[Funland] Update cuộc đua lên quận của 5 huyện Hà Nội

Jiren198

Xe điện
Chuẩn bị lên quận 5 huyện Hà Nội sắp lên quận, có thêm 3 thành phố Trung ương!

Tại Quyết định 241/QĐ-TTg ban hành ngày 24/02/2021, Thủ tướng Chính phủ đã phê duyệt Kế hoạch phân loại đô thị toàn quốc giai đoạn 2021 - 2030. Theo Danh mục đô thị thực hiện phân loại đô thị toàn quốc giai đoạn 2021 - 2025 và giai đoạn 2026 - 2030 ban hành kèm theo Quyết định 241, tại Hà Nội, các huyện: Hoài Đức, Gia Lâm, Đông Anh, Thanh Trì, Đan Phượng dự kiến thành lập quận.
Ngoài ra, đáng chú ý, dự kiến Việt Nam sẽ có thêm 03 thành phố trực thuộc Trung ương gồm:

- Bắc Ninh;
- Thừa Thiên Huế;
- Khánh Hòa.

Nhà đầu tư lại đón sóng..
Thôi cụ ạ, HD tầm nhìn 1 năm, hò hét năm sau lên quận còn ko thấy đâu... tầm nhìn 10 năm thế này e đầu hàng:))

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Vâng, mình cụ thông minh. Quy hoạch mở rộng HN về phía Tây đã được xác định từ thời cụ Kiệt rồi chứ không phải là đến đời ông 3 Dũng mới quyết nhé.
Thế chắc định trèo lên núi vào hang ở cụ nhỉ? Sang Lào luôn =))

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Thế chắc định trèo lên núi vào hang ở cụ nhỉ? Sang Lào luôn =))
Cái đó thì em không rõ, các cụ quy hoạch thế nào cũng phải cân đo đong đếm chán chứ không phải như anh em ta chỉ nhìn mỗi một mặt của vấn đề. Dù gì bảo em sang Gia Lâm sống thì em xin kiếu. Sáng nào đi làm chả nghe VOV Giao thông báo tắc đường cầu Thanh Trì, cầu Vĩnh Tuy ...
Nếu phải sang bên kia sông, thì Đông Anh, Mê Linh ra vào thành phố tiện hơn Gia Lâm, em đi chả bao giờ thấy cầu Thăng Long, cầu Nhật Tân bị ùn tắc bao giờ.

Viola2009

Xe buýt
Thôi cụ ạ, HD tầm nhìn 1 năm, hò hét năm sau lên quận còn ko thấy đâu... tầm nhìn 10 năm thế này e đầu hàng:))
Riêng ông HD còn chán nhé,cứ bảo 2020 lên quận.Đến lúc xét tiêu chí thì thua cả GL và TT(GL và TT còn thiếu có 3 tiêu chí thôi)ông HĐ đc mỗi cái mặt tiền quốc lộ 32.
-Còn giờ các Cụ có nhảy về 5 huyện đó để đầu cơ mua đất á thì ko ăn thua nữa đâu.Giá ko hề rẻ tí nào nhé!
-Còn việc lên hay ko lên ý thì chỉ cần các Cụ ở trển gật cái đầu là lên chứ khỏi tính thiếu đủ tiêu chí -Sẽ có câu phát triển đặc thù riêng để cho lên(như cái ông Hoàng Mai)đó

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Cái đó thì em không rõ, các cụ quy hoạch thế nào cũng phải cân đo đong đếm chán chứ không phải như anh em ta chỉ nhìn mỗi một mặt của vấn đề. Dù gì bảo em sang Gia Lâm sống thì em xin kiếu. Sáng nào đi làm chả nghe VOV Giao thông báo tắc đường cầu Thanh Trì, cầu Vĩnh Tuy ...
Nếu phải sang bên kia sông, thì Đông Anh, Mê Linh ra vào thành phố tiện hơn Gia Lâm, em đi chả bao giờ thấy cầu Thăng Long, cầu Nhật Tân bị ùn tắc bao giờ.
Tuỳ cụ thôi. Ko có cụ chợ vẫn đông lắm. Mỗi tháng cụ sang GL, LB 1 lần có khi lạc đấy, vì đường nó mở nhanh và nhiều kinh hoàng. Vin nó thúc thì chính quyền vắt chân lên cổ chạy, xong Ocean park, vừa bắt đầu tiếp Vin Dream cạnh luôn, ecopark mở rộng, blue star, Vin safari...thôi mỏi mồm quá :))

minhvan

Xe tải
Riêng ông HD còn chán nhé,cứ bảo 2020 lên quận.Đến lúc xét tiêu chí thì thua cả GL và TT(GL và TT còn thiếu có 3 tiêu chí thôi)ông HĐ đc mỗi cái mặt tiền quốc lộ 32.
-Còn giờ các Cụ có nhảy về 5 huyện đó để đầu cơ mua đất á thì ko ăn thua nữa đâu.Giá ko hề rẻ tí nào nhé!
-Còn việc lên hay ko lên ý thì chỉ cần các Cụ ở trển gật cái đầu là lên chứ khỏi tính thiếu đủ tiêu chí -Sẽ có câu phát triển đặc thù riêng để cho lên(như cái ông Hoàng Mai)đó
Đan phượng có vẻ mờ nhạt nhất, trong 5 huyện ko thấy báo nhắc tới còn bn tiêu chí.giá đất ở đó vẫn còn rẻ ,vị trí thì xa khác j Sóc Sơn ,,Chương Mỹ hay Thường Tín đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Viola2009

Xe buýt
Đan phượng có vẻ mờ nhạt nhất, trong 5 huyện ko thấy báo nhắc tới còn bn tiêu chí.giá đất ở đó vẫn còn rẻ ,vị trí thì xa khác j Sóc Sơn ,,Chương Mỹ hay Thường Tín đâu.
Đan Phượng,Chương Mỹ và Thường Tín chưa có lộ trình lên quận Cụ ợ

hoainampt2000

Xe hơi
Tình hình thời gian đang trôi dần về cuối năm, 1 năm kinh tế có nhiều vấn đề với Covid và những thời khắc khó khăn đã tạm qua, sắp tới lúc các cụ lên kế hoạch để hoạch định cho việc mua/bán/đầu tư BĐS, em mạo muội mở topic "Update cuộc đua lên quận " để các cụ vào bình phẩm, cho ý kiến , trao đôi nhằm mục đích có thêm thông tin.

1)Thanh Trì - 2023, hiện tại đạt 24/27 tiêu chí => bị đánh giá thấp nhưng dẫn đầu đoàn đua tới hiện tại và khá khiêm tốn

Chiều 14-7, tại Hội nghị giao ban báo chí do Ban Tuyên giáo Thành ủy Hà Nội tổ chức, ông Nguyễn Văn Hưng, Phó Chủ tịch UBND huyện Thanh Trì, Hà Nội cho biết: Đến nay huyện đã hoàn thành 24/27 tiêu chí để xây dựng từ huyện lên quận.
Phó Chủ tịch UBND huyện Thanh Trì cho biết, sau khi được UBND TP phê duyệt quyết định, huyện đã triển khai thực hiện. Đến nay so với 27 tiêu chí thì huyện thiếu 3 tiêu chí gồm: cân đối thu chi ngân sách; cây xanh công cộng; mật độ giao thông.
Huyện đã xây dựng kế hoạch lộ trình cụ thể để hoàn thành 2 tiêu chí này. Về tiêu chí mật động giao thông, huyện đã đưa vào kế hoạch đầu tư công trung hạn đối với các dự án giao thông thuộc quản lý của huyện. Còn các tuyến thuộc TP có 19 tuyến, huyện đã báo cáo UBND TP giao cho huyện làm chủ đầu tư trực tiếp một số tuyến để làm các thủ tục đẩy nhanh tiến độ.
Về tiêu chí cây xanh công cộng, trên địa bàn có nhiều vũng trũng, đầm ao định hướng phát triển đô thị sinh thái bền vững mật độ cây xanh cao. Huyện đã rà soát ô đất công còn trống khu dân cư sát làng. Trước đây chưa có quy hoạch thì đổ phế thải, nay tuyên truyền để nhân dân bàn giao lại mặt bằng.
Có trên 4ha ao hồ, huyện sẽ hỗ trợ 70% kinh phí kè ao tạo khu vui chơi công cộng cho người dân. Đất cây xanh trong khu dân cư thì huyện hỗ trợ san lấp tạo mặt bằng để trồng cây xanh 3 lớp còn dân thực hiện xã hội hóa chiếu sáng, dụng cụ thể dục thể thao… Năm 2020 Thanh Trì dự kiến trồng 16ha cây xanh trên địa bàn.
“Theo chỉ đạo sẽ hoàn thành từ huyện lên quận vào năm 2025, Đảng bộ huyện Thanh Trì phấn đầu về trước 1-2 năm”, ông Nguyễn Văn Hưng nói.

2)Hoài Đức - 2022 nhưng hiện tại đạt 22/27 tiêu chí => Thiếu nhiều nhưng nổ ác

Huyện Hoài Đức đang tập trung triển khai các nhiệm vụ hoàn thiện các tiêu chí thành lập quận, phường theo đề án. Đến nay, toàn huyện đã đạt 22/27 tiêu chí, 5 tiêu chí còn lại đang tập trung hoàn thành. Trong đó, các tiêu chí quan trọng như cân đối thu - chi ngân sách, mật độ đường giao thông đô thị, cơ sở y tế cấp đô thị và tỷ lệ nước thải đô thị được xử lý...

Bí thư Thành uỷ Hà Nội cho rằng, việc trở thành quận trong năm 2020 đối với Hoài Đức là khó khả thi, ít nhất phải để giữa nhiệm kỳ 2020-2025 huyện mới có khả năng đạt được.

3)Đông Anh - 2025, tiêu chí có vẻ còn thiếu nhiều => hơi mù mịt

Đông Anh phấn đấu lên quận vào năm 2025

Bí thư Thành ủy Hà Nội ************** nhấn mạnh, Đông Anh cần tập trung quyết liệt thực hiện Đề án đầu tư xây dựng huyện Đông Anh thành quận đến năm 2025 được thành phố phê duyệt.

4)Đan Phượng - 2025 => loanh quanh vẫn đang đi tìm tầm nhìn

Bí thư Hà Nội: Cần tầm nhìn, giải pháp để Đan Phượng lên quận vào 2025

5)Gia Lâm => cửa sáng

Hà Nội: Huyện Gia Lâm đã đạt 25/28 tiêu chí lên quận

=> xôn xao, đồn thổi và cò vạc :

Ko lên quận cho giá đất đỡ tăng

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Tuỳ cụ thôi. Ko có cụ chợ vẫn đông lắm. Mỗi tháng cụ sang GL, LB 1 lần có khi lạc đấy, vì đường nó mở nhanh và nhiều kinh hoàng. Vin nó thúc thì chính quyền vắt chân lên cổ chạy, xong Ocean park, vừa bắt đầu tiếp Vin Dream cạnh luôn, ecopark mở rộng, blue star, Vin safari...thôi mỏi mồm quá :))
Gia Lâm phát triển được thì cũng là điều tốt thôi, chả riêng gì Gia Lâm, cứ ở đâu có đường mới đều là điều tốt. Các cụ cứ bơm thổi rồi xem kết quả ra sao :D Em thật chứ cái Vin Ocean Park làm sao mà đẹp, xanh bằng khu Ecopark. Nhưng Ecopark có từ bao năm nay rồi cũng chỉ giúp mạn bên đấy khá hơn chút chứ đâu bụp phát thay đổi 360 độ được ... Bao giờ anh Vượng anh rủ được những tập đoàn, công ty, ngân hàng hàng đầu Việt Nam xây trụ sở ở bên đấy thì may ra mới gọi là trung tâm mới như kiểu Mỹ Đình được.

RangeRoverHSE2222

[Tịch thu bằng lái]
Gia Lâm phát triển được thì cũng là điều tốt thôi, chả riêng gì Gia Lâm, cứ ở đâu có đường mới đều là điều tốt. Các cụ cứ bơm thổi rồi xem kết quả ra sao :D Em thật chứ cái Vin Ocean Park làm sao mà đẹp, xanh bằng khu Ecopark. Nhưng Ecopark có từ bao năm nay rồi cũng chỉ giúp mạn bên đấy khá hơn chút chứ đâu bụp phát thay đổi 360 độ được ... Bao giờ anh Vượng anh rủ được những tập đoàn, công ty, ngân hàng hàng đầu Việt Nam xây trụ sở ở bên đấy thì may ra mới gọi là trung tâm mới như kiểu Mỹ Đình được.
Ecopark xanh đẹp nhưng chả có tuổi gì lobby đc chính sách vĩ mô như Vin. Eco ở đó bao nhiêu năm có thúc đc Gia lâm làm cái đường nào ra hồn đâu?
Từ lúc Vin vào nó quất toét mông chính quyền nên giờ bên đó chỉ ăn với đi mở đường, trường học, cầu...
Chưa kể kéo theo 1 đàn cá sang bám như eurowindow...

Vin nó xong cái Vin dream + Vin wonder thì Gia lâm vl đấy

itgp

[Tịch thu bằng lái]
Ecopark xanh đẹp nhưng chả có tuổi gì lobby đc chính sách vĩ mô như Vin. Eco ở đó bao nhiêu năm có thúc đc Gia lâm làm cái đường nào ra hồn đâu?
Từ lúc Vin vào nó quất toét mông chính quyền nên giờ bên đó chỉ ăn với đi mở đường, trường học, cầu...
Chưa kể kéo theo 1 đàn cá sang bám như eurowindow...

Vin nó xong cái Vin dream + Vin wonder thì Gia lâm vl đấy
Cụ chắc không biết đứng đằng sau ông Ecopark là thế lực nào rồi. Về tiền thì anh Vượng có thể hơn, nhưng về quyền lực chính trị thì anh Vượng không ăn được ông chủ Ecopark.

Mà thôi cụ cứ nâng tầm anh Vượng quá thì cụ cứ mở cái Google Maps lên, xem cái Vin Ocean Park nó chiếm được bao nhiêu phần trăm diện tích huyện Gia Lâm mà cụ bảo nhờ nó mà thay đổi bộ mặt cả một cái huyện. Em nhìn bản đồ zoom lên thì thấy có vẻ to, nhưng ra con số thì khu đô thị ấy nó chỉ chiếm 3% diện tích huyện Gia Lâm thôi. Còn cái Vinpearl Gia Lâm nó là cái công viên giống kiểu Vinpearl Nha Trang ấy, bán vé vào cửa mỗi lần vài trăm K, gia đình nào thích thì cuối tuần từ nội thành hoặc những nơi khác vào đó chơi, chứ cần gì phải ở sát cạnh nó làm gì đâu.

Mình thì không phải cò đất, cũng chả có tiền đi buôn đất, có điều vào thớt này thấy mấy ông ôm đất Gia Lâm rồi cứ nói quá lên để đấy hàng thầy hài vãi ra.

manchester6868

Xe tăng
Chuẩn bị lên quận 5 huyện Hà Nội sắp lên quận, có thêm 3 thành phố Trung ương!

Tại Quyết định 241/QĐ-TTg ban hành ngày 24/02/2021, Thủ tướng Chính phủ đã phê duyệt Kế hoạch phân loại đô thị toàn quốc giai đoạn 2021 - 2030. Theo Danh mục đô thị thực hiện phân loại đô thị toàn quốc giai đoạn 2021 - 2025 và giai đoạn 2026 - 2030 ban hành kèm theo Quyết định 241, tại Hà Nội, các huyện: Hoài Đức, Gia Lâm, Đông Anh, Thanh Trì, Đan Phượng dự kiến thành lập quận.
Ngoài ra, đáng chú ý, dự kiến Việt Nam sẽ có thêm 03 thành phố trực thuộc Trung ương gồm:

- Bắc Ninh;
- Thừa Thiên Huế;
- Khánh Hòa.

Nhà đầu tư lại đón sóng..
Ký hôm 24 mà 28 đất các khu vực trên đã sốt nhẹ. Không biết là do thông tin trên hay do thói quen của dân mình là cứ qua Tết là đi mua đất.

bspvietnam

Xe tăng
Chẳng để làm gì, thay được cái tên Huyện thành Quận

Em nghĩ là chính quyền mở theo hướng tằm ăn, ông Đan Phượng xa nhưng lại giáp ông Bắc Từ Liêm (là quận rồi), ông Chương Mỹ cũng giáp quận Hà Đông nhưng kém quá nên thôi

Cụ chắc không biết đứng đằng sau ông Ecopark là thế lực nào rồi. Về tiền thì anh Vượng có thể hơn, nhưng về quyền lực chính trị thì anh Vượng không ăn được ông chủ Ecopark.

Mà thôi cụ cứ nâng tầm anh Vượng quá thì cụ cứ mở cái Google Maps lên, xem cái Vin Ocean Park nó chiếm được bao nhiêu phần trăm diện tích huyện Gia Lâm mà cụ bảo nhờ nó mà thay đổi bộ mặt cả một cái huyện. Em nhìn bản đồ zoom lên thì thấy có vẻ to, nhưng ra con số thì khu đô thị ấy nó chỉ chiếm 3% diện tích huyện Gia Lâm thôi. Còn cái Vinpearl Gia Lâm nó là cái công viên giống kiểu Vinpearl Nha Trang ấy, bán vé vào cửa mỗi lần vài trăm K, gia đình nào thích thì cuối tuần từ nội thành hoặc những nơi khác vào đó chơi, chứ cần gì phải ở sát cạnh nó làm gì đâu.

Mình thì không phải cò đất, cũng chả có tiền đi buôn đất, có điều vào thớt này thấy mấy ông ôm đất Gia Lâm rồi cứ nói quá lên để đấy hàng thầy hài vãi ra.
Gia Lâm gọi là phát triển hơn trước đây thôi chứ chưa thay đổi đột biến được, mỗi cái dự án Vin Ocean quảng cáo rầm rộ lên nhưng dân mua đầu cơ nhiều, ở bên đó mấy đâu vì cơ bản các cơ quan vẫn chỉ tập trung bên này là chủ yếu