[Funland] Tuyển sinh viên mới ra trường mà khó quá các cụ nhể.

NNS

Xe ngựa
Haiz ! Tập đoàn mí tập đội đội gì thì cũng phải tính ngang mức thị trường ! Chứ thân làm tập đoàn tư bản, bằng cấp không tệ thì nó chối phắt là chuẩn rồi !
lói rì thì lói, thằng sử dụng ld thì đánh người lđ qua cv hay qua pv, ngươc lại thằng làm thuê thì nó oánh giá thằng thuê mình trc tiên qua danh tiếng biển hiệu, sau đến mức offer lương, nhất là dn tư nhân hay nước ngoài, ngoài lương ra thì còn mong chờ éo gì nữa, deal mức bèo bọt thì 1 là "Tập đoàn" chắc cũng lìu tìu, chả có vẹo éo gì mà mong chờ, 2 là thằng làm thuê nó cũng chả sống đc mà ... "cống hiến, học hỏi, phấn đấu" =))
ko thuê đc ai thì là do mình, cụ chủ ạ=))

sinichit52

Xe container
Nguyên nhân chính là do ở vn gần như chưa có bên nào làm thiết kế hộp carton chuyên nghiệp, coi nó như 1 nghề cả.
Bạn em tầm hơn chục năm trước cũng làm thiết kế hộp carton cho Nhật, lương cũng 7tr. Thế hóa ra sau chục năm lương vẫn y nguyên cụ nhỉ.
Các cháu năm 1(BK),dùng thành thạo cad, làm thêm đã trên 5tr /tháng rồi. Vậy mà cụ bảo tụi nó học 5 năm BK ra, cụ trả nó 7tr thì đúng là hiếm có khó tìm rồi.

Thèm lấy vợ

Xe buýt
Cái vấn đề trong bài báo cụ đưa là thái độ hay tư tưởng đối với việc mắng hay email phạt nhân viên. Đối với em thì tư duy đấy là từ thế kỷ trước rồi.
Những năm 2000 thì bọn tây cũng đau đầu với Gen X và câu chuyện thường xuyên trong suốt thập nên đầu 2000 của hội đấy cũng đại loại là bọn trẻ giờ mới ra trường đòi phải làm chức này chức kia, lương phải cao, phải có xe có lọ có chai... Tới bây giờ những câu chuyện như vậy ít rồi và quan hệ lao động hay tư duy trong quan hệ lao động cũng thay đổi theo.

Với ví dụ của cụ, nhân viên không đủ năng lực, thiếu chuyên nghiệp thì vấn đề đầu tiên là công tác tuyển dụng có vấn đề, tiếp sau đó là công tác quản lý có vấn đề. Em ủng hộ các hình thức kỷ luật lao động nhưng không ủng hộ tư duy bề trên hay các kiểu trách mắng. Phê bình thì được, trách mắng bao giờ cũng đi kèm với thái độ/tư duy cá nhân. Còn không thì chia tay vui vẻ.
Giống như nhiều nhà dạy con học ý, cứ quát ầm ầm, mặt đứa trẻ thì cứ đần thối ra, đầu nó đơ đi chẳng nghĩ được gì. Cuối cùng để cho làm kịp bài thì gần như là phải giải hộ con. Mắng nhân viên cũng thế thôi, không giải quyết được vấn đề gì cả. Áp lực từ trách mắng làm ức chế khả năng tư duy, sáng tạo và làm giảm năng suất. Khi đã xác định nhân viên không đủ năng lực gì đấy mà vẫn không muốn chia tay thì tốt nhất là tìm một vị trí phù hợp hơn là cứ để thế rồi mắng với phạt.
Cụ nói quá chuẩn giống ông tổ trưởng sản xuất chỗ em toàn toàn tuyển người làng với người nhà vào làm việc cuối cùng toàn đi chửi bới xong lại đâu vào đấy.

huyhung123

Xe điện
Mới ra trường chứ không phải là có chút kinh nghiệ cụ
Đi làm tùy môi trường nữa, nhiều nơi lương thấp hơn chút nhưng học được nhiều thứ vẫn hơn
2010 em mới ra trường mà, học cơ khí chứ k phải giao thông, chả có tí kinh nghiệm nào luôn!

huyhung123

Xe điện
Cháu không biết giờ như nào, như thời cháu đi học là kể cả BK cũng có hệ cử nhân và hệ kỹ sư.
Cử nhân học 4 năm ra trường, kỹ sư 5 năm.
Còn các trường khác lúc đó cháu cũng chỉ thấy bằng cử nhân.
Mài đít ở BK 5 năm mới có cái bằng kỹ sư, học chỗ khác 4 năm cũng kỹ sư thì nhẽ tụi bk hơi dại hở cụ.
Chắc giờ sắp phổ cập kỹ sư luôn rồi cũng nên :D
Xây dựng, Mỏ, GTVT... học 5 năm mà cụ!

Phè Văn Phỡn

Xe tăng
Khổ quá, kệ chúng nó lựa chọn đi, chúng đâu cần các anh các chú lo giùm.
F1 nhà tôi thì quán triệt luôn cứ chỗ lương cao mà làm. Đừng tin vào những lời hứa, nhất là của các ông chủ Việt.
Haha chuẩn nuôn. Nời hứa của các ông chủ Việt như cái giẻ rách. Các chú cứ làm đi anh không để thiệt đâu mà lo =))=)) Đm nhất là mấy bố ngành xây dựng.>:)

Realty 2021

Xe tăng
Có bạn trẻ học cao đẳng xây dựng vì covid nên việc trên HN ko có, công ty cắt giảm nhân sự vì đợt covid thứ 4, liền về quê xin làm công nhân trong xưởng may tư nhân lương 9 triệu kèm bữa ăn trưa và bữa phụ tăng ca thêm 2 tiếng tính thêm 30k/h, với mức lương này về quê ko mất tiền thuê trọ kèm theo chi phí ăn uống thấp nên khá ổn trong gđ covid so với làm trên HN

thanhvinhckgtcc

Xe điện
Xây dựng, Mỏ, GTVT... học 5 năm mà cụ!
Giờ thành hệ 4 năm hết rồi bác trừ các khối nghành xây dựng hoặc cầu đường là 4,5 năm đều cấp bằng kỹ sư hết trừ có mấy trường dạy kỹ thuật nhưng gắn thêm chữ sư phạm thì câos bằng cử nhân thì phải

thanhhava

Xe buýt
Bạn em tầm hơn chục năm trước cũng làm thiết kế hộp carton cho Nhật, lương cũng 7tr. Thế hóa ra sau chục năm lương vẫn y nguyên cụ nhỉ.
Các cháu năm 1(BK),dùng thành thạo cad, làm thêm đã trên 5tr /tháng rồi. Vậy mà cụ bảo tụi nó học 5 năm BK ra, cụ trả nó 7tr thì đúng là hiếm có khó tìm rồi.
Èo, hoá ra làm hộp carton, kiểu như nâng tầm cái hộp lên 1 tầm cao mới rồi khai phá ra thị trường ngách siêu nhỏ, rồi bảo mình là top 1 là đúng rồi. Bọn Nhật Bản hay có trò này nhỉ?

Cadjc

Xe buýt
Chả hiểu cụ chủ thớt có học BK hay không, nhưng mang ảo tưởng là chỉ mỗi ông BK học 5 năm mới là kỹ sư là sai bét...

Ví dụ minh họa về ngành kỹ thuật công trình của trường này học có 4 năm và vẫn cấp bằng kỹ sư như thường.

Yeuaibaygio

Xe container
Em quen 1 bạn học Công nghệ thông tin trường ĐH Công Nghiệp HCM, bằng tốt nghiệp ĐH ghi Kỹ sư CNTT mà.
Thời em học ngày xưa hình như trường Ngoại thương còn có kỹ sư kinh tế thì phải.

TieuFu

Xe container

Tép Suối

Xe tải
Èo, hoá ra làm hộp carton, kiểu như nâng tầm cái hộp lên 1 tầm cao mới rồi khai phá ra thị trường ngách siêu nhỏ, rồi bảo mình là top 1 là đúng rồi. Bọn Nhật Bản hay có trò này nhỉ?
Không phải nâng tầm cái hộp lên, mà cụ chỉ biết đến mức độ cái hộp thôi, bao bì carton không phải chỉ có mỗi cái hộp như cụ biết. Như cụ, cháu đánh giá giống như nhìn vào cái case máy tính bảo "tsb thằng nào bán cái hộp sắt này đắt thế" ấy :D.

Cụ thấy có chỗ nào sản xuất mà không dùng hộp carton hay ko?
Cụ có thấy người ta đang thay dần sản phẩm xốp, nhựa không thể tái chế bằng carton không?
Cụ có biết 1 số nước đã cấm sử dụng vật liệu xốp để đóng gói không?
Cụ biết các doanh nghiệp VN đang gần như bị Tây, Tàu vật ngửa,giãy đành đạch trong ngành sản xuất bao bì carton không?

Thị trường ngách như thị trường bao bì carton thì nhiều ông muốn đâm vào ngách lắm :D

sutubungto

Xe buýt
Cháu thật, cứ sinh viên ra trường là thành KỸ SƯ à cụ?
Theo cháu đc biết thì hiện tại có duy nhất hệ 5 năm của bk ra trường đc cấp bằng kỹ sư, còn lại toàn cử nhân mà nhỉ?
Với lại kể cả có đúng đi thì nó chỉ là mức trung bình thôi đúng k?

cháu gửi cụ chia sẻ của 1 chủ doanh nghiệp làm về thiết kế xây dựng.

Em không muốn nói lời mất lịch sự nhưng thực sự cụ là Điển hình của nhật nô.

Cho em hỏi riêng tư phát thế lương cụ tính cả phụ cấp trợ cấp các thẻ loại giờ được bao nhiêu một tháng, tổng cả năm là bao nhiêu ?

chức vụ cụ thể của cụ là gì

thanhhava

Xe buýt
Không phải nâng tầm cái hộp lên, mà cụ chỉ biết đến mức độ cái hộp thôi, bao bì carton không phải chỉ có mỗi cái hộp như cụ biết. Như cụ, cháu đánh giá giống như nhìn vào cái case máy tính bảo "tsb thằng nào bán cái hộp sắt này đắt thế" ấy :D.

Cụ thấy có chỗ nào sản xuất mà không dùng hộp carton hay ko?
Cụ có thấy người ta đang thay dần sản phẩm xốp, nhựa không thể tái chế bằng carton không?
Cụ có biết 1 số nước đã cấm sử dụng vật liệu xốp để đóng gói không?
Cụ biết các doanh nghiệp VN đang gần như bị Tây, Tàu vật ngửa,giãy đành đạch trong ngành sản xuất bao bì carton không?

Thị trường ngách như thị trường bao bì carton thì nhiều ông muốn đâm vào ngách lắm :D
Bên em có sản xuất hộp carton mà, bình thường như cân đường hộp sữa thôi, có anh tàu nhảy vào làm thị trường giảm giá 1/3 hay 1/4 gì đấy, nhưng người ta vẫn sản xuất, máy vẫn chạy, vẫn có tiền. Còn Nhật Bản không có cửa

volvo.XC90

Xe tăng
Em không muốn nói lời mất lịch sự nhưng thực sự cụ là Điển hình của nhật nô.

Cho em hỏi riêng tư phát thế lương cụ tính cả phụ cấp trợ cấp các thẻ loại giờ được bao nhiêu một tháng, tổng cả năm là bao nhiêu ?

chức vụ cụ thể của cụ là gì
Khả năng là đốc công cho công ty nhật bửn

tôi yêu ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Thấp cụ ạ.
2010 em giám sát 1km đường Nội Bài - Lào Cai ở Văn Yên, Yên Bái đã 10tr + ăn ở rồi. 2022 mà cụ đee 15tr thì hơi khó tuyển!
Mới ra trường mà cụ, lương kia là bao ăn ở rồi. Cũng ko cố hơn dc nữa cụ ạ vì XD giờ đâu có ngon dc như mấy năm trước!

Tép Suối

Xe tải
Bên em có sản xuất hộp carton mà, bình thường như cân đường hộp sữa thôi, có anh tàu nhảy vào làm thị trường giảm giá 1/3 hay 1/4 gì đấy, nhưng người ta vẫn sản xuất, máy vẫn chạy, vẫn có tiền. Còn Nhật Bản không có cửa
Nhật Bản đang đứng đầu thị phần hộp carton ở Việt Nam mà cụ vẫn bảo không có cửa thì cháu ạ cụ :D

NNS

Xe ngựa
Lão thớt bk giả cày ! Em cứ mạnh mồm trước !
học gì em ko rõ giả cày hay giả hổ, nhưng có vẻ là cái "tập đoàn" và các Senior HR như cụ chủ thread này nó có vẻ vẫn tưởng tiền của nó to như chiếc chiếu Nga Sơn =))

thanhhava

Xe buýt
Nhật Bản đang đứng đầu thị phần hộp carton ở Việt Nam mà cụ vẫn bảo không có cửa thì cháu ạ cụ :D
Đứng đầu 1 phân khúc nào đó thôi, Vingroup cũng đâu dám nói họ đứng đầu thị trường bất động sản Việt Nam 🤣