[Thảo luận] Vạch kẻ đường màu vàng, màu trắng - tài xế Việt cần nhớ

huchi

Xe hơi
Tốc độ thiết kế nó là tốc độ gì hả cụ? Làm đường "tốc độ thiết kế 100km/h" ở trong nội thành HN để làm gì khi mà lúc nào cũng chỉ cho chạy tối đa 50km/h?

Vạch trắng hay vàng mục đích là để gây sự chú ý cho người lái xe khi chạy trên đường theo tốc độ xe chạy, mà tốc độ xe trên đường thì chỉ liên quan tới biển báo thôi chứ không liên quan tới "tốc độ thiết kế" cả.

Biển thì rõ ràng cứ thế mà theo thôi. Tốc độ thiết kế thì chả biết thế nào mà lần
Cụ có thấy trong nội thành HN có đường nào kẻ vạch vàng không ah? :D

HVN2439

Xe đạp
Em chỉ thấy tác dụng rõ nhất của vạch vàng là phân biệt dường HCM với các đường giao cắt. Có lần đoạn Quảng bình hay Quảng Trị gì đó, đường chẽ ra làm 2 mà cũng to như nhau. Em hơi phân vân và nhớ ra: đường HCM luôn là vạch vàng. Thế là yên tâm chạy.
Em cũng như cụ này , từ trước giờ cứ yên tâm theo đường có vạch vàng ở giữa là các tuyến thuộc hệ thống đường HCM.

hn03

Xe điện
Đọc quy chuẩn 41 dễ hiểu hơn cái bài viết này

Super driver

Xe tải
cảm ơn cụ nhé. Giờ em mới biết là vạch vàng áp dụng cho đường tôc độ trên 60km :)

thanh nam

Xe hơi
Nhìn vào biển báo trên đường thôi cụ.
Cụ xem trong nội thành HN có chỗ nào kẻ vạch vàng chia 2 làn ngược chiều không?
Cầu Vĩnh Tuy cũng phân làn ngược chiều nhau bằng 2 vạch vàng.... Đi gân đến vong xoay gần khu Vinhome cũng có đoạn 2 vạch vàng :(. Khu này thuộc quận Long Biên, phường Phúc Đồng...Tóm lại là tùy tiện

Matxech

Xe container
Ước ji ngoài khu đô thị thì vạch vàng hết trong khu đô thị thì vạch trắng đi đường sẽ ko phải lăn tăn về biển các anh hùng núp sẽ luôn thất nghiệp

FC.Thanh Pinochi

Xe đạp
Mới lên hn lái xe mà đọc đc bài này rất hữu ích. Cảm ơn cụ.

pnew

Xe điện
cảm ơn cụ nhé. Giờ em mới biết là vạch vàng áp dụng cho đường tôc độ trên 60km :)
Thế cụ có biết đường nào là "có tốc độ >60km/h" và đường nào là "đường có tốc độ <=60" không?

cuong1903

Xe tăng
Một vấn đề quan trọng liên quan là thế nào là đường có tốc độ < 60 km/h?thế nào là đường có tốc độ > 60 km/h?
- Không có định nghĩa, khái niệm, giải thích;
- Đường nó đứng yên, nên không biết phải hiểu "đường có tốc độ" là thế nào? Đường thiết kế với tốc độ, khai thác với tốc độ, hay quy định xe chạy với tốc độ 60km/h...

Theo ngu ý của em thì: Trong QC41 không khái niệm "đường có tốc độ" nên muốn hiểu khái niệm "đường có tốc độ" cần phải "dùng" đến các khái niệm, ý nghĩa cấp cao hơn để "hiểu". Ý nghĩa của QC41 là báo hiệu cho người tham gia giao thông biết và chấp hành các báo hiệu giao thông (biển báo, vạch kẻ đường, người điều khiển, cọc tiêu...). Quy định về vạch kẻ đường trên "đường có tốc độ" "nên" (em chỉ dám dùng từ "nên" thôi) nằm trong ý nghĩa to của cả quy chuẩn 41: báo hiệu cho người tham gia giao thông. Vậy thì khái niệm "đường có tốc độ 60km/h" nên hiểu là trên đường/đoạn đường có báo hiệu đó, các phương tiện được chạy với tốc độ 60km/h ấy. Việc link nó với các tiêu chuẩn về thiết kế, xây dựng...là không sát với ý nghĩa của QC41.

Là ngu ý của em thôi, còn ngu ý của đầy tớ thì em chịu.

pnew

Xe điện
- Không có định nghĩa, khái niệm, giải thích;
- Đường nó đứng yên, nên không biết phải hiểu "đường có tốc độ" là thế nào? Đường thiết kế với tốc độ, khai thác với tốc độ, hay quy định xe chạy với tốc độ 60km/h...

Theo ngu ý của em thì: Trong QC41 không khái niệm "đường có tốc độ" nên muốn hiểu khái niệm "đường có tốc độ" cần phải "dùng" đến các khái niệm, ý nghĩa cấp cao hơn để "hiểu". Ý nghĩa của QC41 là báo hiệu cho người tham gia giao thông biết và chấp hành các báo hiệu giao thông (biển báo, vạch kẻ đường, người điều khiển, cọc tiêu...). Quy định về vạch kẻ đường trên "đường có tốc độ" "nên" (em chỉ dám dùng từ "nên" thôi) nằm trong ý nghĩa to của cả quy chuẩn 41: báo hiệu cho người tham gia giao thông. Vậy thì khái niệm "đường có tốc độ 60km/h" nên hiểu là trên đường/đoạn đường có báo hiệu đó, các phương tiện được chạy với tốc độ 60km/h ấy. Việc link nó với các tiêu chuẩn về thiết kế, xây dựng...là không sát với ý nghĩa của QC41.

Là ngu ý của em thôi, còn ngu ý của đầy tớ thì em chịu.
Có nghĩa là theo cụ nên hiểu "đường có tốc độ" là "đường có tốc độ khai thác" rồi. Nếu vậy thì có nhiều vấn đề lắm.

Khi không biểt hiểu thế nào là đúng thì không quan tâm đến nữa, không quan tâm vạch đó thuộc loại đường nào mà chỉ quan ý nghĩa của vạch đó thôi.

dibkhongve

Xe tải
E vừa đi từ TP Hưng Yên ra thấy kẻ giữa đường vạch đứt màu vàng mà lại chẳng biết có tác dụng gì nên cứ nối đuôi xe trước để đi, ko dám vượt. Bây giờ thì đã hiểu. Thanks các cụ đã khai sáng.