đường, có tác dụng phân chia 2 dòng phương tiện giao thông đi ngược chiều nhau.

Chỉ có 4 loại vạch liền đáp ứng đủ 2 tính chất trên nên bị luật cấm đè lên, là các vạch số 1.1, 1.3, 1.11, 1.16.

Các vạch liền khác, nếu có kẻ trên đường nhưng không có đủ 2 tính chất trên (ví dụ, vạch liền kẻ giữa 2 làn của 1 chiều di chuyển), đều không bị luật cấm đè lên.

Chỉ có 4 loại vạch bị luật cấm đè lên:

Các vạch đó nhìn như thế này:

và như thế này

.
Mấy cái này chắc in ra thành tập đem theo vừa xem vừa áp dụng luôn cho tiện mà khỏi bị quên nhỉ ?! hì >:D<:D

Phạm như Minh

Xe đạp
Thank cụ, cụ cho em hỏi thêm chút là cái vạch chạy liền màu trắng chạy song song với đường thì xe 4b đi vào đó để vượt xe bên cạnh có sao ko ạ? (Em lấy ví dụ là đoạn qua trước khu công nghiệp Quế Võ- Bắc Ninh-QL18, xe tải với xe công hay chạy sát dải phân cách mà tốc độ chỉ khoảng 40km/h em nhiều khi đánh liều đi vào bên phải để đi trước mà ko chắc chắn là đi thế có phạm lỗi vượt phải hay ko- em ko chạy quá tốc độ.)
Cụ đi như vậy là sai rồi .thứ nhất đoạn ấy chỉ có một làn cho xe oto .lanf trong cho xe máy .cụ đi vào làn trong là sai .lại còn vuot phải nữa .lỗi này 2.5 củ xxx bắc Ninh rất thèm bắt lỗi này cụ cẩn thận kể cả giữa trưa

ngocnl

Xe hơi
hay, bổ ích...