Ứng dụng LÒNG TỪ vào cuộc sống!

Trạng thái
Thớt đang đóng

TomCang

Xe máy
Hồng Nguyễn nói:
Giang sơn khó đổi, bản tính khó dời. Em lại gây ra vụ oánh nhau rồi, thôi em lại nương náu thớt một chút cho lòng tĩnh tâm. Lại xin chút hiền dịu, chôn thân chôn xác ở chốn thanh tịnh nhẹ nhàng. Đừng loang quăng đâu nữa mà lại bị thiên hạ cho tòe mỏ giờ. Ngồi im nào
Mợ, hôm qua đã thấy mợ nhí nhảnh yêu đời rồi cơ mà, sao hôm nay lại thế này. Nào, làm một ly cocktail thật lạnh, nhắm mắt lại, ko nghĩ ngợi gì sẽ Bình tĩnh hơn một chút.

B747

Xe tải
Lòng từ khi dạy con
Hai con gái của em chênh nhau có 21 tháng,, nhưng tính năm thì cách nhau 1 tuổi, xưng hô bằng tên thân mật và rất hay chiến tranh với nhau bên cạnh tình yêu nồng thắm giành cho nhau nữa . Với bạn lớn, khi mang thai, e hay trò chuyện, hát hò, gọi tên, áp dụng đủ thứ sách vở thì bạn sinh ra nhạy cảm, khuôn mặt và tính cách nhiều nét giống e, cả việc thiếu kiên nhẫn và hay cáu gắt . Bạn thứ 2 khi mang thai e rơi vào đến 3 tháng cuối stress, e hay bực và ít trò chuyện với bạn, nhưng thời gian mang thai bạn e đi chơi khắp nơi, bạn sinh ra vui vẻ, dễ gần, thích làm vui lòng người khác, mỗi tội rất nhờn . Một bạn hay cáu, một bạn đùa nhờn, hai bạn dính vào nhau như hai quả bom nổ chậm, thỉnh thoảng bung ra một tiếng bùm để mẹ của các bạn hết hồn .

Vì hay có chiến tranh vậy, mà có lúc em cần sự yên tĩnh để nghỉ ngơi, nói thì con không nghe lời, thật bực mình vô cùng. Hiện tại, em đang tập thật kiên nhẫn và dịu dàng với con, và cách em tìm ra là không nên dồn hết tâm huyết vào chăm sóc rồi tự mình lập hàng rào quanh mình, làm mình dễ tức giận và cáu kỉnh với con. Hiện giờ, em dạy con tính tự lập, tự làm những việc con thích. Nếu trước đây, em tự đón con, tự tắm, tự cho ăn thì giờ GV đón con, GV tắm hoặc mẹ tắm, ăn thì cả nhà ngồi vào bàn ko xúc cho ai nữa.

Em thấy như thế tiện lợi hẳn lên, các con khi có mẹ đón thì chúng rất happy không như trước đang quen mẹ đón rồi ng khác đón thì hai bạn hậm hực tức tối. Sáng ra vừa uống cốc caphe nên đầu óc khó diễn giải quá, mong các cụ mợ kiên nhẫn đọc lại để hiểu ý em ạ. Em xin hết, các mợ có thể chia sẻ thêm vào cách dạy con ko ạ? Vì ngày xưa em bị ăn đòn nhiều lắm, mẹ em toàn xưng mày tao dùng đòn gánh oánh em nên em lì lắm , em ko khóc và trong đầu luôn nghĩ " đ' sợ". Em nói thật, nên giờ em ko thích đánh con, ko bao giờ dám chạm vào đầu hay má của con vì em tôn trọng bộ phận đó và cũng ko muốn ai sờ vào đầu em nữa, còn mắng con thì cố kiềm chế ko nói mày tao bao giờ....
Em trước đây đánh con cũng ác chiến (nhưng chỉ oánh vào m.ông thôi), đặc biệt là thằng nhỏ vì nó cứng đầu và hay ăn vạ. Gần đây em cũng giảm được một phần nóng giận trong lúc dậy con. Kinh nghiệm của em thế này, khi cơn giận khởi lên thì cố gắng nhìn lại mình và nghĩ thầm trong đầu "mình bắt đầu giận đây ..." và nghĩ sang một việc khác vui vui (nếu có thể). Biện pháp đó thường có kết quả nếu như hành động của F1 quá đáng một cách vừa phải :D. Còn nếu như không thể chịu được nữa và muốn đánh hoặc mắng thì lại nghĩ thầm tiếp "mình chuẩn bị mắng này, sắp oánh này ...". Và oánh thật ... =((. Nếu kìm chế được hành động đánh con lúc đó (thắng 50% rồi) thì sự bực tức nó vẫn nằm nguyên trong người mình, nhưng dần dần nó sẽ biến mất.
Túm lại, về lâu dài cơn giận khi bị theo dõi sẽ có xu hướng giảm.

vietnamarc

Xe điện
Em trước đây đánh con cũng ác chiến (nhưng chỉ oánh vào m.ông thôi), đặc biệt là thằng nhỏ vì nó cứng đầu và hay ăn vạ. Gần đây em cũng giảm được một phần nóng giận trong lúc dậy con. Kinh nghiệm của em thế này, khi cơn giận khởi lên thì cố gắng nhìn lại mình và nghĩ thầm trong đầu "mình bắt đầu giận đây ..." và nghĩ sang một việc khác vui vui (nếu có thể). Biện pháp đó thường có kết quả nếu như hành động của F1 quá đáng một cách vừa phải :D. Còn nếu như không thể chịu được nữa và muốn đánh hoặc mắng thì lại nghĩ thầm tiếp "mình chuẩn bị mắng này, sắp oánh này ...". Và oánh thật ... =((. Nếu kìm chế được hành động đánh con lúc đó (thắng 50% rồi) thì sự bực tức nó vẫn nằm nguyên trong người mình, nhưng dần dần nó sẽ biến mất.
Túm lại, về lâu dài cơn giận khi bị theo dõi sẽ có xu hướng giảm.
Cụ cứ nói thẳng ra là nghĩ đến việc Ọp chui đi!:D

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Mợ, hôm qua đã thấy mợ nhí nhảnh yêu đời rồi cơ mà, sao hôm nay lại thế này. Nào, làm một ly cocktail thật lạnh, nhắm mắt lại, ko nghĩ ngợi gì sẽ Bình tĩnh hơn một chút.
Mợ Tôm Càng ơi, mợ nhòm hộ em cái lịch ọp chui ở trang trước với, toàn Tây Vương Lữ Quốc, Mợ tham gia nhé, cho bé con đi cùng, em trông cho, 14 với băm chơi với nhau vẫn hợp chán:D

emdenmuon

Xe buýt
Cho em tâm sự tí, copy nguyên bài viết của em bên wtt nên xưng hô " tôi " các cụ mợ hỉ xả cho em nhé .

Hạnh phúc và chông gai

Hôm nay lục tìm mấy thứ, vô tình đọc tờ báo phỏng vấn tôi năm 2010, trích nguyên văn câu kết tôi trả lời " Tôi luôn cho rằng điều quan trọng nhất trong cuộc sống là hiện tai. Hiện tại bình an luôn làm ta hạnh phúc . Quá khứ sẽ kèm theo những tiếc nuối vì những điều ta chưa làm được, tương lai sẽ kèm theo những lo âu vì những thứ phải làm . Vì vậy, tôi sống hết mình cho hiện tại với gia đình, công việc, xã hội và bản thân ". Nói thì hay vậy nhưng đâu dễ làm, vì ngày hôm qua nỗi phiền muộn của tôi tăng lên, làm tôi thấy cô đơn và không biết phải làm gì .

Nỗi phiền muộn mà liên quan đến tiền thì thật vớ vẩn quá phải ko các bạn, vì tôi đã đọc, đã học, đang dần hiểu "mọi thứ là vô thường, và tấm thân giả tạm, cảnh vật giả tậm, tình yêu giả tạm, tất cả là giả hết, vậy cớ sao tôi phải buồn vì nó nhỉ" nhưng vấn đề không phải tôi ham muốn và bị nó quật ngã , mà là tôi cảm thấy đuối sức với khoản budget tôi cần làm ra hàng tháng, nói chung là không muốn nghĩ và cũng không muốn làm các bạn rối lên với những điều này nữa . Tối hôm qua, tôi muốn khóc quá, tôi muốn nói với mamy là giờ dù tôi vẫn care đựoc khoản chi phí khủng khiếp hàng tháng đó, nhưng tôi không thể đóng vai vừa chồng vừa vợ mãi được, tôi không thể vừa chăm con giỏi, tinh thần sáng suốt lại vừa kiếm tiền như diễn viên xiếc được, tôi mong mẹ tôi hiểu tôi và giúp tôi cách giải quyết như tôi đã chia sẻ với mẹ tôi, vì tôi ko cần nhà to, xe đẹp mà lo nợ hàng tháng . Tôi cần một chốn ở vừa dủ, sống an bình và thanh thản, tôi cần thời gian cho bản thân tôi . Giá hôm qua có ai đưa tay hứng nước mắt cho tôi, chắc tôi sẽ khóc thảm thiết mất, nhưng không có ai nên tối qua tôi đi bộ với 2 con gái xung quanh bờ hồ, rồi qua nhà hát Thăng Long xem rối nước, và về ngủ sớm sớm .

Nhưng phải có chông gai và khổ đau, mới biết giá trị của hạnh phúc, phải không ạ ???

"Nếu không có khổ đau
Biết đâu là hạnh phúc
Nhờ mộng mị hôm nào
Ta tìm về tỉnh thức" - Minh Niệm
Thời gian này chị cũng như em, vừa phải làm đàn ông, vừa phải làm đàn bà. Bề ngoài thì tưởng như an lạc lắm, nhưng bên trong đang tất tả bán bán, mua mua nhà. Tiền bán 1 mảnh đất xong rồi mà chưa cầm được một xu. Cảm thấy mệt mỏi khi budget chỉ còn 1 nửa lại vẫn muốn ở đâu đó xung quanh gần chỗ cũ. Tự nhủ thiểu dục tri túc mà cũng không xong.

TomCang

Xe máy
Mợ Tôm Càng ơi, mợ nhòm hộ em cái lịch ọp chui ở trang trước với, toàn Tây Vương Lữ Quốc, Mợ tham gia nhé, cho bé con đi cùng, em trông cho, 14 với băm chơi với nhau vẫn hợp chán:D
Em nhòm rồi, chưa fixed ngày hả mợ? Cho em standby nhé vì còn phụ thuộc vào lịch học của F1. Mí cả off trên phố đê.

trungson.vnn

Xe buýt
Website
loidich.com
Người cứ bảo: "Cậu dở hơi
Cậu điên
Tiền kiếm
Chẳng đủ ăn
Đòi lo chuyện đời".

Vâng!
Tôi dở,
Nhưng Tôi không điên.

Em có tâm trạng, các cụ/mợ thông cảm ạ.

Chỉnh sửa cuối:

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Nói về cách dạy con em chưa hề có kinh nghiệm nhưng em đã từng dạy 1 đứa cháu. Bé lúc đó hơn 3 tuổi và sống tại Đức, lúc cháu về Việt Nam phải nói là khi so sánh với các trẻ em khác thì tính tự lập, ý thức rất cao, ngay cả khi mặc váy cháu ngồi xuống cũng nghiêng chân khép đùi che tay. Từng chi tiết nhỏ cũng khiến em phải thấy mình là người lớn cũng không bằng. Duy nhất có một tính là Bướng, cả nhà nói là Bé không bao giờ biết xin lỗi ai, mặc dù hiểu mình sai nhưng cũng chỉ im lặng, lảng đi và không nói Xin lỗi. Lúc đó cái Tôi của em to đùng và quyết phải trị bằng được cô cháu này.
Trong cả buổi hôm đó, em tập hợp toàn bộ trẻ con và chơi với chúng, bọn nó nghịch ngợm và mắc lỗi nhiều vô cùng. Cứ xảy ra bất cứ một lỗi nào là em lại tập hợp chúng lại xếp hàng, giọng em thì khủng long lắm nên đứa nào cũng Sợ mà nghe theo thôi ( chứ không phải yêu quý gì em đâu:D). Em phân tích từng lỗi một, phải nói là kết hợp giữa ngôn ngữ và âm vực tạo cái Uy cho trẻ hiểu Tôi không đang Đùa. Cứ thế chúng xin lỗi nhau dù phải lặp lại nhiều lần như thế mỗi khi mắc lỗi. Còn đứa cháu kia em cứ lờ đi coi như giả vờ không biết, cô bé cứ thế quan sát và cảm thấy hình như bị lạc lõng giữa tập thể khi mắc lỗi mà em chẳng nói gì. Đến gần cuối khi Bé mắc lỗi rất nặng và em tập hợp cả nhóm lại rồi em phân tích toàn bộ lỗi sai của Bé từ đầu buổi đến cuối buổi, và nói đến sự mong chờ Bé sẽ nói điều gì đó để tất cả được vui chơi trở lại. Bé đứng im nghĩ rất lâu rồi cũng buột lên tiếng: Em xin lỗi anh Nhím.
Phải nói cảm giác của em vỡ òa vì sung sướng, có thể lúc đó vì thích chinh phục Bé con nhưng đến giờ thì em yêu trẻ con hơn nhiều rồi, hầu như em đều coi chúng là Bạn, thậm chí là Người Bạn lớn, nên trộm vía cũng có bé yêu mình lắm. Nếu là Đánh con trẻ thì em đánh rất ít, nhưng nếu phải Đánh thì em sẽ Đánh cho đúng tôị và Đánh sẽ rất Đau, Quân Phiệt, không có chuyện Đánh xong rồi khóc dỗ con.
Mỗi một cách giáo dục cộng với nhiều đk khách quan, chủ quan bên ngoài sẽ cho một sản phẩm khác nhau, và đôi khi chúng ta phải chọn lựa mặc dù nền tảng cơ bản vẫn là sự yêu thương con vô bờ bến

Chỉnh sửa cuối:

emdenmuon

Xe buýt
Em nhòm rồi, chưa fixed ngày hả mợ? Cho em standby nhé vì còn phụ thuộc vào lịch học của F1. Mí cả off trên phố đê.
Sang hẳn cuối tuần sau đi Mợ TC và Mợ HN. Chủ nhật này em thiền ở Furama ĐN đến giữa tuần mới về.

lewin

Xe điện
Ơ cái mợ cóc này ... lói về ráo zục như đúng dồi ấy ! Ngướng mộ quá :))

lewin

Xe điện

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

linhgiadung

Xe buýt
Website
dxanh.vn
Tâm an lạc là tâm vui sướng.
An lạc khi yên tâm về bản thân mình, một nơi chốn đơn giản để ở, một công việc hàng ngày và ai đó để yêu thương ( bố mẹ, chị em, con cái, chồng, vợ )
Suy nghĩ của mình trong 1 năm mà cũng thay đổi nhanh quá, chả muốn nhà to rộng, chỉ thích ở chung cư, đơn giản bình yên, vừa khả năng.
Công việc kd không cho phép mình quay lại, ko cho phép đầu hàng, cũng ko cho phép mình ko nợ ngân hàng.
Nhưng hạnh phúc khi biết vừa đủ, để còn thời gian tâm trí vui thích với bản thân, các con và những việc lặt vặt vớ vẩn như tưới hoa, làm bánh, sơn cửa .....

Viết thế chỉ để chúc chị EĐM enjoy với Furama nhé.

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Tâm an lạc là tâm vui sướng.
An lạc khi yên tâm về bản thân mình, một nơi chốn đơn giản để ở, một công việc hàng ngày và ai đó để yêu thương ( bố mẹ, chị em, con cái, chồng, vợ )
Suy nghĩ của mình trong 1 năm mà cũng thay đổi nhanh quá, chả muốn nhà to rộng, chỉ thích ở chung cư, đơn giản bình yên, vừa khả năng.
Công việc kd không cho phép mình quay lại, ko cho phép đầu hàng, cũng ko cho phép mình ko nợ ngân hàng.
Nhưng hạnh phúc khi biết vừa đủ, để còn thời gian tâm trí vui thích với bản thân, các con và những việc lặt vặt vớ vẩn như tưới hoa, làm bánh, sơn cửa .....

Viết thế chỉ để chúc chị EĐM enjoy với Furama nhé.
Công việc của e chắc đang khó khắn phải ko? ko biết giúp đc gì cho e không, trước đây anh cũng có ít kinh nghiệm về mảng của em và cũng đang có cái cần học hỏi em đây. Trong tuần rảnh lúc nào PM anh nhé, off chui cái

TomCang

Xe máy

emdenmuon

Xe buýt
Nhà mua được chưa mà tự do thế? cẩn thận lẹm vào tiền nhà đấy:D
Em đang bắt chước CỤ Lewin: "Đặc quánh không gian chật chội đời; Dong hồn cho nắng rủ đi chơi" đó ạ. Em thấy tìm mãi mà khó quá nên em chán rồi. Cụ cũng đang đi tìm ạ? Cụ tìm được thì ới em với nhé! :D Em làm hàng xóm của Cụ cho có người bàn luận Phật pháp. ;))

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Hihi, mấy ai dám buông xả tiền mua tự do như em đâu cơ chứ. ;))
Câu này thì Điêu nhé. Free mà cứ nói thế. Nói Dối là ko tốt đâu:P

Chị ơi mua quà tôm chua để ăn em thịt luộc nhá

@Các Chị và nồi lẩu: em thấy chị Miu nhiều tin vui lắm nhưng lại sau 30/04 cơ thì đang phân vân hay là chờ Miu thở phào nhẹ nhõm rồi rôm rả oánh chén, vì chờ EDM về thì Miu lại busy rồi

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng