Ứng dụng LÒNG TỪ vào cuộc sống!

Trạng thái
Thớt đang đóng

lewin

Xe điện
Thực tại là chúng ta vẫn phải kiếm củi mà cụ. Chỉ là kiếm củi để đốt chứ không phải để cất đi phải không ạ? Lời chân thành mà Lewin :D không dai dẳng thế đâu.
Check mail nhé :P
Cảm ơn cụ ! Em đang mở cho bà nghe rồi đây ! [-O<

workerbee2006

Xe tải
Em thì đang thấy Cụ Lewin giống Lục Tổ Huệ Năng. :D
Mợ ơi! Tay này hiểm lắm.
Cái câu chuyện "quét cho sạch bụi" của tay này làm em nhớ đến 1 tích trong kinh và đó chính là 1 pháp môn phương tiện mà Đức Thế tôn đã dạy cho 1 tỳ kheo có trí óc chậm phát
triển tên Suddhi Panthaka.
Đức Phật đã dùng phương tiện thiện xảo này để phát triển chánh niệm của vị tỳ kheo đó chỉ trong công việc quét nhà hàng ngày và cuối cùng vị tỳ kheo này đã đắc thánh quả A lan hán với tứ tuệ phân tích.
http://buddhanet.net/budsas/uni/u-phatvtc/ptc04.htm

slaz8

Xe ba gác
Mợ ơi! Tay này hiểm lắm.
Cái câu chuyện "quét cho sạch bụi" của tay này làm em nhớ đến 1 tích trong kinh và đó chính là 1 pháp môn phương tiện mà Đức Thế tôn đã dạy cho 1 tỳ kheo có trí óc chậm phát
Đức Phật đã dùng phương tiện thiện xảo này để phát triển chánh niệm của vị tỳ kheo đó chỉ trong công việc quét nhà hàng ngày và cuối cùng vị tỳ kheo này đã đắc thánh quả A lan hán với tứ tuệ phân tích.
Link của cụ hay lắm cảm ơn cụ nhiều

lewin

Xe điện
Mô Phật ! Buổi sáng tốt lành ! [-O<

Cụ :bz ,Cảm ơn link của cụ đưa rất hay !
Chuyện của em sẽ còn đấy , cụ cứ từ từ nhá ! Cứ tùy duyên mà nghĩ em dư lào cũng OK

Chúc cả nhà 1 tuần mới an lạc hoan hỉ ! [-O<

workerbee2006

Xe tải
Chuyện của em sẽ còn đấy , cụ cứ từ từ nhá ! Cứ tùy duyên mà nghĩ em dư lào cũng OK
Hôm hay bà thế nào Lewin ơi?

emdenmuon

Xe buýt
Mợ ơi! Tay này hiểm lắm.
Lục Tổ Huệ Năng cũng từng giã gạo và bổ củi 8 tháng ạ. ;))

http://www.quangduc.com/tho/265voniem.html

kinum08

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
a di đà phật. em quy y tam bảo được mấy năm rồi. Nhưng sao lòng người vẫn vương vấn bụi trần?
Qui vậy là qui y danh còn để qui y tâm thì không đâu xa mợ dần dần tránh bỏ được 5 giới cấm, thì ắt lòng mợ sẽ thanh thản hơn. Ai cũng vương vấn bụi trần cả mợ ạ vấn đề là chúng ta nhìn nhận nó và đối mặt với nó như thế nào thôi, chúc mợ luôn luôn an lạc:D

Có chị Miu vào Thớt Phật vui hẳn lên.:D
"thớt Phật " đổi thành "thớt này" nhé:))

Từ hội đi ọp mí nần mà chưa có cơ Duyên gặp mợ ! :D
Em 2 năm rồi cũng chưa có duyên gặp mợ ấy, trước chủ nhật hay gặp nhau lắm

Hum qua mong mãi mà EDM chã tới... Lâu lắm rùi chúng mình chưa gặp nhau đấy...
Đề nghị hum nào chị em mình of chui ná...:D:D:D
Lần đầu tiên trên OF em thấy các mợ off chui, lành thay lành thay ( mượn nhà Ong tí:D)

Hôm qua em đã PM cho Cụ Lewin, xin được hồi hướng công đức tụng niệm hồng danh hơn 1 vạn vị Phật của em cho Bà Minh Hiền.
Hôm nay, nhân là vì tháng 3 âm có ngày vía Đức Phật Mẫu Chuẩn Đề Bồ Tát, em đã niệm hồng danh Ngài và đọc câu chú của Ngài trong 30 phút, lại xin được hồi hướng để Bà Minh Hiền mau chóng khỏe mạnh. Nam Mô Bổn Sư Thích Ca Mâu Ni Phật. %%-
Hôm rồi không gặp đc cụ, tiếc thay tiếc thay:D à trước gấu cụ phải gọi chúng e là Phật tử nhé :)) bọn em chưa già:))

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Mừng thay Mừng thay
Tin vui đã được nghe ngay
Châu về hợp phố mắt môi say
Buồn thay buồn thay
Riêng ta vẫn lẻ bóng chốn này
Chúc Chị chuẩn bị cưới tất tay

:)) Em bắt chước ý Lành thay của cụ gì nhá, em trêu chị em:D

kinum08

Xe tăng
NAM MÔ A DI ĐÀ PHẬT ! [-O<

Em xin có lời cảm ơn tới tất cả các cụ mợ đã cầu nguyện và công đức hồi hướng cho mẹ em !

Em xin kể với cả nhà câu chuyện mà em ngộ được từ đêm trước ạ !

Câu chuyện số 1 : QUÉT DỌN NHÀ CỬA !

Ai trong đời chẳng từng quét dọn nhà cửa mình ! Phàm cái việc nhà chẳng chày cũng chóng tới tay ta làm , bụi bặm rác rưởi qua sinh hoạt đời sống tất cần có sự dọn dẹp loại bỏ .
Hôm qua , trong lúc quét dọn nhà cửa , trộm nghĩ dân gian có câu :"Thứ nhất là tu tại gia , thứ hai tu chợ , thứ ba tu chùa " thì cứ ví phỏng cái tệ xá nội gia nhà mình này như 1 ngôi chùa nhỏ và ta đây mạo phạm như 1 đạo sư ...

Tay cầm chổi mà quét , bụi bặm , rác rưởi phải đâu là cấu uế...? Hãy như 1 đạo sư quét đi những phiền não , quét đi những sân si trong vọng tưởng , trong tâm thức ... Cứ năng quét dọn , nhà cửa tất sạch sẽ ! Cái đầu ngu muội , cái tâm nhiễu loạn năng hỉ xả thanh lọc cũng tất sẽ thanh tịnh thư thái rồi an lạc !

Rác rưởi bụi bặm chẳng phải là cấu uế ! Tham ái kia mới là cấu uế ! Quét dọn nhà cửa cũng như việc tĩnh tâm cũng là 1 bước đến gần A la Hán !

Chúc cả nhà an lạc ![-O<
Cụ Lewin đã dần thấy Phật trong những điều đời thường, cụ tu thành thói quen hay tất yếu như vậy thì tuyệt vời quá:). Nhà e cũng gần nhà cụ lúc nào ngộ nhớ gọi em tiếng nhé:D. em còn câu hỏi với cụ nữa, hãy kéo chuột xuống phía dưới:D

Thực tại là chúng ta vẫn phải kiếm củi mà cụ. Chỉ là kiếm củi để đốt chứ không phải để cất đi phải không ạ? Lời chân thành mà Lewin :D không dai dẳng thế đâu.
Check mail nhé :P
Hôm trước e biết 2 cụ nên phải ngồi giữa vì thế:)) e hỏi ngu tí ( e nói thật) kiếm củi chỉ để đốt chi bằng không kiếm?~X(

Cũng không sao, mợ cứ Tùy Tâm nhé!
em đang định nói cụ post trước:D

Chúc cả nhà và toàn thể chúng sinh 1 tuần mới tu tập thành quả, chứng ngộ, và an lạc

Hôm hay bà thế nào Lewin ơi?
Em hỏi câu này đấy Lewin:D,từ giờ tuần nào em và các cụ cũng hồi hướng cho thân mẫu của cụ hy vọng cảm ứng hội đủ giúp thân mẫu cụ trải qua được nghiệp báo này. Cụ cố o gắng truyền thừa giáo Pháp cho gia đình thì mọi việc sẽ an lạc hơn rất nhiều:D

Sua tuoi

Xe máy
có lẽ thớt này xả sì trét hiệu quả nhất trong các thớt chém ở đây, ;))

workerbee2006

Xe tải
Hôm trước e biết 2 cụ nên phải ngồi giữa vì thế:)) e hỏi ngu tí ( e nói thật) kiếm củi chỉ để đốt chi bằng không kiếm?~X(
Cụ ơi, trao đổi với mọi người, em ngộ ra 1 điều: sống tại cái thế gian này, có ai không kiếm củi đâu. Ai cũng mong muốn kiếm củi. Mà kiếm đc 1 thì muốn kiếm thành 10 thành 100 và cái sự mong muốn ý chẳng bao giờ dừng lại cả. Có người không thèm kiếm củi thì bị coi là điên, dở hơi.
Mặc dù cụ, em và 1 số người thấy cần phải điên như vậy :))

DiCham

Walking...
Tưởng nhớ
Cụ ơi, trao đổi với mọi người, em ngộ ra 1 điều: sống tại cái thế gian này, có ai không kiếm củi đâu. Ai cũng mong muốn kiếm củi. Mà kiếm đc 1 thì muốn kiếm thành 10 thành 100 và cái sự mong muốn ý chẳng bao giờ dừng lại cả. Có người không thèm kiếm củi thì bị coi là điên, dở hơi.
Mặc dù cụ, em và 1 số người thấy cần phải điên như vậy :))
Em có giải pháp dung hòa được cho bác đây: bác cứ kiếm thật nhiều củi, rồi có bao nhiêu cho em, để được "điên" như bác muốn. Em hứa là giữ củi hộ bác, yên tâm đi. =))=))=))

lewin

Xe điện
@ kinum + :bz : Cảm ơn các cụ nhiều , em gộp cả 2 ý hỏi của 2 cụ nhá ! Chuyện củi lửa với em phình phường dư cưn đường hộp sữa ạ ! :D
Ko có ý giề vứi ai hết , fun là chính ạ :D

@ Dicham : Chân thành xin lỗi bác vì lỡ hẹn với bác :D

Còn thân mẫu em , báo cáo qua với cả nhà là ... Mô Phật [-O< Phật pháp nhiệm màu :D bà đã đỡ , nhẹ nhàng đi rồi ạ ! Ơn các cụ mợ nhà mình nhiều lắm ! \m/

Tuy nhiên , đúng là việc cũng cần có cái sự kiên trì chứ ko như bắt cóc bỏ đĩa rồi đâu lại về đó thì...
Cảm ơn cụ kinum có ý tụng hàng tuần và ý ngồi riêng :D

Thưa với cả nhà , dư em cũng tâm sự với cụ B 747 (cà fe sáng nay:D) em rất đắn đo việc nhờ các cụ mợ nhà mình hồi hướng công đức cho mẹ em ...

Việc thì xuất phát từ việc thật người thật ạ ! Nhưng tới giờ , em thâý tạo ra cái tiền lệ tích cực là nhà mình , qua đây có sự gắn kết thân mật hơn với mỗi khi có việc ( hiếu hỉ , xã giao ...abc...) của từng thành viên trong hội ta . Chẳng phải là việc tốt sao ?

Lại muốn cà fe với các cụ rồi :D

Chỉnh sửa cuối:

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Em chẳng biết mọi người cứ đang Củi với Lửa gì cả. mà nhắc đến thứ đó thì đứa trần trụi như e nó chỉ nghĩ đến bắc bếp nấu ăn thôi, bánh chưng nhỉ, cơm gạo nức, kho cá ngon tuyệt.
Có ai thích hát karaoke không, lâu lắm rồi em ko được dậm nện uỳnh uỳnh, nhưng chả nhẽ đi 1 mình, khi nào nhà mình Ọp tiếp bố trí hát hò với à, nếu bắt buộc phải hát về PP thì từ giờ e luyện à

lewin

Xe điện
Em chẳng biết mọi người cứ đang Củi với Lửa gì cả. mà nhắc đến thứ đó thì đứa trần trụi như e nó chỉ nghĩ đến bắc bếp nấu ăn thôi, bánh chưng nhỉ, cơm gạo nức, kho cá ngon tuyệt.
Có ai thích hát karaoke không, lâu lắm rồi em ko được dậm nện uỳnh uỳnh, nhưng chả nhẽ đi 1 mình, khi nào nhà mình Ọp tiếp bố trí hát hò với à, nếu bắt buộc phải hát về PP thì từ giờ e luyện à
Thiện tai ! Thiện tai ! [-O<

Thế mà lâu nay mợ ko bẩu ...Chết thật :)) :)) :))

workerbee2006

Xe tải
Em có giải pháp dung hòa được cho bác đây: bác cứ kiếm thật nhiều củi, rồi có bao nhiêu cho em, để được "điên" như bác muốn. Em hứa là giữ củi hộ bác, yên tâm đi. =))=))=))
Nói chung là riêng sự tử tế của Dicham là phải cho luôn vào đống củi rồi đốt luôn cho nhanh :P

kinum08

Xe tăng
em còn nợ mợ bánh rán mặn nhỉ:D em cảm nhận âm nhạc ko tốt nhưng ban đầu niệm Phật em luôn cho âm vực vào cho dễ thâm nhập thâm tâm, bây h cố gắng 100 niệm như một mà còn kém quá.
Còn vụ karaoke thì mợ quay về trang 1 rồi ới chúng e thì Giấc mơ có thật ngay mà, hno các cụ các mợ ko có số của mợ chứ ko cũng gọi mợ rồi:D

Thiện tai ! Thiện tai ! [-O<

Thế mà lâu nay mợ ko bẩu ...Chết thật :)) :)) :))
Rồi sẽ bẩu:))

@ kinum + :bz : Cảm ơn các cụ nhiều , em gộp cả 2 ý hỏi của 2 cụ nhá ! Chuyện củi lửa với em phình phường dư cưn đường hộp sữa ạ ! :D
Ko có ý giề vứi ai hết , fun là chính ạ :D

@ Dicham : Chân thành xin lỗi bác vì lỡ hẹn với bác :D

Còn thân mẫu em , báo cáo qua với cả nhà là ... Mô Phật [-O< Phật pháp nhiệm màu :D bà đã đỡ , nhẹ nhàng đi rồi ạ ! Ơn các cụ mợ nhà mình nhiều lắm ! \m/

Tuy nhiên , đúng là việc cũng cần có cái sự kiên trì chứ ko như bắt cóc bỏ đĩa rồi đâu lại về đó thì...
Cảm ơn cụ kinum có ý tụng hàng tuần và ý ngồi riêng :D

Thưa với cả nhà , dư em cũng tâm sự với cụ B 747 (cà fe sáng nay:D) em rất đắn đo việc nhờ các cụ mợ nhà mình hồi hướng công đức cho mẹ em ...

Việc thì xuất phát từ việc thật người thật ạ ! Nhưng tới giờ , em thâý tạo ra cái tiền lệ tích cực là nhà mình , qua đây có sự gắn kết thân mật hơn với mỗi khi có việc ( hiếu hỉ , xã giao ...abc...) của từng thành viên trong hội ta . Chẳng phải là việc tốt sao ?

Lại muốn cà fe với các cụ rồi :D
Ít nhiều các cụ mợ trên này tiền kiếp đã có duyên, có thể là đội bóng Thiếu Lâm:D nên việc quan tâm và có cảm ứng ko phải là điều lạ.Hy vọng cùng nhau nâng đỡ trên con đường tu hành và việc đời đúng chân tâm
Cụ lewin có nhờ con ruồi rơi trong bát cụ mà cụ baỏ e ko kịp cứu có duyên gì với em và cụ không?:D

Nói chung là riêng sự tử tế của Dicham là phải cho luôn vào đống củi rồi đốt luôn cho nhanh :P
chắc nỏ lắm:))

Jo9926

Xe điện

Em xin có lời cảm ơn tới tất cả các cụ mợ đã cầu nguyện và công đức hồi hướng cho mẹ em !

Em xin kể với cả nhà câu chuyện mà em ngộ được từ đêm trước ạ !

Câu chuyện số 1 : QUÉT DỌN NHÀ CỬA !

Ai trong đời chẳng từng quét dọn nhà cửa mình ! Phàm cái việc nhà chẳng chày cũng chóng tới tay ta làm , bụi bặm rác rưởi qua sinh hoạt đời sống tất cần có sự dọn dẹp loại bỏ .
Hôm qua , trong lúc quét dọn nhà cửa , trộm nghĩ dân gian có câu :"Thứ nhất là tu tại gia , thứ hai tu chợ , thứ ba tu chùa " thì cứ ví phỏng cái tệ xá nội gia nhà mình này như 1 ngôi chùa nhỏ và ta đây mạo phạm như 1 đạo sư ...

Tay cầm chổi mà quét , bụi bặm , rác rưởi phải đâu là cấu uế...? Hãy như 1 đạo sư quét đi những phiền não , quét đi những sân si trong vọng tưởng , trong tâm thức ... Cứ năng quét dọn , nhà cửa tất sạch sẽ ! Cái đầu ngu muội , cái tâm nhiễu loạn năng hỉ xả thanh lọc cũng tất sẽ thanh tịnh thư thái rồi an lạc !

Rác rưởi bụi bặm chẳng phải là cấu uế ! Tham ái kia mới là cấu uế ! Quét dọn nhà cửa cũng như việc tĩnh tâm cũng là 1 bước đến gần A la Hán !

Chúc cả nhà an lạc ![-O<
Cái chổi dùng để quét nhà
Quét tâm dọn trí sẽ là gì đây?
Nhờ có Phật pháp cao dày
Chỉ con đường sáng ngày ngày bước theo

Hồng Nguyễn

Xe tăng
Ai ai đều có những khó khăn
Thiếu tình, thiếu tiền, đừng thiếu Fun
Cứ cười rả rích vui như nghé
Tâm trí thanh thản chớ lăn tăn

Em ứ cần chổi :D ( điêu trẹo mỏ, em thiếu dững tận 4T)

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng