[Funland] Tưởng dễ mà không dễ

buicongchuc

Xe ba gác
Em đứng 1 chân suốt :)) :))

TSTA

Xe container
PGS.TS Nguyễn Huy Thắng - chủ tịch Hội đột quỵ TP.HCM, cho biết phong trào “Đứng giữ thăng bằng một chân” này xuất phát từ nghiên cứu tại Nhật Bản, công bố trên tạp chí “Stroke Journal” năm 2014.

Nghiên cứu bao gồm 1.400 người có độ tuổi trung bình 67 tuổi, kết quả cho thấy việc không thể giữ thăng bằng với một chân quá 20 giây có liên quan đến việc suy giảm nhận thức và các tổn thương não không triệu chứng do tổn thương mạch máu nhỏ.
Về mặt khoa học, các tổn thương do mạch máu nhỏ này chưa thể được xem là đột quỵ não thật sự mà chỉ đơn thuần phản ánh tình trạng xơ vữa mạch máu nhỏ, mà gần như không thể tránh khỏi khi con người trên 60 tuổi, đặc biệt nếu đi kèm với bệnh nền tăng huyết áp hay đái tháo đường.
"Để giữ được thăng bằng, chúng ta cần não, hệ thống thị giác và cả hệ cơ xương khớp. Theo y văn, có đến 1/3 người trên 65 tuổi có thể bị té ngã do mất thăng bằng, nguyên nhân do mắc phải một hay nhiều khiếm khuyết về mặt chức năng trên, ngoài ra trọng lượng cơ thể và sự tập luyện cũng ảnh hưởng rõ rệt đến khả năng này", ông Thắng cho biết.
Tuy nhiên, theo ông Thắng, nghiên cứu trên chỉ thực hiện trên một nhóm dân số lớn tuổi (67) Nhật Bản có kèm theo nhiều bệnh nền, không được khảo sát khả năng này trước đó, do vậy để nâng lên mức khuyến cáo cần phải kiểm định lại trên các nhóm dân số khác ngoài Nhật Bản.
Những người có mắc các bệnh lý nền như đái tháo đường, cao huyết áp... là nhóm đối tượng có nguy cơ mắc đột quỵ cao, và việc tầm soát các bệnh lý nền chính là cách phòng ngừa đột quỵ tốt nhất.
ỵ não thật sự mà chỉ đơn thuần phản ánh tình trạng xơ vữa mạch máu nhỏ, mà gần như không thể tránh khỏi khi con người trên 60 tuổi, đặc biệt nếu đi kèm với bệnh nền tăng huyết áp hay đái tháo đường.

Thế này là chứng minh nó chuẩn rồi còn gì nữa.

Ng già rõ ràng nguy cơ đột quỵ cao hơn là chắc rồi.

Ý cụ nó là điều hiển nhiên của tuổi 6x nên nghiên cứu ko giá trị.
Nhưng vấn đề là đừng để ng trẻ 4x tuổi mà nguy cơ như ng 60-70.
Nhiều ông có khi nguy cơ như 8x

TSTA

Xe container
Các cụ đã thử động tác "Kim kê độc lập" này chưa :

View attachment 5719322

Tưởng đơn giản, nhưng các cụ cứ thử xem, duy trì tư thế này được bao nhiêu giây ? :))
Cụ up video này cho thuyết phục hơn

250cc

Xe tăng
Em thử đến lần t3 nhắm mắt đc 23s :)). Mở mắt chắc dễ hơn.

mucdichcuatoi

[Tịch thu bằng lái]
Thôi từ nay bỏ hết nào là dịch cân kinh, nào khí công yoga, nào là chạy hay tập tạ...
Cứ tập cái món đứng 1 chân này thôi

Hoàng An

Xe hơi
ỵ não thật sự mà chỉ đơn thuần phản ánh tình trạng xơ vữa mạch máu nhỏ, mà gần như không thể tránh khỏi khi con người trên 60 tuổi, đặc biệt nếu đi kèm với bệnh nền tăng huyết áp hay đái tháo đường.

Thế này là chứng minh nó chuẩn rồi còn gì nữa.

Ng già rõ ràng nguy cơ đột quỵ cao hơn là chắc rồi.

Ý cụ nó là điều hiển nhiên của tuổi 6x nên nghiên cứu ko giá trị.
Nhưng vấn đề là đừng để ng trẻ 4x tuổi mà nguy cơ như ng 60-70.
Nhiều ông có khi nguy cơ như 8x
Ý em nói cái trend 1 chân đó khá tào lao, vì hầu như việc nhắm mắt đứng 1 chân phụ thuộc vào khả năng tự giữ thăng bằng, mà cái này có thể tập luyện được.
Nghĩa là ông nào được 2-3" thì tập đứng 1 chân cho nó lên hơn 20" là sẽ hết đột quỵ?
Còn ông nào ăn nhậu như hùm, chả bao giờ thể dục thể thao, chả cần điều chỉnh chế độ ăn uống mà chỉ cần nhắm mắt đứng 1 chân đủ 20'' là mặc định không bị đột quỵ?
Cái trend như thế có bằng giết nhau

TSTA

Xe container
Ý em nói cái trend 1 chân đó khá tào lao, vì hầu như việc nhắm mắt đứng 1 chân phụ thuộc vào khả năng tự giữ thăng bằng, mà cái này có thể tập luyện được.
Nghĩa là ông nào được 2-3" thì tập đứng 1 chân cho nó lên hơn 20" là sẽ hết đột quỵ?
Còn ông nào ăn nhậu như hùm, chả bao giờ thể dục thể thao, chả cần điều chỉnh chế độ ăn uống mà chỉ cần nhắm mắt đứng 1 chân đủ 20'' là mặc định không bị đột quỵ?
Cái trend như thế có bằng giết nhau
Việc tập luyện để thay đổi kéo dài thời gian có làm giảm nguy cơ đột ụy ko thì e ko biết, cũng ko tin.
Nhưng vấn đề ban đầu là ai đứng lâu hơn thì nguy cơ ít hơn, theo e hiểu là khả năng tự thân của cơ thể ko phải ng qua rèn luyện.

Theo bài báo thì tự thân đứng dưới 20s thì có nguy cơ cao.

Em thấy rõ ràng các vấn đề là như vậy mà.
Mình có thể tự đánh giá nó đc mà. Như e bảo ở trên.
Tìm 2 kiểu ng khác nhau, ng khoẻ mạnh và ng yếu cho họ làm theo là thấy xu hướng khác nhau.

Em thì coi như 1 điều hay. Trc khi tập gym hay sáng ra ngủ dậy, sau khi ổn định cơ thể em sẽ thử nhắm mắt 30s chân này, 30s chân kia. Tự check xem có bất thường ko.
Nếu bất thường thì nghỉ ngơi, khỏi gym. Đi hỏi bác sỹ hoặc check thêm bằng cách nào khác.

Cái hay của ng khác mình xem rồi vận dụng cho mình, hơi đâu đi cố cm nó sai làm gì.

Chỉnh sửa cuối:

Hoàng An

Xe hơi
Việc tập luyện để thay đổi kéo dài thời gian có làm giảm nguy cơ đột ụy ko thì e ko biết, cũng ko tin.
Nhưng vấn đề ban đầu là ai đứng lâu hơn thì nguy cơ ít hơn, theo e hiểu là khả năng tự thân của cơ thể ko phải ng qua rèn luyện.

Theo bài báo thì tự thân đứng dưới 20s thì có nguy cơ cao.

Em thấy rõ ràng các vấn đề là như vậy mà.
Mình có thể tự đánh giá nó đc mà. Như e bảo ở trên.
Tìm 2 kiểu ng khác nhau, ng khoẻ mạnh và ng yếu cho họ làm theo là thấy xu hướng khác nhau.

Em thì coi như 1 điều hay. Trc khi tập gym hay sáng ra ngủ dậy, sau khi ổn định cơ thể em sẽ thử nhắm mắt 30s chân này, 30s chân kia. Tự check xem có bất thường ko.
Nếu bất thường thì nghỉ ngơi, khỏi gym. Đi hỏi bác sỹ hoặc check thêm bằng cách nào khác.

Cái hay của ng khác mình xem rồi vận dụng cho mình, hơi đâu đi cố cm nó sai làm gì.
Vâng, cụ có quan điểm của cụ, em có quan điểm của em. Cụ có thể cho nó là chính xác còn em thì không, thế thôi.

TSTA

Xe container
Vâng, cụ có quan điểm của cụ, em có quan điểm của em. Cụ có thể cho nó là chính xác còn em thì không, thế thôi.
Ko có gì tuyệt đối đúng hết. Nhưng kinh no của e. Những gì có cơ sở hơn thì đáng tin hơn thôi.
Mình muốn cm 1 cái gì đó sai nhưng ko tìm đc đủ cở sở cm nó sai thì vẫn phải chấp nhận nó thôi cho đến khi có cơ sở mới tốt hơn.

Hoàng An

Xe hơi
Ko có gì tuyệt đối đúng hết. Nhưng kinh no của e. Những gì có cơ sở hơn thì đáng tin hơn thôi.
Mình muốn cm 1 cái gì đó sai nhưng ko tìm đc đủ cở sở cm nó sai thì vẫn phải chấp nhận nó thôi cho đến khi có cơ sở mới tốt hơn.
Quan điểm của e là e sẽ tin và làm theo những gì được đánh giá và xác nhận trên cơ sở khoa học, nếu trong lĩnh vực YT và CSSK thì là của các bệnh viện, các viện nghiên cứu có uy tín. Còn những bài thử nghiệm hay chia sẻ kinh nghiệm dựa trên 1 số ít người tham gia thì em xin lỗi.
Với em thì ĐÁNG TIN và XÁC TÍN nó hoàn toàn khác nhau :)

vharc

Xe tăng
Cụ cao thủ quá. Em được có hơn chục giây.
Mà em hỏi lại là cụ nhắm mắt hay mở mắt vậy?
em mở mắt thì đứng thoải mái, nhắm mắt phát là xiêu vẹo luôn.
Do e tập thường xuyên cụ ơi hồi đầu e dc 14s thôi

LeTai1979

Xe cút kít

lacettiGG

Xe điện
Đừng 1 chân thì chịu thôi, nhiều khi đứng 3 chân còn chả vững ấy :D

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Tất nhiên là như này rồi.
Cụ nghĩ mọi ng làm dễ hơn à :)) rồi bảo mọi ng chém.

Cụ ko làm đc là có vấn đề nặng rồi. Cụ tìm ng quen xung quanh bảo họ làm cho. Lần đầu có thể chưa quen. Lấy 3 lần sau đấy chia trung bình ra.

Tìm lấy ng thể trạng yếu và ng thể trạng khoẻ mạnh nhoè họ test. Sẽ thấy ra vấn đề, kết quả của họ khác nhau nhiều.
Chuẩn cụ.
2 đứa con em (17 và 7t) đứng lần đầu tiên được 1 phút rưỡi.
Em 47t vài lần đầu 3-4 giây.
Tập mươi lần nữa thì giờ em đứng được 2 phút, cho nên em khẳng định cái này luyện tập là đứng được

TSTA

Xe container
Chuẩn cụ.
2 đứa con em (17 và 7t) đứng lần đầu tiên được 1 phút rưỡi.
Em 47t vài lần đầu 3-4 giây.
Tập mươi lần nữa thì giờ em đứng được 2 phút, cho nên em khẳng định cái này luyện tập là đứng được
Tụi dưới 10 t ko đứng lâu đc. Chắc cơ thể chưa hoàn thiện trong mảng thăng bằng.
Đứa càng nhỏ thì càng kém.