[Funland] Vấn nạn học lái xe quá dễ và xa thực tế và hệ quả hung thần xe cont xe tải, khách ở VN.

PT2021

[Tịch thu bằng lái]
Chào các bác các cụ.
Tai nạn giao thông ngày càng nhức nhối tại Việt Nam chúng ta và càng ngày càng tăng. Vậy nguyên nhân do đâu ? Theo em là do việc đào tạo lái xe tràn lan, lấy bằng quá dễ dàng và hình thức đào tạo quá cũ xa rời thực tế.
Hồi năm 2011 em thất nghiệp định đi học bằng B2 chạy taxi. Hồi đó có trường dạy lái liên kết trường tỉnh mở ngay quê nên em nộp hồ sơ học cho gần đỡ đi tỉnh phải thuê trọ.
Đi khám sức khỏe thì ko thấy xét nghiệm đo đạc gì. Đi vòng vòng ký rồi lấy giấy, vãi.
Đi học thì toàn học thuộc lòng với học mẹo lái sa hình. Ngày thi ông thầy dặn đút lút cho giám khẻo đường trường 200k để qua bài. Nản.
Cầm cái bằng điểm tuyệt đối mà em ngâm đến nay chưa dám lái xe oto ra đường. Vì ở quê hồi đó chưa có thuê oto tự lạ́i. Tầm vài năm nữa mua oto chắc phải thuê xe thuê thầy chạy cỡ 1 tuần mới dám tự lái.
Em học hồi đó da thấy nhảm nhí. Giờ thấy còn dễ hơn.
2 ông anh nhà vợ 1 ông mua bằng chạy xe tải dường dài tông chết 1 người. 1 ông mua bằng chạy xe tải cẩu trong vùng cù̃ng quệt chết 1 người. Ông rể cọc chèo với em người ốm như xì ke( vẫn cỏ̉ giay chứng nhận đủ điều kiện lái xe ? ) năm ngóái chạy xe khách giường nằm tông chết người chạy tiền mới khỏi bị ra tòa, treo bằng 6 tháng.
Thằng trẻ trâu ngay sau nhà em, ăn chơi bỏ học năm cấp 3. Chạy wave tháo mang đêm nào cũng nẹt pô ko kính ko mũ quậy phá khu nhà dân dọc sông. Cũng mua bằng chạy xe đầu kéo Dosung chở đá. Lên lái oto cái là xăm kín người. Mấy thằng này chạy xe hiền đc em ăn mứt luôn.
Hậu quả thì giờ các bác thấy. Cứ vài ngày là báo dang tai nạn, toàn xe cong xe tải xe khách mất lái này nọ.
Bọ̣n này nói mất lái cho có vẻ vô tội. Nhưng thực sự chúng (chuyên chạy xe trọng tải lớn để có lương cao) ko hề có khái niệm giảm tốc về số khi gần tới đường giao nhau, dừng đè̀n đỏ. Cứ lao ầm ầm đến gần mới rà phanh. Đen đủi lúc xe quán tính lớn hay ông tài phê thuốc nhắm tịt mắt là người phía trước ăn đủ.
Thật sự mỗi ngày ra đường rất ớn.

Cần phải loại bỏ cụm từ "" mất lái"" - tối nghĩa, mù mờ và ngu xuẩn ra khỏi từ điển Việt Nam, ngay và luôn. ĐM lũ rợ đã lấp liếm bao nhiêu tội ác bằng cụm từ ngu xuẩn này.

Fim

Xe điện
Số giờ thực hành của mình thì e nghĩ cũng same same các nước khác( hắc VN copy giáotrình về dậy thôi), nhưng thực tế là bển thì 1 thầy 1 trò/xe, nó khác mình 1 thầy, 4 trò/xe nên tg thực tế chạy quá ít, cái mục chạy ngoài đường cũng vậy
em chạy ngoài đường được đúng 2 buổi đầu tiên.
Đến trước khi thi vẫn không được ra đường chạy.
Tuy nhiên tình huống và cách xử lý thì thầy đều có nói hết, cơ bản mình tiếp thu đến đâu thôi.
Có thầy nào không dạy đâu, tại các cụ không nuốt trôi giáo án đấy chứ =))

UFA

Xe điện
em chạy ngoài đường được đúng 2 buổi đầu tiên.
Đến trước khi thi vẫn không được ra đường chạy.
Tuy nhiên tình huống và cách xử lý thì thầy đều có nói hết, cơ bản mình tiếp thu đến đâu thôi.
Có thầy nào không dạy đâu, tại các cụ không nuốt trôi giáo án đấy chứ =))
Lý thuyết mình khó phết đấy, nhưng đúng thực hành vẫn kém, cỡ 90% học viên mới có = ko thể lùi vào ga ra 1 cách bài bản, đường trong phố thì chạy chầm chậm vẫn ok

Fim

Xe điện
Lý thuyết mình khó phết đấy, nhưng đúng thực hành vẫn kém, cỡ 90% học viên mới có = ko thể lùi vào ga ra 1 cách bài bản, đường trong phố thì chạy chầm chậm vẫn ok
rón rén và chăm nhìn gương là cách em chạy.
vì các bé ninja hay tạt đầu nhiều khi nhanh tí xử không kịp cụ ạ :D
Nói chung ra đường ý thức 1 phần và kinh nghiệm 1 phần,
mình có ý thức nhưng xe khác không vậy thì cũng khó để gọi là an toàn.

UFA

Xe điện
rón rén và chăm nhìn gương là cách em chạy.
vì các bé ninja hay tạt đầu nhiều khi nhanh tí xử không kịp cụ ạ :D
Nói chung ra đường ý thức 1 phần và kinh nghiệm 1 phần,
mình có ý thức nhưng xe khác không vậy thì cũng khó để gọi là an toàn.
Em chạy thì ko rón rén đc nhưng mình cẩn thận cụ ah, em còn hầu như ko dùng còi( em còi để chửi thôi chứ ko dùng để cảnh báo đi đường)

ỐC TIÊU 6666

Xe máy
Đi đường em rất sợ các cụ xe Tải, xe Khách, xe Bus

bmvv2b

Xe tải
Phía tiêu đề là vấn đề dạy kỹ năng lái xe, phần sau tai nạn thì thiên về ý thức. Vấn đề giáo dục ý thức lái xe hơi khó đối với việc cấp bằng lái. Vấn đề ở giáo dục khi còn bé và môi trường xung quanh nữa.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Bác hỏi thì em cũng nghiêm túc trả lời,tuy nhiên vẫn là cá nhân em và thấy!
Nhà em 4 anh em,cả ruột và họ rất gần.
Thì đều học xong là lái tốt luôn.( em là người có bằng sau cùng) học xong là tự xin đi bổ túc tầm 1 tháng. Khóa em học có khoảng 30 người,cả nam,cả nữ,đến hiện tại vẫn lái rất tốt. Tất nhiên có những pha va quệt nhỏ!
Thế nên em mới nói là do ý thức mỗi người.
Bọn em ( số kể trên) không chạy trọt,thêm bất cứ khoản bồi dưỡng nào. Như em thí lý thuyết tự xử,29/30 câu. Thi sát hạch em chấp nhận thi lại không chạy. Và thi lần 2 là đỗ. Em có thể tự tin lái bất kỳ loại xe nào bằng b2 được phép lái và luôn chấp hành các quy trình an toàn. Chạy xe điềm đạm,không thể hiện....
Bác thấy đấy: Cái câu hỏi là, sau khi học xong, với cái Chuẩn đang có, liệu có lái ngay 1 cách tử tế được không??

Bác và những người khác bác biết, lái ngon ngay. Thực tế, bác đang lái xe và thu thập kinh nghiệm, và nhờ ơn trên phù hộ, đã không có gì tồi tệ xảy ra.

Còn vấn đề ý thức, bác chuẩn rồi. Những người này học tử tế, ngoài ra còn học thêm, như bác còn nhồi thêm 1 tháng bổ túc, thì mới lái ngay được ở mức đạt yêu cầu hoặc tốt hơn; và gặp may mắn vì không gặp vụ gì to tát cả.

So sánh 1 tý: Ông anh tôi, hồi ở Đức, bảo tôi dạy hắn lái xe, từ con số 0.
Tôi dạy hắn 3 buổi, hắn đã lấy xe tôi qua bển chở thuốc lá lậu rồi - xe số sàn.
Và trong 3 năm chạy không bằng lái, hắn không bị vẫy 1 lần nào, vì bất cứ lý do gì.
Cái chính là hắn may mắn thôi ạ, cho thời gian đầu.

Còn sau đó thì hắn cũng có nhiều kinh nghiệm rồi.

nguyencharlie

[Tịch thu bằng lái]
Cần phải loại bỏ cụm từ "" mất lái"" - tối nghĩa, mù mờ và ngu xuẩn ra khỏi từ điển Việt Nam, ngay và luôn. ĐM lũ rợ đã lấp liếm bao nhiêu tội ác bằng cụm từ ngu xuẩn này.
Cứ tai nạn là mất lái, mất phanh. Nhìn lại cái xe mấy thứ đó còn nguyên, đâu có ai ăn cắp mất.

hd-vt

Xì hơi lốp
Cứ tai nạn là mất lái, mất phanh. Nhìn lại cái xe mấy thứ đó còn nguyên, đâu có ai ăn cắp mất.
Cụ đang tổ lái hehe. Nhưng đúng là dùng từ ấy cứ thấy sao sao ấy (hoa mắt tối mù hehe).

wunomint

Xe tải
Do quy định thời gian chạy tối đa, liên tục của xe khách xe tải. VN chưa có .

Shadow381

Xe điện
Quan trọng nhất là người thực thi công vụ làm tròn bổn phận trách nhiệm thôi; học dở mà ra đường ăn mấy quả phạt nặng cũng phải biết thân biết phận tự học lại! Nếu 1 số người ko nhăm nhắm tìm nhặt tiền rơi thì mọi thứ sẽ khác. Em thấy thế

Colonhec

[Tịch thu bằng lái]
Lái xe nói thẳng ra về mặt chuyên môn thì là rất dễ, bất cứ ai không khuyết tật đều học được tốt. Khó nhất trong đời người là học lái xe đạp, còn lại từ xe máy, xe con, xe tải, xe công đều dễ hơn. Khó ở đây là ý thức và đạo đức riêng của người lái xe, nhưng cái này nó nằm trong tổng thể ý thức, đạo đức xã hội. Điều này bàn sâu xa hơn thì vô cùng lắm.

RealMen8668

Xe hơi
học thì chả học, đóng tiền đi học thì hỏi thầy lái ntn. ông này ngày xưa đến máy nó ntn còn chả biết cứ đổ tại linh tinh
Thôi bác. Đi học thì thầy dạy thế nào trò học thế đó. Chứ bác đi học thầy dạy bán kính đường tròn bằng 1/2 đường kính thì bác cũng gật đầu chứ chả nhẽ quặc lại ? 1 cái xe 15 thằng giành nhau một thằng lái 1 vòng. Còn thời gian mà hỏi ah ? Còn trước khi học lý thuyết giao thông thì dc học qua về cấu tạo dong co oto, hộp số, phanh..cách vận hành của chúng. Bác muốn gì nữa ?

Tengiduocnhi

Xe tải
Trước ở quê em hay nghe câu chuyện thế này:

- Thằng con em người to như con tịnh mà học dốt lắm bác ak. Lêu lổng đàn đúm suốt ngày, chả biết sau lớn làm gì mà sống.
- Ôi giào, thím cứ khéo lo. Hết 12 cho nó là cảnh sát cơ động hoặc học lái xe là được.

moongket

Xe điện
Bác hỏi thì em cũng nghiêm túc trả lời,tuy nhiên vẫn là cá nhân em và thấy!
Nhà em 4 anh em,cả ruột và họ rất gần.
Thì đều học xong là lái tốt luôn.( em là người có bằng sau cùng) học xong là tự xin đi bổ túc tầm 1 tháng. Khóa em học có khoảng 30 người,cả nam,cả nữ,đến hiện tại vẫn lái rất tốt. Tất nhiên có những pha va quệt nhỏ!
Thế nên em mới nói là do ý thức mỗi người.
Bọn em ( số kể trên) không chạy trọt,thêm bất cứ khoản bồi dưỡng nào. Như em thí lý thuyết tự xử,29/30 câu. Thi sát hạch em chấp nhận thi lại không chạy. Và thi lần 2 là đỗ. Em có thể tự tin lái bất kỳ loại xe nào bằng b2 được phép lái và luôn chấp hành các quy trình an toàn. Chạy xe điềm đạm,không thể hiện....
Cụ nói điều này ra làm gì vậy
Hay cụ nói để mọi người biết nhận thức của cụ có vấn đề

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cụ nói điều này ra làm gì vậy
Hay cụ nói để mọi người biết nhận thức của cụ có vấn đề
Bác Hoangraptor nghiêm túc đấy chứ bác.

Khi học lái xe, thầy bảo tôi thế này:
Chuyện bẻ vô lăng, sớm muộn mài cũng học được; rồi lùi chuồng tiến chuồng ....

Cái khó mà thầy muốn dạy mình - thông qua Lý thuyết và thực hành, là cách Dự đoán tình huống giao thông và cách Hành xử tương ứng trên đường.
Cái này thì phải học.

Ví dụ đơn giản nhất: Nhiều ông nhảy lên xe là đi, đến đèn đỏ mới phanh hự 1 phát, trong khi có thể rà phanh sớm hơn nhiều.
Lý do à: Êm đi xe máy toàn thế (chính tôi hỏi).

Jack Bauer

[Tịch thu bằng lái]
Bạn e làm vt nói những thằng lái xe cont 10 thằng thì cả 10 đều nghiện lòi mắt chả biết có đúng ko? Mà nó theo dõi và quản lí bọn này cũng phải theo kiểu xhd nó bảo thế mới trị được. E cũng dự bằng của bọn này đều do bác học hộ.

tran duc chi

Xe buýt
Do lái ẩu,do coi thường tính mạng người khác,do vấn nạn bảo kê ...chứ ko phải do đào tạo,vì đã lên lái được con cont thì ko phải tài xế tồi.

transporter3

Xe điện
Em TN đại học hẳn hoi mà khi đi thi luật phải thi lại, trong khi mấy ông trẩu học hết C2 thi phát ăn ngay.