Tương lai việc đội MBH sẽ ra sao

dangsaoviet

Xe điện
ngõ 70 Trương Công Giai- Phường D.Vọng_ Cầu Giấy
Xe Lu
vbmenu_register("postmenu_325011", true);
Đi bộ
Mua xe ngày: Dec 2007
Đoạn đường: 2
Động cơ OF: 0

Đã chạy được 1000 km

Tương lai như đợt bắt gắn 2 gương chiếu hậu trước đây Bác nào cá với em không Chấp hòa cho được luôn

em theo bác, chấp hòa cho được còn chấp thêm cả tiền luộn 6 tháng la cùng thôi các bác ah

Sam

Xe buýt
Thế là thay vì anh chị em vuốt keo vuốt tóc ở nhà thì bây h đến cơ quan anh chị em a lô xô ra WC, gương lược vuốt ve ở phòng làm việc - mất toi 15 - 20 phút :D

thangws

Xe tải
Website
www.avantdg.vn
Em có tí phân tích:

VIỆC ĐỘI MŨ BẢO HIỂM CÓ CÁI LỢI SAU:
- Thứ nhất: Giảm tỉ lệ tử vong khi bị tai nạn xe máy (ko hề giảm tai nạn theo như các bác tuyên truyền hay nói, việc giảm tai nạn do cái ở trong cái mũ bảo hiểm nó quyết định ợ)
- Thứ hai: tạo công ăn việc làm cho một số người (đặc biệt là những người có hộ chiếu TRUNG HOA khi tham gia sản xuất mũ)
- Thứ ba: hết

VIỆC ĐỘI MŨ BẢO HIỂM CÓ CÁI HẠI SAU:
- Giết chết ngành công nghiệp dệt, may mũ vải
- Đè bẹp các công ty hóa mỹ phẩm làm đẹp
- Đẩy lùi khả năng sáng tạo của các nhà thiết kế thời trang tóc
- Tạo ra những tình trạng bất ổn về an ninh xã hội (ăn trộm mũ dễ hơn ăn trộm đèn pha hay xi nhan, thằng giật túi nào trông cũng giống thằng nào)
- Nguy cơ cao xuất hiện chủ nghĩa Phát xít mới (khi 9/10 đứa bạn em muốn húi đầu càng ngắn càng tốt)
- Khả năng sẽ không còn chương trình VIETNAM IDOL trong năm tới vì giàu gội CLEAR lỗ nặng trong năm tài chính tới.

mercurate

Xe tăng
Em có tí phân tích:
VIỆC ĐỘI MŨ BẢO HIỂM CÓ CÁI HẠI SAU:
- Giết chết ngành công nghiệp dệt, may mũ vải
- Đè bẹp các công ty hóa mỹ phẩm làm đẹp
ơ dưng mà em thấy nó sẽ làm cho ngành công nghiệp sản xuất thuốc trị nấm đầu phát triển lắm đấy chứ. Các bác xem, trời mưa, đầu ướt, úp vào cái mũ, ngày này qua ngày khác, mũ mốc meo, đầu cũng mốc meo theo thi chả phải dùng thuốc trị nấp thì dùng cái gì.:)):))

xuanbn

Đi bộ
Khi nào người VN tự giác làm các việc sau:
- Ko hút thuốc lá khi có biển cấm
- Đi qua đường đúng vạch
- Ko vượt đèn đỏ nếu khi ko có XXX

Thì mọi người sẽ tự giác đội MBH, nếu ko thì cũng như thuốc lá, gương hậu thôi

Xe tải
Em thì vẫn thích đội mũ bảo hiểm dù đến thời điểm này chả ai bắt buộc em. Đơn giản - em nghĩ đến những người thân của mình và bản thân mình - nếu có vấn đề gì chắc sẽ giảm thiểu được những hậu quả đáng tiếc xảy ra . Với tốc độ lạng lách hiện nay thôi thì ra ngoài đường bảo vệ được cái gì trên "cơ thể " mình thì tốt được cái ấy ;););)

Còn nếu nói đội mũ bảo hiểm vì những mục đích khác mang tầm "vĩ mô" chắc em chịu - em chả có khả năng vì những cái to tát đến nhường ấy. Thôi thì cứ vì mình trước đã !!!!

autopro

Xe hơi
Hôm vừa rồi đi Quảng Ninh bị một thằng đội MBH tạt đầu rẽ sang đường làm tí nữa em húc trúng nó. Điên quá định ép nó xuống ruộng mà đường đông quá nên không làm gì được nó.
may mà bác ko ép được nó chứ nếu ko nó thọ thương thì bác lại mệt (b)

Libor

Xe điện
Nếu mức xử phạt cao như hiện nay thì sẽ giữ lâu đấy..vì các chú xxxx có cửa! Còn nếu xử phạt nhẹ như trước đây chỉ vài chục thì các chú.... mặc kệ, không bõ..... :)) :)) Tại Mỹ Quốc thì họ mặc kệ, nếu không đội mũ bảo hiểm mà sảy ra tai nạn thì bảo hiểm sẽ căn cứ vào đó mà không đền nữa! Thế là ai cũng phải đội! vì tiền viện phí bên đó thì thui rùi, khỏi bàn! :^)

Chỉnh sửa cuối:

kiavuong

Xe điện
Thưa các bác,thưa hiền min đại nhân .Chỉ còn đúng một tuần nữa là trên đường đi lấy xe 4B anh em ta cũng phải đội MBH.Việc MBH trong nội thành nội thị tiện dụng ra sao thì đủ thành phần nhân dân đã bàn luận công khai trên các báo .Quyết định cuối cùng là chính phủ và vấn đề là đã quyết . Một cái gậy đập vào cẳng chân thò ra ngoài cái chăn đắp bị ngắn có khi lại là hiệu quả chăng? . Là công dân tốt chưa hề tiền án tiền sự ,đã vậy tiền mặt lại ít nên em nghiêm chỉnh chấp hành .Có điều em thấy rất nhiều việc như đăng ký xe, nhập xe , phân cách cứng , phân luồng , phân tuyến . đảo giao thông ….mang ra áp dụng những ngày đầu đều được nhận xét là rất hiệu quả : “ việc này đã giúp cho thủ đô ta … thành phố ta bớt được , tránh được..v.v.” nhưng khi đi vào đời sống chỉ một thời gian ngắn mới thấy chẳng tác dụng gì mà còn nhiều hệ lụy xấu . Nặng thì phải bỏ , nhẹ thì chẳng còn ai nhắc đến. Vì vậy em xin một “thớt” này với ý thức rất xây dựng là cùng anh em tiên đoán xem việc đội MBH trong nội thị tác động đến cuộc sống như thế nào , đời sống của nó là bao lâu …3…6 ,12 tháng …hay…., và lúc đó có ai nhớ đến người mở “thơt” này hay không ???[/font]
Có em sẽ nhớ đến bác phunuvietnam003 người mở thớt này
Không đội mũ bảo hiểm cũng là thói quen xấu của dân ta nhưng mà nói cho cùng những người cứ hô bắt buộc hoặc những người làm pháp luật họ đã chấp hành chưa.Hằng ngày đi trên đường em vẫn thấy công an họ đi ngược vào đường 1 chiều vẫn thấy họ đi xe không gương lược họ vẫn dừng xe người đi đường bằng việc chỉ tay 5 ngón chẳng đội mũ không có gậy họ vẫn kẹp 3 đi xe máy trên vỉa hè ...... mà mình thì dân đen chẳng có ý nghĩa gì với họ góp ý với họ mình càng thiệt hơn.Nhưng nếu mình mà sai 1 tý thì họ quát tháo trên truyền hình , báo chí "người dân thế nọ ,người dân thế chai"......
Quay lại với chủ đề của bác em dám cá rằng 1 thời gian đầu họ sẽ vẫn luôn tự hào cho mình là đúng với sự góp sức của cánh nhà báo , truyền hình tên tuổi họ lẫy lừng lên nhưng nếu bắt đầu bị phản tác dụng thì họ mới im lặng chấp nhận cho chìm xuồng như lắp gương xe máy

minh3s

Xe buýt
Website
www.otofun.com
em nghĩ rằng chuyện đội MBH nội thị hay ngoại thì đều bình thường. Nhưng em chỉ băn khoăn mỗi vấn đề là khi gửi xe ở nơi công cộng thì MBH để ở đâu (đối với các loại xe tay ga có cốp xe rộng thì no table). Hay là bác nào hợp tác với em mở dịch vụ "trông giữ MBH ngày và đêm" đi. Nắm bắt xu hướng thời đại để kiếm xiền tậu 4B, các bác nhể :P

Longvh

Xe điện
Không đội mũ bảo hiểm cũng là thói quen xấu của dân ta nhưng mà nói cho cùng những người cứ hô bắt buộc hoặc những người làm pháp luật họ đã chấp hành chưa.Hằng ngày đi trên đường em vẫn thấy công an họ đi ngược vào đường 1 chiều vẫn thấy họ đi xe không gương lược họ vẫn dừng xe người đi đường bằng việc chỉ tay 5 ngón chẳng đội mũ không có gậy họ vẫn kẹp 3 đi xe máy trên vỉa hè ...... mà mình thì dân đen chẳng có ý nghĩa gì với họ góp ý với họ mình càng thiệt hơn.Nhưng nếu mình mà sai 1 tý thì họ quát tháo trên truyền hình , báo chí "người dân thế nọ ,người dân thế chai"......
Quay lại với chủ đề của bác em dám cá rằng 1 thời gian đầu họ sẽ vẫn luôn tự hào cho mình là đúng với sự góp sức của cánh nhà báo , truyền hình tên tuổi họ lẫy lừng lên nhưng nếu bắt đầu bị phản tác dụng thì họ mới im lặng chấp nhận cho chìm xuồng như lắp gương xe máy
À, bác nhắc vụ này làm em có ý hay
Anh em mình cầm máy rình bắn XXX vi phạm GT kiểu thế, bao giờ được nhiều gửi lên đâu đó xem sao đi :D

Kingpin

[Tịch thu bằng lái]
Trên thực tế xe máy nào hầu như cũng có chỗ đẻ treo ít nhất 1 cái mũ BH
nó nằm dưói yên xe có 1 cái móc hoặc 2 cái móc nho nhỏ . Khi treo mũ vào ấy rồi đóng yên xe lại là cũng gần như yên tâm. Dứt đwút cái dây dù quai mũ hay cắt thfi cái mũ giảm giá trị rồi .. Em toàn đeo vào ấy mỗi khi không dùng và kết quả là chưa có mâst cái mũ nào bao h .
Xe tay côn thì có hẳn 1 cái khoá dành riêng để treo mũ bảo hiểm thưòng là ở cạnh cái côps xe bên tay trái . Các bác ra dòm ở xe máy mà xem . Xe tay ga cũng có 1 đến 2 chỗ treo mũ bảo hiểm ( cũng ở duói yên xe gần cái khớp nối yên với xe )

Carrera

Xe tăng
Website
www.cell.com.vn
Nói thật cái vụ này em có hỏi mấy đứa bạn là XXX tui nó cũng kêu khó chịu không muốn đội mũ. Công chức bị bắt đội từ 15-9 cũng chẳng thèm đội , chống đối ngay từ trong tư tưởng rồi khó làm được lắm. Cả người dân lẫn người thi hành pháp luật đều không thích có chăng chỉ 1 phần nhỏ ý thức được việc bảo vệ cho chính mình
Kết luận : 5 năm sau thử lại lần nữa Nếu đường xá cải thiện thì may ra làm được giờ thì chưa làm nổi đâu em nói thật đấy

dvdkny

Xe hơi
Hị hị, Em tưởng tượng, có 1 hôm nào đó em đi bộ, mỏi chân quá ngoắc xe ôm, bác xe ôm phát cho cái MBH hàng ngàn lượt người đã đội, ôi, kinh... :-# Ko biết thời buổi này còn chấy rận ko nhỉ??:^) Em lười gội đầu lắm :|

dvdkny

Xe hơi
Trên thực tế xe máy nào hầu như cũng có chỗ đẻ treo ít nhất 1 cái mũ BH
nó nằm dưói yên xe có 1 cái móc hoặc 2 cái móc nho nhỏ . Khi treo mũ vào ấy rồi đóng yên xe lại là cũng gần như yên tâm. Dứt đwút cái dây dù quai mũ hay cắt thfi cái mũ giảm giá trị rồi .. Em toàn đeo vào ấy mỗi khi không dùng và kết quả là chưa có mâst cái mũ nào bao h .
Xe tay côn thì có hẳn 1 cái khoá dành riêng để treo mũ bảo hiểm thưòng là ở cạnh cái côps xe bên tay trái . Các bác ra dòm ở xe máy mà xem . Xe tay ga cũng có 1 đến 2 chỗ treo mũ bảo hiểm ( cũng ở duói yên xe gần cái khớp nối yên với xe )
Em toàn treo cái MBH vào cái móc dưới yên xe, chưa bao giờ bị cắt quai... Hehe... :D

mybin63

Xe tải
Em thấy các bác có mũ bảo hiểm rồi đi càng nghênh ngang hơn không thèm để ý trước sau gì cả?
Đấy chắc là bác ác cảm với nhiều người đội mũ bảo hiểm đi đường trường rồi. Thực ra xe máy phần lớn là đi ẩu, có đội mũ hay không đội mũ họ vẫn đi ẩu, tạt đầu xe khác mà thôi.

Còn về phần thị giác, các bác bảo là họ giảm thị giác, lại là chưa đúng. Vì nếu quan sát trước mặt, chẳng có gì cán trở họ cả. Quan sát hai bên và đằng sau thì phải dùng mắt liếc (điều này ít khi được thực hiện vì xe máy đã quen tạt đầu), và gương hậu (cũng không ai thèm làm).

Nói đến thính giác, chắc bác cũng bức xúc vì có những người đội mũ loại full head (trùm kín đầu qua tai) thì cũng phải. Tuy nhiên, hiện nay để tạo sự thoải mái, nhất là khi tham gia giao thông trong đô thị, em thấy đa số đều chọn mũ loại half head (nửa đầu) nên có cái gì che tai đâu. Em đội mũ bh mấy năm nay rồi, có cảm thấy khó chịu hay thị, thính giác giảm đâu ạ :). Chỉ là nguỵ biện thôi, cứ đội đi rồi sẽ quẹn. Đôi khi chiều quá, hóa hư, mặc dù cũng cần linh hoạt, chứ không cứng ngắc như nhà binh.

Còn em thì bà con đội mũ bh em mừng, họ cũng an toàn hơn mà mình cũng ít "gặp nguy cơ phiền toái hơn" khi lái 4B. Chẳng hạn em đi 4B, mà va quẹt với xe máy, không biết là lỗi ai, nhưng 2B không mũ bh đập đầu mà bị nhẹ thì... xxx (không bình thường lại được), các bác ngán không? Chưa nói đến chuyện nặng thì đi ăn cơm với trứng tại chỗ. Phiền lắm các bác ạ. Còn những đối tượng đội mũ bh đi nghênh ngang vì nghĩ va quẹt cũng không sao thì... hết thuốc chữa, các bác cứ để cho xxx người ta dạy, hay người khác dạy, đừng bức xúc, vì có cái gì là tuyệt đối đâu nào?(h)

mybin63

Xe tải
Bác ạ, cái đỏ đỏ bác viết là nguỵ biện theo kiểu dồn sự chú ý sang đối tượng khác. Chỉ hỏi đơn giản là nếu có lợi cho mình, thì cần gì cứ phải bám đít thằng khác lấy lý do mà không làm? Bác đội thì bác có lợi, còn những chuyện xxx vi phạm (họ cũng là người), nếu bác bức xúc em khuyên bác tương lên mặt báo, hay post ảnh lên đây để may ra các anh xxx đấy biết mà sửa. Còn nếu bác bức xúc nữa thì góp ý thẳng với họ ấy. Em cũng đã từng góp ý một chú xxx áo vàng vì đi xe máy không đội mũ bh, chú ấy nói xin lỗi vì chưa thực hiện đúng do quên mũ ở nhà. Thế thôi, họ cũng là người, có lúc này lúc khác, bác bực làm gì cho mệt.

Em có thói quen tranh luận thẳng thắn, và nhận xét ngụy biện chỉ nên hiểu theo đúng nghĩa của nó. Mong bác không cảm nhận theo chiều hướng tình cảm cá nhân, hay nghĩ là em công kích cá nhân. Kính bác!

Primera

Xe tăng
Hị hị, Em tưởng tượng, có 1 hôm nào đó em đi bộ, mỏi chân quá ngoắc xe ôm, bác xe ôm phát cho cái MBH hàng ngàn lượt người đã đội, ôi, kinh... :-# Ko biết thời buổi này còn chấy rận ko nhỉ??:^) Em lười gội đầu lắm :|
Bác xe ôm sẽ phát thêm cho hành khách 1 cái túi lilông con con, loại để mua thịt ngoài chợ hoặc để nôn trong xe khách ấy. trùm lên đầu, rồi mới đội cái mũ công cộng vào !

Tự nhiên lúc đêm ngủ mình mơ giấc mơ sợ quá: Mình mơ làm xe ôm đầu ngõ, có thằng thuê mình chở. Mình đội mũ rồi, đưa thêm cái mũ cho thằng kia đội nữa, gần đến nơi thì bị tuýt vì tội thằng khách không đội mũ. Hóa ra nó ngứa đầu, bỏ mũ ra để gãi, đúng lúc ấy thì bị tó. Tranh thủ lúc mình đang ký giấy phạt, thằng khách kia lủi mất. Lõm nặng !!!

mazda626

Xe buýt
Thưa các bác,thưa hiền min đại nhân .Chỉ còn đúng một tuần nữa là trên đường đi lấy xe 4B anh em ta cũng phải đội MBH.Việc MBH trong nội thành nội thị tiện dụng ra sao thì đủ thành phần nhân dân đã bàn luận công khai trên các báo .Quyết định cuối cùng là chính phủ và vấn đề là đã quyết . Một cái gậy đập vào cẳng chân thò ra ngoài cái chăn đắp bị ngắn có khi lại là hiệu quả chăng? . Là công dân tốt chưa hề tiền án tiền sự ,đã vậy tiền mặt lại ít nên em nghiêm chỉnh chấp hành .Có điều em thấy rất nhiều việc như đăng ký xe, nhập xe , phân cách cứng , phân luồng , phân tuyến . đảo giao thông ….mang ra áp dụng những ngày đầu đều được nhận xét là rất hiệu quả : “ việc này đã giúp cho thủ đô ta … thành phố ta bớt được , tránh được..v.v.” nhưng khi đi vào đời sống chỉ một thời gian ngắn mới thấy chẳng tác dụng gì mà còn nhiều hệ lụy xấu . Nặng thì phải bỏ , nhẹ thì chẳng còn ai nhắc đến. Vì vậy em xin một “thớt” này với ý thức rất xây dựng là cùng anh em tiên đoán xem việc đội MBH trong nội thị tác động đến cuộc sống như thế nào , đời sống của nó là bao lâu …3…6 ,12 tháng …hay…., và lúc đó có ai nhớ đến người mở “thơt” này hay không ???[/font]
EM thì em ủng hộ việc đội mu.
Mấy ngày vừa rồi, em đội mũ vào thấy đi yên tâm hẳn các bác ạ. Nhỡ có em nào như em Hương Lãm nó ủi cho thì thôi rồi.
Thực ra em nghĩ là thói quen thôi, tiến tới sẽ là tự giác của mỗi người, đi xa, cảm thấy nguy hiểm thì đội, đi gần, quần đùi áo hai dây thì thôi.