[Funland] Ung thư giai đoạn cuối, có cách nào giảm đau đớn

Park Hill

Xe máy
Cụ chuyển người nhà xuống viện k ở pháp vân ý ạ,em nghe các bác sỹ nói viện đấy chuyên giảm đau cho các bệnh nhân giai đoạn cuối

kodani

Xe tăng
Con ng toan năng cái j cũng làm dc.vậy mà k thoát khỏi đău đớn bệnh tật

minh ngà

Đi bộ
Website
phuonglinh.vn
Nhạc phụ em bị ung thư tá tràng giai đoạn cuối, đã di căn lên não, chắc cũng về với cụ Giáp sơm thôi, việc này gia đình cũng đã xác định tư tưởng rồi. Nhưng em nghe nói có loại thuốc gì để giảm đau trong những ngày cuối, vậy cụ nào biết chỉ giúp em với. Em xin đa tạ các cụ
bệnh ung thư chỉ có dùng mocphin, nhưng có hai loại là thuốc uống và tiêm. bố em năm ngoái cũng ra đi vì căn bệnh ung thư phổi, nhìn bố đau mà sót ruột không làm gì được,khổ

ngoc_latma

Xe tải
Trước hết, em xin chia sẻ nỗi đồng cảm với cụ chủ, do mẹ em cũng đang UT giai đoạn cuối. Thời gian vừa rồi e cũng muốn lập 1 thớt như cụ chủ để xin ý kiến của ae trong diễn đàn, nhưng do tâm trạng rối bời nên e chẳng thể gõ nổi. Hôm nay, nhân thớt của cụ chủ e cũng kể câu chuyện của nhà e mong các cụ gom góp ý kiến giúp e chăm sóc tốt hơn cho mẹ em.
Mẹ e bị K giáp thể không biệt hóa (uống I131 ko tác dụng) từ năm 2008, cũng đã chạy chữa đủ bv trong nước có ngoài nước có, đông tây y, .... nhưng bệnh không dừng phát triển. cuối năm 2014, mẹ e có sang TT YHHN và ung bướu Bach Mai điều trị, bs cho chụp phổi phát hiện nốt mờ nhưng mẹ e hỏi bs bảo ko sao. Về quê ăn tết 1 thời gian mẹ em lên khám lại thì đã bị tràn dịch nửa phổi trái và mẹ em ngày càng mệt thêm, ho nhiều, ăn kém. Nhập viện BM điều trị thì 5 ng/giường, rồi cũng chỉ truyền đạm, uống mấy thuốc ho, bổ sung canxi... được 1 tuần e thấy không ổn e xin cho mẹ em về nhà nâng sức. Về nhà 2 ngày đầu thì khá ổn, đến ngày thứ 3 mẹ em ho không ngớt, không nằm không ăn được. Cả nhà nhìn cảnh đấy mà ai cũng quặn thắt, thức trắng cả đêm. Ngay sáng hôm sau (thứ 2) e đưa mẹ em qua 108, nhập viện 1 ngày thì thấy mẹ em phấn chấn lên đôi chút, dù ho nhiều nhưng cũng giảm chứ ko liên tục như ở nhà, ăn được 1 chút và đêm cũng ngủ được. Từ đó đến nay đã là 2 tuần, cả nhà thay nhau túc trực chăm sóc mẹ em, tất cả các triệu chứng bệnh đã giảm đi mặc dù vẫn biết giai đoạn bệnh như mẹ em thì lúc nào cũng rất mệt.
Vào đây, e thường xuyên được bs điều trị cập nhật tình trạng sk của mẹ chứ ko như bên BM. Bs cho biết, mẹ em đã bước vào gđ cuối. khối u xâm lấn vào thanh khí quán gây hẹp đường thở 50% nên mẹ em khó thở ho nhiều, đờm kéo lên nhiều và ung thư di căn vào phổi gây tràn dịch màng phổi trái. Tiên lượng rất xấu và ko có thể ra đi bất cứ khi nào do nhiều nguyên nhân.
Hiện tại, vẫn chỉ là giảm các triệu chứng, hút dịch phổi chứ bs nói gần như không có phương pháp nào để can thiệp vào ung thư nữa. Nhưng bs cũng đang tính toán để mở 1 đường thở từ mũi vào và dùng xạ trị cho khối u chèn ép khí quản nhỏ đi nhưng xem ra việc đặt ống thở là rất khó khăn và dễ có tai biến do khối u chèn ép làm khí quản hẹp và biến dạng (bs nói không thể mở khí quản được nữa).
Cả nhà thì rất muốn làm để kéo dài sự sống cho mẹ nhưng lại sợ mẹ đau đớn mà hiện giờ mẹ em rất yếu rồi.
e viết dài dòng mong các cụ mợ bớt chút thời gian đọc và tư vấn cho tình trạng của mẹ em bây giờ. E chân thành cảm ơn !

Chỉnh sửa cuối:

taplaibonbanh

Xe tải
Xin được chia sẻ nỗi đau với các cụ có người thân gặp phải căn bệnh này.Không biết có giúp gì được không nhưng cũng có người thân mắc Ung thư gan giai đoạn cuối khối u 4x7cm sờ thấy được.Đau cả ngày lẫn đêm,đứng nằm ngồi cũng vậy.Ngày không ăn nổi một chén uống nước cháo.Rất may gặp được người mách cho chỗ lấy thuốc lá.Từ khi uống các cơn đau giảm dần,tuy vẫn không ăn được.Sau đó cho đến lúc đi hạnh phúc nhất là không đau đớn gì cả.
Sau đó mấy năm,có người hàng xóm được chẩn đoán là K phổi,đã điều trị tại bệnh viện-sau đó bị trả về vì không còn pp cứu chữa mấy người con xin địa chỉ để lấy thuốc.Và thật hạnh phúc Bố của mấy người con từ lúc liệt giường liệt chiếu,tất cả mọi việc đều phải nhờ người nâng đỡ,không ăn được khi dùng thuốc được 15 ngày đã tự mình đi vệ sinh và mắng con :Mày không cho tao ăn để tao chết à.
Thế là ông cụ dần khỏe mạnh sau ba tháng uống thuốc,sống thêm được 15 năm nữa.Hiện Thầy đã mất còn các con kế tục.Có câu :Có bệnh thì vái tứ phương biết đâu......
Cụ còn dc này ko cho e xin ạ e cũng có ng nhà dang nằm chờ ạ e cũng dang cho cụ uong thuốc ở hòa bình ạ

taplaibonbanh

Xe tải
Gia đình e vẫn giấu chưa cho ông cụ nhà e biết nhưng các cụ cho e chút ý kiến xem có nên cho ông cụ nhà e biết về bệnh tình của mình ko vì ông nhà e mổ gan nhưng ko dc bác sĩ lại khâu lại và e vẫn giấu ông nói là bs cắt dc gan cho ồn rồi nhưng giờ ông nằm một chỗ rùi mà vẫn đòi đi ktra lại vì ô vẫn hi vọng sống . ô nhà e mới 61 tuổi

daochinghi

Xe buýt
Gia đình e vẫn giấu chưa cho ông cụ nhà e biết nhưng các cụ cho e chút ý kiến xem có nên cho ông cụ nhà e biết về bệnh tình của mình ko vì ông nhà e mổ gan nhưng ko dc bác sĩ lại khâu lại và e vẫn giấu ông nói là bs cắt dc gan cho ồn rồi nhưng giờ ông nằm một chỗ rùi mà vẫn đòi đi ktra lại vì ô vẫn hi vọng sống . ô nhà e mới 61 tuổi
chia buồn với cụ. Đau buồn khôn xiết. Cụ phải giấu ông nhé. Dù ông sống thêm 1 ngày nhưng là 1 ngày hy vọng, chứ cái cảm giác tuyệt vọng nó hành hạ khủng khiếp lắm.
Cụ cũng tuyệt đối không nên tin vào các loại lá lơ, lang băm, các bài báo trên Sức khoẻ, Thuốc, v.v chỉ có tính tham khảo thôi. Nhiều bài viết chỉ là câu bài lấy nhuận bút, hoặc lăng xê, hoặc quảng cáo thôi, đừng tin mà hãy suy nghĩ trên cơ sở khoa học. Điều cần nhất bây giờ là chăm sóc, động viên, làm những điều tốt nhất, cho ăn gì muốn ăn, v.v. Tin bọn bất nhân vừa mất thời gian tiền bạc,
Em cũng ở trong hoàn cảnh này, e cũng không kháng cự lại gia đình họ hàng trong nỗi tuyệt vọng chạy vạy mang các loại thuốc lá thổ tả vô lí về nhà, rồi ích gì đâu. Bố em mới ra đi cách đây 1,5 tháng rồi!!!

daochinghi

Xe buýt
Cụ còn dc này ko cho e xin ạ e cũng có ng nhà dang nằm chờ ạ e cũng dang cho cụ uong thuốc ở hòa bình ạ
Em khuyên cụ bỏ đi, đừng tin mấy vụ lang băm miền núi này chữa được bệnh nan y nhé. Ai khoỉ chẳng qua là cơ địa, tính chất của tế bào ung thư không di căn, không khu trú, không phát triển mà thôi chứ không phải tại lá đâu

taplaibonbanh

Xe tải
chia buồn với cụ. Đau buồn khôn xiết. Cụ phải giấu ông nhé. Dù ông sống thêm 1 ngày nhưng là 1 ngày hy vọng, chứ cái cảm giác tuyệt vọng nó hành hạ khủng khiếp lắm.
Cụ cũng tuyệt đối không nên tin vào các loại lá lơ, lang băm, các bài báo trên Sức khoẻ, Thuốc, v.v chỉ có tính tham khảo thôi. Nhiều bài viết chỉ là câu bài lấy nhuận bút, hoặc lăng xê, hoặc quảng cáo thôi, đừng tin mà hãy suy nghĩ trên cơ sở khoa học. Điều cần nhất bây giờ là chăm sóc, động viên, làm những điều tốt nhất, cho ăn gì muốn ăn, v.v. Tin bọn bất nhân vừa mất thời gian tiền bạc,
Em cũng ở trong hoàn cảnh này, e cũng không kháng cự lại gia đình họ hàng trong nỗi tuyệt vọng chạy vạy mang các loại thuốc lá thổ tả vô lí về nhà, rồi ích gì đâu. Bố em mới ra đi cách đây 1,5 tháng rồi!!!
Vâng e vẫn cố gắng dấu ông đến phút cuối . e cũng lấy thuóc của bà lang trên hòa bình , thuốc nam nhưng mỗi lần lấy cũng vài triệu ạ nhưng cũng ko thấy ổn, nếu biết cụ ko cát dc gan thì e sẽ ko cho mổ nhưng e theo ý của cụ nhà e. Hình như bệnh này mổ sẽ làm sk ng bệnh suy giảm hơn