[Funland] Ức chế với việc day con học lớp 1 sách mới

formen

Xe lăn
Hết lớp 1 cả lớp đọc thông viết thạo, cộng trừ đc đến tận 100 rồi.
Quá giỏi.

Nếu không làm đc và nhiều học sinh k làm đc thì mới tại sgk.

comiki

Xe ba gác
Người OF
Em kê ghế hóng kinh nghiệm để sang năm chiến đấu.

hauyenhd

Xe container
Kệ trẻ học đi cụ. Mấy cái chữ và phép toán, chúng sẽ biết hết. Sao phại dạy ở nhà. Con e MG ko học chữ trước vào lớp 1 mất 1 tháng bị ghi tên trên bảng. Sau ngon hết.
Bé nhà cụ chắc thông minh đấy chứ k hiếm trường hợp giáo viên nó kệ cm luôn rồi vì cái bệnh thành tích cuối năm điểm sửa lại vẫn cứ xuất sắc lên lớp đều là toi;))

toxic82

Xe điện
Nghĩ ra đủ thứ cải cách, loay ha loay hoay :(
Mặc dù nếu bảo e cải cách giáo dục thì e cũng chịu, nhưng nếu là bộ trưởng, e xin ngồi im, ko cải cách gì, có lẽ đó sẽ là hồng phúc của dân tộc ;)

Chia sẻ với cccm về vấn đề này, em cũng có con vào lớp 1 thấy chương trình có nhiều sạn thật.
Tuy nhiên cccm để ý phần bìa sau của sách có phần thông tin mã số sách, cái đó các cụ đăng ký cho con mình 1 tài khoản rồi nhập mã số sau khi cào để kích hoạt sách mềm học trên máy tính, e thấy khá thú vị dễ học bao gồm cả phát âm và hình ảnh nhận biết. F1 nhà em rất thích học kiểu này.
Mọi hướng dẫn đều bằng tiếng Việt chỉ cần nhà có máy tính và nối mạng là OK : https://cloudbook.vn/

refineman79bqt

Xe tải
Về nhà chỉ chơi và ăn thôi. Trẻ về nhà vẫn phải học thì là thất bại từ nhà trường cho tới bme nói riêng và nền gd nói chung.

Dogmatix

Xe tăng
Về nhà chỉ chơi và ăn thôi. Trẻ về nhà vẫn phải học thì là thất bại từ nhà trường cho tới bme nói riêng và nền gd nói chung.
Lý thuyết là thế, và điều này cụ lên mặt trăng mà tìm, may ra có chỗ như vậy. Còn ở tây, tàu hay ta đều có cái gọi là "bài tập về nhà", "homework" cụ ạ.

fallingwater

Xe tăng
Em thực sự nản và bó tay với nền giáo dục VN. Con em từ lớp 4 lên lớp 5, đang học 1 trường công vào loại có tiếng ở quận Ba Đình. Không biết con học ở trường được cái gì mà hôm nào cô giáo cũng giao bài tập và bắt học trước ở nhà. Cảm tưởng là ở lớp cô chỉ dạy qua loa rồi đùn hết trách nhiệm cho bố mẹ ở nhà kèm cặp. Hôm nào 2 vợ chồng cũng đánh vật với thằng con từ lúc ăn cơm xong đến 10-11h. Em thấy vợ chồng em, con em đều nản thật sự. Thấy con không hạnh phúc làm em rất băn khoăn.
Cuối cùng thì 2 vợ chồng quyết định tìm hiểu và chuyển con sang một trường tư, chấp nhận học phí cao hơn nhiều lần trường công. Mới chỉ sang học 2 tuần mà con em khác hẳn, thích đi học hơn, tự tìm hiểu và hỏi bố mẹ nhiều hơn về kiến thức đang học và xã hội, cô giáo cũng phản ảnh là con em rất hăng hái phát biểu, tham gia hoạt động của lớp (khác hẳn với hình ảnh trước đây ở trường công). Do mỗi lớp học có hơn 20 hs nên cô giáo có vẻ chăm lo tốt hơn đến từng hs. Cô giáo nắm bắt được điểm yếu và điểm mạnh của con em để điều chỉnh cách giảng dạy và bổ túc thêm.
Qua đây em thấy cái mà GD VN cần làm là thay đổi phương pháp giảng dạy, cách tiếp cận học sinh chứ không phải là liên tục thay đổi sách giáo khoa như hiện nay. Giáo dục cấp tiểu học chỉ cần dạy các con có những kiến thức cơ bản, nhưng quan trọng nhất là phải dạy các kỹ năng tự học, biết tư duy, làm việc nhóm, giao tiếp với bạn bè và xã hội... Chứ không phải chú trọng nhồi kiến thức để thành các con gà công nghiệp như hiện nay.

Công Minh HN

Xe tải
Em thực sự nản và bó tay với nền giáo dục VN. Con em từ lớp 4 lên lớp 5, đang học 1 trường công vào loại có tiếng ở quận Ba Đình. Không biết con học ở trường được cái gì mà hôm nào cô giáo cũng giao bài tập và bắt học trước ở nhà. Cảm tưởng là ở lớp cô chỉ dạy qua loa rồi đùn hết trách nhiệm cho bố mẹ ở nhà kèm cặp. Hôm nào 2 vợ chồng cũng đánh vật với thằng con từ lúc ăn cơm xong đến 10-11h. Em thấy vợ chồng em, con em đều nản thật sự. Thấy con không hạnh phúc làm em rất băn khoăn.
Cuối cùng thì 2 vợ chồng quyết định tìm hiểu và chuyển con sang một trường tư, chấp nhận học phí cao hơn nhiều lần trường công. Mới chỉ sang học 2 tuần mà con em khác hẳn, thích đi học hơn, tự tìm hiểu và hỏi bố mẹ nhiều hơn về kiến thức đang học và xã hội, cô giáo cũng phản ảnh là con em rất hăng hái phát biểu, tham gia hoạt động của lớp (khác hẳn với hình ảnh trước đây ở trường công). Do mỗi lớp học có hơn 20 hs nên cô giáo có vẻ chăm lo tốt hơn đến từng hs. Cô giáo nắm bắt được điểm yếu và điểm mạnh của con em để điều chỉnh cách giảng dạy và bổ túc thêm.
Qua đây em thấy cái mà GD VN cần làm là thay đổi phương pháp giảng dạy, cách tiếp cận học sinh chứ không phải là liên tục thay đổi sách giáo khoa như hiện nay. Giáo dục cấp tiểu học chỉ cần dạy các con có những kiến thức cơ bản, nhưng quan trọng nhất là phải dạy các kỹ năng tự học, biết tư duy, làm việc nhóm, giao tiếp với bạn bè và xã hội... Chứ không phải chú trọng nhồi kiến thức để thành các con gà công nghiệp như hiện nay.
Cụ nói y như ... tivi. Vấn đề là trường công phục vụ cho số đông và nói trắng ra ai cũng có thể theo học, không phân biệt trình độ, giàu nghèo, năng lực. Còn trường tư chỉ dành cho số ít và theo trường tư thì bắt buộc phải theo lâu dài, bố mẹ có sự chuẩn bị kỹ càng về mặt tài chính chứ chuyển ngang sang trường công là cực mệt. trừ phi có năng lực thật sự.

Anita Emi

Xe điện
Lớp ở trường công 50 học sinh, cô giáo còn không đủ thời gian để nói với mỗi học sinh 1 câu, đồng lương thì chết đói, dạy thêm thì bị chửi bị ghét. Cô giáo cũng chán nghề rồi nhưng nó là cái nghiệp đành cố mà theo. Tình cảnh thế thì làm sao mà quan tấm, thương yêu, tâm lý, kiên nhẫn, tận tình.... được.

Lớp trường tư 20 cháu, thời gian cô dành cho học sinh nhiều hơn, áp lực nhẹ nhàng hơn nên dễ cười, dễ tính, tận tình hơn. Lương cũng khá hơn nữa.

Cũng như bác sỹ thôi. Bác sỹ một buổi khám 5 bệnh nhân thì còn cặn kẽ hỏi han, động viên cười nói được với bệnh nhân. Bác sỹ bị bắt khám 20 bệnh nhân một buổi thì nhếch mép lên cũng chả đủ sức nữa.

Cho nên cái cần thay đổi em nghĩ là phải chăm lo cho đời sống giáo viên, giảm bớt áp lực về công việc, sỹ số lớp, bệnh thành tích... đã. Có thời gian, có sức, được yên tâm với nghề thì ai cũng tươi như hoa ngay, còn không thì chả phương pháp nào có tác dụng cả.

xích lô hịn

Xe hơi
nhà e mẹ bảo con mang sách vở ra học và học cùng con h thành quen rồi, đến h con quát mẹ lấy sách vở học chưa. nản thật

sakai_yo

Xe lăn
Nhà e cũng học bộ Cánh diều. Trường tư nên phiếu cũng ít, e đánh giá là vừa phải, làm 30p là xong. Phiếu cuối tuần thì nhiều hơn chút, tầm hơn tiếng. Ô nhõi nhà e tự biết đọc từ mẫu giáo nên đỡ nhưng lại cầm bút chưa chuẩn nên chữ xấu.

Láu

Xe điện
Thằng út nhà e năm nay cũng lớp 1, rút kinh nghiệm thằng a và con chị nó e ko cho học chữ trước. Năm nay thấy ku cậu học vất vả quá, có vẻ nặng hơn các năm, chiều về đến nhà là nó đã nhảy vào viết với đánh vần rồi ko cô mắng. Sáng nào đến trường cũng khóc đòi về, nổi tiếng nhất trường rồi.

namcutthoi

Xe buýt
Chia sẻ với cccm về vấn đề này, em cũng có con vào lớp 1 thấy chương trình có nhiều sạn thật.
Tuy nhiên cccm để ý phần bìa sau của sách có phần thông tin mã số sách, cái đó các cụ đăng ký cho con mình 1 tài khoản rồi nhập mã số sau khi cào để kích hoạt sách mềm học trên máy tính, e thấy khá thú vị dễ học bao gồm cả phát âm và hình ảnh nhận biết. F1 nhà em rất thích học kiểu này.
Mọi hướng dẫn đều bằng tiếng Việt chỉ cần nhà có máy tính và nối mạng là OK : https://cloudbook.vn/
Hoặc trang này nữa ạ: https://hanhtrangso.nxbgd.vn/

fallingwater

Xe tăng
Cụ nói y như ... tivi. Vấn đề là trường công phục vụ cho số đông và nói trắng ra ai cũng có thể theo học, không phân biệt trình độ, giàu nghèo, năng lực. Còn trường tư chỉ dành cho số ít và theo trường tư thì bắt buộc phải theo lâu dài, bố mẹ có sự chuẩn bị kỹ càng về mặt tài chính chứ chuyển ngang sang trường công là cực mệt. trừ phi có năng lực thật sự.
Thực sự em thấy trong ý của cụ có mâu thuẫn, cụ nói là "trường công phục vụ cho số đông và nói trắng ra ai cũng có thể theo học, không phân biệt trình độ, giàu nghèo, năng lực", tuy nhiên thực tế trương trình học và cách thức dạy của trường công lại chỉ chú trọng nhồi kiến thức, vô tình tạo ra sự phân biệt về trình độ và năng lực. Do vậy các cô giáo trường công rất chăm tổ chức các lớp học thêm để nhồi thêm kiến thức cho trẻ :(

thetrung09

Xe tải
các cụ cho em hỏi ngơ chút, hiện tại các con lớp 1 đang học nhiều bộ sách khác nhau ạ? Vậy bộ sách nào là chuẩn ạ?

091090098

Xe điện
Các cụ cứ nói thế nào ý chứ.
Con em 3 đứa học trường công, thằng út lớp 2 toàn làm xong bài ở lớp.
Mje nó lại lo, tính mua sách nâng cao.
Hôm qua trao đổi gì với cô mà cô nói sẽ giao bài theo hệ gì đó. Thế mới yên.

Công Minh HN

Xe tải
Thực sự em thấy trong ý của cụ có mâu thuẫn, cụ nói là "trường công phục vụ cho số đông và nói trắng ra ai cũng có thể theo học, không phân biệt trình độ, giàu nghèo, năng lực", tuy nhiên thực tế trương trình học và cách thức dạy của trường công lại chỉ chú trọng nhồi kiến thức, vô tình tạo ra sự phân biệt về trình độ và năng lực. Do vậy các cô giáo trường công rất chăm tổ chức các lớp học thêm để nhồi thêm kiến thức cho trẻ :(
Thế em hỏi cụ nhé, nhà em không có điều kiện học trường tư thì em chẳng phải cho ra trường công thì cho ra đâu. Cách học trường công bao năm nay nó thế rồi. Thay đổi thì phải thay từ thượng tầng, từ quan điểm và tư tưởng giáo dục trên cao chứ chẳng phải ở dưới. Chính vì yếu tố đó mà giờ trường tư mới nở rộ vì nhiều gia đình không muốn con mình học nhiều. Thế nhưng như em đã nói do có sự chênh lệch về mức độ học tập mà đã theo tư thì nên theo từ đầu đến cuối, bỏ giữa chừng hơi mệt trừ khi con cụ thông minh, có tư chất.

Còn việc học thêm, cái này nhiều cụ cũng đã đề cập trong các thớt khác. Đổ hết cho nhà trường và cô giáo thì hơi oan uổng mà nhiều lúc chính bố mẹ bắt con học thêm vì mục tiêu của mình. Chẳng hạn con được 8-9 điểm thì với nhiều nhà thế là cao lắm rồi, họ không cần hơn nhưng không ít nhà đòi còn phải 10 cơ. Muốn 10 tất nhiên phải học thêm. Ví dụ con em chữ xấu, em kệ vì thấy bt nhưng khối nhà giờ đã rục rịch cho đi học lớp luyện viết chữ. Vậy cái này cũng đổ cho nhà trường à.

Có thể nơi này nơi khác có một số giáo viên gợi ý học thêm, nếu không trù dập hay này nọ nhưng em tin đó là thiểu số, đừng vì thế đánh đồng cả nền giáo dục đều xấu xa như vậy. Em gặp không ít người, nghe rất nhiều người kể con họ chẳng đi học thêm cũng có làm sao đâu. Cứ cho điểm số bị thấp (nhưng không đến mức lẽ ra được 10, bị đì xuống 1 vì không học thêm) nhưng bản thân phụ huynh thấy bình thường. Chưa kể thời buổi này, cô giáo nào mà xử sự quá đáng và phản giáo dục quá thì dễ ăn đòn lắm đấy vì phụ huynh bốc phốt một phát, sở ngành lao vào cuộc là mệt thân.

Như em kể chuyện nhỏ này thôi: Mẹ một bạn cùng lớp con em (vừa vào lớp 1) hiểu nhầm một phụ huynh lớp khác có ý tốt là dắt con qua đường thành có ý đồ bắt cóc trẻ em. Thế là phang lên mạng xã hội. Hệ quả, ngay lập tức trường, công an, ủy ban phường vào cuộc làm cho ra nhẽ. Cô giáo chủ nhiệm cũng bị vạ lây. Sau xác minh không phải nên mới thôi. Đấy cụ cứ nhìn xem. Giờ có ai bốc phốt lên là lớp này, cô giáo đì con tôi vì không học thêm. Em đảm bảo mệt ngay chứ không đùa đâu. Giờ các cô và trường công cũng sợ phu huynh ra phết đấy.

202

Xe container
Bé nhà cụ chắc thông minh đấy chứ k hiếm trường hợp giáo viên nó kệ cm luôn rồi vì cái bệnh thành tích cuối năm điểm sửa lại vẫn cứ xuất sắc lên lớp đều là toi;))
Trừ khi trẻ kém thực sự còn ko chỉ cần cháu ý thức học là ok. E sợ nhất là điểm cao mà ko thực chất. Lên lớp 3 con làm văn mà cô cho cả lớp văn mẫu của các bạn năm trước, em góp ý là ko đc thế mà cô giáo dỗi với em.

transporter3

Xe điện
F1 nhà em đi học lớp 1 bị cô giáo phê đọc chậm. Nó có đi học trc éo đâu mà so với mấy đứa học trc rồi bảo nó đọc chậm. Dạy như vây đủ biết.