[Funland] U40 sống chậm, từ bi hỷ xả

Musical Stone

Xe điện
B10A KĐT Nam Trung Yên, Trung Hòa, Cầu Giấy
Website
amisha.vn
Đẫy mồm rồi, buông tay vốc ra mà vịn vào đâu đó để có sức mà nuốt cụ ah ;))

xebetong

Xe container
Người làm việc ác chuyển sang sống chậm thì thành người tốt
Người làm việc tốt chuyển sang sống chậm thì không còn tốt nữa
Em là em không thiện cảm với người khoe sống chậm (trừ trường hợp người ác) cảm thấy người ta sống ích kỷ

Sazi

Xe điện
Các cụ ạ, em cũng sắp 40 rồi. Dạo này thấy mọi thứ nó nhạt quá, ng ta có câu 40 tuổi chưa giàu là chưa giàu.
Gần 40 rồi mà tư duy của em nó vẫn nhỏ nhoi và nhỏ nhen quá, vẫn còn bon chen kiếm miếng cơm.
Nhiều lúc muốn buông bớt cho nhẹ nhàng.

Từ bi hỷ xả - em đang hướng đến cuộc sống đơn giản, hướng thiện, không đôi co tranh chấp, buông bỏ dần.

Có cụ nào giống em ko ạ.
40 tranh thủ mà xả

sthd

Xe lăn
Các cụ ạ, em cũng sắp 40 rồi. Dạo này thấy mọi thứ nó nhạt quá, ng ta có câu 40 tuổi chưa giàu là chưa giàu.
Gần 40 rồi mà tư duy của em nó vẫn nhỏ nhoi và nhỏ nhen quá, vẫn còn bon chen kiếm miếng cơm.

Từ bi hỷ xả - em đang hướng đến cuộc sống đơn giản, hướng thiện, không đôi co tranh chấp, buông bỏ dần.

Có cụ nào giống em ko ạ.
Buông bớt cho nhẹ, từ bi hỷ xả mà cơm áo vẫn đủ đầy thì tốt quá Cụ ạ 😁
các cụ hiểu thế nào là Từ Bi Hỷ Xả?
Từ không phải là từ bỏ đâu.
để Từ Bi Hỷ Xả được thì còn phải cố nhiều

Phỡn

Xe tăng
Đời có nhiều hướng đi. Tìm hướng đi nào mình cảm thấy thoả mái là đc.
Có 1 hội trên fb bỏ phố về rừng. Cụ vào đó đọc.. Biết đâu tìm đc hướng đi cho mình.
Em thèm lắm đây, xong cắm dùi mảnh đất rồi lấy gì sống :))

Vanhoatnguyen

Xe buýt
Nói chung là ai cũng muốn buông bỏ áp lực công việc, cuộc sống để sáng dậy pha ấm trà, ngắm cây, thưởng không khí trong lành mát mẻ...; nhưng ko có tiền thì lại cũng ko làm được những thứ ấy, hoặc có làm nó cũng ko vui vẻ gì cho lắm. Vậy nên lại phải quay về thực tế cơm áo gạo tiền đã, và phần lớn chúng ta khi qua cái đoạn cơm áo gạo tiền thì lại già mất rồi, lúc đó có khi lại ko muốn "thưởng thức" cái cảm giác đó nữa. :(( :(( :((

hstm

Xe tải
Bao nhiêu người sống trên đó đc thì mình cũng sống đc thôi. Trồng cây gây rừng, đào ao thả cá, kinh doanh homestay, làm việc online, cho thuê nhà thành phố lấy lãi ăn, gom nông sản miền núi bán về miền xuôi......

Phỡn

Xe tăng
Bao nhiêu người sống trên đó đc thì mình cũng sống đc thôi. Trồng cây gây rừng, đào ao thả cá, kinh doanh homestay, làm việc online, cho thuê nhà thành phố lấy lãi ăn, gom nông sản miền núi bán về miền xuôi......
Thế phải có đôi tỏi dắt túi chứ cụ nhỉ :))

Đình Đệ

Xe máy
Kiểu như Phương Tây nuôi con đến 18t rồi đứa nào đứa đó tự lo thân. Bố mẹ và con cái đều tận hưởng cuộc sống của riêng mình. Mình thì phải cõng trên vai kha khá thứ, nhiều khi thấy cũng chùn chân nhưng không được chùn. Hề hề. Trách nhiệm người cầm súng <:-P

xetaplai77

Xe tải
Mỗi người mỗi hoàn cảnh và nhận thức nên ko ai giống ai đc. Vđe này cụ vào đây hỏi thì ko gq đc gì đâu

Matdung

Xe tải
Nhìn cũng sướng mắt thật dưng mà ở đây vài tuần lại nhớ bia hơi ngay
(mà mấy triệu e vay xong trả rồi còn cho cụ vay lại hơn chục cho tròn 20tr mà!)

From Deep

Xe máy
Âu cũng là quy luật. Đến tuổi tâm sinh lý thay đổi, thế giới quan cũng thay đổi.
Nhưng chậm hay nhanh, từ bi hỷ xả hay tham sân si do cụ chọn thôi.
Cả nước đang vun đắp cho ctrinh Quốc gia khởi nghiệp, 40 hay bao nhiêu vẫn có thể tiến lên nếu mình thực sự muốn cụ ạ :)

Phỡn

Xe tăng
Nhìn cũng sướng mắt thật dưng mà ở đây vài tuần lại nhớ bia hơi ngay
(mà mấy triệu e vay xong trả rồi còn cho cụ vay lại hơn chục cho tròn 20tr mà!)
Lúc cụ đưa bảo vào quỹ từ thiện, cụ quên nhanh thế!!

letrungdungcz

Xe tăng

Có cụ nào giống em ko ạ.
Chia sẻ cùng cụ bài viết này mà e mới đọc hôm qua. Hơi dài cụ chịu khó đọc ạ.

Khổ đau lớn nhất là gì?
Trong đời sống thường nhật, có đôi lúc ngồi suy niệm một mình, chúng ta cũng thường thắc mắc tự hỏi: “Khổ đau lớn nhất của đời người là gì?”, và có lẽ, sẽ có nhiều câu trả lời, đại loại là do tham dục, do sân giận, do đói khát, do bệnh tật hay do sự sợ hãi v.v.

Những lời giải đáp tùy theo mỗi hoàn cảnh và sự nhận thức của mỗi người. Nhưng tất cả những lời giải đáp ấy chưa phải là nguyên nhân cốt lõi sau cùng của nỗi khổ đau lớn nhất mà kiếp người phải gánh lấy.

Trong Cung oán ngâm khúc, Nguyễn Gia Thiều đã từng than rằng:

“Nghĩ thân phù thế mà đau

Bọt trong bể khổ, bèo đầu bến mê”.

Câu hỏi này (và cả những câu trả lời) không có gì lạ, bởi vì từ hơn 2.500 năm trước đã được các Tỳ-kheo thắc mắc và tranh cãi rồi nhưng cũng chưa tìm ra câu trả lời chân xác. Vì bất đồng ý kiến, nên họ cứ tranh luận mãi không thôi. Biết được chuyện này, Đức Phật liền đi đến, các Tỳ-kheo đã đồng đứng lên đảnh lễ rồi trình bày điều mình đang tranh luận.

Tham chấp thân tạm hư huyễn này mà gây tạo nghiệp ác, là sẽ chìm đắm trong vòng sinh tử luân hồi
Tham chấp thân tạm hư huyễn này mà gây tạo nghiệp ác, là sẽ chìm đắm trong vòng sinh tử luân hồi
Sống hạnh phúc hay khổ đau

Đức Phật dạy: “Này các Tỳ-kheo! Các thầy bàn luận chưa đến chỗ cùng tột ý nghĩa của khổ đau. Khổ đau trong cuộc đời không gì hơn sự hiện hữu của thân này. Tất cả những nỗi khổ đau đói khát, nóng lạnh, sân giận, sợ hãi, sắc dục, tai họa… đều bắt nguồn từ thân này!”(Kinh Pháp cú thí dụ).

Có phải vì “thân này” mà con người đã luôn nuôi dã tâm tàn hại lẫn nhau, để giành mọi quyền lợi cho mình? Sự mù quáng vì quá tham đắm “thân này” đến nỗi nhà văn Nicolas Chamfort (1741-1784) đã phải kêu lên: “Người ích kỷ sẽ đốt nhà bạn để luộc một quả trứng”. Cung phụng những đòi hỏi, ham muốn cho “thân này” như vậy, là hết chỗ nói! Tuy vậy, những đòi hỏi của “thân này” chưa bao giờ chịu dừng lại, mà ngày càng nhiều thêm.

Nhìn lại thực tế trong đời sống, chúng ta càng thấy rõ, chỉ vì “thân này” mà nghĩa tình ruột thịt đã phải chia cắt, bằng hữu xóm giềng phải xa nhau, đạo lý luân thường bị đảo lộn. Hàng ngày, tin trên các báo đều có ghi: Con đánh cha - giết hại mẹ, vợ phản bội chồng, chồng bạo hành vợ con, anh chị em đâm chém nhau, học trò vô lễ với thầy cô, bè bạn thù oán nhau v.v… cũng không ngoài vì danh và lợi, muốn tóm thu về thụ hưởng cho riêng mình. Xã hội rối ren, bất an triền miên chỉ vì ai ai cũng lo chụp giựt, tranh giành, chỉ mong o bế cho thân mình.

Tham chấp thân tạm hư huyễn này mà gây tạo nghiệp ác, là sẽ chìm đắm trong vòng sinh tử luân hồi triền miên đau khổ!
Tham chấp thân tạm hư huyễn này mà gây tạo nghiệp ác, là sẽ chìm đắm trong vòng sinh tử luân hồi triền miên đau khổ!
Hạnh phúc và khổ đau

Nếu con người sống ở cõi tạm này mà biết được rõ rằng, cái “thân này” chỉ là bóng mây, bọt nước, là pháp hư huyễn, có không vô thường để biết đủ; đem tâm từ của “thân này” hướng về kẻ khác, nuôi lớn cảm thông để sẻ chia - thì chắc chắn, nỗi khổ đau “thân này” cũng sẽ được xoa dịu, chuyển hóa, giảm đi rất nhiều - cho chính mình và cho mọi người. Suy cho cùng, cội nguồn của các khổ đau, manh mối của tai họa, lao tâm, khổ trí, sợ hãi - cũng chính bởi “thân này” mà ra cả!

Ai cũng quý trọng thân này, cũng muốn được sống hạnh phúc, tham sống sợ chết, thì tại sao lại giẫm đạp lên thân người, đời người khác, để tạo nghiệp khổ đau cho đời này, đời sau? Đức Phật đã dạy: “Người nào cầu yên vui cho thân mình mà lại lấy dao gậy não hại kẻ khác, thì sẽ không bao giờ được yên vui” (PC.131). Lời nói đơn giản này ai cũng có thể thuộc nhưng có rất ít người làm được.

Tham chấp thân tạm hư huyễn này mà gây tạo nghiệp ác, là sẽ chìm đắm trong vòng sinh tử luân hồi triền miên đau khổ! Biết “quên” thân này, mượn thân giả tạm để sống vì người, vì đời; rời xa vọng tưởng mê lầm, hướng tâm an tĩnh thì chắc chắn sẽ đạt được an vui.

Mang Viên Long

ubisapro

Xe trâu
E chỉ máu năm vài lần được nghỉ dài, đi các nơi mà khó quá. Chứ nghỉ ở nhà ngắm cây, câu cá thì e chịu.

janlin

Xe tải
Đứa nhớn nhà cháu mới vào cấp 3, đứa bé tiểu học mà cụ chủ đã gợi ý nhà cháu buông bỏ sao?

doccocuukiem

Xe điện
Có một nhà đại văn hào đã nói: "Cái đáng sợ nhất trong đời người chính là sự Phản bội". Người ta có thể dễ dàng tha thứ và quên đi những kẻ thù hung bạo nhưng chắc chắn rất khó bao dung cho kẻ phản bội. Vượt qua được cửa ải nhận thức chông gai này mới nói đến chuyện Từ bi hỷ xả. Lửa thử vàng, đến phút cuối mới biết ai là Ma và ai là Người