[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, điều trị hay không?

Hoàng037

Xe hơi
Cảm ơn cccm đã chia sẻ. Sở dĩ em hỏi vì:

- mẹ bạn em bị ung thư tử cung, chạy chữa gần 2 năm qua, 2 tuần đi SG 1 lần, mà tình hình ngày càng xấu. Gia đình đã bán tất cả đất đai, còn mỗi cái nhà đang ở cũng thế chấp ngân hàng. Mẹ bạn em còn khá trẻ (50 tuổi), bạn em thì đã lấy chồng, còn 2 thằng em thì vẫn đi học.

- Hôm qua bố vợ em cũng chẩn đoán ung thư, tiên liệu khó qua. Nhà bên vợ không khá giả gì. Cả nhà vẫn đang giấu, ông chưa biết. Sức khỏe của ông trc giờ đã rất kém. Lo ông biết tin sẽ suy sụp, đi nhanh hơn. Mà ko đưa đi thì day dứt
Đúng rồi cụ,không đưa thì là lời ra tiếng vào thế nọ thế kia với lại cũng áy náy. Nên chữa trị cũng làm cho có rồi về nhà vui vẻ chờ tổ tiên gọi thôi. Chứ theo rồi cũng dc mấy đâu,sợ lại đi nhanh hơn ấy

Duc Sang

Xe container
Cháu nghĩ cứ thuốc Nam để giải quyết khâu tâm lý. Chứ vào viện can thiệp mổ xẻ, xạ trị, hóa trị thì chỉ tốn kém và mệt mỏi cho cả người bệnh lẫn người chăm mà thôi.

HoangBach4970

Xe hơi
{Salon Chợ xe}
Theo e là không chữa vì chữa ung thư,phác đồ điều trị theo lich trình làm người đã suy yếu cộng thêm đau đớn mệt mỏi .

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thuốc sâu thì Cụ ấy thật sự chưa chu toàn rồi

Nhà em có 1 Chị, năm đó cũng ngoài 60, thận mấy năm, chồng mất lâu rồi, sống với 2 con trai
Hai anh em trai cực kỳ hiếu thuận, cùng ở 1 khuôn đất, xây 2 nhà cạnh nhau mà trẻ con chạy qua chạy lại ăn cơm chung là thường xuyên

Chị ấy đi khám bình thường thì biết K tụy, giai đoạn cuối (ko có 1 biểu hiện j)
Về chị ấy nói với các con, nói luôn là ko chữa vì sợ đau đớn kéo dài, cứ để Trời gọi lúc nào đi lúc ấy
Khoảng 3 tháng, Chị ấy đi chơi họ hàng, về quê, đi biển chơi... Các con cũng thấy Chị ấy vui
Rồi đến 1 hôm, Chị ấy ngủ và hôm sau không dậy nữa, nhẹ nhàng

Hai đứa con kể lại là chị ấy viết dặn dò tài sản cho các con, quà cho các cháu...tỉ mỉ chi tiết, có câu: " ngày mẹ được về với bố các con không còn xa, chỉ là không biết ngày nào, vậy nên khi ngày ấy đến, là ngày mẹ vui nhất, các con hãy mừng cho mẹ"

Chị của em, nên em biết tỉ mỉ câu chuyện này. Con cháu Chị ấy cũng nhẹ nhàng tâm lý

Vậy nên, dù số phận ta thế nào, hãy để cho người ở lại sự nhẹ nhàng khi ta bước đi thanh thản

Nếu Trời Phật thương, có thể chủ động, em sẽ làm như vậy
Nếu cụ theo đạo Phật thì dùng seduxen để tự giải thoát là tội sát sinh thì phải cụ ạ?.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Đọc và theo dõi cái thớt này từ lúc mới bắt đầu, Ông cụ nhà cháu đi cũng khá sớm, mới nghỉ hưu dc 6,7 năm ( nghỉ hưu sớm)
Chia sẻ cccm, bố cháu K gan. Có BH, thời điểm phát hiện bệnh men gan cao từ năm 2015-2016 gì đấy, Có điều trị tại 1 phòng khám chữa gan có tiếng trên Kim mã. Có đỡ chút. Sau đó bố E được người nhà mách uống thuốc Nam, nhà cháu cũng bổ xung uống mấy loại thuốc nam như : cà gai leo, nấm linh chi HQ, nhụy hoa nghệ tây ... trong thời gian khoảng 4,5 năm. Đi khám định kỳ thường xuyên chỉ số tốt như không còn gì bị men gan nữa.
- Rồi đùng cái T4/2019 báo mắc K gan. Lên DHYHN khám lại, kết quả không có gì khác, và bắt đầu khám chữa tại đây - Phòng chăm sóc giảm nhẹ DHY, vâng đúng với cái tên giảm nhẹ thôi ạ.
+ Ông cụ nhà cháu dính ngay cuống gan. B.s (DHY + K3 ) nói luôn là ko can thiệp mổ hay xạ gì được. Khám ngoại trú, qua loa với vài cái xét nghiệm lấy chỉ số và lấy thuốc rồi về
+ Sử dụng duy nhất loại Thuốc Nexavar ( có tài trợ nước ngoài ) giá khoảng 1500k / ngày ( Đã giảm 50% BH ) - Số tiền này nhà có thể chi trả dc nên ko bàn, Đợt giai đoạn khó cũng dc tư vấn thêm 1 thuốc nữa giá cao hơn tí, hiệu quả nói hơn tí và nhà cháu chưa dùng, cũng ko còn thời gian để dùng thử
- Điều trị được 5-8 tháng gì đấy thì bắt đầu có tác dụng phụ, Loét dạ dày, thuốc điều trị cũng ngừng 1,2 tháng đến khi đỡ dạ dày
- Tầm đầu năm 2020, có kiểm tra (thêm) tại K3, cũng tại vì điều trị ko khả quan nên muốn tìm hướng khác. nhưng Kết quả và phương pháp ko có j khác với DHY, vậy nên phải lựa chọn tiếp tục ở lại DHY và K3 thì quá khó, nên vẫn tiếp tục duy trì ở DHY. Điều e cay cay là khi BS hỏi có quyết định chữa ở K hay ko, rồi BS ghi vào hồ sơ : "Bệnh nhân không đồng ý khám, về nhà chờ chết" Cái dkm nhà nó, thật hôm đấy e đé.o phải người đưa bố e đi khám chứ ko thì e cũng làm um lên rồi.
- Đến khoảng T3/20 ( Lúc tâm dịch cấm đường) bắt đầu xuất huyết, Cấp cứu ở BV DHY triệu chứng của bệnh này là: Giãn tĩnh mạch thực quản qua đường đi ngoài ra máu, nôn ra máu + hôn mê gan. Bố cháu ko bị, nhưng cháu có hỏi thăm dc bệnh nhân cùng bệnh, cùng phòng dưới bv tỉnh.
- Điều trị được 15 ngày thì B.s cho lựa chọn về hoặc có thể mất tại viện do gan dã kém, tĩnh mạch có thể giãn và vỡ bất cứ lúc nào. Lúc này thì mọi thứ như sụp đồ rồi nhưng cháu cũng ko chia sẻ ở đây.
- Vậy là được tròn 1 năm, Bố cháu về nhà, cũng chuẩn bị Thuốc tiêm, truyền như đơn trên viện, được nửa tháng tiếp tục vỡ, giờ thì duy nhất ở bv tỉnh thôi. Cháu cảm nhận khá ổn. BV đa khoa làm khá tốt mảng giảm nhẹ, đau thì giảm đau, chảy máu thì tiêm cầm máu. Chỉ cái muốn nhanh vs được quan tâm thì phải có $. Ko thì đợi đấy :| Thôi cũng nằm ở đa khoa được 15 ngày thì đỡ. Bố cháu về nhà 1 tuần thì đi, rất xa :( Trước sự ngỡ ngàng và không thể tin nổi.
* Cbi tâm lý rồi thì có vài cái nghĩ đến thôi. Morphin, thuốc phiện, chăm sóc :(
Từ đợt viện trả về thì ngay hôm sau, được mách lấy thuốc nam trên Hòa Bình, nhà cháu cũng lấy ngay về uống. Lúc này thì hy vọng là chính thôi chứ thuốc nam cũng nhiều loại, bảo quản các thứ nữa cc ạ. Uống ngày đầu ko hợp nên cũng thôi luôn, Thuốc nam là vậy.
Kế tiếp là thuốc "phiện" đen. Hầm đồ ăn hàng ngày, uống sống. Cũng khá ổn, đỡ đau ( nhưng cẩn thận say). Bố cháu cũng ko phải chịu đau đớn gì nhiều, Sát ngày cuối tiêm 2 liều morphin cũng là liều đầu tiên vẫn ko ăn thua thì ngay đêm cụ đi

Lâu lắm mới ngồi lải nhải viết bài nên hơi lủng củng cccm thống cảm, nhưng cũng có 1 vài điều muốn chia sẻ
- Cũng ko quá nhiều hy vọng lắm, do hiện nay y học cả thế giới bó tay. Có thì chưa được công bố do lợi ích, cháu vẫn đang hóng ạ
- Các loại K khác cháu cũng ko tìm hiểu nhiều, nhưng riêng K gan, máu, tụy thì khó
- Bệnh nhân K sẽ như những con lợn được thí nghiệm, có thể hiểu được nhưng sau đợt này cháu có ác cảm với bác sĩ.
- Nếu là tia hy vọng, cccm có thể thử các giải pháp mà cháu chắt lọc thông tin và cảm thấy được nhưng chưa được kiểm chứng: nấm lim xanh, cây ráy gai, và thuốc đen(khuyến nghị) có thể thêm tinh dầu cần sa và dĩ nhiên phải là "sớm" :( Cháu cũng đã tìm hiểu các thể loại nhưng Do luồng thông tin có hạn + phải lựa chọn hướng đi là rất khó. Thêm phần cụ nhà cháu đi rất nhanh, mọi chuyển biến chỉ diễn ra trong vài tháng nên nghĩ lại mọi thứ, chỉ là nuối tiếc, rất nhiều thứ :(
Còn cổ truyền thì chắc ai cũng biết là lá đu đủ, thứ mà khá nhiều bệnh nhân ko chữa trị tin dùng. Cháu cũng khuyên thử nhưng ông cụ ko dùng
Chia buồn với cụ. Bố cụ chắc cũng tầm tuổi bố em, ông cũng đang vật vã với K phổi. Em từ xưa đến nay luôn kính trọng các bác sĩ. Nói thật là trải qua quá trình chữa bệnh của bố ở K3, BM, em cũng có ác cảm với bác sĩ. Dẫu biết rằng, có người nọ người kia, nhưng quả thật :(
Tại sao lại có ác cảm với bs vậy 2 cụ, là do nhà 2 cụ ko quen biết bs nên bị hành tỏi ạ.

DurexXL

Xe lăn
Nếu cụ theo đạo Phật thì dùng seduxen để tự giải thoát là tội sát sinh thì phải cụ ạ?.
Chấp nhận, chẳng còn gì mà phải sợ nữa Kụ ạ
Sống gửi, thác về

Ta sớm trả nợ nhân sinh, thì cũng là đỡ cho con cái ta gánh nặng tài chính tiền tỷ ...coi như là làm được 1 việc có ích

Hô hào hiến tạng cứu người ...
Vậy ta hiến sớm cái mạng của ta để để lại tiền tỷ cho con cái ...há chẳng tốt hơn ư

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Chấp nhận, chẳng còn gì mà phải sợ nữa Kụ ạ
Sống gửi, thác về

Ta sớm trả nợ nhân sinh, thì cũng là đỡ cho con cái ta gánh nặng tài chính tiền tỷ ...coi như là làm được 1 việc có ích

Hô hào hiến tạng cứu người ...
Vậy ta hiến sớm cái mạng của ta để để lại tiền tỷ cho con cái ...há chẳng tốt hơn ư
Thì vẫn biết những gì cụ nói là tốt là có ích, nhưng chưa trả hết nợ đời mà cố để chết thì kiếp sau phải trả tiếp ạ :D

phucsminh

Xe tăng
Chào cụ mợ. Hôm nay em vừa nhận tin sét đánh ngang tai về bố em mắc ung thư đường mật, hiện đã di căn sang gan (căn bệnh hiếm gặp và không kéo dài được lâu)
Em hiện nay cũng bối rối không biết thế nào, giờ chỉ nghe theo phác đồ điều trị của bác sĩ (bv 108 vì đây là tuyến cuối cùng nhà em gửi gắm từ các tuyến dưới, vì em cũng bị ng nhà giấu diếm, chỉ bảo là u lành tính và phẫu thuậ cắt bỏ, nhưng hôm nay phẫu thuật không thành công nên em mới được nghe tin)
Các cụ cho em hỏi liệu có cách nào kéo dài sự sống cho bố em ngoài việc xạ trị không ạ?
hoặc chi phí nhà em có thể gánh vác liệu có tốn kém và duy trì được lâu hay không?
Em cảm ơn ạ

TÔN

Xe container
Anh bạn e đang bị k máu.ngày vợ đẻ cũng là ngày phát hiện mình bị k.hoàn cảnh kinh tế khó khăn,là trụ cột cho gia đình.vợ ở nhà chăm con
1 tháng thì phải nằm viện điều trị nội trú 2-3 tuần.khi nào đc về nhà thì lại xách xe ra đường đi chạy ship kiếm thêm tiền lo viện phí
Hôm rồi bảo e chả biết trụ đc đến bao giờ,e chả giúp đc gì,chỉ khuyên cố gắng lạc quan sống đc thêm ngày nào vui vẻ ngày đó thôi

thichxeoto

Xe điện
Bà Cụ nhà em trước làm Bác sỹ Bệnh viện K. Lên biết rõ abcd....căn bệnh này. Ông Cụ năm 71 tuổi phát hiện K tụy. Cả nhà, cùng Cô, dì, chú, bác, ..... bàn tính .......các bác sỹ cũng bảo Bà chị đưa anh giai em về, có gì ngon thì cho anh giai em ăn....nhà em quyết định làm biện pháp tâm lý là giấu ông cụ, bảo là Bố bị u lành tính...Bà Cụ chuẩn bị sẵn thuốc giảm đau, mooc phin....Ông cụ phấn khởi, đi đâu cũng khoe tôi may thế cả phòng bị K mỗi tôi không bị, bác sỹ họ mở bụng tôi ra, rồi đóng lại.....mọi người biết chuyện nhà em giấu lên phụ họa theo.....( bắt buộc phải mở ổ bụng ra để lấy bệnh phẩm đi sinh thiết nhanh, xem là u lành tính, hay ác tinh. Trước khi mổ các bác sỹ cũng chẩn đoán là K tụy rồi. Kết quả là K, bác sỹ hỏi ý kiến gia đình, nhà em quyết định không làm gì nữa ) Ông Cụ tinh thần thoải mái, vẫn đi câu, chắn cạ, đi xe máy về quê cách nhà 30km. Có đợt hứng lên làm thơ nữa, cũng được khá nhiều bài hay. Bọn em in cho cụ hơn chục tuyển tập thơ để cụ tặng các bạn thân thiết, quý hóa. Ngày nghỉ lễ, tết, anh chị em nhà em thay nhau đưa hai Cụ đi chơi Đà Nẵng, Nha Trang, Phú Quốc... Ba năm sau thì mất. Nhà em cùng Cô, dì, chú, bác...bạn bè của Ông Cụ, ......không thấy sai lầm khi sử dụng biện pháp tâm lý này. Ba năm Ông cụ sống vui, họ hàng, các cháu ở quê một tuần không thấy bác về chơi là gọi điện í ơi rủ bác về đi câu, chắn cạ, thế là nhà em sướng rồi, còn hơn ba năm Ông cụ sống trong suy nghĩ mình cầm án tử rồi, hết thuốc chữa rồi....tâm bệnh làm cho con người mệt mỏi, bế tắc chán chường, chưa chết vì bệnh, thì cũng dặt dẹo, mỏi mòn vì tư tưởng.
Tâm lý quan trọng lắm. Tư tưởng không thông, vác cái bi tông cũng thấy nặng + hóa trị, xạ trị vào nữa thì sức nào chịu cho thấu.
Em mời cụ, mợ đọc bài thơ trong tuyển tập thơ của Ông cụ nhà em.
Cũng mừng cho cụ bác trước khi ra đi vui vẻ và thanh thản như vậy là mãn nguyện rồi, có tiền cũng không mua được những phút giây như vậy đâu ạ, ông ngoại em em cũng vừa mất vì k nhưng cũng không được như bác nhà cụ, đi nhẹ nhàng nhưng con cháu về không kịp.

datinh

Xe container
Theo e là không chữa vì chữa ung thư,phác đồ điều trị theo lich trình làm người đã suy yếu cộng thêm đau đớn mệt mỏi .
bọn hút cần nó hay kháo nhau rằng món đó nó ngăn k. chưa rõ thực hư nhưng xem ra so với trị xạ các cái thì nghe ổn hơn

fundraiser

Xe container
Chào cụ mợ. Hôm nay em vừa nhận tin sét đánh ngang tai về bố em mắc ung thư đường mật, hiện đã di căn sang gan (căn bệnh hiếm gặp và không kéo dài được lâu)
Em hiện nay cũng bối rối không biết thế nào, giờ chỉ nghe theo phác đồ điều trị của bác sĩ (bv 108 vì đây là tuyến cuối cùng nhà em gửi gắm từ các tuyến dưới, vì em cũng bị ng nhà giấu diếm, chỉ bảo là u lành tính và phẫu thuậ cắt bỏ, nhưng hôm nay phẫu thuật không thành công nên em mới được nghe tin)
Các cụ cho em hỏi liệu có cách nào kéo dài sự sống cho bố em ngoài việc xạ trị không ạ?
hoặc chi phí nhà em có thể gánh vác liệu có tốn kém và duy trì được lâu hay không?
Em cảm ơn ạ
Em chia sẻ chút để cho nhà cụ thử xem thế nào:
Bố em cuối năm ngoái bị ốm đến viện bác sỹ xet nghiệm phán là ung thư phổi, xác định chẳng còn bao lâu vì đã 75 tuổi. Nên nhà em xác định tìm phương thuốc dân gian chứ ko ra Hà nội mổ hay xạ trị hoá trị gì. Có bà bác làm khoa Đông Y bvien Nhi Tw xem kq xét nghiệm rồi kê cho đơn thuốc gồm viên địa long (tự bào chế, có nguồn gốc từ giun đất và các loại thuốc khác) và nước kiềm tên là Saphia em thấy cũng bán cả trên Shopee với nồng độ Ph14. Nhìn đơn thuốc đúng như lang băm, e bị cả họ hàng phản đối nhưng lúc đó nghĩ Covid nhiều bố em mà đến viện dính phải Covid cungz chết (mặc dù đã tiêm 2 mũi). Cả quá trình đó thì biểu hiện như ung thư giai đoạn cuối vì sụt cân, nóng trong người, đổ mồ hôi nhiều, và sốt không rõ lý do cungz thường xuyên. Nhưng đáng kể là định kỳ 10 ngày xét nghiệm thì chie số di căn lại sụt, chỉ số ung thư chỉ giảm nhẹ thôi mặc dù vẫn cao (chie số này bị viêm nhiễm thì đều hiện ra). Bố e ngoài ung thư còn mắc combo 1 loạt bệnh khác như Viêm tiết niệu, tiền liệt tuyến, huyết áp cao, gút mãn tính. Đến cách đây 3 tháng thì sức khoẻ yếu đi đột ngột phải nhập viện, nghĩ bụng là xong rồi vì sợ tràn dịch màng phổi. Đến cấp cứu bác sỹ bảo khổi u vẫn to ra, ko bị tràn dịch nhưng lại bị tiểu đường cấp tính. Chỉ sốt tiểu đường vọt lên 35-38 ( so với mức cho phép ko quá 10). Thế là chữa tiểu đường trước. Xong đc 1 tuần lại sốt cao và chụp thì kíp xét nghiệm phán là trand dịch màng phổi phải hút. Đến bữa hút thì chọc tới mũi kim thứ 4 mới phun ra nhưng ko phải màu của tràn dịch màng phổi thông thường mà màu cafe đục hút được 1.2 lít mủ, thúi hoắc. Sau mấy hôm lại xúc muối loãng pha betadin và hút tiếp tổng cộng khoảng 700ml mủ nữa. Bác sỹ phán là khối áp xe phổi. Chọc hút tràn dịch lại chọc đúng cái khối u phổi nay đã hoá thành áp xe và đầy mủ. Tổng cộng hút ra hơn 2 lít mủ mùi thối. Tiêm kháng sinh các kiểu chữa áp xe xong thì đỡ. Xét nghiệm các thứ thì chỉ số di căn và ung thư đã tụt về mốc an toàn (<3) rồi. Giờ đã ra viện về nhà uống tiếp điều trị ổn định thoii. Tích cực ăn rau ngót hạn chế các loại gây ra tiểu đường cấp tính. Bố em cũng khoẻ hơn, tự đi lại tắm rửa đuoejc rồi. Chứ hơn 5 tháng kể từ tháng 12 năm ngoái tới giờ là nằm giường có ngừoi phục vụ. Em gủi hình là cái túi mủ hút ra từ chọc phổi bố em..
về thuốc ở đay thì em có nghiên cứu để ý tới cái nước kiềm có độ PH14 kia. E có đọc thì tế bào ung thư có nguồn gốc axits, nên kiềm vào nó phản ứng cô lập và diệt cái tế bào đó biến khối u ác thành khối áp xe (mủ). Nhưng cungz có thể bố em ngay từ đầu bị áp xe chứ ko phải khối u ác tính (K phổi). Nhưng kỳ lạ là xét nghiệm chỉ só ung thư và đặc biệt là chỉ số di căn đã cao gấp 3 lần mức cho phép và chụp X Quang phổi bác sỹ cũng phán là ung thư. Nhà em chưa chụp CT vì phải tiêm chất phản quang vào nhưng cái này nguy hiểm vì thể trạng lúc đó của bố em rất yếu. Trong cái lọ nước kiềm kia có quảng cáo là pha 1 loạt các cây cỏ tác dụng chữa ung thue nữa nhue cây con khỉ, đu đủ đực…
Thứ nữa là viên địa long. Em có google thì giun đất cungz có tính năng chữa trị ung thư phổi. Chính xác là cái nhớt của nó. Nói chung cũng uống cả viện thuốc đó và cả đi đào giun đất về nấu cháo cho bố em ăn. Rồi ngâm cả hoa đu đủ đực pha mật ong để uống.

Đôi lời chia sẻ với cụ trong quá trình tìm thuốc. Có người nhà mắc bệnh này cực kỳ mệt mỏi căng thẳng lắm. Chữa thì còn nước còn tát, lúc nào cũng nghi ngờ. Chỉ hi vọng gặp thầy gặp thuốc thôi chứ ko nói tài được ah.

Chỉnh sửa cuối:

phuongmit

Xe cút kít
Đọc lại thớt cũ mà buồn quá, bao nhiêu câu chuyện, hoàn cảnh, số phận. Nhưng đọc đoạn bệnh nhân, người nhà vào 1 số bệnh viện mà phải lót tay bsi trong quá trình điều trị bệnh nhân K thì quả thực là k chấp nhận dc

Alochaoanh

Xe tải
Ung thư này nguyên nhân chính là gì các cụ nhỉ.
Ăn uống, môi trường , hút thuốc, uống rượu ..hay còn gì nữa các cụ

boy_spott

Xe điện
Em cảm ơn ạ
Anh trai em bệnh giống bố cụ, nằm u bướu hn , chuyền hoá chất cũng được thêm 2 năm, được cái ông ý tinh thần tốt tự đến chuyền xong về nhà không nằm viện, ổng ra đi nhẹ nhàng, theo bảo hiểm không tốn kém đâu cụ, đâu đó hơn chục triệu

Susu77

Xe tăng
Em từ năm 30 tuổi đã xác định nay sống mai chết là quy luật tự nhiên. Có thể chết do bệnh tật, tai nạn, đột tử khi ngủ.
Nếu còn trẻ (<40), K sớm loại dễ chữa, tỉ lệ sống cao như ruột, vú, giáp, dạ dày thì chấp nhận mổ, dùng thuốc, lựa chọn phương án phù hợp tài chính gia đình. Tuỳ người kéo dài được 5-15 năm để con cái lớn hơn và mình có thêm thời gian giải quyết những việc dang dở.
Nếu K giai đoạn muộn hoặc khó như phổi, gan, máu, não, xương, tuỵ, tế bào thì tuyệt đối không chữa trị gì hết. Tốn tiền, mất thời gian, mệt mỏi vì vạ vật ở Bv. Đông y hay Tây y cũng không. Dồn hết thời gian, sức lực còn lại để mau chóng giải quyết được việc gì hay việc đó. Vd như còn nợ nần ai thì lo trả nợ hoặc dặn người thân phương án gq nếu chưa kịp. Lập kế hoạch cho vc, con cái. Có tài sản nhờ luật sư làm di chúc tránh việc mình mất đi mà gđ xảy ra tranh chấp bất hoà. Nhờ các mqh thân quen giúp mua sẵn mocphin. Khi đã gq công việc cơ bản ổn mà ông Trời chưa gọi đi thì tận hưởng nốt những ngày còn lại bằng việc ăn uống gì mình thấy ngon và thích, dl nơi nào mình muốn đến, tất nhiên phải phụ thuộc vào sk có ăn hay chơi được ko.

datinh

Xe container
Ung thư này nguyên nhân chính là gì các cụ nhỉ.
Ăn uống, môi trường , hút thuốc, uống rượu ..hay còn gì nữa các cụ
nói ra dễ bị quy là dị đoan, lạc hậu. chứ môn tử vi nó có hẳn một cung về sức khỏe. cung tật ách .
trong đó nếu chứa lắm hung, sát tinh mà không có bộ sao nào giải cứu thì dễ mắc bạo bệnh.
sẽ có người không đồng tình với quan điểm như này nhưng kệ thôi. dân gian hay nói : chưa thấy quan tài, chưa đổ nước mắt.

den_phai_chiu

Xe đạp
Bố vợ em k gan. E đưa cụ đi khám và về gia đình quyết định giấu bố e và cho uống thuốc nam với suy nghi được ngày nào hay ngày ấy. Vậy mà tâm lý tốt bố em đúng 6 năm mới mất dù thể trạng ông cụ khá kém. Nên theo em tuỳ trường hợp mà quyết định ạ
thuốc nam cụ lấy ở đâu đấy ạ

den_phai_chiu

Xe đạp
Em có kinh nghiệm chăm sóc khá nhiều người ung thư thấy rằng không nên quá tốn kém vào các biện pháp hóa xạ trị.

Hiện tại mẹ em đang K gan phát hiện 13cm cách đây hơn 3 năm. Khi khám bác sỹ viện đại học y nói chắc còn ba tháng. Em cho mẹ em về ăn uống kiêng kem rồi khỏe hơn và theo dõi khối u 6 tháng 1 lần, tiến triển tốt.

Đầu rét vừa rồi bà đột nhiên đau dữ và xuống cân, xọp đi hiện tượng giống với những người chỏ còn khoảng 15 ngày (trc đây em biết) biểu hiện đi tiểu liên tục do khố u tăng chèn đè, đau theo cơn phải xoa bóp cả đêm. Em lo không qua dc tết, sau đó cho sử dụng 1 số sản phẩm kiểm soát tế bào và thay đổi triệt để cách ăn uống. Sau 2 ngày thấy bắt đầu giảm đau và nắn tay chân bớt thấy xương xẩu, bị giảm từ 47kg xuống 43kg.

Tình hình chỉ còn đau âm ỷ, đã rửa bát và đi lại quanh nhà.

Theo cách tài liệu em tìm hiểu thì nếu kiểm soát ăn uống tốt hạn chế đưa thêm chất độc hại, cung cấp dinh dưỡng tốt sẽ có thể cải thiện hoặc kéo dài và giảm đau đớn.

Ảnh mẹ em cách đây mấy ngày, khối phình lên ở giữa mới tăng. Bây giờ đã khá hơn, đi lại thoải mái, ngủ lại dc do không còn bị đau theo cơn.
cụ có thể chia sẻ thêm đôi chút được ko ( chế độ ăn uống, thuốc men, chăm sóc..). Bố e cũng khám ở bv DHY. U cũng 6cm r. Bác sĩ bảo ko mổ nữa, chỉ điều trị giảm nhẹ