[Funland] Ukraina, Krym, Odessa (1941-1945)

gsm615

Xì hơi lốp
Em thấy nhiều cụ vào cứ hằn học với cụ Ngao5 . Em chả hiểu sao? Gọi là cái mịa gì chả được! Sử dân tộc mình đâu mà quan trọng hoá vậy? Phát xít dã man cả thế giới biết, và đã thua rồi. Cụ Ngao5 cos lập thớt bảo phát xít tốt phát xít thắng được đâu nhỉ?
Vâng cụ.
Ngay từ thớt Normandy đã có lời trách móc "lật sử" đối với cụ Ngao5, làm phụ lòng chủ thớt
Em thấy cụ Ngao bỏ công sưu tầm tư liệu quý, trình bày khoáng đạt khách quan cho cộng đồng, chứ không đòi làm sử, không đòi độc quyền chân lý. Ai không thích thì đừng vào, vậy thôi.
Xin cụ Ngao cứ tiếp tục đi ah.

Tuankhoi001

Xe tải
Em thấy nhiều cụ vào cứ hằn học với cụ Ngao5 . Em chả hiểu sao? Gọi là cái mịa gì chả được! Sử dân tộc mình đâu mà quan trọng hoá vậy? Phát xít dã man cả thế giới biết, và đã thua rồi. Cụ Ngao5 cos lập thớt bảo phát xít tốt phát xít thắng được đâu nhỉ?
Có những vấn đề y học cũng đành bất lực cụ ạ. =))

hoaoaihuong

Xe buýt
Cụ Ngao5 chắc có lẽ đọc sách báo tư bỏn nhiều, nên giọng văn đôi khi bị nhiễm, ít lên gân tuyên truyền, không phân biệt rõ ràng ta-địch, đúng sai không rạch ròi, cứ trung dung diễn đạt … nên có đôi cụ khó chịu. Cái này nó là tập quán, thói quen, cũng khó trách, mong các cụ dĩ hoà vi quí. Cái chúng ta cần là hình ảnh, thông tin lịch sử, vài ba câu chữ hơi lạ tai đâu có mất đi bản chất của vấn đề.

Em thẽ thọt trình bày tý ạ!

Kiên Khùng

Xe điện
Có những người rất ít học hành nhưng lại thích cao giọng đòi giáo dục người khác.

Báo Ddảng
View attachment 8648215
View attachment 8648216

Báo Ddảng
View attachment 8648217
View attachment 8648218

Báo C An
View attachment 8648219
View attachment 8648220

Báo của Hội LH Thanh Niên
View attachment 8648230
View attachment 8648231
Cụ cần thì tôi dạy nốt chẳng thừa.
1. Quân Mỹ xâm lược nước ta thật. Nhưng so tội ác của quân Hitler so với quân Mỹ, nước vẫn chịu ngồi vào bàn Hội nghị Pari, nghĩa là vẫn chơi theo luật, thì như lấy tội phạm giết người hàng loạt bệnh hoạn (quân Hitler) so với tội phạm côn đồ đóng vai cảnh sát cậy mạnh (Mỹ). Về bản chất khác nhau. Tuy Mỹ cũng ác nhưng có ai gọi quân Mỹ là bọn diệt chủng chưa cụ?
Cụ cứ đem quy mô cuộc thảm sát Mỹ Lai và ứng xử của Mỹ từ đó đến nay, so với cách quân Hitler chà đạp, giết 1 cách bệnh hoạn và đối xử vô nhân tính đến thản nhiên đối với xác của hàng chục triệu người, thì có điểm khác rõ ràng. Mỹ luôn cố thể hiện mình là xứ văn minh, chẳng qua chiến tranh thì phải tàn bạo thôi. Quân Hitler thì không coi dân tộc khác, đặc biệt là Do Thái, là người. Không thèm che giấu thú tính của chúng luôn.
2. Cuộc đấu tranh giữa VN và Mỹ khác về bản chất với WWII. Trong WWII Đức âm mưu tiêu diệt các dân tộc, nhà nước, chủng tộc yếu hơn theo nghĩa đen. Đức của Hitler xứng đáng được goii là lũ bệnh hoạn lúc sống, và chỉ là những cái XÁC lúc chết. Đó là đội quân của quỷ.
VN đấu tranh với Mỹ là cuộc đấu tranh giành quyền độc lập chủ quyền và thống nhất quốc gia, trong bối cảnh nửa sau thế kỷ 20, khi mà ngay cả Mỹ cũng không thể tàn bạo như Hitler và bàn cờ thế giới, trình độ văn minh, sức mạnh thời đại không cho Mỹ hành xử như quân Đức. Đồng thời đấu tranh của VN là toàn dân, toàn diện, trên mọi mặt trận, bao gồm cả ngoại giao. Bác Hồ cho dù quyết "đốt cả dãy Trường Sơn, dù có thể phải hy sinh tất cả để giành lại độc lập" thì cũng chưa bao giờ xúc phạm người Mỹ.
Trao trả xác lính Mỹ sau khi tiêu diệt chúng, và gọi là thi thể là ngôn ngữ tôn trọng giữa 2 đội quân chiến đấu có danh dự. Nhìn chung thì trên tổng thể quân đội Mỹ hành xử chuyên nghiệp và có trách nhiệm hơn, vì thế về ngoại giao, gọi xác lính Mỹ chết trận là thi thể, có ý nghĩa tôn trọng đối phương, cách để cho cả thế giới biết VN là bên biết hành xử theo luật, không phải lũ man rợ.
Không biết bài vỡ lòng này tạm đủ cho các cụ chưa? Tôi là tôi kỹ đến từng từ đấy.

Chỉnh sửa cuối:
  • Vodka
Reactions: CCB

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ Ngao5 chắc có lẽ đọc sách báo tư bỏn nhiều, nên giọng văn đôi khi bị nhiễm, ít lên gân tuyên truyền, không phân biệt rõ ràng ta-địch, đúng sai không rạch ròi, cứ trung dung diễn đạt … nên có đôi cụ khó chịu. Cái này nó là tập quán, thói quen, cũng khó trách, mong các cụ dĩ hoà vi quí. Cái chúng ta cần là hình ảnh, thông tin lịch sử, vài ba câu chữ hơi lạ tai đâu có mất đi bản chất của vấn đề.

Em thẽ thọt trình bày tý ạ!
Sách báo tư bản mới là tuyên truyền đấy cụ.

Kiên Khùng

Xe điện
Các cụ ạ, viết về sử, ĐƯƠNG NHIÊN là có tính chính trị. Rất nhiều là khác. Đừng cố lập lờ kiểu khách quan giả hiệu như mấy cái đài tây. Khách quan giả hiệu tức là đã chọn bên rồi đấy. Các cụ viết ra nhũng gì, cách các cụ viết sẽ chân dung của các cụ.
Tây khách quan sao cố tình tẩy trắng cho Hitler, cố tình đánh đồng LX và Phát xít Đức trong khi đáng lẽ liên kết với LX từ đầu oánh Đức từ 2 mặt trận 1 lúc khi LX đề nghị thì né. Bản thân phương Tây chơi đểu mượn tay Đức diệt LX, rồi ngày nay đổ tội. Đó là khách quan?
Tệ đến nỗi ngày nay đi cấm mèo Nga thi mèo thế giới. Tây đang bộc lộ ngày càng rõ chất bệnh hoạn vô lý trong hành xử về mặt chính trị, văn hóa nên các cụ thôi đem tây ra hù tôi. Nói và viết, đều cho thấy lập trường của CHÍNH các cụ thôi.

Chỉnh sửa cuối:

Kiên Khùng

Xe điện
Còn để nói dứt điểm về quan điểm ý thức hệ, tôi khẳng định rằng, nếu tôn thờ Chủ nghĩa tư bản, loài người sẽ tự diệt vong theo bánh xe vận hành của nó.
Chỉ duy nhất Chủ nghĩa cộng.sản, mà sẽ trở thành hiện thực trong điều kiện hôm nay và tiếp tục trong tương lai, mới là cơ hội duy nhất cho sự sinh tồn của con người và các loài còn lại trên hành tinh này.
Tuyên ngôn chốt hạ cho cụ nào có thâm thù cộng.sản đấy.

gsm615

Xì hơi lốp
Còn để nói dứt điểm về quan điểm ý thức hệ, tôi khẳng định rằng, nếu tôn thờ Chủ nghĩa tư bản, loài người sẽ tự diệt vong theo bánh xe vận hành của nó.
Chỉ duy nhất Chủ nghĩa cộng.sản, mà sẽ trở thành hiện thực trong điều kiện hôm nay và tiếp tục trong tương lai, mới là cơ hội duy nhất cho sự sinh tồn của con người và các loài còn lại trên hành tinh này.
Tuyên ngôn chốt hạ cho cụ nào có thâm thù cộng.sản đấy.
Cụ nâng quan điểm, lái sang ý thức hệ, làm phiền thớt quá.
Xin phép hỏi- cụ đảng viên chưa?
Cụ cứ thật sự đi.
Em đoán là chưa.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ nâng quan điểm, lái sang ý thức hệ, làm phiền thớt quá.
Xin phép hỏi- cụ đảng viên chưa?
Cụ cứ thật sự đi.
Em đoán là chưa.
Trước hết cụ hỏi Chã xem quan điểm chính trị có quan trọng trong các thớt thế này hay không đã.
Rồi hỏi tôi sau.
Còn câu của tôi là để khóa lại vấn đề âm ỉ lâu nay rằng vì một các cụ bất mãn với thể chế CS nên viết cái gì cũng méo mó ra. Nên bỏ cái xấu đó ra để viết cho sạch.
(Tôi khẳng định như Kinh Thánh đã viết, rằng loài người sẽ diệt vong nếu cứ theo đúng cỗ xe TBCN này là lao. Và thứ thể chế XHCN-CSCN còn chưa hoàn thiện mà các cụ bất mãn thực ra đã và đang làm chỗ dựa cho hy vọng của loài người. Bản thân các chế độ TBCN tấn công nó vì lợi ích ích kỷ của giai cấp cầm quyền, nhưng lặng lẽ học hết và áp dụng hầu hết nguyên tác của CNXH, tiền thân của CNCS vào thể chế của họ, vì nếu không sẽ bị lật đổ từ bên trong).

Chỉnh sửa cuối:

Tuankhoi001

Xe tải
Cụ cần thì tôi dạy nốt chẳng thừa.
1. Quân Mỹ xâm lược nước ta thật. Nhưng so tội ác của quân Hitler so với quân Mỹ, nước vẫn chịu ngồi vào bàn Hội nghị Pari, nghĩa là vẫn chơi theo luật, thì như lấy tội phạm giết người hàng loạt bệnh hoạn (quân Hitler) so với tội phạm côn đồ đóng vai cảnh sát cậy mạnh (Mỹ). Về bản chất khác nhau. Tuy Mỹ cũng ác nhưng có ai gọi quân Mỹ là bọn diệt chủng chưa cụ?
Cụ cứ đem quy mô cuộc thảm sát Mỹ Lai và ứng xử của Mỹ từ đó đến nay, so với cách quân Hitler chà đạp, giết 1 cách bệnh hoạn và đối xử vô nhân tính đến thản nhiên đối với xác của hàng chục triệu người, thì có điểm khác rõ ràng. Mỹ luôn cố thể hiện mình là xứ văn minh, chẳng qua chiến tranh thì phải tàn bạo thôi. Quân Hitler thì không coi dân tộc khác, đặc biệt là Do Thái, là người. Không thèm che giấu thú tính của chúng luôn.
2. Cuộc đấu tranh giữa VN và Mỹ khác về bản chất với WWII. Trong WWII Đức âm mưu tiêu diệt các dân tộc, nhà nước, chủng tộc yếu hơn theo nghĩa đen. Đức của Hitler xứng đáng được goii là lũ bệnh hoạn lúc sống, và chỉ là những cái XÁC lúc chết. Đó là đội quân của quỷ.
VN đấu tranh với Mỹ là cuộc đấu tranh giành quyền độc lập chủ quyền và thống nhất quốc gia, trong bối cảnh nửa sau thế kỷ 20, khi mà ngay cả Mỹ cũng không thể tàn bạo như Hitler và bàn cờ thế giới, trình độ văn minh, sức mạnh thời đại không cho Mỹ hành xử như quân Đức. Đồng thời đấu tranh của VN là toàn dân, toàn diện, trên mọi mặt trận, bao gồm cả ngoại giao. Bác Hồ cho dù quyết "đốt cả dãy Trường Sơn, dù có thể phải hy sinh tất cả để giành lại độc lập" thì cũng chưa bao giờ xúc phạm người Mỹ.
Trao trả xác lính Mỹ sau khi tiêu diệt chúng, và gọi là thi thể là ngôn ngữ tôn trọng giữa 2 đội quân chiến đấu có danh dự. Nhìn chung thì trên tổng thể quân đội Mỹ hành xử chuyên nghiệp và có trách nhiệm hơn, vì thế về ngoại giao, gọi xác lính Mỹ chết trận là thi thể, có ý nghĩa tôn trọng đối phương, cách để cho cả thế giới biết VN là bên biết hành xử theo luật, không phải lũ man rợ.
Không biết bài vỡ lòng này tạm đủ cho các cụ chưa? Tôi là tôi kỹ đến từng từ đấy.
Cụ viết thế là có cố gắng, nhưng tiếc là vẫn chưa chứng tỏ được hiểu biết của mình đâu ạ. =))

Nhưng không sao, tiền nhân có câu học hỏi là một việc phải làm cả đời. Thế những tay phát xít đầu sỏ là ai cụ có biết không nhỉ? Người có học họ viết thế này cơ:

Tóm lại thế này cụ ạ, ở thế giới văn minh người ta quan niệm là ngay cả kẻ thù vẫn nên tôn trọng nhau. Thái độ bất nhã và kém hiểu biết của cụ đối với người có kiến thức như cụ Ngao5 , làm cho nhiều người không thể không ngao ngán. :(

Chỉnh sửa cuối:

gsm615

Xì hơi lốp
Trước hết cụ hỏi Chã xem quan điểm chính trị có quan trọng trong các thớt thế này hay không đã.
Rồi hỏi tôi sau.
Còn câu của tôi là để khóa lại vấn đề âm ỉ lâu nay rằng vì một các cụ bất mãn với thẻ chế CS nên viết cái gì cũng méo mó ra.
Tôi khẳng định như Kinh Thánh đã viết, rằng loài người sẽ diệt vong nếu cứ theo đúng cỗ xe TBCN này là lao.
Chã không yêu cầu lồng 9 chị. Cụ lái vô làm chi.

Kiên Khùng

Xe điện
Cụ viết thế là có cố gắng, nhưng tiếc là vẫn chưa chứng tỏ được hiểu biết của mình đâu ạ. =))

Nhưng không sao, tiền nhân có câu học hỏi là một việc phải làm cả đời. Thế những tay phát xít đầu sỏ là ai cụ có biết không nhỉ? Người có học họ viết thế này cơ:

View attachment 8648461
View attachment 8648462

View attachment 8648469
View attachment 8648472

View attachment 8648479
View attachment 8648480

View attachment 8648463
View attachment 8648467

View attachment 8648477
View attachment 8648478

Tóm lại thế này cụ ạ, ở thế giới văn minh người ta quan niệm là ngay cả kẻ thù vẫn nên tôn trọng nhau. Thái độ bất nhã và kém hiểu biết của cụ đối với người có kiến thức như cụ Ngao5 , làm cho nhiều người không thể không ngao ngán. :(
Thái độ của tôi với cụ Ngao5 không bất nhã. Nhưng trực diện.
Cụ mới vô duyên. Quân Hitler đáng nhận những gì chúng gây ra, kể cả 1 đại từ.
Tôi dừng ở đây.

gsm615

Xì hơi lốp
Lái vô chính chị chính em là chã phải xóa bài, đóng thớt cụ biết thừa, hỏi làm chi.

Kiên Khùng

Xe điện
Lái vô chính chị chính em là chã phải xóa bài, đóng thớt cụ biết thừa, hỏi làm chi.
Tôi cùng quan tâm đó nên mới góp ý. Luật đã cấm tôn vinh chủ nghĩa phát xít dưới mọi hình thức nhé cụ.
Dừng bút.

Chỉnh sửa cuối:

gsm615

Xì hơi lốp
Chã yêu cầu không lồng ghép chính trị. Cách diễn đạt của cụ Ngao có tính lồng ghép chính trị. Vì thế tôi góp ý.
Em lại thấy cụ ko có tư liệu đóng góp, nhưng đầy ý phá ngang, khẳng định cá nhân vói cụ Ngao.
Cụ có tư liệu gì ko hay tiếp tục đôi co ní nuận

gsm615

Xì hơi lốp
Tôi cùng quan tâm đó nên mới góp ý. Luật đã cấm tôn vinh chủ nghĩa phát xít dưới mọi hình thức nhé cụ.
Dùng bút.
Cụ nói gì vậy. Tôn vinh px gì ở đây?
Cụ phủ nhận công sức cụ Ngao nhung Đây là ảnh tư liệu. Qua đấy ta thấy quân Đức rất thiếu xăng dầu phải dùng ngựa kéo còn bên LX thì không.
Câm ơn cụ Ngao.

Muon_biet

Xe cút kít
Chị Hồng Anh sinh khoảng 1940-41, còn em sinh 1949
Chị Hồng Anh học ở Liên Xô, sau đó là Phó tiến sĩ, khi em là sinh viên mới tốt nghiệp vào làm việc ở Viện Vật Lý
Chị làm Vật lý Lý thuyết, còn em làm ở Vật lý Bán dẫn
Thỉnh thoảng gặp nhau trong viện, chào hỏi nhau.
Cụ Ngao sinh trước em 8 năm mà vẫn còm như trai 18, chúc cụ sức khỏe để đăng nhiều tin bổ ích, có định hướng cho lớp trẻ!