[Funland] Tuổi trung niên nên học thêm những gì ?

jazzzzz

Xe lăn
Công việc và cuộc sống thiếu gì thì học nấy thôi

cuc_cu

Xe tăng
Thiếu gì học đó nếu như khả năng cho phép gồm: Tư duy, tiền bạc, thời gian, sức khỏe....vv. Kiến thức là tài sản bền vững, chỉ có được nếu như lĩnh hội tích cực.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com

KZnguyen

Xe đạp
Tuổi trung niên có nhiều cái để học mà bác,cứ thiếu cái gì thì mình học cái đó,cần cái gì thì tìm hiểu cái đấy thôi bác

Tí Sơn Đông

[Tịch thu bằng lái]
Trung niên thì từng trải chín chắn rồi hợp với nghề phong thủy.
Nên youtube học 1 khóa cấp tốc " chuyên phong thủy chung cư" chắc cũng túc tắc sống quá ngày .

vuaphahoai

Xe hơi
học trầm tính . người càng lớn sẽ càng khó tính ,

KZnguyen

Xe đạp
học cách bình tâm,thư giãn,lắng nghe,dung hòa với xung quanh
học cách rèn luyện bản thân

hoangminh1992

[Tịch thu bằng lái]
Cháu đang gom tiền mua cái máy hàn laze để khởi nghiệp trong lĩnh vực inox

otothanglong

Xe điện
Làm Thơ đi ạ dần dần đến lúc hưu ra tập thơ là vừa, lúc ấy rảnh đi phát thơ và đọc thơ cho hội hưu nghe chơi.
Em có Ông thủ trưởng cũ giờ về hưu ngày nào cũng ra thơ, phọt đâu ra mà lắm thế, ngang phè phè :))

Vongai

Xe buýt
Các cụ các mợ có lời khuyên nào không nhỉ ? Đọc nhiều bài trong đây em cũng thấy áp lực quá. Cảm ơn CCCM trước.
Em cho là nên học đầu tư cụ ạ. Vì sao vậy, hãy đặt lên bàn cân, xem xét kỹ các mặt yếu, mặt mạnh nhé?

Khuyết điểm:
- Sức sáng tạo kém, khó tiếp cận cái mới, ít tư tưởng đổi mới, chỉ thích an toàn, nhàn, không ganh đua
- Sức lao động kém: Không còn khả năng làm việc 24/24 vài ngày, ko ở công ty 7/7ngay liên tục được, hay ốm vặt, trái gió trở giời cả về thể chất và tinh thần
- Kỹ năng lao động về kỹ thuật bị thui chột: Các kỹ năng mới liên quan đến 3D, AI,..vv không tiếp cận, trong khi các kỹ năng thường thường như CAD, Excel, Word, Powerpoint,..vv kém hẳn khả năng cạnh tranh
...vvv
Ưu Điểm:
- Có trải nghiệm: tầm nhìn rộng rãi hơn, kinh qua nhiều chu kỳ kinh tế nên có nhận biết về chu kỳ lên xuống, về thời cuộc hơn
- Có quan hệ: Tích lũy được nhiều mối quan hệ, có thể giúp mình học hỏi mở mang nhiều hơn
- Có ổn định, chai lỳ về cảm xúc: Không bồng bột, sốc nổi, lo lắng - sợ hãi như hồi trẻ

Từ các ưu nhược điểm trên, em nghĩ việc đầu tư là nên học, vì việc này chỉ cần đặt bút ký hợp đồng, Enter vào lệnh mua/bán,..vv là xong, ko mất sức và ko cần quá nhiều kỹ năng; Trong khi quan hệ, trải nghiệm và tâm lý ổn định lại là điểm mạnh trong đầu tư;
Ngoài vấn đề thu nhập, việc đầu tư khiến đầu óc minh mẫn hơn. Các cụ có thể tham khảo nhé, nhwungx nước phương tây, công việc chiếm tỉ trọng cao trong xã hội, ở level cao luôn là việc đi đầu tư đó ạ,
Hehe, mời các cụ khác chém thêm nhé!!!

tomza

Xe tải
Em thì đang học cách sống giản dị, ít tốn kém :)

xedaprach

Xe điện
Học cách ăn chơi hưởng thụ cuộc sống ah. >:D<

fallingwater

Xe tăng
Học dancing để khi về hưu ra công viên "nhảy đầm" với chị em :)

Mingming04

Xe máy
Chưa chắc. Hồi trước ở xóm bố mẹ em có 1 bác, ngày xưa bác đi bộ đội một số năm rồi về làm tự do, lúc đó nghề chính là phụ xây và nuôi lợn, sau mọi người bầu làm tổ phó, tổ trưởng. Nhìn ngoại hình bác không có liên quan gì đến văn thơ cả. Bác rất yêu thơ, là thành viên hội thơ của thành phố và đã tự in mấy tập thơ. Gặp bác chỉ cần nhắc đến từ "thơ" thôi là bác rất phấn khởi, mời vào nhà pha trà uống nước, nghe bác đọc thơ và nói chuyện về thơ, sau đó sẽ được bác ký tặng 1 quyển thơ của bác. Thật là đam mê đích thực cụ ạ.
Em có anh đồng nghiệp cũng rất yêu thơ. Mọi người thường trêu là anh L thở cũng ra thơ. Nhưng đi làm hay đi chơi cùng anh đều rất vui vì nhìn đâu cũng ra thơ cả. Không phải thơ tự làm thì cũng là thơ của những người nổi tiếng. Vậy nên em cũng vote cụ chủ nên tập làm thơ. Đầu tóc trang bị thì tùy tâm :)

Xe bọ xít

Xe container
Tuổi này thì biết tất rồi học gì nữa, còn thích học cái gì thì học nếu cần và thích. Còn quan trọng nhất tuổi này là sức khoẻ, giữ gìn sức khỏe, tập luyện TDTT để giữ và nâng cao sk, và điều cuối cùng là tiền bạc, độ chín có thì gia tăng tiền bạc, gia tăng tài sản.