[Funland] U90 chạy 5km hàng ngày

kienvinh

Xe lăn
Chia sẻ thật với cụ là e k có năng khiếu thể thao, nên chạy được loanh quanh 1 tuần là e lại nghỉ dài dài luôn cụ ạ, xong lại chuyển sang món đi bộ, mỗi tội nó tốn thời gian hơn😂😂😂
Chạy lâu (trong một buổi) nó chán, nó nhàm... nên nhiều phòng tập có những máy treadmill hiện đại có gắn màn hình chiếu phong cảnh chạy qua trước mắt người chạy. Ví dụ thế.

Bác đang mới, đang lười thì phải tìm ra một thú vui gì đấy trong khi chạy. Như tôi thì thích nghe nhạc nhưng bình thường không có không gian và ít có thời gian để nghe. Thế nên khi chạy tôi dùng một máy Walkman nghe nhạc khi chạy, kết hợp với endorphins do não tiết ra trong khi chạy, phải gọi là phê. Nhiều khi đi chạy chỉ để có thời gian dành cho mình, để nghe nhạc...

• Vodka
Reactions: rfs

KU PE

Xe hơi
Chạy lâu (trong một buổi) nó chán, nó nhàm... nên nhiều phòng tập có những máy treadmill hiện đại có gắn màn hình chiếu phong cảnh chạy qua trước mắt người chạy. Ví dụ thế.

Bác đang mới, đang lười thì phải tìm ra một thú vui gì đấy trong khi chạy. Như tôi thì thích nghe nhạc nhưng bình thường không có không gian và ít có thời gian để nghe. Thế nên khi chạy tôi dùng một máy Walkman nghe nhạc khi chạy, kết hợp với endorphins do não tiết ra trong khi chạy, phải gọi là phê. Nhiều khi đi chạy chỉ để có thời gian dành cho mình, để nghe nhạc...
Vâng, gần nhà e có a chuyên chạy giải nên cũng hay rủ e chạy cùng. Mà sức của e chắc chạy được 10-15p khéo bỏ team xa luôn rồi. Nên chắc e phải áp dụng bài của cụ để điều chỉnh chạy được lâu hơn

• Vodka
Reactions: rfs

KU PE

Xe hơi
Trước khi chạy Cụ khởi động thật kỹ các khớp vào.

Sau đó chạy tốc độ vừa phải 200-300m thì tăng lên gần tối đa, mệt thì chạy chậm lại và giảm dần đến mức đi bộ nhanh, kiểu đi vài mét lại chạy vài mét, đỡ mệt thì chạy tốc độ chậm mấy trăm mét cuối.
Hồi em cho con em đi học múa, ngồi chờ mất thời gian nên em ra công viên gần đó chạy bộ. Lúc đầu mệt lắm (mà đấy là em vẫn đánh cầu lông hàng ngày), em chạy như trên, sau 1 tuần thì chạy 1 mạch được 1 vòng công viên bằng 1,8 km không nghỉ, không đi bộ giữa chừng. Sau nửa tháng sức bền tăng, em thấy có thể tăng tốc độ và quãng đường lên được, nhưng em bận không chạy được nữa.
Em cảm ơn cụ nhé! Nói chung là cá nhân mình phải cố gắng rèn luyện thêm thì mới thành công được😅

chievo

Xe điện
Thực sự đáng nể và đáng học hỏi. Cụ ấy chạy mấy chục năm rồi thì đúng là 5km nuốt như uống 2 cốc nước thôi =)). Nhiều bác cố pace, cố longrun... thì mới phải nghỉ ngơi phục hồi, chứ nhẹ nhàng thế này với tuổi cao rất hợp lý. Em thấy chạy càng lâu thì suy nghĩ về chạy bộ càng khác lúc mới bắt đầu. Khởi điểm rất khát khao ước ao những cột mốc, những ảnh đẹp, những cung hay, tự thưởng với những lời khen của bạn bè, đôi khi đau gối, đau khớp mà ko dám kêu;). Hùng hục HM, FM để nghĩ mình khỏe vô địch. Nhưng sau vài năm thì em thấy mỗi ngày nhẹ nhàng từ 5-10km mới là hợp lý. Chạy sao cho thoải mái nhất, mệt thì đi bộ chút cũng ko sao, cơ thể tự nhiên cân đối, sảng khoái, ko quá áp lực xem đồng hồ garmin liên tục làm gì. Sức khỏe đi lên, cũng chẳng cần ngâm chân nước đá hay đủ các loại túi nước, thanh năng lượng...hay fly5... làm gì cho tốn kèm. Chẳng cần tham gia giải marathon nào cả, sáng sáng vài vòng gặp anh em cùng khu là vui rồi.
cụ nói quá chuẩn. em biết vài cụ u45 rồi hàng ngày đều làm 8-10km đều như vắt chanh ở Công viên Cầu Giấy, pace cũng ko khủng đâu, tầm pace 7;00 thôi cụ ạ. Nhưng các cụ ấy kể bao năm rồi ko bệnh vặt gì, ăn ngon ngủ tốt. Và còn kinh ngạc hơn, các cụ ấy chưa hề (và cũng chưa bao giờ muốn) tham gia 1 giải Race nào cụ ạ.