Ung thư phổi giai đoạn IV - Kiên cường chiến đấu

Trạng thái
Thớt đang đóng

Mekembo

Xe hơi
Theo e là sớm làm thủ tục chuyển và xin bác sĩ phác đồ điều trị bằng thuốc đích ngay như trường hợp của mẹ em, cũng từ Phổi chuyển sang K (Quán sứ)
thế mẹ bạn chữa ở K à? tình hình bác thế nào rồi bạn?

mofi

Xe tải
Kết quả tốt bạn Mekembo à. Kết quả kiểm tra mới nhất gần đây: Khối u từ 36 x 38mm năm ngoái giảm còn 12x16, chỉ số CEA lúc mới gần 400 giảm còn 6,37 (cao hơn chút so với bt là 5) như kết quả xét nghiệm

xemay12345678

Xe buýt
Kết quả tốt bạn Mekembo à. Kết quả kiểm tra mới nhất gần đây: Khối u từ 36 x 38mm năm ngoái giảm còn 12x16, chỉ số CEA lúc mới gần 400 giảm còn 6,37 (cao hơn chút so với bt là 5) như kết quả xét nghiệm
Cụ nhà có khối u nào ngoài u nguyên phát ở Phổi ko Cụ?...kích thước có mất đi hoàn toàn hay giảm như u nguyên phát ko ạ?

mofi

Xe tải
Mẹ em chỉ có một khối u ở phổi, có hạch trung thất. Bây giờ khối u nhỏ đi, hạch đã hết nhưng kho chụp CT thì khối u vẫn bắt thuốc mạnh nên em nghĩ vẫn chưa thực sự yên tâm

vitgiong2015

Đi bộ
Các bác cho e hoi. Các Cụ nhà các bác uống thuốc đích thì bao lâu phải kiểm tra đánh giá kết quả 1 lần ạ?

vitgiong2015

Đi bộ
Cụ nhà có khối u nào ngoài u nguyên phát ở Phổi ko Cụ?...kích thước có mất đi hoàn toàn hay giảm như u nguyên phát ko ạ?
Cụ nhà bác uống thuốc được bao nhiêu tháng rồi ạ? Kết quả đáp ứng thuốc thế nào hả bác? E mới uống thuốc được 1 tháng nên chưa đi kiểm tra lại. Mấy hôm nay lại thấy ho ho nên cũng lo ko biết có đáp ứng thuốc ko nữa.

Phuvo1

Xe máy
Tin thật vui và nguồn động viên lớn cho mọi người cụ à

Chúc mọi người Giáng Sinh thật vui, hạnh phúc và người nhà khoẻ mạnh nhé !

xemay12345678

Xe buýt
Mẹ em uống được hơn 1 năm rồi Bác ạ !..đáp ứng thuốc tốt Bác ạ,thời gian tầm gần 1 năm ko có phản ứng phụ j hết,như uống thuốc bổ thôi..tầm vài tháng đổ lại đây có bị mỏng da ở bàn chân và ngón tay đi,hơi xót thôi chứ ko nghiêm trọng j cả...Mẹ em mua kem nghệ về bôi là okie luôn !..lạy trời lạy phật cho mọi chuyện suôn sẻ ..mới sáng nay Mẹ em lên Viện thanh toán hết năm xong lại về luôn trong buổi sáng,cuối năm Viện đông hơn hội,ai ai cũng bức xúc vì bị delay,nhẹ thì 2 ngày,nặng thì chắc tầm 5 ngày...
Bác dùng iressa hay tarceva?

Cụ TomDuy: Tarceva 1 triệu/viên cụ ạ, bảo hiểm trả nửa. Cụ nhà em có đột biến gen. Gan yếu nên phải dùng liều thấp

Mekembo

Xe hơi
ồ thế tốt quá, chúc mừng bạn nhé, chúc bác mau khỏe, mong sao bố mình cũng có kết quả tốt như vậy :D

lenahuong

Xe máy
Điều này mợ nói đúng!

Mặc dù ở Việt Nam có đủ các loại thuốc và phác đồ cũng cập nhật với thế giới. Ở Sing có gì ở Việt Nam cũng có cái đó. Nhưng tại sao ở Việt Nam mình điều trị không hiệu quả bằng Sing? Qua những trao đổi thì em thấy có 3 lý do chính.....
Cám ơn bác nhiều.
Em đã quyết định cho mẹ em đi sang Sing thứ 3 vừa qua sau khi thấy tình trạng của mẹ em k thể chữa ở VN với lí do:
1. Thận bị ứ nước độ 2, có nguy cơ mất đi quả thận.
2. Bs rất coi thường bệnh, khi em trao đổi về bệnh tình của mẹ tỏ ra rất thờ ơ, vô trách nhiệm (Cách đây 3 tháng em đã đề nghị BS cho chụp PET- CT bên Chợ Rẫy nhưng BS nói khám bt, k cần thiết chụp=> nhà em có em dâu sắp sanh nên mẹ k chiu bay vào chụp.)
3. Bệnh của mẹ em phải nằm viện để điều trị thận, có thể bị lây nhiễm qua bệnh khác vì vấn đề quá tải của BV.
4. mẹ em đã qua điều trị hóa trị và xạ trị 1 lần rồi nên SK kém, không biết có thể trụ được bao nhiêu đợt hóa chất nữa.

Quá trình điều trị:
- Chủ nhật ngày 20/12 em đã gửi tóm lược lịch sử bệnh cho BS bên Sing( thông qua 1 ng quen- làm bên môi giới có am hiểu về Ung bướu, kinh nghiệm khoảng 20 năm) bác sĩ nói bệnh mẹ em có thể có tiến triển tốt và nhận bệnh.
- T3 ngày 22/12 em xuất phát, chiều là vào BV thử máu và nước tiểu, gặp bs chuyên Ung bướu để trao đổi tình hình bệnh, sau đó gặp bs về tiết niệu để đưa ra lời khuyên về điều trị thận.
- Sáng ngày hôm sau T4, mẹ em đc chỉ định chụp PET-CT.
- Chiều ngày T4, mẹ em nhập viện và làm thủ thuật đặt ống stent để rút nc ở thận. đồng thời nhận được kết quả PET-CT.
Kết quả cho thấy:
1.phát hiện di căn hạch vùng chậu
2. di căn xương.
3. có đốm nhỏ viêm ở phổi.
- Sáng nay Bác sĩ đưa ra phác đồ điều trị,
+Hóa trị liều cao kết hợp hóa trị trúng đích( avastin) kéo dài thời gian tái phát, nhưng cần có SK để trụ đc; chi phí điều trị 7500 đô sing 1 lần- điều trị từ 4-6 vòng)
+ Hóa trị vào ngày 28/12 này, theo dõi 2 ngày có thể quay trở lại VN. 3 tuần sau quay lại vô hóa lần 2, ngày hôm sau có thể về VN, điều trị trong 4 tháng.
- Trong quá trình hóa trị nếu bệnh nhân bị bất cứ vấn đề gì nếu không thể xử lí ở VN có thể quay lại Sing để xử lí.
- Tiên lượng về bệnh:
+ Bệnh k thể chữa khỏi hoàn toàn, có thể tái phát sau khi điều trị khoảng 6 tháng hoặc vài năm( nếu thể trạng tốt).
+ Bệnh nhân giảm các cơn đau do di căn, sức khỏe tốt lên.

Mẹ em thì hiện nay ngoài đau thận và xương( đau từ hông xuống hai chân do có bướu ở xương háng) thì sk cũng tương đối ổn định, không biết liệu có chịu được Hóa trị liều cao k?

Em gửi cụ kết quả sơ bộ của PET- CT cụ có thể đọc.
Theo các cụ thì di căn xương không thể chữa khỏi ạ? thời gian kéo dài sự sống là bao lâu?
Hiện đang có người mách em về thuốc " Xáo tam phân" em đã cho mẹ uống đc hai ngày.
Có ai trên diễn đàn đã từng uống loại thuốc này có thể cho em xin feedback được không a?

Em cám ơn.

Chỉnh sửa cuối:

Phuvo1

Xe máy
M
Cám ơn bác nhiều.
Em đã quyết định cho mẹ em đi sang Sing thứ 3 vừa qua sau khi thấy tình trạng của mẹ em k thể chữa ở VN với lí do:
2. Bs rất coi thường bệnh, khi em trao đổi về bệnh tình của mẹ tỏ ra rất thờ ơ, vô trách nhiệm (Cách đây 3 tháng em đã đề nghị BS cho chụp PET- CT bên Chợ Rẫy nhưng BS nói khám bt, k cần thiết chụp=> nhà em có em dâu sắp sanh nên mẹ k chiu bay vào chụp.)
3. Bệnh của mẹ em phải nằm viện để điều trị thận, có thể bị lây nhiễm qua bệnh khác vì vấn đề quá tải của BV.
4. mẹ em đã qua điều trị hóa trị và xạ trị 1 lần rồi nên SK kém, không biết có thể trụ được bao nhiêu đợt hóa chất nữa.

Quá trình điều trị:
- Chủ nhật ngày 20/12 em đã gửi tóm lược lịch sử bệnh cho BS bên Sing( thông qua 1 ng quen- làm bên môi giới có am hiểu về Ung bướu, kinh nghiệm khoảng 20 năm) bác sĩ nói bệnh mẹ em có thể có tiến triển tốt và nhận bệnh.
- T3 ngày 22/12 em xuất phát, chiều là vào BV thử máu và nước tiểu, gặp bs chuyên Ung bướu để trao đổi tình hình bệnh, sau đó gặp bs về tiết niệu để đưa ra lời khuyên về điều trị thận.
- Chiều ngày T4, mẹ em nhập viện và làm thủ thuật đặt ống stent để rút nc ở thận. đồng thời nhận được kết quả PET-CT.
Kết quả cho thấy:
2. di căn xương.
+Hóa trị liều cao kết hợp hóa trị trúng đích( avastin) kéo dài thời gian tái phát, nhưng cần có SK để trụ đc; chi phí điều trị 7500 đô sing 1 lần- điều trị từ 4-6 vòng)
+ Hóa trị vào ngày 28/12 này, theo dõi 2 ngày có thể quay trở lại VN. 3 tuần sau quay lại vô hóa lần 2, ngày hôm sau có thể về VN, điều trị trong 4 tháng.
- Trong quá trình hóa trị nếu bệnh nhân bị bất cứ vấn đề gì nếu không thể xử lí ở VN có thể quay lại Sing để xử lí.
- Tiên lượng về bệnh:
+ Bệnh k thể chữa khỏi hoàn toàn, có thể tái phát sau khi điều trị khoảng 6 tháng hoặc vài năm( nếu thể trạng tốt).

Mẹ em thì hiện nay ngoài đau thận và xương( đau từ hông xuống hai chân do có bướu ở xương háng) thì sk cũng tương đối ổn định, không biết liệu có chịu được Hóa trị liều cao k?

Theo các cụ thì di căn xương không thể chữa khỏi ạ? thời gian kéo dài sự sống là bao lâu?
Hiện đang có người mách em về thuốc " Xáo tam phân" em đã cho mẹ uống đc hai ngày.
Có ai trên diễn đàn đã từng uống loại thuốc này có thể cho em xin feedback được không a?

Em cám ơn.

Mong nhận được tin tốt lành từ cụ ! Như vậy combo nhà mình là avastin + carbo đúng không ah? BS cho phát đồ 2 hay 3 loại thuốc ? Cụ điều trị tại bv nào bên Sing?
Đây là phát đồ mới và mạnh, cụ lưu ý tránh vết thương hở/ nội nhé vì Avastin gây máu không đông nên khó lành.

hacdaihung

Xe tăng
Cám ơn bác nhiều.

Quá trình điều trị:
Kết quả cho thấy:
2. di căn xương.
- Tiên lượng về bệnh:

Em cám ơn.

Em đọc thì thấy mẹ mợ di căn khá nhiều nơi. Mợ có nói là đã trải qua hóa trị, là bao nhiêu vòng?

Ở giai đoạn cuối thì không nói được gì cả, di căn xương thì càng khó hơn. Như mẹ em bị di căn xương nên em cũng hay tìm hiểu nhiều về vấn đề này và chưa thấy phương án nào hiệu quả cả.

Nếu hợp thuốc và đủ sức khỏe vượt qua tất cả các vòng hóa trị thì như bác sĩ nói 6 tháng - 2 năm là tái phát. Còn 10% ở giai đoạn cuối vẫn vượt qua 5 năm ở loại K này.

Nếu có đủ sức khỏe để hóa trị liều cao là tốt nhất. Các khu vực bị đau sẽ đỡ đau ngay. Lo nhất là vấn đề về thận thôi mợ ạ.

BeatCancer

Đi bộ
Em xin tiếp ý kiến với cụ hacdaihung. Trường hợp mẹ em K phổi biểu mô tuyến dùng thuốc đích ngay từ đầu. Hiệu quả đến bây giờ sau 1 năm điều trị có thể nói là rất khả quan, có điều chi phí khá cao, như mẹ em cứ đều đều 40 triệu/tháng
Chào cụ Mofi , tình trạng mẹ em cũng giống như thế. K phổi biểu mô tuyến Gđ IV, di căn hạch + xương. KQ Xn EGFR : âm tính, nhưng em vẫn quyết định cho mẹ điều trị bằng Tarceva 150mg/ngày. Vì mẹ em thấy có đáp ứng tốt trên lâm sàng( hạch thượng đòn nhỏ bớt, thấy đỡ đau vùng ngực+thượng đòn ) . Nhưng em mới chỉ điều trị < 1 tháng thôi.
BS cứ khuyên là âm tính rồi thì nên hóa trị đi, thuốc đích không có tác dụng đâu. Nhưng mẹ em rất sợ hóa trị ( vì mới vào 1 chu kỳ đầu tiên thôi mà hại người kinh khủng ---> mẹ chịu không nổi). Em đã xin được BS cho truyền Zometa vì tự túc điều trị thuốc đích( Vừa mới vào liều đầu tiên vào sáng nay).
BS có khuyên thêm là nếu tự điều trị Tarceva thì nên theo dõi sát tình trạng các khối u bằng cách : lấy tổng kích thước các khối u ( ít nhất >3 khối u) so sánh 2 tháng với nhau. Nếu giảm thì mới nên tiếp tục còn không thì phải ngừng ngay để hóa trị.
Ai có kinh nghiệm trong việc tự điều trị Tarceva mà EGFR âm tính không? Em sợ mình quyết định sai thì sẽ hối hận cả đời quá!

mofi

Xe tải
Chào cụ BeatCancer. E cũng không có kinh nghiệm nhiều nên cũng không dám khuyên gì. E thấy bác sĩ khuyên thế cũng hợp lý ạ. Thuốc đích nếu không đột biến gene thì hiệu quả không được cao bằng nếu có đột biến gên, tuy nhiên chỉ là tỉ lệ không cao bằng. Vì vậy biết đâu nếu cụ nhà bác hợp thuốc thì tốt quá, vì có thể rơi vào cái tỉ lệ thấp kia. Ngoài ra, theo e sau một tháng nhà cụ nên kiểm tra qua chụp CT, xét nghiệm máu. Nếu chỉ số CEA giảm thì e nghĩ cũng là biểu hiện tốt. E có mấy suy nghĩ thế. Mời các bác phân tích thêm. Chúc mọi người giáng sinh an lành. Merry X'mas

Chào cụ BeatCancer. E cũng không có kinh nghiệm nhiều nên cũng không dám khuyên gì. E thấy bác sĩ khuyên thế cũng hợp lý ạ. Thuốc đích nếu không đột biến gene thì hiệu quả không được cao bằng nếu có đột biến gên, tuy nhiên chỉ là tỉ lệ không cao bằng. Vì vậy biết đâu nếu cụ nhà bác hợp thuốc thì tốt quá, vì có thể rơi vào cái tỉ lệ thấp kia. Ngoài ra, theo e sau một tháng nhà cụ nên kiểm tra qua chụp CT, xét nghiệm máu. Nếu chỉ số CEA giảm thì e nghĩ cũng là biểu hiện tốt. E có mấy suy nghĩ thế. Mời các bác phân tích thêm. Chúc mọi người giáng sinh an lành. Merry X'mas
Chỉ số CEA đánh giá có chính xác và đáng tin cậy không ạ? Vì mẹ em bị K phổi nhưng chỉ số CEA chỉ có 1.54

Gun Sunny

Xe đạp
Thực ra chỉ số CEA này cũng vô chừng lắm, có ng CEA cao nhưng bệnh chưa phát tán rộng. Ba em trc khi mất, CEA chỉ khoảng 30, còn lúc phát hiện bệnh thì CEA là 7.
Sẳn đây em nói lại luôn nhen, em còn ít viên Tarceva 150mg và 200mg, em xin tặng lại cho cụ nào cần ạ. pm em nhé

Trạng thái
Thớt đang đóng