Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

clindy

Xe đạp
Cảm ơn sự chia sẻ của cụ Hacdaihung cùng sự đóng góp của các cụ trong forum.
Hiện tại gia đình em cũng đang lâm vào hoàn cảnh khó khăn thế này.
Tháng 6/2015 Vợ em có dấu hiệu phù mặt, mắt, cổ và ho nhiều. Đi khám ở viện tỉnh rồi bạch mai suốt 2 tháng đều không ra kết quả gì. Sau các triệu chứng tăng lên rõ rệt, em đưa vợ đi kiểm tra ở viện K thì được thông báo có khối U ở trung thất kích thước 7cm, hạch trung thất và hạch thượng đòn. Gia đình đã rất suy sụp, nhưng giấu cô ấy rồi cho nhập viện K1. Tại đây các bác sĩ cho chỉ định Xạ trị chống chèn ép 15 mũi rồi mới cho kiểm tra CT lại thì biết khối U còn 1,5cm sinh thiết lại nhưng đều không ra kết quả, sinh thiết hạch và khối u đều cho kết quả viêm tổ chức Xơ, cơ , mỡ. Các bác sĩ tính toán đến việc mổ nhưng không ai dám làm nên cho về. Gia đình em rất lo lắng và hoang mang. Trong thời gian về thì đã sử dụng tam thất, nghệ, các loại thảo dược và bồi bổ. Tháng 12 em có cho vợ đi kiểm tra thì khối U vẫn là 1,5cm. Gia đình tạm thời an tâm. Nhưng vừa rồi cô ấy thấy đau cổ, sưng to, cũng đến hạn tái khám, gia đình vội đưa cô ấy đi khám, được chụp CT, siêu âm thì khối U 1,5cm, không có hạch trung thất, có vài nốt mờ ở phổi kích thước 5-6mm, hạch cổ nhiều, hạch lớn nhất 3,6cm. Đề nghị sinh thiết hạch cổ để hội chẩn với khoa hoá chất. Gia đình em đang rất lo lắng. Cụ Hacdaihung cũng như các cụ cho em hỏi liệu cô ấy có khối U ở Trung thất có thể kiểm tra đột biến gien được không? Có thể sử dụng thuốc điều trị đích được không? Giai đoạn này có nên hoá trị không? Em đang thật sự hoang mang và lo lắng. Em rất mong chờ câu trả lời từ các cụ.
Mình cũng bị u trung thất 500g , leo từ màng tìm lên phế quản như chùm nho mỹ, quả to bằng quả chanh, nhỏ bằng quả nho, phẫu thuật bên việt đức cắt dc 375 g, còn lại sang K hóa chất và xạ cũng lên thiên đường xuống địa ngục vài lần , nhà lo hậu sự rồi nhưng giời thương qua dc giờ đã 12 năm , triệu chứng cũng phù áo khoác đầu tiên, noi chung phải kiên trì chữa thì qua dc, Chúc vợ bạn vượt qua dc. Hóa chất diệt dc hết tế bào di căn ,mình truyền xong thì hết phù

clindy

Xe đạp
Bác sĩ điều trị cho mẹ em cũng có nói về một cách điều trị trong trường hợp này là cho uống 10 viên 1 tuần (uống 1 lúc, VD: ngày chủ nhật, các ngày còn lại không uống). Bs giải thích là việc uống từng ngày 1 viên không đủ hàm lượng để tấn công vào não, nên uống 1 lúc như vậy thì sẽ tác động đến u não tốt hơn, phương pháp này gọi là pulse. Biện pháp này có tác dụng tốt đối với u não nhưng có 1 số điểm bất lợi đó là có thể gây phản ứng phụ nặng hơn, đó là chưa kể khối u ở trong phối có thể khống chế không tốt nữa. Nên em đang suy nghĩ đắn đo rất nhiều, không biết nên chọn con đường nào. Trước mắt em phải chuẩn bị cho mẹ em xạ trị. Không biết sức khỏe mẹ em có chịu được không vì hiện tại mẹ em đang ăn kiên hoàn toàn (không thịt, không cá thịt, chỉ ăn rau xanh và muối mè). Em kêu mẹ uống sữa prosure mẹ cũng ko chịu uống, vì nghĩ là nuôi tế bào ung thư. Còn về ăn yến em thấy có nhiều người bệnh ăn, nhưng hôm bữa đọc thấy Dr. Liêm tư vấn cho một bệnh nhân trên mạng lại bảo không nên ăn yến, em không biết như thế nào nữa :(
xạ ko vấn đề gì , hóa trị mơi mệt

Phuvo1

Xe máy
Mình cũng bị u trung thất 500g , leo từ màng tìm lên phế quản như chùm nho mỹ, quả to bằng quả chanh, nhỏ bằng quả nho, phẫu thuật bên việt đức cắt dc 375 g, còn lại sang K hóa chất và xạ cũng lên thiên đường xuống địa ngục vài lần , nhà lo hậu sự rồi nhưng giời thương qua dc giờ đã 12 năm , triệu chứng cũng phù áo khoác đầu tiên, noi chung phải kiên trì chữa thì qua dc, Chúc vợ bạn vượt qua dc. Hóa chất diệt dc hết tế bào di căn ,mình truyền xong thì hết phù
Cảm ơn mợ clindy , mong mợ có thể ở lại diễn đàn để cho mọi người thêm nhiều nguồn cảm hứng

walk.in.cloud

Đi bộ
Mẹ e mới có kết quả xn ADN, ko có đột biến :'( b.sĩ ko chỉ định điều trị thuốc đích. Nhưng e vẫn muốn cho mẹ dùng thuốc đích xem thế nào! Bác nào chỉ dẫn e mua thuốc với! E cám ơn!

clindy

Xe đạp
Cảm ơn mợ clindy , mong mợ có thể ở lại diễn đàn để cho mọi người thêm nhiều nguồn cảm hứng
Mình chữa khỏi hoàn toàn đến nay 12 năm sau khi viện trả về nhà để lo hậu sự , mấy hôm nay có người thân bị ugn thư ống mật gia đoạn cuối nên lọ mọ tìm xem giờ có thuốc gi tốt cho bệnh đó ko nên vào forum này, muốn đóng góp cho mọi người chút kinh nghiệm trong điều trị . Giờ nhiều thuốc tốt hơn 12 năm về trc nhiều , có gì bạn cứ hỏi mình sẽ chia sẻ kinh nghiệm chữa bệnh từ cõi chết trở về của mình

clindy

Xe đạp
Mẹ mình mới phát hiện Ung thu phổi, đã bị di căn lên màng phổi. Đã xong 1 lần điều trị hoá chất. Cơ thể suy nhược, sức khoẻ yếu :( Vẫn còn tới 5 đợt hoá chất nữa. Làm sao để bồi bổ sức khoẻ cho mẹ đây? Hiện có quá nhiều thông tin, mình thật sự bị nhiễu. :(
Sau hoá chất nên dùng các loại nước thải độc gan và thận để hóa chất đỡ đọng lại gây phù và suy gan thận,lọc độc tốt mẹ bạn sẽ ăn dc, trc mình hay uống nước atiso, hoa quả ép , nấm linh chi , tinh nghệ, lúc đầu ko biết truyền đến đợt hc 2 gan sưng to lồi lên sờ thấy 1 cục tí chết vì sợ tưởng u di căn phát triển , siêu âm thì gan sưng do lắng đọng hóa chất , men tăng, phải truyền thuốc hạ men gan, đến lần sau bắt đâu có kinh nghiệm thải độc gan , thận sau mỗi lẫn truyền

clindy

Xe đạp
Cụ Hùng cố lên nhé. Nhà cụ sử dụng phát đồ gì, cụ có bổ sung các loại TPCN ko ?
Hôm trước e có nghe bs nói có 1 pp làm đông màn phổi ngăn k tràn dịch nữa. Cụ nghiêm cứu thử xem
Mình cũng hút dịch phổi 4 tháng, ngày nào cũng hút ,mõi ngày hút 2-3 lit hai bên phổi , lần cuối cùng tiêm thẳng hóa chất vào phổi sau hút và một số biện pháp khác mới hết dc dịch.

clindy

Xe đạp
Cảm ơn sự chia sẻ của cụ Hacdaihung cùng sự đóng góp của các cụ trong forum.
Hiện tại gia đình em cũng đang lâm vào hoàn cảnh khó khăn thế này.
Tháng 6/2015 Vợ em có dấu hiệu phù mặt, mắt, cổ và ho nhiều. Đi khám ở viện tỉnh rồi bạch mai suốt 2 tháng đều không ra kết quả gì. Sau các triệu chứng tăng lên rõ rệt, em đưa vợ đi kiểm tra ở viện K thì được thông báo có khối U ở trung thất kích thước 7cm, hạch trung thất và hạch thượng đòn. Gia đình đã rất suy sụp, nhưng giấu cô ấy rồi cho nhập viện K1. Tại đây các bác sĩ cho chỉ định Xạ trị chống chèn ép 15 mũi rồi mới cho kiểm tra CT lại thì biết khối U còn 1,5cm sinh thiết lại nhưng đều không ra kết quả, sinh thiết hạch và khối u đều cho kết quả viêm tổ chức Xơ, cơ , mỡ. Các bác sĩ tính toán đến việc mổ nhưng không ai dám làm nên cho về. Gia đình em rất lo lắng và hoang mang. Trong thời gian về thì đã sử dụng tam thất, nghệ, các loại thảo dược và bồi bổ. Tháng 12 em có cho vợ đi kiểm tra thì khối U vẫn là 1,5cm. Gia đình tạm thời an tâm. Nhưng vừa rồi cô ấy thấy đau cổ, sưng to, cũng đến hạn tái khám, gia đình vội đưa cô ấy đi khám, được chụp CT, siêu âm thì khối U 1,5cm, không có hạch trung thất, có vài nốt mờ ở phổi kích thước 5-6mm, hạch cổ nhiều, hạch lớn nhất 3,6cm. Đề nghị sinh thiết hạch cổ để hội chẩn với khoa hoá chất. Gia đình em đang rất lo lắng. Cụ Hacdaihung cũng như các cụ cho em hỏi liệu cô ấy có khối U ở Trung thất có thể kiểm tra đột biến gien được không? Có thể sử dụng thuốc điều trị đích được không? Giai đoạn này có nên hoá trị không? Em đang thật sự hoang mang và lo lắng. Em rất mong chờ câu trả lời từ các cụ.
Mình cũng bị u trung thất ăn từ màng phổi, màng tim , leo lên phế quản chènbẹp phế quản gâykhó thở , phù áo khoác , nó như 1 chùm nho mỹ nặng 0,5 kg , Bs tư vấn cắt bớt đi mới truyền hc dc , để khối u to quá hóa chất vào ko diệt nổi mà người lại tèo . Nói chung bây giờ y học tốt, thuốc tốt , nên theo tư vấn của bs bạn ạ

Hatran78

Đi bộ
Hi Cụ, em cũng chưa cho bố em sử dụng loại này nên không có thông gì cụ ạ. Chỉ là em nghĩ thuốc Ấn Độ không thể bằng được thuốc EU/G7 nhưng chắc chắn nó phải có tác dụng ở 1 mức độ nào đó.
Bố em từ khi có chẩn đoán UT Phổi (IIIB) đến nay đã 7 tháng, hiện tình trạng vẫn tương đối ổn nên em mới chỉ chuẩn bị các hướng điều trị thay thế thôi ạ.
Nhà mình bán thuốc chính hãng và generic của Ấn cho các bác sỹ nổi tiếng ở mấy bệnh viện lớn của Philippine khoảng 10 năm nay, ko thấy bác sỹ nào phàn nàn về chất lượng thuốc như các bạn nói.

phunghalong

Xe đạp
Cụ nhà bác đang điều trị bằng phương pháp nào ạ?
Em chào cụ.
Bố em tháng 10 năm ngoái nổi cục hạch ở cổ, đi khám ở BV UB thi bsi ket luan la UT phoi, IIIB, de nghi hoa tri. Bo mẹ em nhất định không chịu làm. Em cũng tiếp cận với thớt này thời gian đó, cũng khuyên hết sức de bme theo chỉ định của bác sỹ nhưng không được. Đến nay đã 7 tháng nhưng skhoe cua bố em vẫn khá ổn. Cụ áp dụng các PP sau:
- Sáng 5h30 dậy thể dục vẩy tay, đạt ma dịch cân kinh, chạy xe đạp
- uống tinh dầu thông đỏ, trà tâm lan, cao ké đầu ngựa, tam that
- uống thuốc chùa, nghệ nano, trinh nu hoang cung,
- uong nuoc la du du, nuoc gấc
- ăn chay, nhiều rau, rat it thịt cá
- minh muon them it TPCN nhung nhieu thuoc qua roi, ong ngai uong.

Minh van thuong xuyen theo doi, cap nhat tin tuc.
Chuc nguoi than cac cu,mo bình an.

phamcuong_hl

Xe đạp
Cụ adler oi làm ơn cho em xin cái địa chỉ cụ thể mà cụ mua viên tinh nghệ với ạ!em xin cảm ơn!

hacdaihung

Xe tăng
Bac Hung oi neu duoc Bac cu qua Sing 1 chuyen di.. Nha e thi kham o Raffles... Bác sĩ rất là nhiệt tình.. Nếu có chương trình tin chắc họ sẽ cho mình tham gia thôi... Raffles co văn phòng đại diện ở Việt Nam đó Bác.. Tiếc là em mới đi về không em sẽ hỏi dùm bác. Ah, em có email cua cancercenter bv do.... NẾu cần bác inbox em nhé.
Ban phamcuong_hl ..cám ơn bạn, mẹ mình tạm ổn nhưng cũng không lạc quan lắm,... Mình cũng muốn lập thớt riêng nhưng quả thật hôm nào mẹ khoẻ thì hùng hồn lắm , muốn viết, muốn làm, muốn nói... Còn mẹ mệt thiệt tình nản khủng khiếp... Ko muốn làm gì hết, chả thèm ăn...huống chi là nói nhưng thiệt mình muốn chia sẻ nhiều để mọi người rút kinh nghiệm...
Mẹ em đã hoàn thành 2 đợt truyền hóa chất.

Trước khi truyền có xét nghiệm, chụp chiếu và truyền các loại đạm, đường, muối, dexa...

Phác đồ chính là Carbo+Paclitaxel mỗi tuần 1 lần. Đây là phác đồ thông dụng đối với bệnh nhân K phổi giai đoạn muộn cao tuổi.

Sau khi truyền hóa chất thì có truyền thêm đạm, hạ men gan và vừa rồi là kích hồng cầu, bạch cầu.

Trong 7 ngày nghỉ hồi sức thì mẹ em dùng thuốc bổ gan, thận và tiếp tục dùng thuốc đích sau ngày truyền 2 ngày.

Đợt đầu thì mẹ em cảm thấy tương đối khỏe. Dịch vẫn nhiều nhưng bác sĩ bảo chưa cần phải hút. Ngủ ngon giấc, ăn uống khó khăn nhưng vẫn ăn được. Ngày đầu thì táo, vài ngày sau thì loãng nhưng bệnh nhân cảm thấy có tác dụng.

Đợt thứ hai thì vẫn ổn nhưng sau khi truyền thêm kích hồng cầu, bạch cầu thì bệnh nhân rất mệt, đau thốc ở vị trí khối u, dịch nhiều, khó thở phải hỗ trợ bằng oxy, nằm bẹp cả ngày, không ăn uống được do tức bụng.

Sau một hôm như vậy mẹ em đã ngồi dậy, đi lại và chuyện trò được rồi. Một phần do thuốc tác động mạnh và phần nhiều do tâm lý nên sau khi được chấn an thì có vẻ bệnh đỡ hơn.

Hiện tại mẹ em mới vào hóa trị được hai tuần với liều lượng nhẹ, các tác dụng phụ tức thời cũng rất nặng nề nhưng nhìn chung vẫn nằm trong sức chịu đựng, chưa phải dùng tới giảm đau. Tạm thời em thấy hóa trị có chút hiệu quả trong việc giảm tốc độ tràn dịch bởi trước đó chỉ sau 3 ngày là đã buộc phải hút dịch rồi.

Em có vài chia sẻ như trên để các cụ mợ sợ hóa trị thì cũng nên biết rằng vẫn còn lựa chọn hóa trị liều thấp tuần 1/ lần thay vì tổng lực 3 tuần/ lần.

clindy

Xe đạp
Đề nghị mợ Clindy post toàn tập kinh nghiệm củ mợ ra đây cho các gia đình đọc và học tập đi ạp
Toàn tập kinh nghiệm điều trị từ cõi chết trở về thì dài vài trang , vì khối u của mình quá to , và ăn lan khắp từ phổi, tim, phế quản gây chèn ép phế quản, chèn ép tĩnh mạch, tràn dịch màng phổi , 12 năm về trc mình 28 tuổi , 1 bé 3 tuổi và 1 bé 11 tháng , lúc đó cũng nghĩ ko qua dc khi bv trả về, viết di chúc rồi , nhưng còn nước , còn tát và tát đến cùng và cuối cùng mình qua dc đến nay . Mọi người hỏi vđề gì mình sẽ chia sẻ, chứ viết thì mình ngại vì dài lắm. Nhưng quan trọng nhất khi điều trị ung thư là bệnh nhân tư tưởng phải tốt, ko sợ, nếu sợ sẽ ko vượt qua dc.

Phuvo1

Xe máy
Mẹ em đã hoàn thành 2 đợt truyền hóa chất.

Trước khi truyền có xét nghiệm, chụp chiếu và truyền các loại đạm, đường, muối, dexa...

Phác đồ chính là Carbo+Paclitaxel mỗi tuần 1 lần. Đây là phác đồ thông dụng đối với bệnh nhân K phổi giai đoạn muộn cao tuổi.

Sau khi truyền hóa chất thì có truyền thêm đạm, hạ men gan và vừa rồi là kích hồng cầu, bạch cầu.

Trong 7 ngày nghỉ hồi sức thì mẹ em dùng thuốc bổ gan, thận và tiếp tục dùng thuốc đích sau ngày truyền 2 ngày.

Đợt đầu thì mẹ em cảm thấy tương đối khỏe. Dịch vẫn nhiều nhưng bác sĩ bảo chưa cần phải hút. Ngủ ngon giấc, ăn uống khó khăn nhưng vẫn ăn được. Ngày đầu thì táo, vài ngày sau thì loãng nhưng bệnh nhân cảm thấy có tác dụng.

Đợt thứ hai thì vẫn ổn nhưng sau khi truyền thêm kích hồng cầu, bạch cầu thì bệnh nhân rất mệt, đau thốc ở vị trí khối u, dịch nhiều, khó thở phải hỗ trợ bằng oxy, nằm bẹp cả ngày, không ăn uống được do tức bụng.

Sau một hôm như vậy mẹ em đã ngồi dậy, đi lại và chuyện trò được rồi. Một phần do thuốc tác động mạnh và phần nhiều do tâm lý nên sau khi được chấn an thì có vẻ bệnh đỡ hơn.

Hiện tại mẹ em mới vào hóa trị được hai tuần với liều lượng nhẹ, các tác dụng phụ tức thời cũng rất nặng nề nhưng nhìn chung vẫn nằm trong sức chịu đựng, chưa phải dùng tới giảm đau. Tạm thời em thấy hóa trị có chút hiệu quả trong việc giảm tốc độ tràn dịch bởi trước đó chỉ sau 3 ngày là đã buộc phải hút dịch rồi.

Em có vài chia sẻ như trên để các cụ mợ sợ hóa trị thì cũng nên biết rằng vẫn còn lựa chọn hóa trị liều thấp tuần 1/ lần thay vì tổng lực 3 tuần/ lần.
Chúc cụ gặp nhiều may mắn với Alimta. Bố e vẫn đang duy trì băng Alimta, 3 tuần 1 lần. Cụ Hùng cần thông tin gì em biết sẽ giúp nhé

phunghalong

Xe đạp
Em có nói bố đi kiểm tra nhưng ông cụ gạt phắt đi, nói bố lên đến bệnh viện là căng thẳng lắm, nghĩ đến đi bệnh viện là không thoải mái rồi nên tụi em cũng không ép bố.
Ông cụ nhà em ăn uống, ngủ nghỉ và cân nặng vẫn ổn nên em chưa nghĩ tới bệnh viện, khi cần thiết sẽ đi.

Binbob

Xe hơi
Cụ hacdaihung cho em hỏi là hiện Mẹ cụ điều trị ở viện nào ạ? Me em bị giống như mẹ cụ, hiện cũng đang uống thuốc đích. Về điều trị hóa chất khi đề xuất với các bác sỹ ở K , ngay từ đầu họ đã kêu cao tuôi rồi, không điều trị hóa chất? nên em cũng không biết sẽ làm thế nào khi thuốc đích hết tác dụng?

Kittywolf18

Đi bộ
Em xin chào các cụ, các mợ ạ!

Từ hôm bà nhà e có dấu hiệu nghi ngờ K đại trực tràng đến nay (6 ngày), em đã lặng lẽ theo dõi và nghiền ngẫm rất kỹ các post của cụ chủ hacdaihung, các cụ mợ đã chiến đấu kiên cường từ những ngày đầu cho đến các cụ mợ mới gia nhập thời gian gần đây. Em rất cảm phục sự kiên cường chiến đấu của các cụ mợ, và cầu chúc cho người thân của các cụ mợ sức khoẻ ổn định để trân trọng và sống xứng đáng với từng phút giây trên cõi đời này.

Em xin được tóm tắt bệnh tình của bà nhà em. Bà năm nay 82 tuổi, tiền sử bị cao huyết áp khoảng 3 năm (sau khi uống thuốc điều hoà huyết áp thì thường xuyên trong khoảng 130/75), gút (mới phát hiện cách đây 1 năm) và đau dạ dày (do trước đây đi nội soi sống bà bị bục dạ dày nên giờ ăn uống rất hạn chế).

Cách đây 2 tuần bà nhà e có triệu chứng táo bón và đi ngoài ra máu cá, sức khoẻ giảm sút và tụt 1.5kg vì ăn ngủ không tốt. Nhà em đã đưa bà đi nội soi sinh thiết ở Bạch Mai, phát hiện u đại tràng sigma, K biểu mô tuyến biệt hoá vừa, khối u dài khoảng 22mm. Siêu âm ổ bụng phát hiện ra thận trái bị teo lại, ảnh hưởng đến huyết áp của bà. Vấn đề của thận này cách đây 2 năm nhà em đã phát hiện sau 1 lần đưa bà đi khám đông y, đã điều chỉnh bằng thuốc bắc nhưng bà uống cảm thấy quá mệt nên dừng sau khi uống được 5 thang.

Do không được giới thiệu từ trước, bố em không làm xét nghiệm đột biến gen mà quyết định phẫu thuật cắt đoạn ruột có khối u và cắt luôn bên thận bị teo để ổn định huyết áp cho bà. Nhà em quyết tâm mổ vì (1) ngoài vấn đề huyết áp thì các chỉ số khác của bà đều bình thường, và (2) nhà e muốm xử lý triệt để khối u trước khi nó di căn đến các bộ phận khác.

Vì lý do tuổi cao, sau phẫu thuật nhà em không chọn phương án xạ trị mà muốn ổn định sức khoẻ cho bà và đưa bà về quê sống, cắt thuốc bắc, uống thêm tpcn, tinh chất nghệ, lá đu đủ và rong biển để phòng tránh tái phát cho bà.

Em muốn hỏi các cụ mợ đã có kinh nghiệm chăm sóc bệnh nhân sau phẫu thuật K (nhất là K đường tiêu hoá/bài tiết) như sau:
- Chế độ dinh dưỡng sau phẫu thuật nên hạn chế chất gì ạ? Nhà em dự định ngay sau pt chi bà uống prosure và đông trùng để tăng sức khoẻ kết hợp vận động tứ chi nhẹ nhàng ngay tại giường, sau khi trung tiện được sẽ cho bà ăn cháo đậu và cháo gạo lứt (từ loãng đến đặc). Chế độ như thế đã được chưa ạ?
- Do bà bị k đại trực tràng, có thể có nguy cơ lên gan, nhà em nên cho bà ăn uống như thế nào sau khi bà hồi phục thể lực ạ? Đến lúc đấy có thể kết hợp thuốc đích với thuốc bắc và thảo dược được không ạ?

Chiều nay bà e nhập viện bạch mai để sáng mai mổ, em rất mong có thêm thông tin từ các cụ mợ. Em cũng có biết 1 trường hợp K đại tràng di căn đa ổ đang truyền hoá chất ở Osaka (Nhật Bản), em sẽ mô tả kỹ hơn khi có thời gian ạ.

Em cảm ơn các cụ mợ rất nhiều ạ!

Binbob

Xe hơi
Nhà em còn ít thuốc bắc cắt ông Tiệu Hà Đông (em cắt 20 ngày 2 triệu) em từng có ng nhà bị ut mật di căn gan uống của ông đi kiểm tra đỡ hẳn. Bố em thì đen đủi và đã k hợp thuốc đích ra đi từ cuối tuần trước. Ai có ng thân muốn uống em biếu lại.
Chia buồn với mơ! Mong mợ sớm vượt qua khó khăn này!

hungcarr

[Tịch thu bằng lái]
Chuyện của cụ dài quá, chúc bố cụ có nhiều sức khỏe nha

Trạng thái
Thớt đang đóng