[Funland] U lành, U ác, các bác giúp em!!!!

nhanhdecham

[Tịch thu bằng lái]
Nhà cụ ấy xét nghiêm đối chứng đó còn gì? Lúc chưa mổ chỉ chọc sinh thiết thì kết quả chính xác không cao bằng mổ xong mới xét.
Mổ xong rồi thì nói làm gì? Khi xét nghiệm có U là phải đi viện chuyên ngành tuyến TW xét nghiệm rồi. Nhiều khi có u không mổ còn sống được vài năm chứ khoét nó đi có khi chỉ chưa đầy 100 ngày là ăn chuối cả nải đấy cụ ạ.

vtthang

Xe tải
vâng cụ, cái doanh thu thì em quá hiểu, haizzz
Em chỉ hy vọng người nhà cụ có kết quả lành tính là tốt nhất ạ. Em cũng thông cảm với Y học vì cũng có nhiều ca khó không phải lúc nào cũng như lý thuyết
1+1=2

congngo

Xe điện
Nếu là bệnh viện Tỉnh thì nghi ngờ lắm cụ chủ ợ. Đứa em dâu em trước cũng vậy, nó chẩn đoán luôn là ung thư vú đòi mổ và xạ trị. Méo tin đưa lên K khám thì méo phải, hóa ra là bị áp xe do tắc và viêm tuyến sữa:((
Y như gấu nhà em, cách đây hơn chục năm khám theo đúng tuyến ở viện u bướu HN chỗ Thanh Nhàn, cũng đè ra mổ, thế éo nào hôm mổ, lên cáng rồi bảo em đi ký giấy mổ, em lại thấy có gì đó không ổn nên không ký mà xin thôi không mổ nữa, chiều mang sang K khám lại, bác sỹ bên đó bảo chỉ áp xe thôi, chích ra, nặn sạch rồi dán cho cái bông băng bẩu về nhà được rồi, từ viện K em cho gấu về nhà rồi quay lại viện kia làm thủ tục cho gấu ra viện, bác sỹ cứ hỏi sao lại xin ra viện, em bẩu hết tiền rồi xin về.

L.C.D

Xe container
Chia sẻ với bác.

Cá nhân tôi cho là, khó trách bác sĩ, khi mà các Kết quả nó không thực sự rõ ràng.
1 trường hợp mà tôi biết: Kết quả cuối cùng là Ung thư tuyến giáp, và đã xử lý xong.

Cụ thể, cháu gái bị triệu chứng gì đó, đi khám, bẩu không sao.
Vẫn bị, lại đi khám, có cả tuyến giáp, bác sĩ bẩu không sao.
Lại đem kết quả ấy, gửi tới các bác sĩ đầu ngành của Việt Nam, không sao.
Sau 18 tháng, bệnh không đỡ. Nó đem cái này qua Singapore, tụi nó yêu cầu hủy vé, giữ bệnh nhân lại và đề nghị mổ ngay lập tức, nếu không sẽ bị "sa tuyến giáp" gì đó, tóm lại rất nặng nề.
Ông bố bán tin bán nghi, hỏi lại, nó cho 15 ngày và giới thiệu 1 bệnh viện hàng đầu về Ung thư ở Mỹ, để tham khảo.

Ông này phi qua Mỹ cùng con gái, nó bẩu:
Chắc chắn ung thư tuyến giáp, nhưng đơn giản thôi, không "sa tuyến giáp" gì hết. Cũng không ảnh hưởng gì về chuyện con cái sau này.
Nó bẩu, cứ đi về, chuẩn bị quay lại dịp nghỉ đông, thì đỡ ảnh hưởng đến việc học của cháu nó (lớp 12).

Ông này yên tâm đi về, quay lại Mỹ sau 8 tuần, mổ tuyến giáp, nó nhặt ra được 53 khối u thì phải (ko chính xác lắm).
Và ổn đến giờ.

Nói thế để thấy rằng: Bác sĩ đầu ngành Việt Nam, bác sĩ xịn ở Singapore, vẫn nhầm như thường.
Riêng K giáp thì ko phải cấp tốc mổ mẻo điều trị gì, vì tới giờ có thể nói, K giáp có thể điều trị được. Nhà em có 4 người bị K giáp và bản thân em bị cường giáp. Nhưng 4 vị K giáp mổ nằm viện có 1 tuần, còn em điều trị cường giáp bị nằm 3 tuần trong Bạch Mai, mặc dù ko phải mổ. Phát rồ người.
Còn các thể K khác thì ko chần chừ đc, phải điều trị càng sớm càng tốt.

hoangdt8

Xe tải
Y như gấu nhà em, cách đây hơn chục năm khám theo đúng tuyến ở viện u bướu HN chỗ Thanh Nhàn, cũng đè ra mổ, thế éo nào hôm mổ, lên cáng rồi bảo em đi ký giấy mổ, em lại thấy có gì đó không ổn nên không ký mà xin thôi không mổ nữa, chiều mang sang K khám lại, bác sỹ bên đó bảo chỉ áp xe thôi, chích ra, nặn sạch rồi dán cho cái bông băng bẩu về nhà được rồi, từ viện K em cho gấu về nhà rồi quay lại viện kia làm thủ tục cho gấu ra viện, bác sỹ cứ hỏi sao lại xin ra viện, em bẩu hết tiền rồi xin về.
Từ nay về sau rút kinh nghiệm cứ kiểu thế này sang Bệnh viện lớn mà làm. Không những nhà em, trong một tuần ở đấy em cũng thấy mấy trường hợp là ban đầu ko sao, khi mổ xong lúc trả kết quả thì bảo K thế là ôm nhau khóc. Không biết những gia đình ấy có đi xét nghiệm lại ko, khổ lắm cụ ạ.

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Riêng K giáp thì ko phải cấp tốc mổ mẻo điều trị gì, vì tới giờ có thể nói, K giáp có thể điều trị được. Nhà em có 4 người bị K giáp và bản thân em bị cường giáp. Nhưng 4 vị K giáp mổ nằm viện có 1 tuần, còn em điều trị cường giáp bị nằm 3 tuần trong Bạch Mai, mặc dù ko phải mổ. Phát rồ người.
Còn các thể K khác thì ko chần chừ đc, phải điều trị càng sớm càng tốt.
Tôi cũng nghe kể lại từ ông bố, cả 2 đều đek phải đốc tờ, nên có thể rơi vài khái niệm chuyên ngành nào đó.

Dan du an

Xe ba gác
Em không theo dõi thớt đầy đủ nhưng nhớ chuyện ông bạn em bảo vợ khi vợ cứ băn khoăn người thân bên ngoại bị u lành hay u ác. ông ấy bảo vợ nếu mình hỏi cái khối u " mày là u gì". Nó trả lời "tao là u lành" thì chắc chắn nó là u ác.

vtthang

Xe tải
Chia sẻ với bác.

Cá nhân tôi cho là, khó trách bác sĩ, khi mà các Kết quả nó không thực sự rõ ràng.
1 trường hợp mà tôi biết: Kết quả cuối cùng là Ung thư tuyến giáp, và đã xử lý xong.

Cụ thể, cháu gái bị triệu chứng gì đó, đi khám, bẩu không sao.
Vẫn bị, lại đi khám, có cả tuyến giáp, bác sĩ bẩu không sao.
Lại đem kết quả ấy, gửi tới các bác sĩ đầu ngành của Việt Nam, không sao.
Sau 18 tháng, bệnh không đỡ. Nó đem cái này qua Singapore, tụi nó yêu cầu hủy vé, giữ bệnh nhân lại và đề nghị mổ ngay lập tức, nếu không sẽ bị "sa tuyến giáp" gì đó, tóm lại rất nặng nề.
Ông bố bán tin bán nghi, hỏi lại, nó cho 15 ngày và giới thiệu 1 bệnh viện hàng đầu về Ung thư ở Mỹ, để tham khảo.

Ông này phi qua Mỹ cùng con gái, nó bẩu:
Chắc chắn ung thư tuyến giáp, nhưng đơn giản thôi, không "sa tuyến giáp" gì hết. Cũng không ảnh hưởng gì về chuyện con cái sau này.
Nó bẩu, cứ đi về, chuẩn bị quay lại dịp nghỉ đông, thì đỡ ảnh hưởng đến việc học của cháu nó (lớp 12).

Ông này yên tâm đi về, quay lại Mỹ sau 8 tuần, mổ tuyến giáp, nó nhặt ra được 53 khối u thì phải (ko chính xác lắm).
Và ổn đến giờ.

Nói thế để thấy rằng: Bác sĩ đầu ngành Việt Nam, bác sĩ xịn ở Singapore, vẫn nhầm như thường.
Cháu bổ sung thông tin bởi nhà cháu biết các khối u lành tuyến giáp có bao giờ điều trị nội khoa được cho mất khối u đi đâu. Vì thế 18 tháng hay 18 năm thì khối u tuyến giáp vẫn tồn tại mà muốn không thấy khối u chỉ có cách phẫu thuật bỏ nó đi thôi.
Người quen nhà cháu bị ung thư tuyến giáp lúc đầu khi nghe thấy mình bị ung thư buồn bã lo lắng kinh khủng nhưng khi được các BS phẫu thuật tư vấn rẳng trong các bệnh ung thư thì ung thư tuyến giáp là loại ung thư điều trị dễ nhất và có hiệu quả cao nhất đến hơn 90% trừ một số trường hợp cực ác tính mới không bảo toàn được tính mạng thôi. Người quen nhà cháu đã mổ và xạ trị 1 lần duy nhất và sau 20 năm nay vẫn sống khỏe bình thường thỉnh thoảng đi khám BS vẫn bảo OK. Vì vậy nhà cháu trộm nghĩ Mẽo mổ hay Việt mổ thì kết quả cũng tương đương thôi. nhưng quan trọng Mẽo mổ xong thì nó nói gì chẳng được vớ vẩn mang tiêu bản về VN các nơi đọc bảo không phải Ung thư thì không biết phải nói thêm thế nào nữa.

Bigmoto

Xe container
Sao cụ không đưa người nhà đi viện khác sinh thiết lại ? Nhiều khi trên cùng 1 khối u sinh thiết chọc đúng chỗ lành còn chỗ ung thì ko chọc. Gia đình cụ cân nhắc thử xem
Chọc không đúng là có đấy ợ. Em có ông chú phải chọc đến lần 2 (cùng ở K3) mới xác định chính xác bị K ợ :|

hoangdt8

Xe tải
Chọc không đúng là có đấy ợ. Em có ông chú phải chọc đến lần 2 (cùng ở K3) mới xác định chính xác bị K ợ :|
đúng rồi cụ, em cũng nghe nói thế, thế nên sau khi mổ, họ sẽ phải mang tiêu bản (cái u đã mổ) đi xét nghiệm tế bào. Và nhà em bắt đầu bị vướng vào nó như em nói trên.

Phuong Thuc

Xe máy
Em cảm ơn cụ! Cái quan trọng là tâm lý cụ ạ. Chắc chắn em sẽ sang K xét nghiệm tổng lại. Cái tiêu bản em vẫn đang mượn, nhưng phải đặt lại CMND. Ko rõ sau này em chuyển sang đó họ có cho mượn để sang bệnh viện K họ xem lại lần nữa ko.
Sang K sẽ dùng chính cái xét nghiệm từ tiêu bản đó mà Cụ, làm thêm vài xét no khác Theo đề nghị của Bs khám

hoangdt8

Xe tải
Sang K sẽ dùng chính cái xét nghiệm từ tiêu bản đó mà Cụ, làm thêm vài xét no khác Theo đề nghị của Bs khám
em hiểu mà cụ, cái tiêu bản ấy em đã mang sang K trung ương xét nghiệm tế bào và họ bảo u lành mà cụ. sang tuần em chuyển viện và sang đó sẽ xét nghiệm thêm các cái khác

Phuong Thuc

Xe máy
em hiểu mà cụ, cái tiêu bản ấy em đã mang sang K trung ương xét nghiệm tế bào và họ bảo u lành mà cụ. sang tuần em chuyển viện và sang đó sẽ xét nghiệm thêm các cái khác
Thì đã thở nhè nhẹ rùi mà, sang tuần mình làm chuẩn lại để thở phào- chúc mừng Ng nhà Cụ, mong mọi sự tốt đẹp

Phuong Thuc

Xe máy
vâng, em cảm ơn cụ! đợi sang tuần mà cảm giác thời gia lâu quá.
Theo như cảm nhận và phân tích của em thì mọi chuyện đang có chiều hướng tốt đẹp cụ ạ, cụ đừanh ngồi lo hay lên mạng Nghiên cứu hay tự hỏi và tự trả lời... thả lỏng ra và relax Cho nhẹ nhàng...

cunhoang

Xe tăng
Vâng. Em phải đi mượn cái tiêu bản đó sang mấy viện liền và kq là ác tính...thật buồn

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Cháu bổ sung thông tin bởi nhà cháu biết các khối u lành tuyến giáp có bao giờ điều trị nội khoa được cho mất khối u đi đâu. Vì thế 18 tháng hay 18 năm thì khối u tuyến giáp vẫn tồn tại mà muốn không thấy khối u chỉ có cách phẫu thuật bỏ nó đi thôi.
Người quen nhà cháu bị ung thư tuyến giáp lúc đầu khi nghe thấy mình bị ung thư buồn bã lo lắng kinh khủng nhưng khi được các BS phẫu thuật tư vấn rẳng trong các bệnh ung thư thì ung thư tuyến giáp là loại ung thư điều trị dễ nhất và có hiệu quả cao nhất đến hơn 90% trừ một số trường hợp cực ác tính mới không bảo toàn được tính mạng thôi. Người quen nhà cháu đã mổ và xạ trị 1 lần duy nhất và sau 20 năm nay vẫn sống khỏe bình thường thỉnh thoảng đi khám BS vẫn bảo OK. Vì vậy nhà cháu trộm nghĩ Mẽo mổ hay Việt mổ thì kết quả cũng tương đương thôi. nhưng quan trọng Mẽo mổ xong thì nó nói gì chẳng được vớ vẩn mang tiêu bản về VN các nơi đọc bảo không phải Ung thư thì không biết phải nói thêm thế nào nữa.
Ý tôi ko phải vậy:
Việt Nam bẩu: Không sao, không có gì hết, không phải Ung thư gì cả.
Singapore bẩu: có ung thư, nguy hiểm lắm, mổ ngay, ... và ...
Mỹ (Houston ạ) bẩu: Có ung thư, chẳng có vấn đề gì, tuyến giáp ấy mà, chúng mài cứ về học hành, dịp nghỉ đông qua đây cũng được. Nhưng phải mổ, chắc rồi.
Và mổ xong, nó gửi lại cho một đống các Khối U cho bệnh nhân xem.

Tôi không chê gì các Bác sĩ Việt Nam, dân đầu ngành thì không dốt đâu.
Nhưng chẩn đoán đôi khi - nhiều khi nó ra các kết quả khá chênh lệch.

Hoặc, cái đầu gối của chính tôi bây giờ, cũng có 1 kết quả thống nhất + 3 hướng điều trị khác nhau, từ 3 ông bác sĩ.

thubayvn

Xe tải
Chào các cụ, mợ! Các cụ, mợ cho cháu hỏi điều này chút ạ:

Người nhà cháu bị nổi hạch ở mang tai. Sang bệnh viện X mổ (cháu dấu tên). Trước khi mổ đã xét nghiệm mọi thứ (máu, cộng hưởng từ, chọc sinh tiết...) bệnh viện kết luận u lành và mổ. Sau khi mổ bác sĩ lấy khối u đó đem xét nghiệm tế bào rồi kết luận bị K (K tuyến mang tai). Và chuyển hồ sơ người nhà cháu sang khoa xạ trị 6 tuần liên tục ngay (nhà cháu mới mổ đc tuần). Khi đó gia đình rất hoang mang.

Gia đình nghi ngờ, nên mượn khối mẫu đó mang sang bệnh viện K trung ương (K1) và Y Hà Nội xét nghiệm tế bào lại thì cả hai bệnh viện đều kết luận u lành (u tuyến tế bào đáy).

Cháu mới lấy kết luận bên Y Hà Nội chiều nay, vì vậy mới gọi điện đến bác sĩ bên bệnh viên X thì:

Bệnh viện X bảo là mang cả hai kết luận của K1 và Y Hà Nội về để cho bệnh viện X hội chuẩn lại trong 2 ngày. Nếu như bệnh viện X vẫn khẳng định K thì gia đình phải tự lựa chọn có điều trị tiếp hay ko. Làm gia đình càng hoang mang hơn.

Vậy cho cháu hỏi Bộ Y tế có bộ phận nào không để xác định điều trên đúng hay sai, để gia đình còn có hướng xử lý. Hay hướng xử lý thế nào.

Cháu cảm ơn!
Alo luôn cho Bộ trưởng Tiền nhầm Tiến :)