update thông tin mới nhất hành trình: hà nội - nghĩa lộ - sapa - lào cai - yên bái

nem_da_giau_tay

Xe buýt
tình hình là e vừa đi đc vài ngày, giờ đang nằm trên sapa rồi. về dường xá thì đi từ nghĩa lộ lên sapa đường khá xấu, nhưng xe sedan gầm thấp đi đc, bị khoảng 2-3 chỗ mỗi đoạn khoảng 5km đường đang thi công lầy lội mấp mô tốc độ 5km/h thôi. còn lại hơn 400 km là chuẩn khỏi cần chỉnh, đỉnh điểm đường xấu là đoạn đèo khau phạ.

về táo mèo thì vào chợ nghĩa lộ , chợ mường lò 30k/kg nghe nói là táo trên mù căng trải,

về vụ rắn tại nhà An rắn, toàn bộ rượu ở đây lởm lắm, e chẳng tin, ai lại con hổ chúa 8kg ngâm trong 30l rượu mà bán 5 củ, rồi thì rượu nếp tú lệ gì uống như nước lã, mình e chơi 2 bình chẳng say tý nào. được cái rượu xạ hương có vẻ đc, nhưng chủ nhà k bán chỉ rót đôi ba ly mời khách. đồ ăn thì dạo này hơi xuống, nhất mòn xèo, thịt cầy k như hồi xưa, nhưng nếu xét so với dưới xuôi nhà mình thì vẫn ăn đứt, khuyên các cụ nhậu ở đây nên mang rượu thửa nhà mình đi, hoặc k nhẹ nhàng làm bình táo mèo của nhà hắn

về vụ nếp tú lệ, các cụ coi chừng bị bìm bịp, e mất nguyên buổi sáng từ 8h đến gần 12h trưa rình mua đc 50kg , e phải ngồi chờ tại lò xát gạo chính giữa thị trấn Tú lệ, e mua từ thóc sau đó ngồi chờ xát, k kịp sàng xẩy gì hết tính ra giá đã cớ gần 45-50 ngàn/kg gạo chưa sàng xẩy rồi, cho nên e dự tất cả các thành phần nếp tú lệ mà dưới cái giá đều hàng phê pha hết, e nghĩ cũng đúng thôi, diện tích đất để chồng đc cây lúa nếp tại xã tú lệ đc bao héc đâu , năng xuất lại thấp, mà nhu cầu cụ biết đấy, ra cân thóc nào lái buôn mua sạch, cứ 1kg thóc gần đc 0,7kg gạo, chưa kể sẩy hạt vỡ vụn đi chắc còn 0,6kg gạo à, mà thóc e mua đã loanh quanh 2-30/kg rồi, chỉ riêng cho các tay lắm tiền khai thác mỏ lậu ở yên bái thổi xôi cũng đã hết rồi lấy đâu ra mà cung cấp nhiều xuống xuôi.
mai e sẽ lọ mọ thêm mạn sapa xem có gì mới, đây là làn thứ 5 e đi theo hành trình này trong vòng 3 năm qua.

Chỉnh sửa cuối:

hanoivietnam

Xe tăng
Chưa có ảnh hả cụ? Chúc cụ thượng lộ bình an và có nhiều ảnh đẹp.

nem_da_giau_tay

Xe buýt
thể theo nguyện vọng của cụ e xin phục vụ,
ruộng bậc thang thì chắc nhiều quá rồi, nhàm lắm rồi, vì thế e xin gửi các cụ cái ảnh e rất tâm đắc đc e chup bằng ipad lại đúng ngày mây mù nhiều.

catlo

Xe hơi
Cụ update thông tin đường xá chi tiết hộ em tí. Đầu tháng 10 em đang tính tự lái lên Sapa (sedan), mà mấy lần trước em toàn nằm tàu thôi, nên mù tịt về đường xá. Có cả lộ trình ăn, nghỉ nữa thì tốt quá.