[Funland] Tuyển TTS vào làm

PDlong

Xe tăng
Các bác cho em hỏi là bên công ty em có tuyển TTS Marketing vào làm , nhưng mong muốn là sẽ chọn ra bạn phù hợp nhất để giữ lại ( VD tuyển 3 ng vào cùng 1 lúc nhưng tuyển chọn 1 người ở lại ) thì có cơ chế hay chính sách gì không ạ
VD sau 1 ngày , 2 ngày gì đó không hợp cho nghỉ thì trả 50k/ngày cho ng ta được không
Và cách đó có phù hợp không
Công ty các bác có cách nào đang áp dụng ko ạ
E xin cám ơn

butchikim

Xe ba gác
Cứ Win/Win đôi bên cùng có lợi thôi, quan trọng nhất là mọi thứ rõ ràng/cụ thể ngay từ đầu thì sau sẽ dễ.

LaziCat

Xe lăn
Cụ làm bảng mô tả cv + tiêu chí tuyển dụng + mức lương cụ thể cho thực tập sinh và ký thoả thuận hợp tác đàng hoàng. NV bình thường có thể phải thử việc 1-2 tháng nhưng thực tập sinh thời gian sử dụng ngắn hạn thì để 3 - 5 ngày là hợp lý. Mức lương 50k/ngày thì quá bèo bọt, cụ sẽ khó tuyển đc TTS tốt. Lương thực tập sinh trung bình ở mức 150k/ngày chưa bao gồm phụ cấp ăn trưa và các phụ cấp khác liên quan đến công việc (nếu có).

PDlong

Xe tăng
Cụ làm bảng mô tả cv + tiêu chí tuyển dụng + mức lương cụ thể cho thực tập sinh và ký thoả thuận hợp tác đàng hoàng. NV bình thường có thể phải thử việc 1-2 tháng nhưng thực tập sinh thời gian sử dụng ngắn hạn thì để 3 - 5 ngày là hợp lý. Mức lương 50k/ngày thì quá bèo bọt, cụ sẽ khó tuyển đc TTS tốt. Lương thực tập sinh trung bình ở mức 150k/ngày chưa bao gồm phụ cấp ăn trưa và các phụ cấp khác liên quan đến công việc (nếu có).
đã biết làm đc gì đâu mà trả cao thế à cụ, nhỡ sau 1 ngày không hợp các bạn í tự nghỉ thì cũng chết

LaziCat

Xe lăn
đã biết làm đc gì đâu mà trả cao thế à cụ, nhỡ sau 1 ngày không hợp các bạn í tự nghỉ thì cũng chết
Thế cụ mới cần 1 cái bảng mô tả công việc cụ thể, rõ ràng. Khi tuyển dụng thì phải có bài test chuyên môn chứ nhỉ? Chả nhẽ khi tuyển cụ chỉ phỏng vấn miệng xong rồi nhận vào làm???
P/s: lương nhân viên bưng bê quán cafe, quán ăn giờ thấp nhất cũng 20k/giờ làm việc. Lương thực tập sinh marketing mà cụ trả 50k/ngày thì làm sao tuyển đc lao động chất lượng tốt? Dù rằng các bạn sinh viên cũng cần nơi làm việc để lấy kinh nghiệm cho vào pro5 nhưng rẻ mạt thế thì khó đấy cụ.

Hoàng Trang

Xe ngựa
Các bác cho em hỏi là bên công ty em có tuyển TTS Marketing vào làm , nhưng mong muốn là sẽ chọn ra bạn phù hợp nhất để giữ lại ( VD tuyển 3 ng vào cùng 1 lúc nhưng tuyển chọn 1 người ở lại ) thì có cơ chế hay chính sách gì không ạ
VD sau 1 ngày , 2 ngày gì đó không hợp cho nghỉ thì trả 50k/ngày cho ng ta được không
Và cách đó có phù hợp không
Công ty các bác có cách nào đang áp dụng ko ạ
E xin cám ơn
Công ty cụ tên là gì thế?

PDlong

Xe tăng
Thế cụ mới cần 1 cái bảng mô tả công việc cụ thể, rõ ràng. Khi tuyển dụng thì phải có bài test chuyên môn chứ nhỉ? Chả nhẽ khi tuyển cụ chỉ phỏng vấn miệng xong rồi nhận vào làm???
P/s: lương nhân viên bưng bê quán cafe, quán ăn giờ thấp nhất cũng 20k/giờ làm việc. Lương thực tập sinh marketing mà cụ trả 50k/ngày thì làm sao tuyển đc lao động chất lượng tốt? Dù rằng các bạn sinh viên cũng cần nơi làm việc để lấy kinh nghiệm cho vào pro5 nhưng rẻ mạt thế thì khó đấy cụ.
Cụ có cách nào góp ý em , có hết bài test nhưng vào e nghĩ e phải làm vài ngày mới quen môi trường công ty xem có phù hợp văn hóa không , vì khi phỏng vấn thì khó mà biết hết đc , vẫn thấy nhiều bạn 1,2 ngày đã nghỉ luôn bảo do không hợp thì cũng khó

LaziCat

Xe lăn
Tầm 15k được rồi, đằng nào chẳng không có ai vào chỗ cụ, đưa 50k khéo chúng nó không cầm đâu cho cụ luôn đấy.
Em đoán cụ chủ cần tuyển nv MKT chạy fb, tiktok ads các kiểu... mấy cái này ít nhất phải có kỹ năng viết bài, tạo nội dung + kỹ thuật chạy quảng cáo... 50k/ngày tuyển lao động phổ thông còn khó :(

vkthang

Xe container
Em đoán cụ chủ cần tuyển nv MKT chạy fb, tiktok ads các kiểu... mấy cái này ít nhất phải có kỹ năng viết bài, tạo nội dung + kỹ thuật chạy quảng cáo... 50k/ngày tuyển lao động phổ thông còn khó :(
Vâng, giờ bảo thuê làm gì cho 50k thì chắc có trẻ con nó háo hức mợ nhỉ? :D

Batman

Xe điện
Em xách xô vác xi, lương 350k/ngày bao ăn trưa rồi mợ nhé. :P

PDlong

Xe tăng
ko phải 1 ngày là e muốn test vài ba ngày , 1 tuần , nếu thấy ổn hợp thì kí làm luôn trả lương như thị trường chứ có phải e tuyển luôn mà chỉ có 50k/ngày đâu cụ

zaiwaz123

Xì hơi lốp
Cty không tên tuổi có mời gọi chắc gì sv nó đã đến làm thực tập sinh...

LaziCat

Xe lăn
Cụ có cách nào góp ý em , có hết bài test nhưng vào e nghĩ e phải làm vài ngày mới quen môi trường công ty xem có phù hợp văn hóa không , vì khi phỏng vấn thì khó mà biết hết đc , vẫn thấy nhiều bạn 1,2 ngày đã nghỉ luôn bảo do không hợp thì cũng khó
Đây, em tuyển nhân viên sẽ Theo "quy trình" như này:
1. Tạo vị trí cần tuyển + bảng mô tả công việc và đăng tuyển dụng
2. Nhận hồ sơ + phỏng vấn. Phỏng vấn sẽ bao gồm 2 phần: bài test chuyên môn và nói chuyện trực tiếp để đánh gía.
3. Thông báo trúng tuyển hay trượt (bên em ứng viên PV trượt cũng phải thông báo cho người ta biết)
4. Ký thoả thuận hợp tác trong đó có các điều khoản: lương, phụ cấp, yêu cầu công việc... Điều khoản ràng buộc, ví dụ: nghỉ việc mà không có thông báo trước (nghỉ ngang) thì sẽ không được nhận lương cho những ngày đã làm việc. Có nơi em còn thấy họ ra điều kiện: nghỉ việc có thông báo hay không thông báo thì trong vòng 7 ngày trong quá trình thử việc cũng sẽ không đc thanh toán lương. Cụ tham khảo cái này xem sao.
NLĐ đi làm sợ nhất mấy công ty lương bổng, công việc nhập nhằng không rõ ràng. Khi đã nhận người ta vào làm thì dù họ làm được hay không vẫn phải trả lương đàng hoàng cho họ khi họ nghỉ việc. Cái kiểu tuyển người ta vào làm rồi thấy người ta k đạt yêu cầu thì gây khó dễ hoặc không trả lương em thấy nó không ổn. Có phải tự dưng người đó nhảy vào làm đc đâu nhỉ, họ k làm đc việc là do khâu tuyển dụng, đánh giá ứng viên của mình có vấn đề thì mình phải chịu trách nhiệm chứ, đổ lỗi cho họ hết sao đc :D.

LaziCat

Xe lăn
Vâng, giờ bảo thuê làm gì cho 50k thì chắc có trẻ con nó háo hức mợ nhỉ? :D
Con em đây này, bảo nó ra quán cafe phụ bưng bê ngày 2 tiếng trả hẳn 50k mà nó từ chối, nó bảo: con cày game thuê cho người ta công còn cao hơn mẹ trả :(( nên trẻ con nó cũng không háo hức với mức lương 50k/ngày công đâu cụ. Mức lương này ở thời điểm trước 2010 thì may ra còn tuyển đc :D.
Em xách xô vác xi, lương 350k/ngày bao ăn trưa rồi mợ nhé. :P
Em xác nhận, lương ngày công bác fuho chỗ em 300k + ăn trưa, lương thợ chính 400k + ăn trưa :D.