[Funland] Uy tín của một Offer

flowers1508

Xe tăng
Để em nhờ Mod đổi tên thớt thành trao đổi kinh nghiệm mua máy tính cũ mới chắc sẽ hay và nhẹ nhàng có ích hơn
Mod thấy ok thỉ đổi tên hộ em ạ
E cũng dân kỹ sư.phần mềm ĐH QG nhưng 20 năm lụt nghề cụ nào khích em đưa bằng lên luôn (mua máy tính gà thế này các cụ sẽ cmt là bằng mua cho mà xem)

cuongdiv

Xe container
Để em nhờ Mod đổi tên thớt thành trao đổi kinh nghiệm mua máy tính cũ mới chắc sẽ hay và nhẹ nhàng có ích hơn
Mod thấy ok thỉ đổi tên hộ em ạ
E cũng dân kỹ sư.phần mềm ĐH QG nhưng 20 năm lụt nghề cụ nào khích em đưa bằng lên luôn (mua máy tính gà thế này các cụ sẽ cmt là bằng mua cho mà xem)
Úi, cụ kỹ sư mảng này mà còn bị luộc thì gà như e mua mới là chuẩn, quan điểm e là nếu ko biết thì mấy đồ điện tử như máy tính, điện thoại, tivi…thì ưu tiên mua mới, còn mấy cái thuần cơ học thì có thể mua đã qua sử dụng để tiết kiệm chi phí

flowers1508

Xe tăng
Úi, cụ kỹ sư mảng này mà còn bị luộc thì gà như e mua mới là chuẩn, quan điểm e là nếu ko biết thì mấy đồ điện tử như máy tính, điện thoại, tivi…thì ưu tiên mua mới, còn mấy cái thuần cơ học thì có thể mua đã qua sử dụng để tiết kiệm chi phí
E mà theo nghề lập trình chắc giàu rồi cơ mà ngày xưa ngoại trừ dân Fsoft còn lại cũng hơi dặt dẹo dân công nghệ phần mềm ko đc ngon như bây h, em và e trai em đều dân soft mà giờ em trai em thì buôn đất trồng cây còn em thì buôn và thiết kế Jig (bộ gá) cho các nhà máy FDI

bactahong

Đi bộ
Thực sự khâm phục cụ thớt. Điềm đạm, văn minh, tốt bụng. Cảm ơn cụ đã cho mọi người thấy trong xã hội hối hả này đâu đó vẫn có rất nhiều người tốt.

Lội hết hai mấy trang, các cụ bình luận về sự việc và người bán nhiều rồi, em không nói nữa. Em xin. chia sẻ về việc mua laptop cho F1 nhà em:

Nhất định phải là màn hình FullHD 15inch + màn hình IPS

Em là dân lập trình gần 20 niên, đối với màn hình < 15inch và không IPS => cực kỳ khó chịu, mỏi mắt (đới với cháu nhỏ còn có hại cho mắt nữa)

(em nghĩ là bọn F1 chỉ cần Zoom, thỉnh thoảng vào mấy trang web học online, luyện thi online... nên không cần cấu hình mạnh. Chỉ cần màn hình tốt một chút cho đỡ mỏi/hại mắt thôi)

Em mua cũng khá đơn giản:
- Search trên mạng chọn model phù hơp
- Search trên mạng chọn cửa hàng giá ổn
- Search trên mạng kiểm tra "phốt" của cửa hàng
- Chuyển tiền online trước
- 2h sau nhận máy từ shipper

(cửa hàng đó em chưa tới bao giờ, model đó em cũng chưa nhìn/dùng bao giờ)

Loanh quanh tìm kiếm trên mạng một lúc em tìm được một con ưng ý => giảm thiểu tối đa CPU, Ram... Máy mới: 10.5tr (rất may là hình thức khá đẹp, mỏng)

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Thực sự khâm phục cụ thớt. Điềm đạm, văn minh, tốt bụng. Cảm ơn cụ đã cho mọi người thấy trong xã hội hối hả này đâu đó vẫn có rất nhiều người tốt.

Lội hết hai mấy trang, các cụ bình luận về sự việc và người bán nhiều rồi, em không nói nữa. Em xin. chia sẻ về việc mua laptop cho F1 nhà em:

Em là dân lập trình gần 20 niên, đối với màn hình < 15inch và không IPS => cực kỳ khó chịu, mỏi mắt (đới với cháu nhỏ còn có hại cho mắt nữa)

(em nghĩ là bọn F1 chỉ cần Zoom, thỉnh thoảng vào mấy trang web học online, luyện thi online... nên không cần cấu hình mạnh. Chỉ cần màn hình tốt một chút cho đỡ mỏi/hại mắt thôi)

Loanh quanh tìm kiếm trên mạng một lúc em tìm được một con ưng ý => giảm thiểu tối đa CPU, Ram... Máy mới: 10.5tr (rất may là hình thức khá đẹp, mỏng)
Em lại thích mấy máy 14inch thôi..Vác đi vác laii cho gọn nhẹ. Ở nhà 1 màn 24 inch FullHD IPS, cơ quan 1 màn. Cắm dây HDMI vào làm việc ngon choét.
Dữ.liệu em k dùng đám mây và để máy lại 1 chỗ nên vẫn phải ôm máy đi làm hàng ngày

flowers1508

Xe tăng

Cảm ơn cụ, cuộc sống mà người xưa có câu "được mất dương dương người Thái thượng, khen chê phơi phới ngọn Đông phong" cái gì đến thì cũng đến rồi, người có lỗi với mình có thể họ cũng phải sống dằn vặt không sung sướng gì đâu.
Nick này vốn của gấu nhà em vào để theo dõi em, nick chính của em cãi nhau với hugo của of nên bị khoá trưng dụng lâu năm thành quen mà gấu cũng bỏ Of nên e dùng luôn các cụ đừng thắc mắc sao nó hơi nữ tính

Mà máy cụ mua là máy gì cụ đưa ảnh và cấu hình cho mọi người tham khảo ạ

Chỉnh sửa cuối:

flowers1508

Xe tăng
Cảm ơn cụ, nhưng con lap này mình để ở Cty, vì mình ở đây từ thứ hai đến chiều thứ bảy về nhà. Vả lại, nó nặng nề & cồng kềnh lắm, choán hết cả baga giữa nên 1 cục sạc là đủ dùng.
Ở nhà & nhà sếp, mỗi nơi mình để 1 con Hp DV4 (ko hiểu sao trước đây mình thích con này đến thế, mình & bx có tất cả 3 con đều DV4 :D )
Mình ko có nhu cầu game gủng, đồ họa gì, chỉ thuần giải trí. Thỉnh thoảng sếp quên lap thì cho xài ké.
Dòng DV4 này chuyên giải trí, hình thức bóng bẩy cụ nhỉ! Nhược điểm hình như máy hơi nóng và pin kém thì phải, em chưa dùng bao h
HP em ấn tượng nhất dòng Zbook, chạy mát build cực kỳ tốt nếu màn dream color nữa thì tuyệt đỉnh.
Mỏng nhẹ thiết kế đẹp có dòng Folio nhưng chạy chịp tiết kiệm điện nên chỉ dùng văn phòng thôi.
Con Zbook 14 của em trước đây dùng đang cho gấu nhà em dùng, mua cũ được 5 năm rồi vẫn chạy tốt chả có gì để chê ngoài không có thiết kế viền mỏng như Dell XPs hay Precision 5xxx serial

Ladagia

Xe điện
E mà theo nghề lập trình chắc giàu rồi cơ mà ngày xưa ngoại trừ dân Fsoft còn lại cũng hơi dặt dẹo dân công nghệ phần mềm ko đc ngon như bây h, em và e trai em đều dân soft mà giờ em trai em thì buôn đất trồng cây còn em thì buôn và thiết kế Jig (bộ gá) cho các nhà máy FDI
Em cũng cựu Fsoft được hơn 15 năm đây :)

DaDieuchienxu

Xe container
Dòng DV4 này chuyên giải trí, hình thức bóng bẩy cụ nhỉ! Nhược điểm hình như máy hơi nóng và pin kém thì phải, em chưa dùng bao h
HP em ấn tượng nhất dòng Zbook, chạy mát build cực kỳ tốt nếu màn dream color nữa thì tuyệt đỉnh.
Mỏng nhẹ thiết kế đẹp có dòng Folio nhưng chạy chịp tiết kiệm điện nên chỉ dùng văn phòng thôi.
Con Zbook 14 của em trước đây dùng đang cho gấu nhà em dùng, mua cũ được 5 năm rồi vẫn chạy tốt chả có gì để chê ngoài không có thiết kế viền mỏng như Dell XPs hay Precision 5xxx serial
Nếu dùng từ 3h trở lên, cụ có thể lật đýt con DV4 lên rồi làm.....trứng ốp la cực tốt. :)) nên cứ phải xài quạt tản nhiệt rời bên ngoài.Đc cái to mồm lắm cụ ạ, dòng giải trí mà. Pin cũng tạm ổn, đc 2h.
Mình xài dòng này thấy vừa tầm tiền, core 2 cho c/việc VP, xem YT, lướt web, đọc báo....OK.
Thời trước (2010) làm gì có các dòng Zbook, Folio hay Envy như bi giờ. Lúc ấy, đc con Hp 8560 như có của. Sau này hãng thiết kế đa dạng chủng loại để Users có nhiều chọn lựa cho nhu cầu của mình.

onlinefisher

Xe điện
Haiza, tiên trách kỷ, hậu trách nhân. Cụ chủ biết tháo máy thay pin, kiểm tra ổ,.. Em đoán cụ cũng hiểu về kỹ thuật thế mà rơi vào hoàn cảnh này. Hồi covid cao điểm, cũng mua 1 con cho thằng cu nhà em nó học. Em ra thẳng trần đại nghĩa làm con, cấu hình same như cụ, 9.5 củ, máy ngon choét, pin 4-5 tiếng, bảo hành 1 năm, đổi trả 30 ngày.

flowers1508

Xe tăng
Em cũng cựu Fsoft được hơn 15 năm đây :)
Em nào được tuyển vào Fsoft mà chỉ thằng em trai em thôi nhưng sau nó cũng bỏ, thời đó dân Fsoft nhiều tiền mà không có thời gian tiêu tiền và nghe nói còn không biết trong tài khoản của mình có bn tiền một ngày kiểm tra thì cả một gia tài thì phải.
Thời đó em học cả đại Học Kiến trúc nhưng giờ làm về cơ khí chính xác chẳng liên quan gì đến những cái mình được đào tạo

Em còn giữ 1 số laptop từ xưa để làm kỷ niệm chút em chup ảnh cho các cụ xem cho vui nhé

Chỉnh sửa cuối:

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Đúng rồi cụ

Tổng thiệt hại 7,5 củ mới đưa em nó về dinh đấy.
Ui không hiểu sao em lại rất thích mấy cái máy vuông vức dày dặn hầm hố như này . He he . Em đang dùng hp 8540w đời tống cũng nặng hầm hố nhưng vẫn không dẹp bằng máy cụ :D

quangthuy2002

Xe buýt
Cụ tìm hiểu Lenovo Thinkbook 15 G2- intel core i3 11th gen-ram 8gb-max 32gb-ssd NVMe 256gb-có chỗ lắp thêm 1 ssd 2.5 sata-màn 15.6 FHD-vỏ kim loại-phím không được như Thinkpad nhưng chấp nhận được
Dòng này cá nhân em thấy ổn trong tầm tiền,có điều không thích là ram 8gb on board và chỉ có 1 slot để nâng c sawấp
Em mời rượu cụ nhưng máy báo ôi... Dòng cụ giới thiệu bữa nay fpt không bán nữa cụ nhỉ, toàn i5, i7.

DaDieuchienxu

Xe container
Ui không hiểu sao em lại rất thích mấy cái máy vuông vức dày dặn hầm hố như này . He he . Em đang dùng hp 8540w đời tống cũng nặng hầm hố nhưng vẫn không dẹp bằng máy cụ :D
Hồi xưa mình chỉ thích lap dạng "mong manh như sương khói", nên lụm con DV4 đầu tiên năm 2008, vẫn còn xài Win Vista. Sau 1 thời gian lê la vs bạn bè, thấy bọn hắn chơi toàn 8540W như cụ hoặc DELL loại dành riêng cho QĐ Mỹ (nghe nói chấp đứng lên mà lap chả suy suyển gì), đâm ra thích, canh me mãi mấy năm trời.
Có lẽ mình già rồi nên bảo thủ lắm, toàn thích kiểu ăn chắc mặc bền, chứ xét về mặt thẩm mỹ thì có con máy trạm nào đẹp đâu cụ? Cả 1 khối kim loại vuông chằn chặn, dày cui, nặng như cục gạch. :))

Ladagia

Xe điện
Em nào được tuyển vào Fsoft mà chỉ thằng em trai em thôi nhưng sau nó cũng bỏ, thời đó dân Fsoft nhiều tiền mà không có thời gian tiêu tiền và nghe nói còn không biết trong tài khoản của mình có bn tiền một ngày kiểm tra thì cả một gia tài thì phải.
Thời đó em học cả đại Học Kiến trúc nhưng giờ làm về cơ khí chính xác chẳng liên quan gì đến những cái mình được đào tạo

Em còn giữ 1 số laptop từ xưa để làm kỷ niệm chút em chup ảnh cho các cụ xem cho vui nhé
Fsoft thời đấy toàn đi gia công pmem. Cũng gọi là tạm thôi cụ ơi.

Nhimtiu

Xe container
Haha, Kệ thôi cụ nhiều khi căng cũng mất thời gian lắm có cầu đòi được vạ thì má cũng sưng, cố gắng mua được đúng cái mình yêu cầu để đỡ phiền phức chứ dính rồi thì phải xử lý thôi
Em muốn mời cụ mà phải mai vì hnay hết định mức rồi.
Mua nhầm chứng ung sau mấy hôm mất 30-40% tiền thì có đòi đc xiền k hả cụ? Em tò mò tí. [-( Xem ra mua lap kém chất lượng vẫn dùng đc chứ chứng ung bán k ai mua thì cũng chết dở cụ nhể?

flowers1508

Xe tăng
Mua nhầm chứng ung sau mấy hôm mất 30-40% tiền thì có đòi đc xiền k hả cụ? Em tò mò tí. [-( Xem ra mua lap kém chất lượng vẫn dùng đc chứ chứng ung bán k ai mua thì cũng chết dở cụ nhể?
Là e nói vui thôi "trứng" thì chủ yếu cũng hên xui thôi.

flowers1508

Xe tăng
Hôm nay em định mở mấy con máy cổ ra cho các cụ xem cho vui mà lại đang bận chút việc, để mai vậy

VCHDHN

Xe container
Chạ biết thế nào, may hơn khôn chăng. Em cả mua và bán trên này rồi. Món đồ mua dùng đến lúc chán bỏ đi. Bán thì lặt vặt vài thứ và trên tinh thần thoải mái. Có lần 1 cụ inbox trả giá em 1 món đồ em chỉ cm khoe. Khi q định bán em bớt cho hẳn nửa triệu. K thể hiểu có người bán hàng với tâm thế lùa gà đc😂