[Funland] UBND xã này xây to e nhìn tưởng UB quận ở HN

TÔN

Xe container
Dinh hành pháp cấp xã mà xây dựng hoành như này thì cần phải có phòng khánh tiết, phòng bầu dục, phòng tình huống ( dành cho dân trong tình huống bão lụt) tương xứng thì dân mới sướng trợn mắt được.....
Phòng khánh tiết là phòng gì ạ ?
Đợt rồi thì cũng mạnh tay sát nhập các xã dưới 5000 dân, kể ra mạnh tay sát nhập lên 10 nghìn dân thì tốt hơn. Hoàng liệt Hoàng mai vẫn chạy tốt khi phường có tới hơn 80.000 dân bằng cả 1 huyện 15 xã.
Với công nghệ thông tin ngày càng phát triển thì nên mạnh dạn sát nhập các huyện lại với nhau
Thằng hoàng liệt nó đông dân thì cũng phải thôi.địa bàn nó rộng thế cơ mà,có mấy chục cái chung cư mà có khi là cả hơn trăm cái ý chứ.riêng 12 toà HH nó đã mấy vạn dân rồi
Q.Hoàng Mai e nhớ P.Yên sở là phường rộng nhất quận thì phải

Chỉnh sửa cuối:

nguyentoanland

Xe tăng
Giờ nơi nào mà chẳng đấu giá đất, xong tiền chia về cho xã mấy chục %. Số tiền này quay sang làm cơ sở hạ tầng, và đương nhiên sẽ có hoa hồng ở đó (thường ko dưới 10%). Như chỗ e vừa rồi bán đấu giá hơn 40 lô đất thu về hơn trăm tỉ, chuyển về ngân sách xã đc 30% số đó.

banmotnucuoi

Xe lăn
Mấy khi họ sống bằng lương đâu cụ, đều có thu nhập thêm cả.
Ví dụ: cán bộ địa chính thì có thêm phong bì từ việc làm thủ tục sổ đỏ; làm dịch vụ chuyển đổi mục đích sd đất (nhiều người ngại làm, nhờ thẳng luôn),... nói chung ai cũng có mánh hết.
Chỉ mấy anh/chị làm công tác đoàn thể là thu nhập thấp thôi, nhưng đa phần họ còn trong gđ phấn đấu cả.
Em thấy cán bộ xã chỉ ở miền núi là khổ thôi. Chứ ở thành phố, hoặc các vùng nông thôn đồng bằng, hoặc ven đô thị đều khá cả.
Tất nhiên là họ ko sống bằng lương mới đẻ ra cái sự tham nhũng, sách nhiễu, làm rắn hết tham nhũng thì ko còn ai làm

MAYBACH18

Xe hơi
Đợt rồi thì cũng mạnh tay sát nhập các xã dưới 5000 dân, kể ra mạnh tay sát nhập lên 10 nghìn dân thì tốt hơn. Hoàng liệt Hoàng mai vẫn chạy tốt khi phường có tới hơn 80.000 dân bằng cả 1 huyện 15 xã.
Với công nghệ thông tin ngày càng phát triển thì nên mạnh dạn sát nhập các huyện lại với nhau
Em đang ở cái phường cụ nói đây. Nhưng em cũng chả biết ông CTP là ông nào.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
E vừa đi vào trong Nhật Lệ,đi qua uỷ ban xã này thấy to quá,nhưng ô tô đi qua nhanh ko kịp chụp ảnh,đành lên mạng copy ảnh cho các cụ xem
Trụ sở uỷ ban ở 1 xã vùng cát trắng Bố Trạch tỉnh QB,quanh năm ko nắng gió thì lại lũ lụt,nói chung kinh tế ko phát triển lắm mà xây quả uỷ ban to vật vã.nhìn e thấy xây hoành tráng chả kém gì trụ sở của cơ quan đảng chính quyền cấp Quận ở HN ý,trụ sở phường xã ở HN chắc ko có cái nào xây mà quy mô đc như này
E cũng nghĩ vùng này lũ lụt nhiều,nên xây to để có chỗ cho bà con trú lúc bão lũ
Quận nào ở HN mà lìu tìu thêd này.
UBND xã nó đủ thứ trong từ UBND, HĐND, Đảng ủy, CAX, BCH QS,...
Lên cấp Quận, huyện thì mỗi ông phải mỗi tòa như này.

farevell

Xe buýt
Cụ post ảnh định phê phán xong thấy các cụ khác comment nên edit bài adua theo ah :))

Em dân QB xa quê khá lâu. Xã này là xã giàu. Dân đi xuất khẩu lao động có tiền. Chỗ này không lụt để tránh lụt.
Vì sao xây to, tiền đâu xây to em nghĩ nên làm rõ, vì đúng là k cần thiết thật.
Nếu tiền ngân sách thì nên có hướng xử lý.
Nếu tiền của dân góp ( dân giàu khi xây xã "vận động" đóng góp thu được) thì chả làm nói được.
Thường xây trụ sở làm việc có mức trần cả. Tỉnh cũng chả rót dư đâu. Trừ phi xã tự chủ được thêm.
Nếu mà khảo sát ra dạng:
Ngân sách cấp 5 tỏi. Các nơi chỉ xây đc bé vì các bác ăn sắp thép xi măng. Còn đây k mất lạng cát nào, CTY thầu lại là đơn vị trong xã, k lấy lãi nên xây được đàng hoàng thì.... 😂
Cụ ngộ nghĩnh phết =))

langtoilangtoi

Xe điện
Không rõ tiêu chí "to" của cụ chủ là gì, nhưng em thấy bình thường, thay vì nhiều khu nhà 1 tầng mái ngói nay gom 1 làm tòa nhà 3 tầng thôi. Em thấy hầu như đều như thế này cả, 3 tầng thôi, được mấy phòng làm việc đâu.

phucphat86

Xe hơi
Em thì thấy nhiều cụ vẫn mang nặng cái tư duy là nhà nước là phải tham nhũng, xã hội dần dần nó cũng phải đi lên dù những cái đó hiện vẫn còn tồn tại một cách phổ biến, tuy nhiên với kinh tế phát triển hơn thì người ta làm phải cân nhắc tương xứng với điều kiện phát triển và cho tương lai xa hơn. Các cụ cứ nhìn văn phòng và điều kiện làm việc của các cụ làm 10 năm nay đổi khác thế nào thì trụ sở của nhà nước cũng vậy thôi, tại sao cứ phải nhỏ bé cứ phải lom dom thì mới là của nhà nước, cái gì cũng cần sự phù hợp với điều kiện kinh tế và con người. Đất ở mấy khu vực xã tỉnh lẻ có cao thì vài chục triệu/m2 nhưng ở hà nội thì muốn làm to vậy cũng khó vì làm gì có đất đâu, tấc đất tấc vàng nên người ta phải căn cứ vào từng khu vực và điều kiện để triển khai trong một khoản ngân sách có được. (đương nhiên là % sẽ phải có rồi nhưng cũng tuỳ vào từng nơi và từng người mà con số này là bao nhiêu)

Camontinhyeu

Xe điện
Em ủng hộ xây to đặc biệt khu vực Miền Trung để cho dân tránh bão lũ, Tuy nhiên quan trọng nhất là sự giám sát công trình, Thực trạng thực tế công trình nhà nước làm thường đắt và xuống cấp nhanh chóng so với tư nhân làm. Cái này ai cũng biết chỉ vài người ko biết

haivanphe

Xe container
Trụ sở phường nhà em tại Hà Nội bé tí tẹo, nằm khuất trong 1 con phố cũng bé tí tẹo, đã chật mà nhồi đủ cả hội đồng nhân dân, chỉ huy quân sự phường, v.v.

cadan

Xe container
Em còn nhớ lần đi họp trong UBND tỉnh Đồng Tháp
Ấn tượng là tỉnh thì nghèo (vẫn xin tiền mà) còn trụ sở UB rõ to, xây theo lối "Nhà Trắng", oách xà lách luôn

laonongtridien

Xe buýt
Ông Cụ đã nói rồi "...xây dựng đất nước ta, đàng hoàng hơn, to đẹp hơn..."
Các cháu sau này nó nhân hệ số lên thôi mà, các cụ làm gì mà xoắn lên thế. Đi khắp cái dải chữ S này thì đâu chẳng thế, nhất là các tỉnh có các anh về làm khu đô thị, khu nghỉ dưỡng, khu sinh thái này nọ, thì nào là trụ sở xã, nhà văn hóa thôn... cứ gọi là thôi rồi.
Mặt nào đó cũng tốt mà, to đẹp, sạch sẽ, sáng sủa...

Cái đáng lo chỉ là hệ số nhân của các quan thôi,đẹp thế mà dân làm thì một, mà các quan vẽ ra nhân lên bao nhiêu - mới là đáng lo

Mỳ 2 tôm

Xe điện
Em thì thấy nhiều cụ vẫn mang nặng cái tư duy là nhà nước là phải tham nhũng, xã hội dần dần nó cũng phải đi lên dù những cái đó hiện vẫn còn tồn tại một cách phổ biến, tuy nhiên với kinh tế phát triển hơn thì người ta làm phải cân nhắc tương xứng với điều kiện phát triển và cho tương lai xa hơn. Các cụ cứ nhìn văn phòng và điều kiện làm việc của các cụ làm 10 năm nay đổi khác thế nào thì trụ sở của nhà nước cũng vậy thôi, tại sao cứ phải nhỏ bé cứ phải lom dom thì mới là của nhà nước, cái gì cũng cần sự phù hợp với điều kiện kinh tế và con người. Đất ở mấy khu vực xã tỉnh lẻ có cao thì vài chục triệu/m2 nhưng ở hà nội thì muốn làm to vậy cũng khó vì làm gì có đất đâu, tấc đất tấc vàng nên người ta phải căn cứ vào từng khu vực và điều kiện để triển khai trong một khoản ngân sách có được. (đương nhiên là % sẽ phải có rồi nhưng cũng tuỳ vào từng nơi và từng người mà con số này là bao nhiêu)
Ai cũng nghĩ như cụ có phải tốt không. Em vào đây chỉ hóng thôi.

huyhung123

Xe điện
Mấy khi họ sống bằng lương đâu cụ, đều có thu nhập thêm cả.
Ví dụ: cán bộ địa chính thì có thêm phong bì từ việc làm thủ tục sổ đỏ; làm dịch vụ chuyển đổi mục đích sd đất (nhiều người ngại làm, nhờ thẳng luôn),... nói chung ai cũng có mánh hết.
Chỉ mấy anh/chị làm công tác đoàn thể là thu nhập thấp thôi, nhưng đa phần họ còn trong gđ phấn đấu cả.
Em thấy cán bộ xã chỉ ở miền núi là khổ thôi. Chứ ở thành phố, hoặc các vùng nông thôn đồng bằng, hoặc ven đô thị đều khá cả.
Nói thẳng ra là hạch sách dân để vòi tiền chứ gì! Đi chuyển cái hộ khẩu đòi 3tr, trong khi đã có nhà + sổ đỏ chính chủ ở đó rồi!
Mà sao những người trong gd phấn đấu thì phải thu nhập thấp vậy? Vậy họ ăn bằng gì hả cụ?

vogohoho

Xe tải
E vừa đi vào trong Nhật Lệ,đi qua uỷ ban xã này thấy to quá,nhưng ô tô đi qua nhanh ko kịp chụp ảnh,đành lên mạng copy ảnh cho các cụ xem
Trụ sở uỷ ban ở 1 xã vùng cát trắng Bố Trạch tỉnh QB,quanh năm ko nắng gió thì lại lũ lụt,nói chung kinh tế ko phát triển lắm mà xây quả uỷ ban to vật vã.nhìn e thấy xây hoành tráng chả kém gì trụ sở của cơ quan đảng chính quyền cấp Quận ở HN ý,trụ sở phường xã ở HN chắc ko có cái nào xây mà quy mô đc như này
E cũng nghĩ vùng này lũ lụt nhiều,nên xây to để có chỗ cho bà con trú lúc bão lũ
Xã này hay còn gọi là làng soul. Vì có nhiều người đi lao động ở hàn quốc, dân giàu lắm cụ.

victory_1980

Xe điện
Nói thẳng ra là hạch sách dân để vòi tiền chứ gì! Đi chuyển cái hộ khẩu đòi 3tr, trong khi đã có nhà + sổ đỏ chính chủ ở đó rồi!
Mà sao những người trong gd phấn đấu thì phải thu nhập thấp vậy? Vậy họ ăn bằng gì hả cụ?
Nếu cụ có thời gian, cụ cứ làm theo quy định: nộp giấy tờ đầy đủ, và họ phải nhận, và phải trả kết quả.
Dù họ không vui, nhưng đấy là nhiệm vụ họ phải làm, em đi làm chuyển khẩu, nó cứ yêu cầu cái này cái kia, em nộp đủ, là chán hẳn.
Còn nếu mình cứ dúi tiền, thì lại làm khó cho người sau. Để họ hiểu rằng, đây là cv họ đc trả lương để làm. Chứ ko có phải họ ngồi ban phát cho ai cái gì.
Trường hợp họ chê lương thấp ko làm, thì chuyển người khác.
Trường hợp ko có người làm, sẽ có giải pháp khác. Chứ ko chỉ khổ dân.
Hoặc đơn giản như đi đăng ký biển xe cũng thế, nó cứ phải hành tỏi mình, mình cứ làm đầy đủ thủ tục, nó chẳng làm đc gì. Trừ khi cụ muốn biển số đẹp, đấy là tại cụ thôi,

Shoptot102

[Tịch thu bằng lái]
Ko có được 1 cái cây xanh nào, rõ là ở xứ nắng nóng gần như quanh năm. Đến ạ.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em thì thấy nhiều cụ vẫn mang nặng cái tư duy là nhà nước là phải tham nhũng, xã hội dần dần nó cũng phải đi lên dù những cái đó hiện vẫn còn tồn tại một cách phổ biến, )
Với mức lương hợp đồng ở xã dưới 2tr/tháng thì sống bằng gì mà ko tham nhũng hả cụ??
Vấn đề giảm biên để bớt người làm và quỹ lương đủ để chia trả, Chứ ko phải cứ hạ lương xuống còn thu nhập chính là kiếm ngoài