[Funland] Ủng hộ quỹ mua vac xin

Trạng thái
Thớt đang đóng

John2021

Xe tải
E cũng nghĩ vậy.
Dàn lờ đờ này có vẻ hơi ảo tưởng, hoặc sợ mang tiếng nên ko dám sốt xắng cấm 30.4. Giờ ăn đủ mục tiêu kép thành ra thảm họa kép.
Đc tý tiền 30.4 du lịch vào túi 1 số DN, nhưng giờ tiền cách ly, xét nghiệm, chữa bệnh, ổn định sau dịch, nhất là mạng người, thì thảm họa thật.
Chịu với TP này đi vang, đầu óc chắc có vấn đề

DrH2012

Xe buýt
Mới quyết tâm vụ vắc xin từ hôm 18/5 ra cái nghị quyết 09 thôi còn trước đó ... "vẫn đang đàm phán".

VN châm hơn cả chậm vì những nước chậm như Nhật, Đài Loan tôi đã thấy họ có những hợp đồng mua số lượng lớn, giờ đang chờ hàng. Ta vẫn đang đàm phán thì chờ lâu lém.
Bọn Mỹ nó ko bán vacxin ra ngoài thì mua bằng gì cụ. Hiện tại khi tình hình dịch đang ổn thì Mỹ bắt đầu bán vacxin ra ngoài, nó cũng phải ưu tiên cho đồng minh của nó chứ, VN mình ko phải dạng ưu tiên, làm sao so được. Cách đây 2 3 tháng. Vacxin Astra bên châu Âu còn họp lên họp xuống xem có tiêm đại trà ko vì phản ứng phụ, mà cung còn không đủ cầu.
Chả hiểu các cụ trách gì VN? Vacxin không tự sản xuất được, vật tư nhân lực y tế không đủ nếu để dịch bùng phát quy mô lớn, lại vừa muốn giữ vững kinh tế nên buộc phải liệu cơm gắp mắm thôi. Em mà là thằng Mỹ, thì bây giờ ai trả giá cao, thân quen nhiều thì em bán thuốc, với bọn Mỹ VN ko phải là đối tượng được ưu tiên nhé.

kienvinh

Xe lăn
Bọn Mỹ nó ko bán vacxin ra ngoài thì mua bằng gì cụ. Hiện tại khi tình hình dịch đang ổn thì Mỹ bắt đầu bán vacxin ra ngoài, nó cũng phải ưu tiên cho đồng minh của nó chứ, VN mình ko phải dạng ưu tiên, làm sao so được. Cách đây 2 3 tháng. Vacxin Astra bên châu Âu còn họp lên họp xuống xem có tiêm đại trà ko vì phản ứng phụ, mà cung còn không đủ cầu.
Chả hiểu các cụ trách gì VN? Vacxin không tự sản xuất được, vật tư nhân lực y tế không đủ nếu để dịch bùng phát quy mô lớn, lại vừa muốn giữ vững kinh tế nên buộc phải liệu cơm gắp mắm thôi. Em mà là thằng Mỹ, thì bây giờ ai trả giá cao, thân quen nhiều thì em bán thuốc, với bọn Mỹ VN ko phải là đối tượng được ưu tiên nhé.
Mỹ không bán mà Singapore họ lại nhận được vắc xin của Pfizer từ 12/2020 hả ông giáo?

Tintolaioto

[Tịch thu bằng lái]
E thì có suy nghĩ hơi nhỏ nhen chút! E mong muốn Chính Phủ mua vacxin tiêm dịch vụ cho nó rành mạch về nguồn kinh phí. Còn NN hỗ trợ người nghèo thì cũng phải rành mạch, lúc đó e sẵn sàng góp quỹ ủng hộ.
Nhà nước có tiêm dịch vụ đâu cụ, mục tiêu là tiêm cho ít nhất 70% dân số miễn phí đấy chứ, và để đủ tiền mua 150tr liều tiêm miễn phí thì nhà nước hô hào đóng góp cùng với nhà nước.
Chỗ em cty họ cũng sẵn sàng bỏ tiền ra ủng hộ, coi như chi phí tiêm cho nhân viên

DrH2012

Xe buýt
Mỹ không bán mà Singapore họ lại nhận được vắc xin của Pfizer từ 12/2020 hả ông giáo?

Công ty BioTech, kết hợp với hãng Pfizer, và cty Fosun TQ chịu trách nhiệm nghiên cứu, sxuat và phân phối vacxin này. Đến tháng 11/2020 hoàn thành được giai đoạn 3 của nghiên cứu vacxin, sau đó có được Mỹ, Anh, Nhật, Sing, Peru đặt trước đơn hàng trị giá khoảng 3 tỷ đô. Và hiện nay sau khi nước Mỹ tiêm hòm hòm được rồi, cũng đủ dự trữ cần thiết để tiêm liều 2, thì Mỹ mới quyết định đồng ý xuất khẩu Mordema và Biotech. Có nghĩa là các nước như VN mới có thể tiếp cận đàm phán mua về cụ nhé. Cụ cũng đừng đặt câu hỏi vì sao thằng Sing nó mua được từ tháng 12 mà mình ko mua được từ lúc đó nhé, em nói rồi, em mà là Mỹ thì VN chưa bao giờ là đối tượng ưu tiên để em bán hàng, nhất là lại là hàng mà em đang độc quyền, nói thế cho nhanh. Không phải cụ muốn mà được đâu.

kienvinh

Xe lăn
Công ty BioTech, kết hợp với hãng Pfizer, và cty Fosun TQ chịu trách nhiệm nghiên cứu, sxuat và phân phối vacxin này. Đến tháng 11/2020 hoàn thành được giai đoạn 3 của nghiên cứu vacxin, sau đó có được Mỹ, Anh, Nhật, Sing, Peru đặt trước đơn hàng trị giá khoảng 3 tỷ đô. Và hiện nay sau khi nước Mỹ tiêm hòm hòm được rồi, cũng đủ dự trữ cần thiết để tiêm liều 2, thì Mỹ mới quyết định đồng ý xuất khẩu Mordema và Biotech. Có nghĩa là các nước như VN mới có thể tiếp cận đàm phán mua về cụ nhé. Cụ cũng đừng đặt câu hỏi vì sao thằng Sing nó mua được từ tháng 12 mà mình ko mua được từ lúc đó nhé, em nói rồi, em mà là Mỹ thì VN chưa bao giờ là đối tượng ưu tiên để em bán hàng, nhất là lại là hàng mà em đang độc quyền, nói thế cho nhanh. Không phải cụ muốn mà được đâu.
Na uy cũng mua được, Israel cũng mua được là sao?

Ông này vòng vo nói đỡ cho BYT nhưng thời buổi này thông tin sẵn lắm.

xebetong

Xe container
Em thì thích mua bán cho nó sòng phẳng hơn là kêu gọi đóng góp ợ. Nhà nước có thể điều tiết bằng cách bán đắt cho dân thành phố để bù lỗ cho vùng sâu vùng xa.
Tiền nhà nước bản chất là tiền của mình, có gì mà không sòng phẳng,,cụ giàu thì thu thuế nhiều hơn, vùng sâu xa có phải nộp thuế mấy đâu

kienvinh

Xe lăn
There would be enough vaccines distributed during the two weeks from May 10 to give a first shot to half of Japan’s 36 million elderly people, it said.

Vắc xin Mỹ được dùng khắp thế giới rồi chứ đừng đổ tại Mỹ cấm bán. Chưa từng có một lệnh cấm xuất khẩu chính thức, đơn giản vì vắc xin Pfizer-BionNTech cũng phải dựa vào nguồn nhập khẩu để làm ra thành phẩm. Hồi nọ Mỹ và EU còn phải đăng đàn thanh minh thanh nga rằng chúng tôi có cấm xuất khẩu đâu. Miễn là việc xuất khẩu không ảnh hưởng đến các hợp đồng mà các hãng đang thực hiện cho chúng tôi.

alceste

Xe điện
Chịu với TP này đi vang, đầu óc chắc có vấn đề

View attachment 6218905
Có 3 lý do tôi vang bác - 1. Viết sai chính tả,; 2. Chẳng có tí lý lẽ hay lập luận gì. 3. Bác nói có đúng đâu. Bác nghĩ vì 30.4 mà dịch trở lại á?

Thế Bắc Giang, Bắc Ninh họ có đi du lịch đâu? Mà sao hhọ vẫn bị

Lạy chúa, có đầu thì cũng phải nghĩ đi bác. Dịch quay trở lại là tất yếu, nước nào cũng bị thôi kể cả đảo, trừ khi ko mở cửa biên giới hay bay đi bay về gì hết. ngay đến Đài, Sinh, Thái, cũng tương đối chặt, vẫn bbùnglaij như thường, kể cả Sing là cách ly tập trung, bắt buộc 21 ngày và bản chất nó là 1 hòn đảo thì vẫn dễ kiểm soát người ra người vào hơn VN rất nhiều. Thế nhưng họ vẫn bị nặng, Sing còn semi - lock down sớm và nghiêm ngặt hơn mình rát nhiều

Vì sao, vì h đã thấy sau 21 ngày vẫn có khả năng dương tính và lây bênh. Ngoài ra virus này nó còn láu cá hơn HIV ở chỗ nó có khoảng cửa sổ rất rộng, nay bác xét nghiệm -, mai đã + rồi. Vài ko ai có thể đi xét nghiệm theo cả tháng được.

Cả thế giới, ko riêng gì VN, tất cả đều đang học theo và đang tập adapt với con virus. Kể cả câu chuyện vaccin cũng thế, người ta, hay tât cả chúng ta ở đây đều đang quá ttrông đợi Vaccin như cái cứu cánh - cánh cửa thần kì mở ra tất cả. Đơn giản là vì cả thế giới, VN hay bên ngoài đdều đã quá mệt mỏi với vaccin, với dịch bệnh, vvớicacs điều kiện ngặt nghèo về cách ly, vko được làm cái này, ko được làm cái kia.

Nhưng, mỗi ngày có 1 biến chủng mới, thì khả năng của Vaccin được đến mmức nào và bao lâu? chưa ai có câu trả lời hết.

Đến h các nhà khoa học cũng đang chạy theo, là biến cchủng mới thử trên vaccin xem có hiệu quả ko, và chưa đến 6 tháng nên chưa ai chắc được vaccin liệu có hiệu quả được đến 1 năm ko, hay sẽ như cúm mùa, hhàng năm ta phải tiêm lại
hiểu đúng lí thuyết tất sẽ biết chắc chắn rằng, vĩnh viễn không thể có thể đột biến tiến hoá sau nào lại y nguyên thể trước đó cả (đa số sẽ mạnh hơn và tốc độ lan truyền nhanh hơn đồng thời chính là chỉ báo độc lực mạnh hơn, đường lan rộng hơn và sức sống bền bỉ hơn). Nếu thế, đã không xảy ra đột biến, tiến hoá và chủng mới. Này thuộc kiến thức di truyền lớp 7 mà nhỉ.
Hay việc

Bỏ cái văn hóa đổ lỗi và lu loa lên mà sống, bác ạ. Đừng nghĩ bất cứ điều gì xảy ra là auto chửi lãnh đạo, làm người tthế nó hèn lắm!!!

DrH2012

Xe buýt
Na uy cũng mua được, Israel cũng mua được là sao?

Ông này vòng vo nói đỡ cho BYT nhưng thời buổi này thông tin sẵn lắm.
Cụ nói chuyện chả tư duy gì, e nói thật. E nhấn mạnh lần nữa cung không đủ cầu, chả lý do gì 1 thằng như Mỹ nó lại ưu tiên bán vacxin cho VN. Cả đống nước đang chờ nó bán đấy, mình có điều kiện gì để nó ưu tiên? Chung biên giới? Cùng ý thức hệ? Cùng liên minh? Hay bạn hàng lâu năm?. Ngay cả thằng Đài Loan mua Biotech còn đang bị thằng TQ gây khó dễ kia kìa. Các nước châu âu cũng mới hoàn thành tiêm vacxin được 1 2 tháng.

Trạng thái
Thớt đang đóng